You are on page 1of 10

Detalyadong Banghay Aralin sa Aaraling Panlipunan 1

Teacher: Hanna Joy A. Melu


Grade level and Section: Grade 1 Tulip
Teaching Date and Time: March 18, 2024
Subject Area: Araling Panlipunan
Quarter: Ikatlong Markahana
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nagpapamalas ng pagpapahalaga sa
Nilalaman sariling paaralan (eg. Brigada Eskwela)

Naipapaliwanag ang kahalagahan sa


paglahok sa mga gawain sa Paaralan.

B. Pamantayan sa Nakakalahok sa mga gawain at pagkilos


Pagganap na nagpapamalas ng pagpapahalaga sa
sariling paaralan (eg. Brigada Eskwela)

C. Mga Kasanayan sa  Nalalaman ang mga gawain at


Pagkatuto aktibidad sa pagpapahalaga sa
(Isulat ang code sa bawat paaralan;
kasanayan)  Naiisa-isa ang mga gawain at
pagkilos ng pagpapahalaga sa
sariling paaralan; at
 Nabibigyang halaga ang paaralan.

II. NILALAMAN Nakakalahok sa mga gawain at pagkilos


(Subject Matter) na nagpapamalas ng pagpapahalaga sa
sariling paaralan (eg. Brigada Eskwela)

1. Literacy Integration
- nakakabasa ng mga salita, parirala at,
pangungusap sa antas na baitang 1 nang
may angkop na bilis at katumpakan.

Phological Awareness
- Natutukoy ang mga salitang
magkakatugma.

2. Numeracy Integration
- nakikilala at nakakapag bilang mmula
bilang isa hanggang isang daan.
M1NS-la-1

3. Mother Tongue
- nababaybay nang wasto ang mga
salitang natutuhan sa aralin.

4. Physical Education
- Naisasagawa ang mga kasanayang
lokomotor habang gumagalaw sa iba’t
ibang direksyon sa iba’t ibang antas ng
pangkalahatang espasyo.
PE1BM-11f-h-7

5. Edukasyon sa Pagpapakatao
- Nakapaglalarawan ng iba’t ibang gawain
na maaaring makasama o makabuti sa
kalusugan.
EsP1PKP-Id-3

Interactive Approach
- Ang mga mag aaral ay binibigyan
ng pagkakataon na makipag
interact sa guro at sa kapwa mag-
aaral.

Collaborative Approach
- Sa tulong ng pangkatsng gawain,
ang mga mag-aaral ay
magkakaroon ng pagpapaunlad at
pagpapahalaga sa pakikisama at
pagtutulungan.
-
III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
at Pagtuturo
2. Mga Pahina sa
Kagamitang pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, video clip
Pangturo

IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Panimulang Gawain

1. Panalangin
Bago tayo magsimula sa araw na ito,
tumayo muna ang lahat at tayo ay
manalangin.
Amen…
2. Pagbati Magandang araw mga bata!
Magandang araw po Teacher.
3. Pagtala ng mga
lumiban May lumiban ba sa ating klase ngayong
araw?
Wala po Teacher.
Ngayon ay aking babanggitin ang mga
alituntunin sa klase;

 Manahimik kapag may nagsasalita


sa harapan,
 Kung may katanungan, ang Guro
ang lapitan,
 Magtaas ng kamay kung ikaw ay
may kasagutan.

Maliwanag ba mga bata?


Opo Teacher.
A. Balik-Aral sa Natatandaan ba ninyo an gating tinalakay
nakaraang Aralin o noong nakaraang linggo?
pasimula sa bagong Opo Teacher, patungkol po sa
aralin pagsunod sa alituntunin sa
(Drill/Review/unlocking Paaralan.
of difficulties) Mahusay!
Ano nga ulit ang mga alituntuning dapat
nating sundin pag papasok sa Paaralan?

Pumasok sa tamang oras.

Magsuot ng uniporme.

Pakikinig at pagsunod sa
Mahusay mga bata! Talaga naming Guro po Teacher.
naintindihan ninyo ang ating tinalakay.

B. Paghahabi sa layunin Alam niyo ba ang larong Hephep Hooray


ng Paaralan mga bata?
(Motivation) Opo Teacher.
Tayo ay maglalaro ng Hephep Hooray.

Panuto: Sabihin ang salitang Hephep kung


ang larawan ay tama at Hooray naman
kung mali.

Hephep.
Mahusay!
Hooray.
Magaling!

Hephep
Magaling mga bata!
C. Pag-uugnay ng mga https://youtu.be/m5CNoRu4j74?si=XCjvt
halimbawa sa bagong oA3ouaVCPbW
aralin
(Presentation)
Patungkol saan ang ating napanuod na
video clip? Patungkol po sa brigada
Interactive Approach eskwela po Teacher.

An mga mag-aaral ay
binibigyan ng pagkakataon Tama!
na makipag interact sa guro
at kapwa mag-aaral. Paano nila isinagawa ang bawait gawain?
Nagtutulungan po Teacher.
Hahayaan ang mga batang
sumagot sa mga katanungan ng
guro patungkol sa ipinanuod na Ano-ano ang mga gawain ang nakita mo
video clip. sa video clip? Naglilinis po.
Nagpupokpok po ng upuan
Teacher.

Tama!

D. Pagtatalakay ng Ang ating napanuod ay konektado sa ating


bagong konsepto at tatalakayin ngayong araw.
paglalahad ng bagong
kasanayan No.1 Ang ating tatalakayin ay patungkol sa
(Modeling) Paglahok sa mga gawain at pagkilos na
nagpapamalas ng pagpapahalaga sa
sariling Paaralan katulad ng Brigada
Eskwela.

Patungkol saan an gating napanuod


kanina?
Brigada Eskwela po Teacher.
Magaling!
Bawat taon ay nagtatala ang Department
of Education (DepEd) ng isang linggong
Brigada Eskwela bago ang pagbubukas
ng mga klase upang maisaayos ang mga
silid-aralan at kapaligiran ng Paaralan.
Ito ay upang maging ligtas ang mga mag-
aaral at mabigyan sila ng masinop at
magandang mga silid-aralan.

Ilang linggo ang Brigada Eskwela na Isang linggo po Teacher.


itinala ng DepEd?

Mahusay!

Ang Brigada Eskwela ay bolutaryong


ginagawa sa ating Paaralan taon-taon, ang
mga magulang, mag guro, kasama ng iba’t
ibang ahensiya ng gobyerno ay
pumupunta sa Paaralan upang tumulong
mag-ayos at maglinis sa Paaralan.

Pumupunta ka rin ba sa Paaralan at Opo.


nakikilahok?

Magaling!
Ang batang katulad ninyo ay dapat
pumupunta sa Paaralan upang makilahok.

Ano-ano nga ba ang p’wede mong gawin Naglilinis po Teacher.


tuwing brigade eskwela?
Tumulong po sa pag-aayos sa
Ano pa? loob ng slid aralan at maglinis
po sa labas.

Mahusay mga bata!


E. Pagtatalakay ng
bagong konspeto at Ngayon naman dumako tayo sa iba’t
paglalahad ng bagong ibang gawian tuwing brigade eskwela.
kasanayan No. 2
(Modeling) 1. Paglilinis sa kapaligiran ng Paaralan

Ang gandang pagmasdan ng Paaralang


malinis at maayos, sa pagtulong tulong ng
mga magulang, government officials, mga
guro at nalilinisan ulit ang paligid ng
paaralan.

Gusto niyo ba ang maduming paligid?


Hindi po.

Edukasyon sa
Pagpapakatao
Nakapaglalarawan ng iba’t
ibang gawain na maaaring
makasama o makabuto sa
kalusugan.
EsP1PKP-Id-3 Hindi po.

Ang mga bata ay


nakakapaglarawan ng mga
gawain na hindi angkop para sa Maganda ba para sa atin at sa kalusugan
paaralan at sa mga mag-aaral at ang maduming kapaligiran?
mga guro.
Tama!

2. Pagsasaayos at pagbibigay kulay ng


mga sirang silya at upuan

Sa tulong ng mga magulang at ng ibang


ahensiya ng gobyerno, nabibigyang kulay
at buhay ulit ang mga upuan na hindi
nagamit ng higit 2 buwan.

3. Pagtatanim ng mga halaman


Isa ang halaman at puno ang
nagpapaganda sa kapaligiran sa Paaralan.
Nagbibigay kulay ang mga bulaklak at
nagibbigay lilim naman ang mga puno sa
ating kapaligiran.

Mas maayos ba ang may puno sa paligid o


wala?

Opo Teacher dahil mas


mahangin ang paligid.
Tama!

Ang pang-apat naman ay ang pagpipintura


sa loob at labas ng mga Paaralan.

Kaaya ayang tignan ang Paaralan na


maaliwalas sa mata ang kulay. Sa tulong
ng mga guro, mga magulang ay
nabibigyang kulay ang mga Paaralan para
sa pagbabalik ninyo.
4.

5. Pagsasaayos sa loob ng silid aralan Hindi po.


Ang mga gamit kaatulad ng mga aklat,
electric fan, mga upuan at mga board natin
ay nalilinisan sa isang linggong brigade
eskwela. Opo.
Maganda bang pumasok na puro dumi ang
nakikita ninyo sa silid-aralan? Hindi po, kaya nararapat lang
na maglinis palagi at
Tama, kaya habang maaga pa ay nararapat magpunas.
na alam na natin an gating gagawin
pagdating ng brigade eskwela, maliwanag
ba?

Nakakabuti bas a atin ang maalikabok na


kapaligiran o silid aralan?

Mahusay!
F. Paglilinang sa
Kabihasnan
(Formative Assessment Mga bata ngayon naman ay maglabas ng
Independent Practice) kuwaderno at ating sasagutan ang mga
sumusunod kung talagang nakinig kayo,
maliwanag ba?
Mother Tongue Opo Teacher.
-nababaybay nang Panuto: Kopyahin at piliin sa kahon ang
wasto ang mga salitang angkop na salita na tutugma sa mga
natutuhan sa aralin. patlang.

(Natutunan ang mga Brigada Eskwela pasukan


pinag-aralan at kalinisan makikilahok
natutukoy ang mga mag-aaral
salitang kinakailangan
sa patlang) Bago magsimula ang 1.______________, 1. pasukan
ang mga 2.______________ ay inaasahan 2. mag-aaral
na 3._____________ sa taunang 3. makikilahok
4. _____________. 4. Brigada Eskwela
Ito ay sinasagawa upang mapanatili ang 5. 5. kalinisan
_______________ sa paaralan.

Mahusay mga bata, talaga naming


naintindihan ninyo an gating tinalakay!
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na Tuwing Brigada Eskwela lang ba tayo
gawain naglilinis sa ating paaralan?
(Application/Valuing) Hindi po Teacher, arw araw
pa rin pong dapat maglinis.
Tama!
Upang mapanatili ang kalinisan at
kagandahan sa paaralan ay nararapat
lamang na tayo ay maglinis.

H. Paglalahat ng Aralin Ano ulit ang Brigada Eskwela?


(Generalization) Paglilinis sa Paaralan Teacher.
Sino sino ang mga tumutulong at
nakikilahok dito?

Mga mag-aaral po, mga


magulang at ibang ahensiya
Mahusay! ng gobyerno.
Ilang linggo nga ba ginagawa ang Brigada
Eskwela?

Isang linggo po bago ang


Mahusay mga bata! pasukan Teacher.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang tama kugn ang
saumusunod na pahayag at tama, at mali
naman kung ang pahayag ay mali.

_____1. Tuwing Brigada Eskwela, abala


si Tonyo sa pakikipaglaro sa kaniyang 1. Mali
mga kaibigan.
2. Tama
_____2. Kasama ni Jesse ang kaniyang
mga magulang upang makilahok sa 3. Mali
Brigada Eskwela.
_____3. Pumupunta si John tuwing 4. Mali
Brigada Eskwela sa paaralan upang
manuod sa mga naglilinis. 5. Tama
_____4. Sapilitang tumutulong ang mga
tao tuwing Brigada Eskwela. 6. Mali
_____5. Unang araw ng Brigada ay
nagpunta na si Anna upang tumulong
maglinis sa kaniyang dating Guro.
_____6. Dinudumihan ni Cris ang bagong
pinturang silid.
J. Karagdagang Gawain Iguhit ang Paaralan ng Infanta Integrated
para sa takdang Aralin School sa isang coupon bond.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.

c. Nakakatulong ba ang
rmeedia? Bilang ng
mag-aaral na nakakuha
sa aralin.

d. Bilang ng mag-aaral na
nagpapatuloy sa
remediation.

e. Alin sa mga istratehiya


sa pagtuturo ang
nakakatulong ng lubos.

f. Anong suliranin ang


aking nararanasan
sulusyunan sa tulong ng
aking punong guro.

g. Anong kagamitang
pangturo ang kaing
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
koo guro?
Prepared by: Checked by:
Hanna Joy A. Melu Ma’am Tita Susana P. Monta
Cooperating Teacher

You might also like