You are on page 1of 9

KOLEHIYO NG SUBIC

WFI Compound, Brgy. Wawandue, Subic, Zambales


TEACHER EDUCATION DEPARTMENT
PAARALAN Kolehiyo Ng Subic Baitang/Antas Ika-9 na Baitang
GURO Miana, Jeffrey A. Asignatura Araling Panlipunan
PETSA/ORAS February 5, 2024 Markahan Pangalawang Markahan

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng


Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw
na pamumuhay.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga
pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng matalino at
maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipapamalas ang talino sa pagkonsumo sa pamamagitan ng paggamit ng
pamantayan sa pamimili. AP9MKE-lh-16

I. LAYUNIN Sa loob ng animnapung minutong (60) talakayan, ang mga mag-aaral ay


inaasahang makamit ang wlaomnpung bahagdan ng pagkatuto ng mga
sumusunod:

1. Nailalahad ang mga pamantayan ng matalinong mamimili.


2. Napahahalagahan sa pang-araw-araw na pamumuhay ang mga
pamantayan sa pamimili.
3. Naisasadula ang mga halimbawa ng mga pamantayan ng matalinong
mamimili.

II. NILALAMAN Mga Pamantayan sa Pamimili


MGA KAGAMITANG PANTURO
Ekonomiks 9
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) pp. 36-39
2. Mga pahina sa kagamitang Pang- Learner’s Module Q1 Week 7
Mag-aaral Learner’s Material p. 6-10
3. Mga pahina sa Teksbuk Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral p. 64-65
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource

B. Iba pang kagamitang Panturo Larawan, yeso, pisara, libro

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
 Panalangin

Bb. Cecilio, maari mo bang Tumayo ang lahat para sa


pamunuan ang pagdarasal? pagdarasal.

 Pagbati

Magandang umaga sa inyong Magandang umaga din po!


lahat.

 Pagtala ng mga lumiban


Ngayong araw, may mga lumiban
ba sa klase?
Wala pong lumiban sa klase.
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong Bago natin simulan ang ating
aralin. panibagong aralin, balikan muna natin
ang araling ating tinalakay nakaraan.
Ano na nga muli ito? Ang nakaraang aralin po ay
patungkol sa mga salik na
nakakaapekto sa pagkonsumo.
Magaling! Kung naaalala niyo pa ang
mga salik na ito maari niyo bang
isaayos ang mga letrang nakapaskil sa
pisara hanggang mabuo ang mga
salita?
Isa-isang sumagot ang mga mag-
Ang mga letrang nakapaskil sa pisara: aaral.

1. IKAT 1. KITA
2. INAHANASAN 2. INAASAHAN
3. PESROY 3. PRESYO
4. ATUNGPAGKAAK 4. PAGKAKAUTANG
5. DENOMSRATOINT ECTFFE 5. DEMONSTRATION
EFFECT

Mahusay! Natatandaan niyo pa ang


mga salik ng pagkonsumo.
B. Paghahabi Sa Layunin
Ng Aralin

(mga maaaring sagot ng mga mag-


aaral)
Mayroon pong damit, gulay,
prutas, bag, cellphone, karne,
kwintas at sabon.

Ang akin pong bibilhin ay gulay at


prutas dahil ito ay ang pangunahing
pangangailangan ng tao para
mabuhay.

Sa pagbili po ng produkto,
isinasaalang-alang ko po ang
kalidad, presyo at ang kakayahan
kong bumili nito.

C. Pag-Uugnay Ng Mga
Halimbawa Sa Bagong
Aralin

Ngayon ay may ipapakita akong


larawan. Ang mga mag-aaral ay nagtaas ng
kanilang mga kamay.
Konsyumer o mamimili po.

Pamantayan po.

Mga Katanungan:

1. Ano ang nakikita niyo sa


larawan sa pisara?

2. Base sa mga larawan, Ano ang


iyong gustong bilhin? Bakit?

Ang mga napiling mag-aaral ay


nagbasa at binigyang pakahulugan
3. Kapag bibili ka ng isang
ang teksto.
produkto, ano ang iyong
isinasaalang-alang bago ito
bilhin?
Sa Mapanuri po sinusuri ang
produktong bibilhin. Tinitingnan
ang sangkap, presyo, timbang,
pagkakagawa, at iba pa. Kung may
Magaling! Maraming salamat sa
pagkakataon pa, inihahambing ang
inyong mga sagot.
mga produkto sa isa’t isa upang
makapagdesisyon nang mas mabuti
at mapili ang produktong sulit sa
Bahagi na ng buhay ng tao bilang
ibabayad.
konsyumer ang bumili at gumamit ng
produkto at serbisyong ipinagbibili sa
pamilihan. Itaas nga ang kamay ng
Sa may Alternatibo o Pamalit po
mga pumupunta sa pamilihan?
may mga panahon na walang sapat
na pera ang mamimili upang bilhin
Wow! Kung tayo ay namimili sa
ang produktong dati nang binibili.
pamilihan ng mga produkto ang tawag
Maaari ding nagbago na ang
sa atin ay?
kalidad ng produktong dati nang
binibili. Ang matalinong pamimili,
Tama! At bilang mamimili, hindi tayo
sa ganitong pagkakataon, ay
basta basta namimili ng produkto dahil
marunong humanap ng pamalit o
tayo ay may isinasaalang-alang na?
panghalili na makatutugon din sa
pangangailangang tinutugunan ng
D. Pagtalakay Ng Bagong Mahusay! Ngayong araw ay
produktong dating binibili.
Konsepto At Paglalahad tatalakayin natin ay ang mga
Ng Bagong Konsepto Ng pamantayan sa pamimili.
Bagong Kasanayan #1

Hindi Nagpapadaya. May mga


Hawak hawak ko ngayon ang libro ng
pagkakataon po na ang mamimili
pamantayan sa pamimili. Pipili ako ng
ay mapapatapat sa isang tindero o
isang mag-aaral upang magbigay ng
tinderang may hindi magandang
bilang mula 1-10 at ipapasa ito
hangarin. Ang matalinong
hanggang sa matapos sa napiling
mamimili ay laging handa, alerto,
bilang upang basahin at bigyan ng
at mapagmasid sa mga maling
sariling pakahulugan.
gawain lalo na sa pagsusukli at
paggamit ng timbangan.
Mga Pamantayan sa Pamimili
1. Mapanuri

Makatwiran po. Lahat ng


konsyumer ay nakararanas ng
kakulangan sa salapi o limitadong
badyet. Kaya sa pagpili ng isang
produkto ay isinasaalang-alang ang
presyo at kalidad nito. Isinasaisip
din ang kasiyahan na matatamo sa
Tama! Sumunod na pamantayan. pagbili at paggamit ng produkto
pati na rin kung gaano katindi ang
2. May Alternatibo o Pamalit pangangailangan dito.

Sumusunod po sa Badyet.
Ito ay kaugnay ng pagiging
makatwiran ng matalinong
konsyumer. Tinitimbang niya ang
mga bagay-bagay ayon sa kaniyang
badyet.
Tama! May mga hindi tayo inaasahang
pagkakataon sa pamimili kaya
marunong dapat tayo maghanap ng
alternatibo. Sumunod na magbabasa.

3. Hindi Nagpapadaya
Hindi Nagpapanic-buying
Ang artipisyal na kakulangan na
bunga ng pagtatago ng mga
produkto (hoarding) ng mga
nagtitinda upang mapataas ang
presyo ay hindi ikinababahala ng
isang matalinong konsyumer dahil
Mahusay! Halimbawa rin ay alam niyang ang pagpapanic-
pagbumibili tayo ng produkto ay di buying ay lalo lamang magpapalala
tayo nagpapadala sa tatak, papremyo o ng sitwasyon.
promosyon. Sunod na babasa.

4. Makatwiran

Hindi po nagpapadala sa Anunsiyo.


Ang pag-endorso ng produkto ng
mga artista ay hindi
nakapagpapabago sa pagkonsumo
ng isang matalinong konsyumer.
Ang kalidad ng produkto ang
Magaling! Makatwiran rin ang tinitingnan at hindi ang paraan ng
konsyumer kapag inuuna ang mga pag-aanunsiyo na ginamit.
bagay na mahalaga kumpara sa mga
luho lamang. Sumunod na babasa.

5. Sumusunod sa Badyet

Opo Sir!

Mahusay! Hindi siya nagpapadala sa


popularidad ng produkto na may
mataas na presyo upang matiyak na
magiging sapat ang kaniyang salapi sa
kaniyang mga pangangailangan. Pang-
anim na pamantayan?

6. Hindi Nagpapanic-buying

Tama! Minsan sa pagpapanic buying


natin ay di na natin naisip ang ibang
mamimili na nagangailangan rin ng
produkto. Nagkukulang rin ng supply
para sa lahat kaya mas tataas ang
presyo nito. Huling pamatayan?

7. Hindi Nagpapadala sa
Anunsiyo

Mga kasagutan:

TUMPAK LEGWAK
Makatwiran Mahilig tumawad
Tama! Kaya nga tayo nagiging Matipid Bumibili ng mga
mapanuri upang tayo mismo ang sikat na produkto
Nagtatala ng mga Mahilig bumili ng
makakita ng kalidad ng isang produkto bilihin maramihan
at kung ito ay swak sa ating Mapanuri Ginagaya ang
pangangailangan. produkto na
mayroon ang
Naintindahan ba ang mga pamantayan kaklase
Hindi nagpapanic
sa matalinong pamimili?
buying
E. Pagtalakay Ng Bagong May alternatibo o
Konsepto At Paglalahad Mahusay! Magkakaroon tayo ng pamalit
Ng Bagong Konsepto Ng maikling gawain patungkol sa ating
Bagong Kasanayan #2 talakayan.

Gawain. TUMPAK! LEGWAK!

Sa kahon, nakalagayang mga katangian


ng isang mamimili:

Pagbukurin ang mga salita sa dalawang


kahon na nasa ibaba kung sa iyong
palagay ay nabibilang ito sa TUMPAK
(kung ito ay kanais-nais) at sa Wala po Sir.
LEGWAK (kung ito ay ‘di kanais-
nais).
(Ang mga mag-aaral ay
TUMPAK LEGWAK inaasahang makiisa sa Gawain na
inihanda ng Guro)

F. Paglinang Sa
Kabihasaan (Tungo Sa
Formative Assessment) Mahusay! Sa pamamagitan po ng aking
kaalaman, maari ko pong
matulungan ang ibang mamimili
kapag sila ay may katanungan
halimbawa sa produkto o serbisyo.

Gawain. LIGHTS, CAMERA,


ACTION! Bilang isang mamimili/konsyumer,
Upang mas makita natin kung ako ay magiging mapanuri sa aking
naunawaan ninyo ang ating aralin, binibiling produkto mula sa presyo,
hahatiin ko ang klase sa pitong (7) kalidad at batay sa
grupo. Bawat grupo ay bubunot ng pangangailangan ko.
isang pamantayan sa pamimili. Sa loob
ng walong (8) minuto, magsagawa ng
pagsasadula ayon sa pamantayang
nabunot na may 1-2 minuto.

Upang maisagawa ang Gawain ng


naaayon sa aralin, mayroon tayong
inilaang pamantayan:

RUBRIKS SA PAGSASADULA
Presentasyon 10 pts.
Kaangkupan 10 pts.
Nilalaman 10 pts.
Kabuuan 30 pts.

May katanungan ba sa ating nakalaang


G. Paglalapat Ng Aralin
pamantayan?
Sa Pang- Araw-Araw Na
Buhay
Mabuti! Kung gayon ay maari na
kayong magsimula.
Kung hindi po tinataglay ng isang
mamimili ang ganitong katangian
ay maari po silang mabaon sa
utang at ang kanilang mga
pinamimili ay di nasisigurado ang
kalidad at hindi po napagiisipan
ang badyet para sa
pangangailangan.
Gawain. Tsismis mo kay Aling Nena!

Katanungan:

Bilang isang indibidwal, paano mo


kaya maibabahagi sa ibang tao ang
mga pamantayan o katangian ng isang
mamimili?
H. Paglalahat Ng Aralin

“Bilang isang matalinong


mamimili/konsyumer, ako ay……”

Tamang Sagot:
Taglay ko ang Katangiang ito!
1. Hindi nagpapadaya
Punan ang concept map ng mga 2. Mapanuri
pamantayan sa pamimili. 3. Hindi nagpapadala sa
Anunsiyo
4. Sumusunod sa Badyet
5. Hindi nagpapadaya
6. Marunong humanap ng
Alternatibo
7. Sumusunod sa Badyet
8. Mapanuri
9. Hindi nagpapanic buying
10. Makatwiran

Ano kaya ang kahihinatnan ng ibang


I. Pagtataya Ng Aralin konsyumer na hindi nagtataglay ng
katangian o pamantayan ng matalinong
pamimili?

Magaling! Tunay na dapat


isinasaalang-alang natin ang mga
katangiang lalo’t higit na
pangangailangan ang ating tinutukoy
hindi lang para sa sarili maging sa
ating pamilya at sa pang araw araw na
gastusin.

Gawain. Nak! Punta tayo sa


Pamilihan.

Panuto. Anong katangian ng


matalinong mamimili ang ipinapakita
sa mga sumusunod na sitwasiyon?
Tukuyin ang angkop na katangian
batay sa inilalarawan ng pangungusap.
Piliin ang sagot sa kahon.

J. Karagdagang Gawain _______1. Binibilang ang sukli bago


Para Sa Takdang-Aralin umalis sa tindahan.
At Remediation _______2. Pinaghahambing ang mga
presyo, timbang, sukat at
pakakinabangan ng produkto.
_______3. Mas pinipiling bilhin ang
mga produkto na matibay kaysa sa mga
produktong ineendorso ng isang sikat
na artista.
_______4. Hindi bumibili ng mga
bagay na hindi niya kailangan.
_______5. Bumibili ng produkto hindi
dahil sa tatak, papremyo o promosyon.
_______6. Bumibili ng ibang
produktong panghalili o pamalit.
_______7. Namimili ng produkto ayon
sa inilaang pera.
_______8. Tinitignan ang expiration
date ng mga produkto bago bilhin.
_______9. Nananatili sa parehong
dami ng produkto na binibili kahit
alam na tataas ang presyo ng mga ito.
_______10. Bumibili lamang ng
produkto na kapaki-pakinabang.

Takdang Aralin. Tanong mo kay


Inay!

Panuto. Mula sa mga nakatalang salita


sa ibaba, itanong sa inyong mga
magulang ang kanilang batayan o
pagsusuring ginagamit bago
bilhin/gamitin ang produkto o serbisyo.

1. Bangus
2. Damit
3. Can goods/ De lata
4. Salon/Barber shop
5. Gulay

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

Inihanda ni:

_Jeffrey A. Miana _

Sinuri ni:

_____________________

You might also like