You are on page 1of 7

PAARALAN Baras National High School BAITANG 8

DAILY
LESSON GURO Conchitina C. Abdula ASIGNATURA Filipino
LOG
PETSA Setyembre 25-29, 2023 MARKAHAN Una

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
F8PN-Ig-h-22 F8PB-Ig-h-24 F8PD-Ig-h-21 F8PU-Ig-h-22 F8WG-Ig-h-22
A. PAMANTAYANG Nakikinig nang may Nagagamit ang iba’t Nauuri ang mga Naisusulat ang Nagagamit ang mga
NILALAMAN pangyayaring may talatang: hudyat ng sanhi at
pag-unawa upang: ibang teknik sa
sanhi at bunga mula - binubuo ng bunga ng mga
(1)mailahad ang pagpapalawak ng
sa napanood magkakaugnay at pangyayari ( dahil,
layunin ng paksa: na video clip ng isang maayos na mga sapagkat, kaya, bung
napakinggan - pagsusuri ng balita. pangungusap. anito at iba pa. )
(2)maipaliwanag ang elemento ng isang F8WG-Ig-h-22 - nagpapa-hayag ng
pagkakaugnay-ugnay epiko Nagagamit ang mga sariling palagay o
ng mga F8PB-Ig-h-24 hudyat ng sanhi at kaisipan
pangyayari Napauunlad ang bunga ng mga
pangyayari
F8PT-Ig-h-21 kakayahang
(dahil,sapagkat,kaya,
Nakikilala ang umunawa sa binasa bunga nito, iba pa)
kahulugan ng mga sa pamamagitan
piling salita/ ng:
pariralang ginamit sa - paghihinuha batay
akdang epiko ayon sa mga ideya o
sa: pangyayari sa akda
- kasing kahulugan at - dating kaalaman
kasalungat na kaugnay sa binasa.
kahulugan
- talinghaga

Nabubuo ang isang Nabubuo ang isang Nabubuo ang isang Nabubuo ang isang Nabubuo ang isang
B. PAMANTAYAN SA makatotohanang makatotohanang makatotohanang makatotohanang makatotohanang
PAGGANAP proyektong proyektong proyektong proyektong proyektong
panturismo. panturismo. panturismo. panturismo. panturismo.

C. KAKAYAHANG
PAMPAGKATUTO
II. NILALAMAN
PAKSANG ARALIN Ang Panitikan sa Ang Panitikan sa Panitikan: Ibigan sa Pagtatalata Ang Panitikan sa
Panahon ng Panahon ng Taal Isinulat ni Panahon ng Katutubo
Katutubo – Epiko Kumintang Epiko ng Angela Mae Fajilan – Epiko
“Ibawa : Epikong mga Tagalog Wika: Mga Hudyat ng Wika : Mga Hudyat ng
Batangueño” Wika : Mga Hudyat Sanhi at Bunga ng Sanhi at Bunga ng
Wika : Mga Hudyat ng Sanhi at Bunga mga Pangyayari mga Pangyayari at
ng Sanhi at Bunga ng mga Pangyayari Pagtatalata
ng mga Pangyayari
III. KAGAMITANG Laptop, Telebisyon, Laptop, Telebisyon, Laptop, Telebisyon, Laptop, Telebisyon, Laptop, Telebisyon,
PANTURO Tsart, Yeso at Pisara Tsart, Yeso at Pisara Tsart, Yeso at Pisara Tsart, Yeso at Pisara Tsart, Yeso at Pisara
A. SANGGUNIAN PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s PVOT4A Learner’s
material Unang material Unang material Unang material Unang material Unang
Edisyon Edisyon Edisyon Edisyon Edisyon
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3, Mga Pahina sa
Tekxbuk (kung may
ginamit ang guro
4 . Karagdagang Module mula sa -Module mula sa -Module mula sa -Module mula sa -Module mula sa
Kagamitan mula sa Portal Deped Online Portal. Deped Online Portal. Deped Online Portal. Deped Online Portal. Deped Online Portal.
ng Learning Resources
atbp.(kung sumanggani)
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN

KOMIKS-APAN #Subukin Natin! #TandangAralin Muling babalikan ng Balik-Aral:


A. Balik-Aral/ Bumuo ng usapan at Pagbabalik aral Muling iisa-isahin ng mga mag-aaral ang Muling babalikan ng
Pasimula ng
Bagong mga pokus na tanong tungkol sa akdang mag-aaral ang mga hudyat ng sanhi mga mag-aaral ang
Aralin/Drill hinggil sa mga binasa na “Ibawa : kaanyuan at mga at bunga sa lahat ng natutunan sa
inilahad na Epikong element ng isang pagpapahayag. buong linggo, sa
aralin gamit ang Batangueño” Epiko. pamamagitan ng
komiks sa ibaba. paghahayag nito sa
klase, ibabahagi din
ang kahalagahan ng
mga ito sa kanilang
pang araw-araw na
buhay.

POKUS NA TANONG MANEQUIN EPIKO IBA-IBALITA MO! CHAIN OF IDEAS


B. Paghahabi ng 1. Bakit mahalagang CHALLENGE Panood ng balita ng Bubunot ang mga mag-
layunin ng aralin kilalanin at unawain iba’t ibang balita aaral ng mga parirala at
Ibibigay ng guro ang
ang epiko bilang (video clip) at pagkatapos ay
ilang mga bubuo ng
akdang mahahalagang pagbibigay ng
magkakaugnay at
nagtataglay ng mga pangyayari sa mga pangyayari mula maayos na mga
di-kapanipaniwalang dito. Tatawag ng pangungusap gamit
epikong Ibawa
pangyayari? isang kamag-aaral at ang mga mabubunot.
pagkatapos ay
2. Paano ipasusuri ang sanhi Kailangang ang
nakatutulong ang maghihinuha ng at bunga sa ibinigay pangungusap na
sanhi at bunga sa susunod na na pangyayari. bubuoin ay
mabisang pangyayari ang mga may kaugnayan ng
pagpapahayag mag-aaral nauna.
ng pangyayari? sa pamamagitan ng
pagpapakita nito sa
istilong manueqin.
C. Pag-uugnay ng PINOY HENYO
mga halimbawa sa Pahuhulaan sa mga
bagong aralin kamag-aaral ang mga
pangalan ng mga
Pinoy Super Heroes
na mabubunot mula
sa inihandang kahon
ng guro.
KAPE-REHAS TAYO! Pagtalakay sa Pagbasa sa Pagtalakay sa
D. Pagtalakay sa bagong Hanapin ang Kaanyuan at mga Lunsarang Epiko pamamaraan at
Konsepto # 1 magkakapares na Elemento ng Epiko. “Ibigan sa Taal” akbang sa Pagtatalata
butil ng kapeng Isinulat ni Angela
barako ng Batangas Mae Fajilan
upang maging
malinaw ang
gagawing pagbasa ng
akda.
Pagbasa ng malakas sa Pagtalakay sa mga
E. Pagtalakay sa epiko ng ilang piling Hudyat ng Sanhi at
bagong Konsepto # mag-aaral Bunga ng mga
2 – “Ibawa : Epikong Pangyayari.
Batangueño”.
F. Paglinang sa Panuto : . Uriin kung alin sa
kabihasaan (Tungo Salungguhitan ang pangungusap ang
sa Formative Test) salita o mga salita sa Sanhi at bilugan
loob ng ito, pagkatapos ay
pangungusap salungguhitan naman
kasingkahulugan ng ang Bunga.
salitang nasa loob ng
panaklong.
SUPER KONSEPTO Pagbuo ng sariling
G . Paglalapat ng Aralin Bumuo ng lagom ng talata sa pagsunod sa
sa Pang araw- araw na konseptong Grasps na inihanda
buhay natutunan sa aralin ng guro.
sa tulong mga
mga susing salitang
taglay ng mga
superheroes sa
ibaba.
E-PICK- KO! STORY FRAME PICTURE ANALYSIS Pangkatang Gawain:
H. Paglalahat ng Aralin Piliin ang mga di Sa pamamagitan ng Pag-aralan ang Ang buong klase ay
kapani-paniwalang story frame, ibuod kasunod na larawan. hahatiin sa apat na
kapangyarihang ang Sumulat ng maikling pangkat, bawat
(taglay ng napanood/nabasa talata pangkat ay bibigyan ng
bida sa isang epiko) mong ibang na binubuo ng kani-kanilang Gawain.
na naglalaman ng epiko mula sa ibang magkakaugnay at Ito ay gagawin lamang
kaisipang natutunan lugar o rehiyon. maayos na mga sa loob ng 10 minuto.
sa aralin, (Iguhit ang mga pangungusap at
pagkatapos ay pangyayari) nagpapahayag ng
bumuo ng sariling palagay o
pangkalahatang kaisipan tungkol dito.
konsepto gamit ang
mga
kapangyarihang ito.
I. Pagpapahalaga Ang Epiko ay Paano nakatutulong
sumasalamin sa sa mabisang
mga ritwal at pagpapahayag ng
pagdiriwang ng isang isang pangyayari ang
lugar upang paggamit ng mga
maitanim at salitang
mapanatili nagpapahayag ng
sa isipan ng mga sanhi at bunga?
mamamayan ang
mga kinagisnang
ugali at paniniwala.
Ano sa palagay mo
ang kahalagahan
nito sa isang
Kabataang tulad mo?
Ipaliwanag.
Sagutin ang mga
J. Pagtataya ng Aralin katanungan. Piliin
at isulat ang letra
ng tamang sagot.

1. Muling basahin Magsaliksik ng mga 1. Sumulat ng isang


K.Karagdagang Gawain ang Epikong “Ibawa: epiko mula sa iba’t napapanahong balita
para sa Takdang Epikong ibang rehiyon sa sa inyong paaralan
aralin at remediation Batangueño”, ítala Pilipinas, gamit
ang mga kompletuhin ang ang mga hudyat ng
kapanipani-wala at chart sa ibaba. sanhi at bunga.
di kapanipaniwalang 2. Magsaliksik sa mga
mga pangyayari tulang umusbong
dito. Isulat sa T- noong panahon ng
chart ang inyong Katutubo.
kasagutan.
2. Kung ikaw ay
magiging isang
Tauhan sa epiko,
ano ang pipiliin
mong
kapangyarihan at
bakit?

MGA TALA

V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral
na nagangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation
C.Nakatulong ba ang
remedial?Bilang ng mga
Mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D.Bilang ng mag-aaral
na nagpapatuloy sa
remediation
E.Alin sa mga
istratehiyang pnaturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F,Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punong-guro at
superbisor?
G.Anong kagamitang
panturo ang aking
nadubuho at nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni:
CONCHITINA C. ABDULA
Guro, Filipino 8

Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:


GNG. JHENNYVIE A. DE VELA TIMOTHY A BAUSTISTA
Tagapamahala ng Departamento/Filipino Punong Guro II

You might also like