You are on page 1of 5

GRADE 1 to 12 Paaralan OLONGAPO CITY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang / Antas 7-3, 7-4, 7-7, 7-SPFL

DAILY LESSON LOG Guro VILMA S. PELAYO Asignatura Filipino 7


(Pang-araw-araw na Petsa / Oras Hulyo 17-21, 2017 Markahan Una
Talang Pagtuturo)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahang komunikatibo, mapanuring pag-iisip, at pag-unawa at pagpapahalagang pampanitikan gamit ang teknolohiya at iba’t ibang uri
ng teksto at akdang pampanitikang rehiyunal upang maipagmalaki ang sariling kultura gayundin ang iba’t ibang kulturang panrehiyon.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa :


• Ang Alamat ni Tungkung Langit ni: Roberto Añonuevo
•Ang
Ang Damdamin
mga mag-aaralsaayLoob ng Alamat
nakasusulat ng talatang naglalarawan ng naging damdamin sa isang sitwasyong kinakaharap.
• Talatang Naglalarawan
B. Pamantayan sa Pagganap

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (PB) Naibibigay ang kahulugan (PB) Nasusuri ang elemento ng (PA) Natutukoy ang kahulugan (PU) Nakasusulat ng talatang
Isulat ang code ng bawat kasanayan. ng mga salita sa akda batay sa alamat. ng talatang naglalarawan. naglalarawan ng naging
pagkakagamit sa pangungusap. (PA) Nakapaglalarawan ng mga (PA) Nakapagbibigay ng mga damdamin sa isang
(PA) Nakapagbubuod • Alamat at damdamin ng
Alamat ni TungkungngLangit katangian sitwasyon na nagpapakita ng
Talatang Naglalarawan sitwasyong kinakaharap.
Pagsulat ng Output Blg 1.6
akdang binasa sa tulong ng • Ang Damdamin
tauhan sa Loob
sa akdang binasa. iba’t ibang damdamin.
ni: Roberto Añonuevo
pangunahin at pantulong na ng Alamat
detalye.
I. NILALAMAN
“Pag-ibig sa Tinubuang Lupa” Pag-ibig sa Tinubuang Lupa” Pagsulat ng Output Blg 5.
ni: Andres Bonifacio ni: Andres Bonifacio

II. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manwal ng Guro Manwal ng Guro Manwal ng Guro Manwal ng Guro
ph. 25 ph. 26-27 ph. 27 ph. 27
2. Mga Pahina sa Kagamitang Kayumanggi Baitang 7 Kayumanggi Baitang 7 Kayumanggi Baitang 7 Kayumanggi Baitang 7
Pang-mag-aaral ph. 31-35 ph. 35-37 ph. 38-40 ph. 40
3. Mga Pahina saTeksbuk Manwal ng mga Mag-aaral Manwal ng mga Mag-aaral Manwal ng mga Mag-aaral Manwal ng mga Mag-aaral
p. 11-14 ph. 11-14 ph. 11-14 ph. 11-14

1
Jski.dv
4. Karagdagang Kagamitan mula Learning Manual ng Grade 7 Learning Manual ng Grade 7 Learning Manual ng Grade 7 Learning Manual ng Grade 7
sa Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, larawan, sipi ng teksto tsart tsart, larawan, sipi ng teksto tsart
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral at gamitan ng mga
istratehiyang formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Basahin ang tulang, “Tag-araw Ilahad ang iyong naging Basahin at unawain ang Pagbabalik-aral sa talatang
pagsisimula ng bagong aralin at Tag-ulan,” nang may damdamin sa naging wakas ng sumusunod na tula. naglalarawan.
damdamin at unawain itong ilang piling alamat.  Mga saknong ng tula na  Ano-ano ang mga
mabuti.  Bakit ganito ang naging nagpapakita ng iba’t ibang katangian ng talatang
damdamin mo? damdamin. naglalarawan.
 Magbigay ng mga pangu-
ngusap na ginagamitan ng
paglalarawan ng iba’t ibang
damdamin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin  Tukuyin ang masasayang Pagbasa sa tekstong, “Walang • Tungkol saan ang binasang Paglalahad ng panuto sa
gawain kapag tag-ulan. Maliw na Pag-ibig.” tula? Ipaliwanag. isasagawang output.
 Ano naman ang idinudulot  Ano ang iyong naging • Tukuyin ang iba’t ibang  Bumuo ng talatang
sa iyo ng tag-araw? damdamin pagkatapos damdaming inilarawan sa tula. naglalarawan ng
mabasa ang akda? damdamin.
Ipaliwanag.  May tatlong bahagi.
 Kaaya-ayang simula at
wakas.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Alin sa dalawang panahong Pagbasa sa tekstong, “Alamat • Nakatulong ba ang
bagong aralin binanggit sa tula ang gusto mo? ng Sampalok.” paglalarawang ginawa sa mga
Bakit?  Ano ang iyong naging nabanggit na damdamin upang
damdamin pagkatapos ito’y iyong madama?
mabasa ang akda? Pangatwiranan.
Ipaliwanag.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagbasa sa akdang, “Alamat ni Pagbasa sa tekstong, “Ang Pagbasa sa tekstong, “Ang
paglalahad ng bagong kasanayan Tungkung Langit” ni Roberto Alamat.” Talatang Naglalarawan.”
#1 Añonuevo.”  Ano-anong mga damdamin 1. Ibigay ang katangian ng
 Ibigay ang buod ng alamat ang nararamdaman kapag talatang naglalarawan.
sa pamamagitan ng nagbabasa ng alamat? 2. Kailan masasabing masining
pangunahin at pantulong ang paglalarawan? Ipaliwanag.
na detalye gamit ang
estratehiyang inilahad.

2
Jski.dv
(gamitin ang dayagram sa
Kayumanggi ph.34)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paglinang ng Talasalitaan: Pagbasa sa tekstong, “Ang Basahin ang isang halimbawa .
paglalahad ng bagong kasanayan Ibigay ang kahulugan ng Damdamin sa Loob ng Alamat.” ng talatang naglalarawan.
#2 salitang may salungguhit batay 1. Kapanipaniwala ba ang mga 1. Tukuyin ang bagay na
sa pagkakagamit sa pangyayari sa alamat na iyong inilalarawan.
pangungusap. binasa? 2. Isa-isahin ang mga salitang
1. Ayon kay Alunsina, matalas 2. Bakit kaya mahalagang ginamit upang mailarawan ang
ang kanyang isip na tumutugma elemento ng alamat ang inilalarawang bagay.
sa isip ni Tungkung Langit. damdamin? Ipaliwanag. 3. Piliin ang matatalinhagang
3. Ipaliwanag ang kahalagahan pahayag na ginamit sa
ng damdaming namamayani sa paglalarawan.
akda sa pag-unawa dito ng mga
mambabasa.
F. Paglinang sa Kabihasaan Pagtalakay sa Akda: Pagpapalawig: Pagpapalawig:
(Tungo sa Formative Assessment) 1. Ilarawan ang pagsasama Pangkat 1: Ilahad ang iyong Pangkat 1: Ilarawan ang
nina Alunsina at Tungkung damdamin sa ilang pahayag ng pagsasamahan ninyo ng iyong
Langit . tauhan sa alamat at ipaliwanag. matalik na kaibigan. Ilahad ang
2. Paano ipinadarama ni 1. “Ngunit anuman ang aking mga paraang ginagawa mo
Tungkung Langit ang naisin ay hindi ko maisakatu - upang ito’y mapangalagaan.
pagmamahal kay Alunsina? paran, tumatanggi ang aking
3. Paano naman ito sinusuklian mahal.”
ni Alunsina?
4. Makatwiran bang iwanan ni
Alunsina ang kanyang asawang
si Tungkung Langit? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Kung ikaw si Alunsina, hindi mo Pangkat 2: Ibigay ang iyong Pangkat 2: Naranasan mo na
araw na buhay na ba muling bibigyan ng damdamin at pananaw sa bang manibugho? Kung oo,
ikalawang pagkakataon si ginawa at desisyon ng mga ilarawan mo ang iyong
Tungkung Langit? Bakit? tauhan sa akda. damdamin tungkol dito? Kung
1. “Oo, nilisan ko ang aming hindi, ano-ano ang mga
bahay nang walang taglay na paalalang magagawa mo
anumang mahalagang bagay.” upang ito ay maiwasan ng
marami?
H. Paglalahat ng Aralin Ilahad ang iyong karanasan Pangkat 3: Bumuo ng isang Pangkat 3: Ilarawan ang mga
tungkol sa mga taong hindi pagtatalo batay sa paksang, “Sa kasamaang naidudulot ng
marunong magpatawad. Ano Pagbuo ng Desisyon, Alin ang panibugho sa buhay ng isang
ang maaaring ibunga ng hindi Dapat Manaig sa Tao, Isip o tao. Ilahad kung paano nito

3
Jski.dv
pagpapatawad sa nagkasala? Damdamin?” sinisira ang kabuuang
Patunayan. pagkatao ng taong inaalipin
nito.
I. Pagtataya ng Aralin Ibigay ang iyong pananaw sa Ilahad ang iyong pananaw sa Gamit ang mga susing salita Pagsasagawa ng Output Blg.
sumusunod na pahayag. sumusunod na pahayag upang na nakapaloob sa bilog, bumuo 1.6.
mabuo ang konsepto ng aralin. ng konsepto ng araling
“Ang pagkakasala ay likas sa tinalakay.
tao ngunit ang pagpapatawad
ay gawaing maka-Diyos.” “Huwag kang Paglalarawan makulay
magdesisyon kung
ikaw ay maligaya o Matalinha-
larawan
gang Pahayag
galit na galit.”

Pagkaka-tulad Pagkakaiba

J. Karagdagang Gawain para sa 1. Basahin ang tekstong, “Ang 1. Basahin ang tekstong, “Ang 1. Maghanda para sa pagsulat 1. Basahin ang akdang, “Ang
takdang-aralin at remediation Damdamin sa Loob ng Alamat.” Talatang Naglalarawan.” ng Output blg. 1.6 Salamin,” ni: Asunta
1. Kapanipaniwala ba ang mga 2. Ibigay ang katangian ng Cuyegkeng
pangyayari sa alamat na iyong talatang naglalarawan? 2. Sino ang tinutukoy ng
binasa? 3. Kailan masasabing masining persona sa tula?
2. Bakit kaya mahalagang ang paglalarawan? Ipaliwanag. 3. Isa-isahin ang mga
elemento ng alamat ang pangyayari sa tula na tinaglay
damdamin? Ipaliwanag. ng salamin ang mga katangian
3. Ipaliwanag ang kahalagahan ng tao.
ng damdaming namamayani sa 4. Bakit dibdib ang ginamit ng
akda sa pag-unawa dito ng mga persona sa tula upang ilarawan
mambabasa. ang mga mahal sa buhay at
Diyos?
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

4
Jski.dv
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

5
Jski.dv

You might also like