You are on page 1of 5

Paaralan: CAMALIG ELEMENTARY SCHOOL Antas: 4

GRADES 1 to 12 Guro: PAUL LEONARD C. SALAZAR Asignatura: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Petsa ng Pagtuturo: OKTUBRE 20, 2023 Markahan: UNA

TEACHER’S ACTIVITY Annotations


(PPST Indicators/ KRA Objectives to be observed
I. LAYUNIN during the classroom observation)
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napapalawak ang
talasalitaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakabubuo ng nakalarawang balangkas batay sa binasang tekstong pang-impormasyon.
C. Mga Kasanayan sa Nakagagamit ng pahiwatig upang malaman ang kahulugan ng mga salita tulad ng
Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) paggamit ng palatandaang nagbibigay ng kahulugan
-kasingkahulugan
-kasalungat
-paglalarawan
-pormal na depinisyon
F4PT-lg-1.4
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Paggamit ng mga Pahiwatig Upang Malaman ang Kahulugan ng mga Salita
III. KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 74-75
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral 29-36
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint, TV, Tsart
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Para simulan ang ating leksyon, balik aralan muna natin ang ating aralin tungkol sa panghalip
pagsisimula ng aralin pananong na paano at bakit.

Gamit ang inyong Show Me Board, isulat kung paano at bakit ang angkop na panghalip pananong
sa bawat pangungusap.

1. ______ mo ginawa ang iyong proyekto?


2. ________ hindi ka pumasok kahapon?
3. _______ kailangang alagaan ang ating kalikasan?
4. ________ gusto mong maging doktor?
5. _______ ang tamang pagluluto ng sopas?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin naman natin ang tulang pangalawang nanay. Makinig maiigi dahil may mga tanong tayong
Page 1 of 5
sasagutan pagkatapos.

Pangalawang Nanay

Noong ako’y munti pang hindi nag-aaral


Lagi nang malinis ang mukha ni Nanay
Kaydami ko nang magagandang laruan
Na tuwa ko’t aliw sa aming tahanan.

Isang araw noon, pagkaumaga na


Sa Mababang Paaralan ng Boboy ako’y dinala
Marami na kaming batang sama-sama
Sa yungyong ng isang magandang maestra.

Sa pag-aaral ko’y isip ay namulat


Sa tulong ng guro na ubod ng sipag.
Marunong na akong bumasa’t sumulat
May magandang asal at loob na tapat.

Tulad rin sa amin itong paaralan


Ang itinuturo’y pawang kabutihan
Nakapagtataka at siyang tunay
Ang guro pala’y pangalawang Nanay.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Sagutin natin ang mga sumusunod ukol sa tula.
aralin
(PAGAME)

1.Ano ang pamagat ng tula?


2. Ano ang sinasabi ng bata tungkol sa Nanay noong hindi pa siya nag-aaral?
3. Saan dinala ng nanay ang bata isang umaga?
4.Ano-ano ang natutuhan ng bata sa paaralan?
5.Sino ang tinutukoy na pangalawang nanay? Bakit?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Basahin ang mga salita o pariralang buhat sa tula.
paglalahad ng bagong kasanayan #1

Yungyong munti namulat ubod ng sipag


Loob na tapat pangalawang nanay maestra

1. munti - kahulugan -maliit


2. loob na tapat - kabaligtaran - sinungaling
3. maestra - kahulugan - guro o pangalawang nanay
4. yungyong - kahulugan - kapiling o kasama
Page 2 of 5
5. ubod ng sipag - kahulugan - napakasipag, gawa nang gawa

Isa sa mga paraan upang matukoy ang kahulugan ng mga bagong salita ay sa
pamamagitan ng pagbibigay ng mga salitang kasingkahulugan, kasalungat, gamit
ang pahiwatig (context
clue) at mas mabuti rin ang paggamit ng ating diksyunaryo.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Sa ating susunod na gawain, Pagtambalin natin ang mga 2 salitang may kapareho o kabaliktaran ng
paglalahad bagong kasanayan #2 kahulugan. Ang mga salita ito ay nakatago sa likod ng mga kahon. Upang mas madali natin itong
mapagpares ay i-add o pagsamahin ang dalawang numero. Ang mga salitang magkapares ay
magkamuka ang kanilang sagot.

➢ Kasingkahulugang salita- Ito ay mga salitang magkaiba ang baybay ngunit pareho ang
kahulugan.
Halimbawa: masipag- matiyaga
maalaga- maruga
➢ Kasalungat na Kahulugan- Magkaiba ang kahulugan ng
dalawang salita.
Halimbawa: masaya- malungkot
mabuti- masama
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment )
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na There are people in our community who are helping us as they provide their services. Below are
buhay examples of community helpers.
Let us be ready and clap each syllable from their names.
doctors nurses teachers bakers
soldiers dentists coaches drivers
plumbers farmers midwife firemen
How can you show your love and support to those community helpers?
Why do you think that it is important to show your appreciation to them?
H. Paglalahat ng Aralin To summarize our lesson. Let us complete the following sentences.

A ______ is a unit of pronunciation. It consists of either a vowel sound alone or a vowel and one or
more consonant sounds. _________ words are words that, when spoken, have two definite sounds.
Let us read the following examples.
1. sister
2. playground
3. basket
4. reading
rabbit

Page 3 of 5
I. Pagtataya ng Aralin Form 2-syllable words from the given syllables. The first one is done for you. Do this on your
paper.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at Read the poem below. List down in your notebook all two-syllable words.
remediation The First Tooth
By Charles and Mary Lamb
Through the house what busy joy,
Just because the infant boy
Has a tiny tooth to show!
I have got a double row,
All as white, and all as small.
Yet no one cares for me at all.
He can say but half a word,
Yet that single sound's preferred
To all the words that I can say
In the longest summer day.
He cannot walk, yet if he put.
With mimic motion out his foot,
As if he thought he were advancing,
It's prized more than my best dancing.
IV. MGA TALA
Magnilay sa inyong mga istratehiy ang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin upang
V. PAGNINILAY sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay saiyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang mag-aaral na na ngangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istrateheya ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyonan sa tulong ng aking punongguro at
Page 4 of 5
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Iwinasto ni: Binigyang Panin:

PAUL LEONARD C. SALAZAR SIERRA DACLES EMMANUEL GERONIMO


Guro III Master Teacher I Punungguro I

Page 5 of 5

You might also like