You are on page 1of 8

Module 1 (Soc St Ed 322) Name:Ralph Vincent Carlos

Program/Year: Bse-3f Date Submitted: APRIL 02,2024


Activity No. 1

cut here
Malamasusing Banghay-aralin
Panuto: Gamit ang ibinigay na format o template sa ibaba, lumikha ng isang banghay-
aralin na ang mga layunin ay ibabatay sa Curriculum guide at ang mga kagamitang
panturo na gagamitin ay mga produkto ng teknolohiya.
Malamasusing Banghay-aralin

Sa Araling Panlipunan - Baitang 7

Pangalan Ralph Vincent Carlos


Asignatura Araling Panlipunan - Baitang 7
Programa/ Taon/ Pangkat GRADE 7

I. LAYUNIN (Ibatay sa Curriculum Guide)

A. nasusuri ang Yugto ng Pag-unlad ng Pamumuhay ng mga Unang Asyano;


B. nakagagawa ng presentation tungkol sa Yugto ng Pag-unlad ng Pamumuhay ng mga
Unang Asyano gamit ang timeline; at
C. nakapaglalahad ng ideya tungkol sa Yugto ng Pag-unlad ng Pamumuhay ng mga Unang
Asyano.
II. PAKSANG ARALIN
Paksa: Yugto ng Pag-unlad ng Pamumuhay ng mga Unang Asyano
Sanggunian: Araling Panlipunan - Baitang 7
May-akda: Joanna Mae L. De la Cruz
Pahina: 7-9
Kagamitang Panturo: laptop, TV, Headset, manila paper, marker
Pagpapahalaga (Opsyunal):
Pagsasanib (Opsyunal):

III. PAMAMARAAN

A. Paniulang Gawain

1. Panalangin: Hinihiling ko si Angela na pumunta sa harap upang pangunahan ang


panalangin.
2. Pagbati: Magandang Buhay, Netizens! Ikinagagalak kong makita kayong muli.
3. Pamukaw-sigla: Bago kayo maupo ay imasahe niyo ang inyong kaklase na nasa inyong
harapan at sabihin na wag mag-alala, buhay ay di karera.
4. Pagtala ng Lumiban sa Klase: Kalihim ng klase, maaari mo bang itala ang mga pangalan ng
mga lumiban ngayong araw?
5. Pamantayan sa Klase:

MGA PAMANTAYAN SA KLASE

• N- nagmumungkahi ng aktibong pakikilahok


• E- epektibong mag-bigay respeto sa isa't-isa
• T- tahimik: Upang maging maayos ang daloy ng klase.
• I- itaguyod ang inklusibong Kapaligiran
• Z- zestful Environment: Palakasin ang magandang atmospera sa silid-aralan.
• E- encouragement (Pagsuporta): Suportahan at pahalagahan ang kapwa mag-aaral.
• N- naisin ng Pagkatuto: Maging bukas sa bagong kaalaman.
6. Pagpasa/Pagwasto ng Takdang-aralin: Bago ang lahat, may takdang-aralin ba tayo?
Kung ganoon, pakipasa ang inyong takdang-aralin sa harapan ng tahimik.

B. Balik-aral: Batay sa ating tinalakay kahapon, mag bigay kayo ng mga Teorya ng Ebolusyon
ng Tao.

Magaling! Bigyan natin ng 5 bagsak ang mga mag-aaral na sumagot.

C. Pagganyak:

My Playlist!

Sa ating laro ngayon, pipili ang guro ng dalawang pares ng mag-aaral na may sticker sa ibaba
ng mesa. layunin ng isang mag-aaral na mahulaan ang dalawang salita na sasabihin ng isang
kapwa mag-aaral habang ang isang mag-aaral ay nakikinig sa malakas na musika gamit ang
headset. Ang mag-aaral na may headset ang huhula ng salita at ang kapwa mag-aaral na
walang headset ang magbibigkas ng mga salita. Kapag nagsimula na ang laro, subukan ang
inyong pinakamahusay na hulaan ang dalawang salita na kanyang binibigkas. Ang unang
makakapag-hula ng tama sa loob ng 30 segundo ay magiging panalo at tatanggap ng isang
papremyo. Sundan ang mga patakaran at gawin ang laro nang maayos. Handa na ba kayo?
Tara na at magsimula na tayo!"

Pair 1
- bato
- Paleolitiko
Pair 2
- Tela
- Neolitiko
Mahusay!

Bigyan ninyo ang inyong kaklase ng isang


Huuuy Clap

Ganito lamang iyon,class.

(Clap (3x)
Stomp (3x)
(Huuuy magaling ka for today’s video!)

D. Panlinang na Gawain

1. Gawain:
"Ideal"

(Papangkatin ng guro ang klase sa dalawang grupo, at pipili siya ng lider at kalihim sa bawat
grupo)

Panuto: Sa gawain na ito, ang iyong trabaho ay mag-brainstorm kasama ang iyong grupo at
pagkatapos ay ipresenta ang inyong mga ideya gamit ang isang poster na ipapakita sa TV
screen. Simulan ang pag-uusap sa mga ideya kaugnay ng brochure sa loob ng limang minuto.
Pagkatapos nito, mayroon kayong dalawang minuto upang ipaliwanag ang inyong piniling mga
smartphones base sa impormasyon sa poster. Siguraduhing isama ang iyong mga sariling
kaisipan.

Technology for Teaching and Learning 2 (Social Studies)


Page 2 of 8
Module

USMKCC-COL-F-050
https://www.google.com/url?sa=i&url=https%3A%2F%2Fwww.shutterstock.com%2Fsearch%2Fancient-
agriculture-tools

Mga batayan 15 10
Presentasyon Buong husay Naiulat at
na naiulat at naipaliwanag
naipaliwanag ang gawain.
ang gawain
Kooperasyon Naipapamalas Naipapamalas
ng buong ng halos lahat
miyembro ang ng miyembro
pagkakaisa. ang
pagkakaisa.
Takdang Oras Natapos ang Natapos ang
gawain sa gawain ngunit
itinakdang lumampas sa
oras. itinakdang
oras.
Kabuuan 45 na puntos

(Babasahin ng guro ang pamatayan sa pangkatang gawain)

Maliwanag ba sa lahat?

Simulan na ang inyong aktibidad, ngayon na.

Technology for Teaching and Learning 2 (Social Studies)


Page 3 of 8
Module

USMKCC-COL-F-050
2. Pag-aanalisa:

Bago tayo dumako sa ating panibagong talakayin, may itatanong muna ako.

Sa iyong palagay, ano ang mga pangunahing pagkakaiba at pagkakatulad ng pamumuhay ng


mga tao sa noong unang panahon at sa kasalukuyan?

(Sumagot ang mag-aaral)

Magaling! Maraming salamat sa pagbabahagi ng iyong opinyon, Dee Ann.

3. Paghahalaw:

(Magsisimula na sa pagtatalakay ang guro sa klase)

Yugto ng Pag-unlad ng Pamumuhay ng mga Unang Asyano

Ang Panahon ng Bato ay ang panahon ng paglilinang ng tao na nahahati


sa dalawa: Paleolitiko (Lumang Bato) at Neolitiko (Bagong Bato)

A. Panahong Paleolitiko ang mga tao ay:


 Nomadiko (walang permanenteng
tirahan)
 nangangaso at namumulot ng
pagkain
 gumagamit na ng kamay di
kagaya ng hayop
 nakapagsalita at nakatanggap ng
anumang impormasyon
mas malaki ang utak bunga ng pagiging mas matalino sa mga hayop
 nakakalakad na ng maayos at may pisikal na katangian
 mga gamit na yari sa matatalim na bato at graba
 gumagamit ng apoy

B. Panahong Neolitiko ang mga tao ay:


 napag-aralang gumamit ng matalas, makinis at matulis na kasangkapang
yari sa bato
 natutong magsaka at mag-alaga ng
hayop
 namuhay sa permanenteng lugar
 naging malikhain gaya ng paghahabi
ng tela, paggawa ng lutuan, basket,
palayok at gamit sa bahay
 namuhay na magkasama na naging
sanhi sa pagkabuo ng isang pamayanan,
pagkaroon ng lider, at pagtatag ng organisadong pamahalaan

C. Panahon ng Metal ang mga tao ay:


 gumamit ng mga bagay na yari sa
metal (tanso o copper)
 gumawa ng mga mamahaling bagay

Technology for Teaching and Learning 2 (Social Studies)


Page 4 of 8
Module

USMKCC-COL-F-050
gaya ng alahas at kagamitang
pandigma
 nakaimbento ng bronze, pinaghalong
metal na tanso at metal na tin
 nakalikha ng mga kagamitang
pansaka at kagamitang panlaban o mga armas na may matatalim na bahagi
 sa China, gumawa sila ng mga gamit na pang- alay sa mga diyos at mga
bariles na mula sa bronse
 nadiskubre din ang iron o bakal

4. Paglalapat:
Base sa ating mga natalakay at naisagawang aktibidad, ano ang mga pangunahing pagbabago
sa pamumuhay ng mga unang Asyano mula sa Panahon ng Bato hanggang sa Panahon ng
Metal?

(Pipili ang guro ng mag-aaral para magbahagi ng kanilang mga opinyon at reyalisasyon
patungkol sa naging talakayin

Tumpak! Bigyan ng “AI clap” si Bianca.

(Clap (3x)
Stomp (3x)
mahusay!(3x)

Technology for Teaching and Learning 2 (Social Studies)


Page 5 of 8
Module

USMKCC-COL-F-050
Paano naging mahalaga ang mga natutunan at naimbento ng mga unang
Asyano sa kanilang pakikibaka para sa kaligtasan, kaginhawaan, at pag-unlad ng
kanilang lipunan?

Tumpak! Bigyan ng “AI clap” si Angela

(Clap (3x)
Stomp (3x)
mahusay!(3x)

(Papangkatin ko ang klase sa 3 na grupo at magbibigay ng pangkatang-gawain


ang guro na pinamagatang

“Rewind”

Panuto: Papangkatin ko kayo sa apat na gropu at sa bawat grupo ay gumawa kayo ng


timline tungkol sa ‘’Yugto ng Pag-unlad ng Pamumuhay ng mga Unang Asyano’’.
Bibigyan ko ang bawat grupo ng kagamitan sa pansulat at limang
minute sa paghanda at tig isang minuto sa paglalahad.

Ito naman ang magiging pamantayan para sa inyong pagtatanghal.

(Babasahin ng isang mag-aaral ang mga batayan para sa pamantayan sa


pangkatang gawain)

Pamantayan sa pangkatang gawain

Mga batayan 15 10
Presentasyon Buong husay Naiulat at
na naiulat at naipaliwanag
naipaliwanag ang gawain.
ang gawain
Kooperasyon Naipapamalas Naipapamalas
ng buong ng halos lahat
miyembro ang ng miyembro
pagkakaisa. ang
pagkakaisa.
Takdang Oras Natapos ang Natapos ang
gawain sa gawain ngunit
itinakdang lumampas sa
oras. itinakdang
oras.
Kabuuan 45 na puntos

Technology for Teaching and Learning 2 (Social Studies)


Pakitaas ang dalawang kamay kung naintindihan ninyo ang lahat ng aking sinabi. Page 6 of 8
Module

USMKCC-COL-F-050

Magaling! Maaari na kayong magsimula.


IV. EBALWASYON:
Pagsusuri: Suriin ang sitwasyon at isulat sa nakalaan na espasyo ang letrang K kung ito ay
Kabutihang ng bagong Teknolohiya, at P kung ito naman ay Panganib ng bagong Teknolohiya .
May kaakibat na tig-dalawang puntos bawat tamang sagot.

_____ 1.) Si Juan Tampipi ay isang magsasaka na gumagamit ng


Dichlorodiphenyltrichloroethane (DDT) upang makontrol ang mga lamok na nagkakalat ng
malaria.
_____2.) Isang sakahan na nagngangalang Geng-geng na pag-aari ni Tapacio Mamaril, kine-
clone niya ang kanyang alagang hayop na baka upang madagdagan ang produksyon ng
pagkain sa bukid.
_____3.) Bumisita si Veneracio de Asis sa kanyang doktor upang matukoy ang sanhi ng
pananakit ng kanyang tiyan makalipas ang ilang araw. Pagkatapos, ayon sa kanyang doktor,
kukuha siya ng penicillin upang gamutin ang iba't ibang mga impeksiyon na dala ng bacterial
gastroenteritis.
_____4.) Ang pagtuklas nina Hausler at Kiefer ng shock wave lithotripsy, na naghahati sa mga
bato sa bato sa maliliit na fragment, ay nagbigay ng pag-asa sa isang malaking bilang ng mga
pasyente na dumaranas ng sakit sa baton na mapunan ng lunas ang kanilang sakit.

Susi sa pagwawasto:
P,P,K,K
V. TAKDANG-ARALIN:
Panuto: Sa pahina 304 ng librong PAGTANAW AT PAG-UNAWA: DAIGDIG,
basahin at unawain ang teksto na ang titulo ay ‘’Ang Minamata Disease’’ at
pagkatapos mabasa ay magbigay ng sariling paglalarawan sa isang buong papel,
at ipasa ito sa susunod nating pagkikita.

Pamantayan para sa Takdang Aralin

Kabuuang puntos: 5 puntos

Labis ninyo akong pinahanga sa araw na ito.

Maraming salamat sa inyong partisipasyon sa ating klase.


Maraning salamat at maaari na kayong umuwi.

Technology for Teaching and Learning 2 (Social Studies)


Page 7 of 8
Module

USMKCC-COL-F-050
Technology for Teaching and Learning 2 (Social Studies)
Page 8 of 8
Module

USMKCC-COL-F-050

You might also like