Professional Documents
Culture Documents
DLL Q3 Aralin 2 ELEHIYA
DLL Q3 Aralin 2 ELEHIYA
Guro: Gng. Jessielyn O. bordon Asignatura: FILIPINO Linggo: Ikalawa Petsa: Pebrero 05-09, 2024
I. LAYUNIN Nasusuri ang mga elemento ng elehiya batay sa : tema,mga tauhan,tagpuan,mga mahihiwatigang kaugalian o tradisyon,wikang
ginamit, pahiwatig o simbolismo,damdamin
Nagagamit ang mga angkop na pang-uri na nagpapasidhi ng damdamin
Naisusulat ang isang anekdota o liham na nangangaral; isang halimbawa elehiya
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa elehiya sa tulong ng teknolohiya upang maipahayag ang sariling damdamin at magamit nang
wastoang mga pahayag at pagpapasidhi ng damdamin.
B. PAMANTAYAN SA Naihihimig nang may angkop na damdamin ng mag-aaral ang isinulat na sariling elehiya.
C.MGA KASANAYAN SA Nasusuri ang mga Nasusuri ang mga Nasusuri ang mga Nagagamitang mga Naisusulat ang isang
PAGKATUTO elemento ng elejiya batay elemento ng elejiya elemento ng elejiya angkop na pang-uri na anekdota o liham na
sa : tema,mga batay sa : tema,mga batay sa : tema,mga nagpapasidhi ng nangangaral; isang
tauhan,tagpuan,mga tauhan,tagpuan,mga tauhan,tagpuan,mga damdamin halimbawa elehiya
mahihiwatigang kaugalian mahihiwatigang mahihiwatigang
o tradisyon,wikang kaugalian o kaugalian o
ginamit, pahiwatig o tradisyon,wikang tradisyon,wikang
simbolismo,damdamin ginamit, pahiwatig o ginamit, pahiwatig o
simbolismo,damdamin simbolismo,damdamin
A. SANGGUNIAN Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9
1. MGA PAHINA SA GABAY NG Pah. Pah. Pah. Pah.
GURO
2. MGA PAHINA SA Pah. 201-211 Pah. 201-211 Pah. 201-211 Pah. 201-211 Pah. 201-211
KAGAMITANG
PANG-MAG-AARAL
3. MGA PAHINA SA TEKSBUK
4. KARAGDAGANG
KAGAMITAN MULA SA
PORTAL NG LEARNING
RESOURCE
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga
istratehiya ng formative assess-ment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating
kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Panonood ng video -
trailer ng teleserye
(optional)
https://www.youtube.com/
watch?v=9jXcLgGBXaE
Punakha Dzong
Paro taktsang
https://www.youtube.com/
watch?v=3i07tAMgLZw
pag-uunay sa aralin
B.PAGHAHABI SA LAYUNIN NG B. Pagganyak : Alam ba Ninyo kung ano
ARALIN
ang tawag sa mga
Dahon ng Karanasan salitang ito?
Naranasan mo bang
mawalan o iwan ka ng
mahal sa buhay? Gaano
ito kasakit para s aiyo?
Anong mga ginawa mo
para maibsan ang
pagdadalamhati? Itala mo
sa loob ng dahoon ang
iyong sagot.
C. PAG-UUGNAY NG MGA Magpapanood / Nahihinuha na ninyo ba Pagbasa ng akda
HALIMBAWA SA BAGONG Magpaparinig ng video clip kung ano ang https:// AngPagbabalik ni
ARALIN kaugnay sa aralin www.youtube.com/ Jose Corazon de Jesus
tatalakaying natin
ngayong araw? watch?v=UJCXt3Fk3RI
https://www.youtube.com/ Malayang Talakayan
watch?v=xYHvDiT8_M0
Malayang Talakayan 1.Ano ang
Pag-unawa sa isinasalaysay ng may-
napakinggan akda sat ula?
Ano-ano ang mahahalagang
2.Paano isinalaysay ng
impormasyon ang inyong
may-akda ang kanyang
nalaman tungkol sa elehiya?
pagbabalik?
3.Ano ang paksa ng
tula?
D. PAGTATAKAY NG BAGONG Magpapanood ng isang Paglinang sa talasalitaan:
KONSEPTO AT halimbawa ng Elehiya Gawain 3 : Pah 205
PAGLALAHAD NG BAGONG
KASANAYAN #1 Hulaan Mo ang Ipinahihiwatig Pagbasa sa elehiya “:
nito! Elehiya sa Kamatayan ni
Kuya , pah.2033- 2044
( Para sa section na hindi
nabigyan ng aklat)
Magpapanood ng video clip
kaugnay sa aralin
Ano kaya ang pinahihiwatig o
sinisimbolo ng nasa larawan? https://youtu.be/
4Rn46THLhNI
Elehiya Para Kay Ina
https://www.youtube.com/
watch?v=f7-SX7RuPd4
Pangkat 1
tatlong napilingdamdamin Bumuo ng isang maikling
dula nanagpapakita ng
na ibinahagi ng inyongkamag- maagang paglisan
aral gamit ang sitwasyon na ito ngminamahal at ibahagi ang
“Kungikaw ang may-akda mensahe at aralnito
paano mo ipadarama Pangkat 2:
angpagmamahal mo sa isang Lumikha ng isang malikhaing
tao? elehiya
Panmgkat 4
Pangkat 3
Gumuhit ng simbolo o Gumawa ng tsart at itala ang
sagisag na makikita sa
kabuuan ng tula.Ipaliwanag
ang kahulugan nito sa
klase. tatlong napilingdamdamin
na ibinahagi ng
Maaaring t ang mga mag-aaral
ang magbigay ng # hashtag sa
inyongkamag-
kanilang ginawang istratehiya aral gamit ang sitwasyon na
ito “Kungikaw ang may-akda
paano mo ipadarama
Pagbabahaginan angpagmamahal mo sa isang
ng mga ideya tao?
batay sa gawain na Panmgkat 4
naiatas .sa bawat Gumuhit ng simbolo o
pangkat sagisag na makikita sa
Pagbibigay ng kabuuan ng
feedback tula.Ipaliwanag ang
kahulugan nito sa klase.
Maaaring t ang mga mag-aaral
ang magbigay ng # hashtag sa
kanilang ginawang istratehiya
Pagbabahaginan
ng mga ideya
batay sa gawain
na naiatas .sa
bawat pangkat
Pagbibigay ng
feedback
G. PAGLALAPAT NG ARALIN Bilang isang anak, paano ninyo Paano mo magagamit sa Paano mo magagamit sa Gaano ba kahalaga na
SA PANG-ARAW-ARAW NA maipapakita ang inyong iyong buhay angaral at iyong buhay ang mga aral at maging maingat sa
BUHAY pagpapahalaga sa inyong mga mensaheng hatid ng elehiya? mensaheng hatid ng elehiya? pagpapahayag ng
mahal sa buhay? damdamin o emosyon?
H. PAGLALAHAT NG ARALIN Paano naiiba ang elehiya sa Ano ang kaibahan ng Ang elehiya ay…….. Ang pagpapsidhi ng
iba pang akdang elehiya sa iba pang uri ng damdamin ay isang uri ng
pampanitikan? tula? pagpapahayag ng _____ o
______ sa paraang pataas
ang antas nito.
VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matutulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maari ninlang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. BILANG NG MAG-AARAL NA Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat
1. _____ __ 80% ___ 1. _____ __ 80% ___ 1. _____ __ 80% ___ 1. _____ __ 80% ___ 1. _____ __ 80%
NAKAKUHA NG 80% SA
2. _______ 80%____ 2. _______ 80%____ 2. _______ 80%____ 2. _______ 80%____ ___
PAGTATAYA. 3. _______ 80%____ 3. _______ 80%____ 3. _______ 80%____ 3. _______ 80%____ 2. _______
4. _______ 80%____ 4. _______ 80%____ 4. _______ 80%____ 4. _______ 80%____ 80%____
3. _______
B. BILANG NG MAG-AARAL NA Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat
1. Remediation___ 1. Remediation___ 1. Remediation___ 1. Remediation___ 1. Remediation___
NANGANGAILANGAN NG
2. Remediation___ 2. Remediation___ 2. Remediation___ 2. Remediation___ 2. Remediation___
IBA PANG GAWAIN PARA SA 3. Remediation___ 3. Remediation___ 3. Remediation___ 3. Remediation___ 3. Remediation___
REMEDIATION 4. ___ Remediation__ 4. ___ Remediation__ 4. ___ Remediation__ 4. ___ Remediation__ 4. ___ Remediation__
C. NAKATULONG BA ANG Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat
1. _Remediation Passed___ 1. Remediation Passed___ 1. Remediation Passed___ 1. Remediation Passed___ 1. RemediationPassed___
REMEDIAL? BILANG NG
2. _Remediation Passed___ 2. Remediation Passed___ 2. Remediation Passed___ 2. Remediation Passed___ 2._Remediation Passed___
MAG-AARAL NA 3. _Remediation Passed___ 3. Remediation Passed___ 3. Remediation Passed___ 3. Remediation Passd___ 3. Remediation Passed___
NAKAUNAWA SA ARALIN. 4. _Remediation Passed___ 4. _Remediation Passed___ 4. Remediation Passed___ 4. Remediation Passed___ 4. Remediation Passed___
D. BILANG NG MGA MAG- Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat Baitang / Pangkat
1. Continue Remedia tion ___ 1. Continue Remedia tion 1. Continue Remedia tion 1. Continue Remedia tion 1. Continue Remedia
AARAL NA
2. ContinueRemedia tion ___ ___ ___ ___ tion ___
MAGPAPATULOY SA 3. ContinueRemedia tion ___ 2. ContinueRemedia tion 2. ContinueRemedia tion 2. ContinueRemedia tion 2. ContinueRemedia
REMEDIATION? 4. ContinueRemediation ___ ___ ___ ___ tion ___
3. ContinueRemedia tion 3. ContinueRemedia tion 3. ContinueRemedia tion 3. ContinueRemedia
___ ___ ___ tion ___
4. ContinueRemediation 4. ContinueRemediation 4. ContinueRemediation 4.
___ ___ ___ ContinueRemediation
___
E. ALIN SA MGA ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang
ISTRATEHIYANG pagkatuto pagkatuto pagkatuto pagkatuto pagkatuto
PAGTUTURO NAKALULONG ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
NG LUBOS? PAANO ITO ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na
talakayan talakayan talakayan talakayan pangkatang
NAKATULONG? ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____malayang
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong talakayan
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster pagkatuto ____Inquiry based
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster learning
_____Powerpoint _____Powerpoint _____Powerpoint ____pagpapakita ng video ____replektibong
Presentation Presentation Presentation _____Powerpoint pagkatuto
____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning Presentation ____ paggawa ng
(integrating current issues) (integrating current issues) (integrating current issues) ____Integrative learning poster
____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery (integrating current issues) ____pagpapakita ng
walk walk walk ____Pagrereport /gallery video
____Problem-based learning ____Problem-based ____Problem-based walk _____Powerpoint
_____Peer Learning learning learning ____Problem-based Presentation
____Games _Realias/models _____Peer Learning _____Peer Learning learning ____Integrative
____KWL Technique ____Games ____Games _____Peer Learning learning (integrating
____Quiz Bee _Realias/models _Realias/models ____Games current issues)
Iba pang Istratehiya sa ____KWL Technique ____KWL Technique _Realias/models ____Pagrereport
pagtuturo:_________ ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____KWL Technique /gallery walk
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa ____Problem-based
pagtuturo:_________ pagtuturo:_________ ____Quiz Bee learning
Paano ito nakatulong?
Iba pang Istratehiya sa _____Peer Learning
_____ Nakatulong upang Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
pagtuturo:_________ ____Games
maunawaan ng mga mag- _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang
_Realias/models
aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag- maunawaan ng mga mag- Paano ito nakatulong?
____KWL Technique
_____ naganyak ang mga aaral ang aralin. aaral ang aralin. _____ Nakatulong upang
____Quiz Bee
mag-aaral na gawin ang mga _____ naganyak ang mga _____ naganyak ang mga maunawaan ng mga mag-
Iba pang Istratehiya sa
gawaing naiatas sa kanila. mag-aaral na gawin ang mag-aaral na gawin ang aaral ang aralin.
pagtuturo:_________
_____Nalinang ang mga mga gawaing naiatas sa mga gawaing naiatas sa _____ naganyak ang mga
kasanayan ng mga mag-aaral kanila. kanila. mag-aaral na gawin ang Paano ito nakatulong?
_____Pinaaktibo nito ang _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga mga gawaing naiatas sa _____ Nakatulong
klase kasanayan ng mga mag- kasanayan ng mga mag- kanila. upang maunawaan ng
Iba pang dahilan: aaral aaral _____Nalinang ang mga mga mag-aaral ang
________________________ _____Pinaaktibo nito ang _____Pinaaktibo nito ang kasanayan ng mga mag- aralin.
__ klase klase aaral _____ naganyak ang
Iba pang dahilan: Iba pang dahilan: _____Pinaaktibo nito ang mga mag-aaral na
______________________ ______________________ klase gawin ang mga
____ ____ Iba pang dahilan: gawaing naiatas sa
kanila.
_____Nalinang ang
mga kasanayan ng mga
mag-aaral
_____Pinaaktibo nito
ang klase
Iba pang dahilan:
___________________
_______