You are on page 1of 4

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN (GRADE 7 QUARTER 2)

I. LAYUNIN: Sa pagtapos ng aralin, ang mag aaral ay inaasahan na:

a. Nasusuri ang kalagayang legal at tradisyon ng mga kababaihan sa ibat ibang uri ng
pamumuhay

b. Nakakabuo ng masining na pagtatanghal na nagpapakita kalagayang legal at tradisyon


ng mga kababaihan sa ibat ibang uri ng pamumuhay; at

c. Nabibigyang pagpapahalaga ang bahaging ginagampanan ng kababaihan sa


pagtaguyod at pagpapanatili ng mga asyanong pagpapahalaga.

II. PAKSANG ARALIN:

a. Paksa: paghubog ng Sinaunang Kabihasnan sa Asya.

b. Sanggunian: AP7KSA-IIa-j-1, Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba; pahina 116-126

c. Kagamitan: mga larawan , mapa ng asya, cartolina strip.

d. Pagpapahalaga: pagpapahalaga ng komunidad at pamumuhay.

III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


A. Panimulang Gawain
 Pagbati Magandang umaga rin po,
Magandang umaga sa inyong lahat mga bata! ma’am.
 Pagdarasal
Tayo ay tumayo, at manalangin.
Ama, bantayan mo po ang
iyong mga anak sa araw na ito
ng kanilang pag-aaral. Ilayo
mo po sila sa lahat ng
panganib at sakuna upang
maipagpatuloy nila ang
kanilang mabubuting hangarin
na matuto. Iligtas mo po sila
sa mga pagsubok na kanilang
 Pagtsek ng mga lumiban makakasalamuha ngayong
Mayroon bang lumiban sa klase? araw na ito. Maraming
salamat, Amang banal, sa
 Balik-aral iyong mga biyaya. Amen
Naaalala niyo pa ba ang ating pinag-aralan?
Wala po, guro.
Mahusay! Maari bang magbigay kayo ng
halimbawa ng mga wikang iyon?
Ngayon ay may ipapanuod ako sa inyong video, Ang huli po nating pinag
maaari kayong magtala ng mga napansin ninyo aralan ay ang mga ibat ibang
sa video upang sagutin ang mga katanungan wika sa asya.
mamaya.
https://www.youtube.com/watch?v=YwtCkPfMKJA Mandarin, Japanese, Korean,
Filipino, Bahasa

Ano ang inyong napansin at mahihinuha sa


napanood na video?

 Pagtalakay Ang ating kontinente ay may


Ano ngaba ang TECHNO SAPIENS? iba’t ibang pangkat ngunit sa
kabila nito maaari paring
magkaroon ng pagkakaisa ng
iba’t ibang pangkat.

Ang Techno Sapiens ay Ang


imbensiyong ito ay patunay na
paglilinang ng tao ng kanyang
kaalaman upang higit pang
mapabuti ang kanyang buhay.
Sa patuloy na pagdami ng tao,
patuloy rin nilang ginamit ang
kanilang talion at kasanayan
Ang Sinaunang Panahon sa pagtuklas ng mga
 Ayon sa mga arkeologo na nag aaral ng kagamitang magagamit upang
sinaunang kasaysayan, ang sinaunang maiangkop ang sarili sa
panahon ang kabihasnan ng tao ay tinatawag kanilang kapaligiran at tuloy
na Panahong Bato. Ito ay nahahati sa masiguro ang pagtatagumpay
dalawang panahon ang: na mamuhay sa daigdig.
a. Panahong Paleolithic o Panahon ng
Lumang Bato
b. Panahong Neolithic o Panahon ng Bagong
Bato

ANG EBOLUSYONG KULTURAL NG TAO


 Ang kasanayan ng tao sa paggamit ng mga
kagamitang kanilang nilikha upang matugunan
ang kanilang pangangailangan ay tinatawag
na teknolohiya. Ang mga artifact na nahukay
ay mga halimbawa ng teknolohiyang nagawa
ng tao noong Panahong Prehistoric.
Nakatulong nang Malaki sa paglalarawan ng
kultura ng Panahong Prehistoric ang mga
artifact na natuklasan ng mga arkeologo,
kasama na ang mga buto ng mga sinaunang
tao.

PANAHONG PALEOLITHIC
 Ang mga tao sa Panahong ito ay gumamit ng
mga kagamitang gawa sa matatalim na bato
at graba, na agad namang itinatapon matapos
na gamitin. Ang panahong ito ay naganap may
dalawang milyong taon na ang nakaraan. Ang
pinakamahalagang tuklas ng tao sa panahong
ito ay ang pag gamit ng apoy.

PANAHONG MESOLITHIC
 Ang Mesolithic o middle stone age ay ang
panahong nalinang sa pagitan ng Panahong
Paleolithic at Panahong Neolithic.
 Ang ilang kagamitang tuklas ng panahong ito
ay ang mga blade, point, lunate, trapeze,
craper, at arrowhead.
 Karaniwan na rin ang mga kagamitang may
kombinasyon ng kahoy o buto o di kaya’y
balat ng hayop, pagpapalayok, at paggawa ng
buslo. Ito ang dahilan kung bakit tinawag na
kulturang material ang Panahong

PANAHONG NEOLITHIC
 Ang panahong Neolithic ang panahong
nalinang sa pagitan ng Panahong Paleolithic
at Panahong
 Ang agrikultura ang pinakamahalagang tuklas
ng tao sa panahong ito

 .Paglalahat Ang mga panahon na aing


Maaari bang ipaliwanag ang iba’t ibang tinalakay ay ang panahong
panahon na ating tinalakay? Paleolithic o Old Stone Age,
panahong Mesolithic o Middle
Mahusay! Tama ang iyong Stone Age at ang panahong
pagpapaliwanag, salamat. Neolithic o New Stone Age.
Ang mga panahong ito ay
nagpapakita ng ebolusiyon ng
 Paglalapat pamumuhay ng mga tao.
Gumuhit ng mga kagamitan ng mga tao sa
sinaunang panahon

 Pagtataya
Panuto: Punan ang patlang ng tamang sagot
____1. ang panahong nalinang sa pagitan ng
Panahong Paleolithic at Panahong
____2. isang biochemical na imbensiyon ng tao
na nakagagawa at nakakakilos ng tulad sa
totoong tao.
____3. . Ang panahong ito ay naganap may
dalawang milyong taon na ang nakaraan. Ang
pinakamahalagang tuklas ng tao sa panahong ito
ay ang pag gamit ng apoy.
___4. agrikultura ang pinakamahalagang tuklas
ng tao sa panahong ito.
___5. kasanayan ng tao sa paggamit ng mga
kagamitang kanilang nilikha upang matugunan
ang kanilang pangangailangan ay tinatawag na
teknolohiya.

V. TAKDANG ARALIN
Magsaliksik at magtala sa inyong kwaderno ng
mga kagamitang pandigma sa iba’t ibang
panahon; Paleolitiko, Mesolitiko, Neolitiko.

Inihanda ni:

Mary Crystalline S. Nabua


BSED IV B

You might also like