You are on page 1of 5

Paaralan: A.

MABINI ELEMENTARY SCHOOL Baitang: ONE


GRADES 1 to 12 Guro: Asignatura: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Petsa at Oras ng MARCH 18 – 22 , 2024 Markahan: 3RD QUARTER - WEEK 8
Pagtuturo: Checked by:
12:40 - 1:10 PM -
1:10 - 1:40 PM - RHODA L. ESCONDE
Master Teacher-in-Charge
Date: ____________________

PEDRO P. INOCANDO
Principal
Date:_____________________

IMELDA T. JACOB
Public Schools District Supervisor
Date:_____________________

I. LAYUNIN Nasasabi ang sariling ideya tungkol sa tekstong napakinggan.


(Lingguhang Layunin) Nakapaglalarawan ng mga bagay, tao, hayop, pangyayari, at lugar.
A. Pamantayang
Nakapagpapahayag ng sariling palagay/saloobin at nakapaglalarawan ng pangngalan.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay nakapagbibigay ng kanilang sariling ideya tungkol sa napakinggang kuwento at
nakapaglalarawan ng mga bagay, tao, hayop, lugar at pangyayari.
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
C. Mga kasanayan sa Nasasabi ang sariling Nakapaglalarawan ng Nakapaglalarawan ng Nakapaglalarawan ng Separate DLL for Catch-
Pagkatuto ideya tungkol sa mga bagay, tao, hayop, mga bagay, tao, hayop, mga bagay, tao, hayop, up Friday is provided.
(Isulat ang Code ng tekstong napakinggan. pangyayari, at lugar. pangyayari, at lugar. pangyayari, at lugar.
bawat kasanayan) (F1PN-111c-d-4) (F1WG-IIIc-d-4) (F1WG-IIIc-d-4) (F1WG-IIIc-d-4)
II. NILALAMAN Pagpapahayag ng
Pang-uri Pang-uri Pang-uri
Sariling Ideya
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
MELC-DBOW MELC-DBOW MELC-DBOW MELC-DBOW
guro
2. Mga pahina sa
kagamitang Pang-mag- SLM Quarter 3-Week 8 SLM Quarter 3-Week 8 SLM Quarter 3-Week 8 SLM Quarter 3-Week 8
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk SLM pahina 1-8 SLM pahina 1-8 SLM pahina 1-8 SLM pahina 1-8
4. Iba pang kagamitan mula
sa portal ng Learning Self-Learning Module Self-Learning Module Self-Learning Module Self-Learning Module
Resources (LR)
B. Iba pang kagamitan Power Point Power Point Power Point Power Point
Presentation, TV, at Presentation, TV, at Presentation, TV, at Presentation, TV, at
teacher made activity teacher made activity teacher made activity teacher made activity
sheet sheet sheet sheet
IV. PAMAMARAAN Magbigay ng mga Paano natin nasasabi Ano ang pang-uri? Magbigay ng mga
A. Balik-aral sa nakaraang halimbawa ng babala na ang ating sariling ideya salitang maaaring
aralin at pagsisimula ng makikita sa ating paligid. tungkol sa tekstong ating maglawan sa iyong
bagong aralin napakinggan o nabasa? pamilya.
B. Paghahabi sa layunin ng Magbigay ng katangian Magpakita ng larawan ng Ano ang itinuturing na Pagmasdan ang mga
aralin (Motivation) ng isang babaeng isang babaeng Pilipina at pinakamasipag na larawan sa ibaba.
Pilipina. ipalarawan ito sa mga hayop? Salungguhitan ang mga
mag-aaral. Ano ang tawag sa mga salitang naglalarawan
taong nagtatanim sa tungkol dito.
bukid?
Ano-ano ang itinatanim
ng mga magsasaka?

C. Pag-uugnay ng mga Basahin sa mga mag- Basahin sa mga mag- Basahin at unawain ang Basahin ang mga
halimbawa sa bagong aralin aaral ang kuwentong “Si aaral ang kuwentong “Si kuwento. sumusunod na
(Presentation) Maria” sa SLM pahina 3. Maria” sa SLM pahina 3. Siya si tatay Adolpo. pangungusap.
Isa siyang masipag na 1. Ang lubid ay mahaba.
magsasaka. 2. Si Alma ay mabait.
Maghapon siyang 3. Ang kalabaw ay
nagtratrabaho malakas na hayop.
Sa malawak na 4. Magulo sa palengke
kabukiran kasama ang tuwing hapon.
kaniyang maamong 5. Ang Tagaytay ay
kalabaw. malamig na lugar.
D. Pagtatalakay ng bagong Sagutin ang mga Sagutin ang mga Sagutin ang mga Ano ang mga salitang
konsepto at paglalahad ng sumusunod na tanong: sumusunod na tanong: sumusunod na tanong: naglalarawa o pang-uri
bagong kasanayan no.1 1. Sino ang pangunahing 1. Sino ang pangunahing 1. Sino ang masipag na sa bawat pangungusap.
(Modeling) tauhan sa kuwento? tauhan sa kuwento? magsasaka sa kuwenot?
2. Ano ang taglay na 2. Ano ang taglay na 2. Saan nagtatrabaho si
katangian ni Maria? katangian ni Maria? tatay Adolpo?
3. Dapat bang gayahin si 3. Dapat bang gayahin si 3. Ano ang ginagawa ni
Maria? Bakit? Maria? Bakit? tatay Adolpo sa bukid?
4. Bakit nasabing 4. Bakit nasabing 4. Ano-ano ang mga
larawan ng tunay na larawan ng tunay na salitang initiman?
dalagang Pilipina si dalagang Pilipina si
Maria? Maria?
5. Bilang bata, Anong 5. Bilang bata, Anong
katangian ni Maria ang katangian ni Maria ang
gusto mong taglayin? gusto mong taglayin?

basahin mo ang mga


sumusunod na salita:
-mahaba -kulot,
-maitim -hindi
-pantay -puting-puti
-maliit -kayumanggi
-katangusan
-mapupula
-makakapal
Ano ang napansin mo sa
mga binasang salita?
Ano ba ang salitang
naglalarawan?
E. Pagtatalakay ng bagong Ang pagsasabi ng Ang Pang- uri ay mga Ang mga salitang Ang Pang- uri ay mga
konsepto at paglalahad ng sariling ideya sa salitang naglalarawan sa masipag, malawak at salitang naglalarawan sa
bagong kasanayan no.2 tekstong napakinggan ay katangian ng tao, bagay, maamo ay naglalarawan katangian ng tao, bagay,
(Guided Practice) pagsasabi ng sariling hayop, lugar, pagkain, at sa mga pangngalan sa hayop, lugar, pagkain, at
palagay, opinyon, pangyayari. Maaari itong pangungusap, ang mga pangyayari. Maaari itong
reaksiyon, pananaw o naglalarawan ng kulay, salitang ginagamit sa naglalarawan ng kulay,
saloobin. hugis, amoy, lasa, laki, paglalarawan ng tao, hugis, amoy, lasa, laki,
Ang pagsasabi ng at katangian ng hayop, bagay, at katangian ng
sariling ideya ay isang pangngalan. pangyayari ay tinatawag pangngalan.
mabuting kasanayan Halimbawa: na pang-uri.
dahil dito naipahahayag 1. Siya ay may mahaba, Ito ay mga salitang
natin ang ating kulot, at maitim na nagsasabi ng ugali,
damdamin o reaksiyon buhok. katangian, hitsura o
sa isang bagay o 2. Siya ay may larawan ng isang
pangyayari. Sikapin mapupula at maninipis pangngalan.
lamang na maging na labi.
magalang sa pagsasabi 3. May pantay at puting -
ng mga ideya upang puting mga ngipin.
hindi makasakit ng
damdamin ng ating
kapwa.
F. Paglinang sa kabihasnan Indibidwal na Gawain Indibidwal na Gawain Indibidwal na Gawain Indibidwal na Gawain
(Tungo sa Formative Pagsagot ng gawain Pagsagot ng gawain Pagsagot ng gawain Pagsagot ng gawain
Assessment) gamit ang white board. gamit ang white board. gamit ang white board. gamit ang white board.
(Independent Practice)
G. Paglalapat ng Aralin sa Basahin ang teksto at Magpakita ng mga Bilugan ang letra ng Pag-ugnayin ang
pang-araw-araw na buhay hikayatin ang mga mag- larawan at hayaang angkop na naglalarawan. pangngalan sa angkop
(Application/Valuing) aaral na magbigay ng ipalarawan ito sa mga na naglalarawan dito.
kanilang sariling ideya mag-aaral.
tungkol dito.

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:


(Generalization) Ang Pagsasabi ng Ang Pang-uri ay mga Ang Pang-uri ay mga Ang Pang-uri ay mga
sariling ideya sa salitang naglalarawan ng salitang naglalarawan ng salitang naglalarawan ng
tekstong napakinggan ay isang bagay, tao, lugar, isang bagay, tao, lugar, isang bagay, tao, lugar,
pagsasabi ng sariling o pangyayari. Ito ay o pangyayari. Ito ay o pangyayari. Ito ay
palagay, pananaw o maaaring tumutukoy sa maaaring tumutukoy sa maaaring tumutukoy sa
saloobin. kulay, hugis, katangian o kulay, hugis, katangian o kulay, hugis, katangian o
pisikal na kaanyuan ng pisikal na kaanyuan ng pisikal na kaanyuan ng
nilalarawan. nilalarawan. nilalarawan.
I. Pagtataya sa Aralin Panuto: Suriin ang Panuto: Piliin sa loob ng Panuto: Bilugan ang Panuto: Ikahon ang
larawan at bumuo ng kahon ang angkop na angkop na salitang salitang naglalarawan sa
maikling pahayag salitang maglalarawan naglalarawan sa bawat pangungusap.
tungkol sa larawan. sa bawat larawan. larawan. 1. Dumalo kami sa isang
masaya malambot masayang pagdiriwang.
mabango mataas 2. Tanaw niya ang
mainit mataas na bundok
3. Bumili siya ng
makulay na larawan.
4. May alaga kaming
malusog na baboy.
5. Matulungin ang
pamilya Santos.
J. Karagdagang gawain para Sa gabay ng iyong Iguhit sa kahon ang Ilarawan sa Magsanay bumasa ng
sa takdang -aralin at magulang magbasa ng iyong kaibigan at isulat pamamagitan ng mga kuwento.
remediation (Assignment) kuwento at ibigay ang ang pangalan. Sumulat pagguhit at pagkukulay
iyong sariling ideya ng limang (5) pang-uri o ang iyong pamilya. Iguhit
tungkol dito. paglalarawan sa iyong ito sa loob ng bahay.
kaibigan.
K. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C.Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D.Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga Istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong Suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like