You are on page 1of 4

GRADE 10 GURO: ANJOE E.

MANALO ASIGNATURA: Filipino 10


IKATLONG ARAW MARKAHAN: Ikatlong Markahan
DAILY LESSON
PETSA:
PLAN February 21,2024
I. LAYUNIN Natutukoy ang pagkakaiba ng tuwiran at di-tuwirang pahayag sa mensaheng nabasa o
napakinggan
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akda sa mga
akdang pampanitikan ng Africa at Persia
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Kasanayan sa Pagkatuto F10PD-IIIf-g-78 Naibibigay ang sariling reaksiyon sa pinanood na video na
hinango sa youtube
D. Tiyak na Layunin Nahihinuha ang mga salitang ginagamit batay sa tuwiran at di tuwirang pahayag upang
makabuo ng pangungusap
Nalalaman ang pagkakaiba ng tuwiran at di tuwirang-pahayag
Nagagamit ang angkop na mga tuwiran at di-tuwirang pahayag sa paghahatid ng mensahe
II. NILALAMAN
Paksa: Tuwiran at Di- Tuwirang pahayag
“Ako ay Ikaw ni Hans Roemar T. Salum”
III. KAGAMITAN SA PAGTUTURO Laptop, power point presentation , YouTube, Filipino Modyul para sa mga Mag-aaral
B. Iba pang Kagamitang Panturo Index Card
IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik Aral sa mga Bilang balik tanaw sa ating napag-aralan noong Noong nakaraan po ay tinalakay natin ang
unang natutuhan nakaraan, sino ang nakakatanda at makakapagsabi tungkol sa talumpati ni Nelson Mandela
sa akin ng kaniyang natandaan?

Maraming Salamat. Sa araw na ito ay ipagpapatuloy


natin ang ating talakayan.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin Panuto: Punan ang patlang gamit ang mga salita na
(Pagganyak) nasa loob ng kahon upang ito ay makumpleto.
Maliwanag ba ang naging panuto?

1. _______ mas masarap ang mamuhay mag- Sa totoo lang


isa kaysa magkaroon ng maingay na
kasama.

2. Siya ang kumuha ng aking laruan _____ Sa katunayan


heto ang bracelet na naihulog niya.

3. ______ hinabol niya ang binibini maisauli Talagang


lang ang nahulog nitong gamit.

4. Hindi siya ang may kasalanan _____ siya pa Bilang patunay


nga ang tumulong sa akin upang matapos
ang aking proyekto

5. Ang binabalita sa telebisyon ay batay Sa Katotohanan


________ at walang halong kasinungalingan
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa Dapat Alam Mo
bagong aralin
(Presentation) Nakakatulong sa pag-unawa ng mensahe ng isang
diskurso ang paggamit ng angkop na mga tuwiran at
di-tuwirang pagpapahayag. Mahalaga ang mga ito sa
pagkuha ng mga impormasyon nais bigyang linaw.
Nagiging mas malinaw ang isang sanaysay/talumpati
dahil sa mga tuwiran at di-tuwirang pahayag.
Ano sa inyong pakiwari ang sinasabing tuwirang
pahayag? May nais bang magbahagi itaas lamang
ang kanang kamay.
Magbabahagi ng hinuha ang mag-aaral
Ang tuwirang pahayag ay mga pahayag na may
pinagbatayan at may ebidensiya kaya’t kapani-
paniwala. Ito rin ay ginagamitan ng panipi kapag
naman isininusulat.

Halimbawa:

“Wow! You know that I love chicken nuuggets”


“Me too, mama”

Isa pang halimbawa, “Bakit kasalanan ko?” Bat


parang kasalanan ko?

“Pangit ba ako? Kapalit-palit ba ko?” Then why?!”

Ilan lamang iyan sa sa halimbawa ng tuwirang


pahayag. Naiintindhan ba?

Sa kabilang dako naman ang sinasabi na di-tuwirang


pahayag ay mga paayag na bagaman batay sa Naiintindihan po Sir!”
sariling opinion ay nakakahikayat naman sa mga
tagapakinig o tagapagbasa.

Halimbawa na lamang nito.

Sabi ni Athena Dizon sa isang interbyu, kapag inlove


ka, tumitigil ang mundo mo. Bumibilis ang tibok ng
puso mo at hinid ka makahinga

Isa pang halimbawa, Ayon kay Jose Rizal ang hindi


magmahal sa sariling wika ay higit pa sa hayop at
malansang isda.

Mapapansin ang pagkakaiba sa dalawang paraan ng


pagpapahayag, ang tuwiran ay mula sa mismong
taong nagsabi o di kaya ay may patunay samantalang
ang di-tuwiran ay sinambit ng kausap o kaya ang ng
taong nakarinig at hindi sa mismong nagbanggit nito.
D. Pagtatalakay ng Bilang pagpapatuloy ay mayroon tayong babasahin
bagong konsepto at na isang akda. Ito ay isang di-pormal na sanaysay. At Handa na po kami Sir!
paglalahad ng pag atin ng natapos ang pagbasa ay may ilan lamang
bagong kasanayan akong katanungan na inihanda. Handa na ba ang
(1) klase?

Kung gayon, maaari mo bang simulang ginoong


Jerome ang pagbasa ng akdang “ Ako ay Ikaw ni
Hans Roemar T. Salum.”
E. Pagtatalakay ng Katulad ng sinabi ko kanina, mayroon akong mga
bagong konsepto at inihandang tanong dito. Ngunit bago ako magtawag
paglalahad ng ng pangalan ay hayaan niyong ang roleta ang
bagong kasanayan mismong pumili sa inyo malay ninyo na swerte kayo
(2) ngayong araw.

1. Sa iyong palagay bakit kailangang (Sagot ng mag-aaral)


magkaroon tayo ng wikang Pambansa?
2. Bilang isang Kabataan paano mo maiipakita ( Sagot ng mag-aaral)
ang pagpapahalaga ng wikang Pambansa?
3. Sa kasalukuyan, makikita bang malaya ang (Sagot ng mag-aaral)
mag Pilipino sa paggamit ng wikang
Pambansa? Magbigay ng sitwasyon batay
sa sariling karanasan o ng ibang nakapaligid
sa iyo.
F. Paglilinang sa At dahil dyan, magkakaroon tayo ng isang
Kabihasnan (Tungo pangkatang gawain na susubukin ang inyong abilidad
sa Formative kung paano kayo gumawa ng isang teksto
Assessment) pangpahayagan.

Bubuo ang grupo ng isang teksto batay sa sarili nilang


pagkaunawa sa paanong paraan makakatulong ang
tuwiran at di tuwirang pahayag. Gagawin ito sa
masining na paraan upang sa gayon ay mapalitaw
ang ninanais na paksa sa nasabing gagawin na
teksto.
G. Paglalapat ng aralin
(Application/
Valuing)

H. Paglalahat ng Aralin Sa tingin ko naman na may nahinuna naman ang


(Generalization) lahat sa ating nagging talakayan ngunit mayroon
lamang akong isang katanungan para ito ay aking
malaman.

“Sa araw na ito ang natutunan ko _________.

I. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Suriin ang mga pangungusap. Uriin kung
tuwiran o di-tuwirang pahayag ang ginamit.

1. Ayon sa estadistika, mas marami ang bilang Di- Tuwiran


ng mga babae kaysa sa mga lalaki dito sa
ating bansa.

2. Ang pagtaas ng bilihin ay maaring maging Tuwiran


dahilan upang mas maraming tao ang
magutom.

3. Isang katotohanan ang lumabas sa balita na Tuwiran


naipasa na ang Freedom of Information sa
Senado.

4. Walang malaking nakapupuwing kaya’t Tuwiran


huwag maliitin ang inaakalang maliit na
kakayahan ng kapwa.

5. Mayaman ang bansa sa kalikasan at ito ay Di- Tuwiran


ayon sa departamento ng Turismo ng bansa.
Patunay nito ang magagandang paligid o
tanawin na dinarayo ng mga dayuhang
turista
J. Karagdagang Gawain Magsaliksik tungkol sa paggawa ng balangkas ng
(Assignment) isang talumpati at ihanda ang sarili sa susunod na
klase.
MGA TALA Tuwiran at Di Tuwirang Pahayag
Ako ay ikaw ni Roemar T. Salum.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mga mga-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa estratehiyang pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ang aking
punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

Binigyang-pansin ni:

NOEL A. AGRAVANTE
Dalubguro II

Sinang-ayunan ni:

MARIA DOLORES R. CASTILLO


Ulong-guro II

You might also like