You are on page 1of 7

School: NILASIN 1ST ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: LEE ANGEL P. JULIANO Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 12-16, 2022 (WEEK 4) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


HUWEBES
BIYERNES
I. Layunin

Pamantayang
Nilalaman
Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag
(Content Standard)
ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa
Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance
Standard)
Pamantayan sa Natatalakay ang partisipasyon ng mga kababaihan sa rebolusyong Pilipino. AP6PMK-Ie-8
Pagkatuto
(MELC)
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Kababaihan sa Rebolusyon

Paksang Aralin 1. makikilala ang kababaihan na nakiisa sa mga gawain sa rebolusyon;


(Subject Matter) 2. matutukoy ang mga kontribusyon ng kababaihan sa pagkamit ng kalayaan sa panahon ng rebolusyon;
3. malalaman ang mga ginawa ng kababaihan sa ating kasaysayan; at
4. napahahalagahan ang mga ambag ng kababaihan sa pagsiklab ng rebolusyon.
Gamitang Panturo
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
SUBUKIN TUKLASIN Achievement Test ISAGAWA TAYAHIN
Ito ay isang orihinal na tula na isinulat
Panuto: Basahin ang . Tingnan ang mga larawan sa ibaba. ni Mitzel M. Alvaran tungkol sa
mga katanungan. Piliin Sila ang kababaihang naging bahagi kababaihan sa panahon ng rebolusyon.
ang letra ng tamang ng pag-aalsa laban sa mananakop na Bigkasin ito nang may damdamin.
sagot. Isulat ito sa iyong Español. Alamin kung ano ang
sagutang-papel. kanilang naging bahagi sa pag-aalsa Kababaihan sa Rebolusyon
1. Ipinanganak noong laban sa mananakop na Español.
Mayo 9, 1875 at anak ng Lupang Sinilangan kung tawagin natin,
ulirang mag-asawang Bansang Pilipinas, malaya na, malaya
sina Nicolas de Jesus at na,
Baltazar Alvarez. Magigiting na bayani, mga babae
a. Marcela Agoncillo mandin,
b. Melchora Aquino May taimtim na hangarin sa bansang
c. Gregoria de Jesus may pag-asa.
d. Trinidad Tecson
2. Siya ay naglingkod Lukso ng damdaming pagka-Pilipino,
bilang pangulo ng lupon Sa pag-alaga ng pamilya ginagawa na,
ng kababaihan. Sa umaga ay kilos dalagang Pilipina,
a. Josefa Rizal Pag-gabi ay sadyang magiting na
b. Melchora Aquino pinunong nagkakaisa.
c. Gregoria de Jesus
d. Trinidad Tecson Melchora Aquino at Trinidad Tecson,
3. Isa siya sa iilang Mga katipunera may tapang at lakas ng
kababaihan na humawak loob,
ng armas at Sila ay nagdugtong ng buhay ng
nakipaglaban kasama ng katipunero,
kalalakihan sa Mapalaganap ang makabansang
rebolusyon sa Bulacan. pagsubok nito.
a. Josefa Rizal Gregoria de Jesus, Marina Santiago at
b. Melchora Aquino Teresa Magbanua
c. Gregoria de Jesus Kapwa pinuno dala-dala ay tapang nila,
d. Trinidad Tecson Marcela Agoncillo, kaakit-akit ang loob
4. Kinikilalang niya,
“Lakambini ng Sa pagtahi ng watawat ganda ay
Himagsikan” at asawa ni masdan.
Andres Bonifacio.
a. Trinidad Tecson Mga babae kung ituring ngunit sila ay
b. Marcela Agoncillo ibahin,
c. Gregoria de Jesus Pagmamahal sa bansang Pilipinas
d. Marina Santiago purihin,
5. Ang kakayahang Dapat parisan ang lahing matapang,
mamuno, lakas ng loob Tularan ngayon hanggang sa katapusan.
at kagitingan ng babae
ang ilan lamang sa mga
katangiang ipinakita.
a. Teresa Magbanua
b. Trinidad Tecson
c. Melchora Aquino
d. Gregoria de Jesus
6. Sa ikalawang yugto ng
Himagsikan, sumama
siya sa pangkat ni
Heneral Gregorio del
Pilar sa pagkuha sa
bayan ng Bulacan at sa
pangkat ni Heneral
Isidoro Torres sa
pagpasok sa Calumpit.
a. Teresa Magbanua
b. Trinidad Tecson
c. Melchora Aquino
d. Josefa Rizal
7. Una siya sa mga
kababaihang nagpatala
noong Hulyo 1893 bilang
katipunerang handang
tumulong sa
pakikidigma.
a. Trinidad Tecson
b. Gregoria de Jesus
c. Marina Santiago
d. Melchora Aquino
8. Siya ay binansagang
“Joan of Arc ng
Kabisayaan”.
a. Gregoria de Jesus
b. Marina Santiago
c. Melchora Aquino
d. Teresa Magbanua
9. Noong Setyembre 16,
1894 ay nagpakasal siya
kay Jose Turiano
Santiago sa Simbahan ng
Binondo. Si Jose ay isa
ring Katipunero ng
Trozo, Maynila.
a. Trinidad Tecson
b. Gregoria de Jesus
c. Marina Santiago
d. Melchora Aquino
10. Siya ay kilala sa
tawag na “Tandang
Sora”.
a. Melchora Aquino
b. Trinidad Tecson
c. Marcela Agoncillo
d. Gregoria de Jesus
BALIKAN SURIIN ISAISIP KARAGDAGANG GAWAIN
Panuto: Suriin at
unawaing mabuti ang Napakalaki nang ginampanan ng
bawat katanungan at kababaihan noong panahon ng
pangungusap. Isulat sa rebolusyon. Sa labis na
1. Kapatid ni Rizal
sagutang-papel ang letra pagmamahal din sa kalayaan, ang
2. Asawa ni Andres Bonifacio;
ng tamang sagot. iba sa kanila ay napilitan ding
3. Lakambini ng Katipunan
1. Kasama sa walong makipaglaban sa kabila ng kanilang
4. Tagagamot ng mga katipunero;
lalawigan na nag-alsa kasarian. Ilan sa mga kababaihang
Ina ng Rebolusyon”
noong panahon ng ito ay sina:
5. Naging Utak ng Katipunan
himagsikan ang Cavite, • Gregoria de Jesus- asawa ni
6. Ang tagatago ng mga sulat ng
Laguna, Maynila, Andres Bonifacio; nagtago ng lihim
atipunan
Bulacan, Tarlac, Nueva na mga dokumento ng Katipunan;
8. Tinawag din na “Ina ng
Ecija, Pampanga at nagpakain sa mga katipunero;
Himagsikan”
__________. nagsilbing mangagamot sa mga
9. Ang naging “Ama ng Katipunan”
A. Romblon C. Batangas sugatan; at namuno sa mga ritwal
8. Kilala rin bilang “Ina ng
B. Quezon D. Mindoro ng samahan.
Balintawak”
Oriental • Josefa Rizal- kapatid ni Dr. Jose
9. Nagtatatag ng lihim na Kilusang
2. Ang kawalan ng Rizal; nagsilbing pinuno ng
KKK
pagkakaisa ng mga lider kababaihan sa Katipunan; at isa sa
10. Ang namuno sa pagtatag ng
sa himagsikan ay mga nagplano ng mga sayawan
lihim na kilusan na KKK
nagdulot ng habang nagpupulong ang mga
_______________. pinuno upang malinlang ang mga
A. katiwalian C. kabiguan guwardiya sibil.
B. tagumpay D. • Marcela Agoncillo- nanguna sa
kapangyarihan pagtahi ng bandila ng Pilipinas.
3. Isa sa mga probisyon • Trinidad Tecson- kilala sa
sa Kasunduan sa Biak- paghawak ng armas at
na-Bato ay __________. nakipaglaban kasama ang
A. Maging malaya na ang kalalakihan sa rebolusyon; siya rin
Pilipino. ang tumulong sa mga kasamang
B. Pilipino ang katipunerong nasugatan lalo na sa
mamumuno sa bansa. kaganapan sa Biak-na-Bato.
C. Pagtigil ng mga • Melchora Aquino- tinawag na
rebolusyonaryo sa “Tandang Sora”; nagsilbing
labanan. mangagamot sa mga sugatan;
D. Pagtatapos ng nagpakain sa mga katipunero at
pamamahala ng Español nagpahiram ng bahay niya upang
sa Pilipinas. magsilbing pulungan ng mga
4. Sa Kumbensiyon pinuno ng rebolusyon.
naihalal si Andres • Teresa Magbanua- naging
Bonifacio bilang kumander ng grupo ng mga gerilya
__________. sa Iloilo at nanalo sa mga labanan
A. pangulo sa Panay.
B. kapitan-heneral • Marina Dizon Santiago- ang
C. direktor ng interior kauna-unahang babae na nagpatala
D. direktor ng digmaan sa Katipunan; siya ay nagtuturo ng
5. Nahatulang mamatay konstitusyon at mga simulain ng
sina Andres at Procopio samahan
Bonifacio sa kasalanang
__________.
A. pagtataksil sa bayan
B. pagkampi sa Español
C. pandaraya sa
eleksiyon
D. pagpapabaya sa
tungkulin
6. Ang Kasunduan sa
Biak-na-Bato ay
nagsasaad na ang mga
Pilipinong nakipaglaban
sa Español ay
__________.
A. papatawan ng parusa
B. patatawarin sa
kasalanan
C. papatawan ng
malaking buwis
D. pagtatrabahuhin sa
tanggapan
7. Layunin ng Kasunduan
sa Biak-na-Bato na
__________.
A. itigil ang labanan para
sa katahimikan ng bansa
B. ibigay na ang
kalayaang hinihingi ng
Pilipinas
C. itago sa lahat ang mga
anomalya sa
pamahalaan
D. ituloy ang labanan
kahit may kasunduan
8. Kinikilalang Utak ng
Himagsikan si
__________.
A. Jose Rizal
B. Emilio Aguinaldo
C. Pio Valenzuela
D. Emilio Jacinto
9. Kinikilalang Ama ng
Himagsikan si
__________.
A. Emilio Jacinto
B. Apolinario Mabini
C. Emilio Aguinaldo
D. Andres Bonifacio
10. Ang tumutol sa
pagkahalal kay Andres
Bonifacio bilang Direktor
Panloob noong
Kumbensyon sa Tejeros
ay si __________.
A. Candido Tirona
B. Daniel Tirona
C. Mariano Trias
D. Emilio Aguinaldo
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or
remediation
b. No. of learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%
c. Did the remedial
lessons work?
No. of learners who
have caught up with
the lesson
d. No. of learners who
continue to require
remediation
e. Which of my
teaching strategies
worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did
I encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?
g. What innovation or
localized materials did
I use/discover which I
wish to share with
other teachers?

You might also like