You are on page 1of 8

GRADES 1 to 12 Paaralan SAN GABRIEL III ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro CHRISIA MAY P. SISON Asignatura FILIPINO


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras NOVEMBER 6-10, 2023 WEEK 1 Markahan IKALAWA

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang talasalitaan
B. Pamantayan sa Pagganap Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo Nakapagbibigay ng wakas ang binasang kuwento
Isulat ang code ng bawat kasanayan F3PB-Ih-14
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Pagbibigay ng Wakas sa Binasang Kuwento


KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian CG page 47-48 CG page 47-48 CG page 59


1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG page 49-50 TG page 49-50 TG page 262-263
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM page 31-32 LM page 31-32 LM page
3. Mga pahina sa Teksbuk
CO_Q2_Filipino 3_ Filipino – Ikatlong Filipino
Module 3 Baitang Kwarter 2
4. Karagdagang Kagamitan mula sa CO_Q2_Filipino 3_ Ikalawang Markahan – Modyul 1
portal ng Learning Resource Module 3 Modyul 1 Filipino - Baitang 3
Contextualized Learning
Activity Sheets (CLAS)
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o Saang elemnto ng kwento Ano ang kwentong binasa Ano ang kwentong binasa Malungkot si Sarah kahit Mahilig kumain ng
pagsisimula ng bagong aralin tumutukoy ang sumsusunod? natin kahapon? natin kahapon? araw ng kanyang mangga si Boyet.Sa
1. sa bukid Anong wakas ang Anong wakas ang kaarawan.Hindi kasi pamamagitan ng tirador
2. pagong at kuneho mamaari nating ibigay mamaari nating ibigay makakarating ang na bigay ng kanyang ama
3. Tinulungan niya ang dito? dito? kanyang Ama kahit ay nakakakuha siya ng
matandang nadapa sa nangako pa ito sapagkat bunga kahit nasa mataas
kalsada. ayon dito ay nagkaroon na bahagi ito ng puno.Sa
4. isang Sabado ito ng kakatingin ni Boyet sa
5. At silang dalawa ay nagging emergency.Nagdadatinga taas ng puno,di niya
magkaibigan. n na ang mga bisita namalayan ang batong
ngunit nakasimangot pa nakausli sa kanyang
rin siya.Maya-maya ay daraanan.
may pumaradang Ano ang maaaring wakas
sasakyan na may dalang nito?
malaking regalo.
Ano ang maaaring wakas
nito?
Hayaang magbahagi ang mga Ano ang naiisip nyo Ilarawan ang sariling Ano ang tawag mo sa May alaga kabang aso?
bata ng isang karanasan ng kapag nakakaita kayo ng pamilya. alaga mong hayop? Palagi ba itong
kanilang pamamasyal ganiting kalaking puno? Hayaang magbahagi ang Ano ang mangyayari tumatahol?
kasama ang pamilya. mga bata ng isang kapag pinabayaan mo
karanasang hindi nila
ang iyong
malilimutan
kasama ang sariling pamilya. alagang hayop?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Paano mo maipadarama
ang pagmamahal mo sa
kanya?

Anong lugar sa Pilipinas ang Ipabasa ang kuwentong Ano ang ibig sabihin ng Ngayong araw ay may Basahin ang maikling
nais mong mapuntahan? “Sinong Takot sa Punong huwarang pamilya? babasahin tayong kuwento.
Bakit gusto mong makarating Balete?” Ipabasa ang “Huwarang kuwentong Malakas ang tahol ng
dito? Pamilya” sa p. 139 pinamagatang’’Ilang alagang aso ni Coco. Hindi
Sabihin ang pamagat ng Linggong Paghahanap naman ganon kung
kuwento. Kay Binggo” tumahol ang kanyang aso.
Itanong: Ano kaya ang Parang takot na takot ito.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
mangyayari pagkatapos ng Dumungaw si Coco sa
aralin limang tulog? bintana. Ibig niyang
alamin ang dahilan.
Sinipat niyang mabuti ang
harapan ng kanilang
bahay. Nanlaki ang
kanyang mga mata sa
kanyang nakita.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Bakit excited si Flor? Bakit Tungkol saan ang binasang 1.Ano ang pamagat ng May wakas ba ang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Ano ang nangyari sa kaniya? pinakakinnatatakutan tula? kuwento? kuwento? Ano kaya ang
Sa palagay mo, nakasama ang puno ng balete? Sino-sino ang binanggit sa 2.Ano-ano ang susunod na
kaya siya? Bakit mo nasabi? Paano inilarawan ang tula? mahahalagang mangyayari? Ang mga
Ilarawan ang bawat isa.
Ano ang gagawin mo kung balete? pangyayari sa kuwento? sumusunod ay mga
hindi ka makakasama dahil Tumawag ng ilang bata Bakit sinabing huwaran ang 3. Ano ang aral na halimbawa ng
may sakit ka? upang iguhit sa pisara kanilang pamilya? napulot mo sa kuwento? magiging wakas sa
ang dahilan ng Paano magiging huwarang 4.Ano kaya ang maaaring kuwento.
pagkatakot sa anak? maging wakas ng - May multo pala sa harap
Paano magiging huwaran
puno ng balete? kuwento? ng kanilang bahay.
ang sariling pamilya?
Ano ang sorpresa ng - May mas malaking aso
kaniyang lola? na nakaharang sa tapat ng
Ano-ano ang damdamin kanilang bahay.
sa kuwento? - Nasusunog ang mga
Bakit nagbago ang bahay sa kabilang kalye.
damdamin ng bata sa
kuwento?

Ano ang gusto mong maging Ano kaya ang naging Ipasulat ang hinihingi ng Paano mo malalaman o Lahat ng kuwento ay may
wakas ng napakinggang wakas ng kuwento? organizer. maibigay ang angkop na wakas. Ito ay mababasa
kuwento? wakas sa isang kuwento? sa huling bahagi ng
Kailangang basahin at kuwento. Maaari itong
unawain mong mabuti masaya o malungkot.
ang kuwento. Kung minsan, pinaubaya
Maaari bang maging ng isang manunulat sa
mabuti o di-mabuti ang nagbabasa nito ang
wakas ng isang kuwento? pagbibigay ng wakas
Maaaring mabuti o di- batay sa isinasaad ng mga
mabuti ang wakas ng pangyayari. Sa ganitong
kuwento. Ito paraan, natuturuan
ay depende sa mga kayong magbigay ng
Ano kaya ang nangyari sa pangyayari sa kuwento. wakas sa nabasa mong
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at huwarang pamilya?
Ano ang mga dapat kuwento.
paglalahad ng bagong kasanayan #2 tandaan sa pagbibigay ng
wakas sa
kuwentong inyong
binasa?
1. Kailangan mo munang
basahin nang mabuti ang
kuwento
upang makapagbigay ng
wastong pagwawakas.
2. Alamin ang buong
detalye nito dahil ang
wakas ng isang
kuwento ay nakabase sa
detalye nito.
F. Paglinang sa kabihasnan Ano ang maaaring maging Sabihin sa klase ang iyong Pag-aralan ang sitwasyong Ibigay ang wakas ng mga Hanapin ang angkop na
(Tungo sa Formative Assessment) wakas ng sumusunod na naisip na wakas sa bawat ipinakikita ng bawat sumusunod na kuwento. wakas sa mga
sitwasyon? sitwasyon na mababasa. larawan. Piliin ang letra ng tamang pangungusap na
1. May sakit si Celia. Dinala 1. Nakatira sa kabilang Sabihin ang magiging wakas sagot sa loob ng kahon. napapaloob sa kahon.
ng bawat isa.
siya sa doktor. ibayo ng ilog si Isagani. A. Pinagalitan si Mico ng a. Ginamot siya sa ospital.
2. May pagsusulit sina Peachy. Nang araw na iyon ay kanyang Nanay. b. Winalisan niya ito.
Napuyat siya dahil sa malakas ang ulan. Ngunit B. Hinanap ni Fred ang c. Naglakad na lang siya
computer games. kailangan niyang kanyang Ina sa palengke. papunta sa paaralan.
3. Maraming basura sa paligid pumasok. May pagsusulit C. Ibinigay ni Jeda ang d. Mababa ang markang
ng bahay nina Kenneth. kasi naipong pera sa kanyang nakuha.
4. Sa umaga ay nagtitinda sila. Dalawa ang daan Ina. e. Natuwa ang kanyang
muna ng diyaryo si Jayson patungo sa paaralan. D. Masayang-masaya si Nanay.
bago pumasok sa paaralan. Ang pagtawid sa ilog ang Dulce sa pagiging regular _____ 1. Maraming
malapit na daan o permanente basura sa paligid ng bahay
at ang pagtawid sa tulay niya sa trabaho. nina Digong.
ay malayo. Lumakad E. Pinuntahan ni Rafael ______2. Sa umaga,
na si Isagani. Kaya ang lugar ng kanyang tumutulong muna sa
___________. Tiya. gawaing bahay si Gino
2. Matapat na bata si 1. Inutusan ng Nanay si bago pumasok sa
Evelyn.May nakaiwan Mico sa palengke. Sa paaralan.
ng pitaka sa upuan na daan,tinawag siya ng ______3. May sakit si
malapit sa kaniya. mga kaibigan na noo’y Mercy. Dinala siya sa
Kilala niya kung sino ang naglalaro. doctor.
may-ari.Kaya________. Bagaman,iniisip ang utos ______4. May pagsusulit
ng si Vicky. Napuyat siya
kanyang Nanay,hindi dahil sa paglalaro
natanggihan ni Mico ang ng computer games.
anyaya ng mga ______5. Nasira ang
kaibigan. Masaya siyang sasakyan ni Tomas.
nakikipaglaro nang may
galit na tinig na
tumawag sa kanyang
pangalan at siya ay
napalingon.
2. Araw-araw,tinitiyak ni
Jeda na nakapaghuhulog
siya ng kaunting pera sa
kanyang alkansya mula
sa baon niya.Pabigat na
iyon nang pabigat tuwing
binubuhat niya para
maghulog ng barya.
Subalit minsan narinig
niyang dumaraing ang
kanyang Ina na kulang
ang pambayad nila sa
tubig.Pumasok si Jeda sa
kanyang silid dala ang
isang lata.
Tapusin ang sumusunod na Basahin kung ano ang Iguhit sa isang malinis na Dugtungan ang mga Basahin ang kuwento at
sitwasyon sa pamamagitan ng plano ni Bitoy sa ating papel ang posibleng sumusunod na kuwento sagutin ang kasunod na
pagbibigay ng sariling wakas. kuwento. mangyari sa isang sa pagbibigay ng sariling mga tanong.
1. Namasyal ang Bigyan mo ito ng sarili pamayanan kung maraming wakas. Hindi Biro!
bilang ng pamilya ang
magkaibigang Rino at Lito. mong wakas. 1. Laging ginagabi sa May bagyo noon at may
maituturing na huwaran.
Nagpasya silang pagtulog si Jessa kasi babala blg. 2 sa Cebu.
manood ng sine. Papasok na Ang Plano ni Bitoy nanonood pa siya ng Nasa ibaba ng bahay si
sila sa sinehan paborito niyang palabas Maria at nagluluto ng
nang mapansin ni Lito na sa telebisyon. Kung hapunan nang biglang
nawawala ang kaniyang kaya’t lagi siyang nawalan ng ilaw. Takot na
pitaka. nahuhuli sa pagpasok sa takot siya at halos di na
2. Sumama si Anna sa klase.Sinabihan na siya makagalaw sa kanyang
kanilang field trip sa Maynila. ang kanyang guro na kinatatayuan. Sinundan
Nawili siya bawal na siyang mahuli ito ng ingay ng bagsak ng
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw
sa panonood ng iba’t ibang sa klase sa susunod na mga bagay sa itaas ng
na buhay hayop. Hindi niya namalayan araw. bahay. Lalo pa siyang
na 2. Matalik na natakot. Mabuti na lang
napahiwalay na siya sa magkaibigan sina Lito at at nagkailaw na! Nabatid
kaniyang grupo. Rino. Isang Linggo ng niyang ang kalampag ng
3. Lahat ng barya ay hapon, nagkayayaan ang nahuhulog na mga gamit
inihuhulog ni Buboy sa dalawang mamasyal sa ay bunga ng malakas na
kaniyang maliit na isang mall. hanging mula sa bukas na
alkansiya. Minsan, kailangan Nagpasya silang dalawa bintana.
niyang makabili ng gamit sa na manood ng 1. Bakit kaya nawalan ng
kaniyang proyekto at kulang sine.Papasok na sana kuryente?
ang ibinigay ng kaniyang sila ng sinehan,nang 2. Bakit kaya bukas ang
Tatay. mapansin ni Lito na bintana?
nawawala ang 3. Tukuyin ang wakas ng
kanyang pitaka. kuwento.
H. Paglalahat ng Aralin Paano tayo magbibigay ng Sa pagbibigay ng wakas Sa pagkukuwento, kailangan Kumpletuhin mo ang Paano tayo magbibigay ng
wakas sa isang binasang ng isang kuwento, maging wasto at sapat ang nilalaman ng wakas sa isang binasang
kwento? kailangan kong mga naobserbahang mga pangungusap. kwento?
_________. pangyayari sa pamayanan Sa pagbibigay ng wakas
upang madali at wasto ang
ng kuwento kailangan
maibigay na wakas nito.
kong ___________
Magandang kasanayan rin ____________________
ang panghuhula sa ____________________
maaaring maging wakas ng ____________________.
kuwento sa naobserbahang Ano ang iyong mga
pangyayari sa pamayanan
natutuhan sa araw na
para mapalawak ang ating
imahinasyon at pagiging ito?
malikhain.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang mga talata bigyan Pakinggan ang tekstong Bigyan ng angkop na wakas Basahin ang kuwento at Basahin at isulat ang
ng angkop na wakas ang babasahin. Pagkatapos ang kuwento at isulat sa piliin sa ibaba ang maaaring wakas ng
kuwento. mapakinggan ang teksto, iyong sagutang papel ang maaaring maging wakas binasang kuwento.
1. Matapat na bata si Evelyn. sagutin ang mga tanong. sagot. nito. Lagyan ng (/) ang Limang Tulog
Minsan may nakaiwan ng patlang kung tumutukoy ni: Florenda B. Cardinoza
kaniyang Ang Mga Batang sa magiging wakas ng Limang tulog na lang.
pitaka sa upuan niya. Mabuti Mapagbigay kuwento at (x) naman Nasasabik na ako.
na lang at kilala niya kung sino kung hindi. Mamamasyal kami sa
ang may-ari nito. 1. Sino ang batang may Papunta sina Joey at Maynila. Naisip ko tuloy
Ano kaya ang gagawin niya? kapatid na masigasig Archie sa aklatan upang ang mga naglalakihang
a. Isasauli sa may-ari ang mag-aral? humiram ng libro.Ha!Ha! gusali. Ang maiingay
pitaka. a. Carlo b. Danica c. Lisa Ha! Putol!Putol!ang na busina ng sasakyan at
b. Itatago ang pitaka sa 2. Anong prutas ang sigaw ng mga bata sa mga taong parang
kaniyang kuwarto. nakita nila sa kanilang palaruan.Ito ang tukso langgam sa dami at bilis
c. Kukuha ng pera sa pitaka at paglalakad? nila kay Archie na putol ng lakad.
itatapon niya sa kalsada. a. Mangga b. mansanas c. ang kanang kamay. Naisip ko rin ang mga
Isang umaga, naglalakad
2. Mahilig kumain ng duryan _____1.Hindi na bibilhin kong gamit sa
sa daan si Mang Ruben
tsokolate si Aliya. Palagi ipinagpatuloy ni Archie paaralan. Kailangan ko ng
papunta sa kaniyang
siyang ang pag-aaral niya. lapis, ruler, kuwaderno,
pinagtatrabahuan. Sa
pinasasalubungan ng _____2.Lagi nang bag at sapatos. Hindi ko
kaniyang paglalakad ay
tsokolate ng kaniyang Tatay sumasabay sa pagpasok namalayan na
may napansin siyang
tuwing galing kina Rico at Joey si nakatulog na pala ako.
isang pitaka sa daan.
siya sa trabaho. Ngunit, Archie. Kinabukasan maaga
Pinulot niya ito kaagad.
sinasabihan naman siya na _____3.Lalong akong nagising. Ang sakit
huwag marami ang kaniyang nagsumikap sa kanyang ng ulo ko. Giniginaw rin
kakainin. Minsan, pagkatapos pag-aaral si Archie. ako. Paano ako
maghapunan dumating ang _____4.Inaway ni Archie makasasama sa Maynila?
kaniyang Tatay na may dalang ang mga batang Pagpasok ni nanay,
maraming tsokolate. Dahil sa nanunukso sa kanya. _____________________
katuwaan naparami ang kain _____5.Nagpasalamat si _____________________
niya nito. Ano kaya ang Archie kay Joey dahil sa __
puwedeng mangyari sa pagtatanggol sa
kaniya? kanya.
a. Masaya si Aliya.
b. Mahimbing ang kaniyang
tulog.
c. Di-nakatulog at iyak nang
iyak dahil sumakit ang
kaniyang
ngipin.
(Tingnan ang kasunod sa
huling pahina)
Bigyan ng wakas ang kwento.. Bigyan ng wakas ang Babasahin ang teksto, Ibigay ang magiging Paano tayo magbibigay ng
1. Si Aiza ay may halamanan kwento.. Pagkatapos ay bigyan mo ng angkop na wakas ng mga wakas sa isang binasang
sa harap ng bahay. Alagang- Maagang pumapasok sa maaaring wakas nito. sumusunod. kwento?
alaga niya ito. Araw-araw ay paaralan si Kian. Isulat sa sagutang papel ang 1. Si Mar ay naglalakad Araw ng Linggo, namasyal
iyong sagot.
dinidiligan niya ang mga Pagdating niya sa lamang pauwi. Malimit ang magkaibigang Rino at
Pagsabog ng Bulkang Taal
halaman. Inaalis niya ang paaralan ay naglilinis Noong ika-12 ng Enero siyang Lito matapos
tuyong dahon at mga kulisap agad siya. Nakita ito ng 2020, paalalahanan ng kanyang ang kanilang pagsimba. Sa
na naninirahan sa mga kaniyang guro. pumutok ang bulkang Taal Ina na tumingin muna sa kanilang paglalakad ay
halaman. Minsan naman, sa Batangas na tumagal ng kaliwa at napagkasunduan nilang
binubungkal niya ang paligid apat na oras. Ang kanan bago tumawid. manood ng sine. Sabik na
ng mga halaman. Nilalagyan nangyaring pagsabog ay Ngunit hindi man lang ito sabik ang
din niya ng pataba ang lupa nakaapekto pinapakinggan ni dalawa sa mga bagong
sa mga taong naninirahan sa Marcelo. Isang palabas, papasok na sana
nasabing lugar. Ang resulta
hapon,habang siya ay sila sa sinehan
J. Karagdagang gawain para sa takdang- nito ay nag-dulot ng
papauwi,bigla na lamang nang mapansin ni Lito na
aralin at remediation pag-suspendido ng mga
tumawid si Marcelo ng di nawawala si Rino sa loob
klase sa paaralan at trabaho
gayundin ang pagpapahinto tumitingin sa kaliwa’t ng sinihan. Ano
ng operasyon ng mga kanan .Laking gulat ang maaaring wakas ng
paliparan. niya nang biglang kuwento?
makarinig siya nang A. Nagpatuloy sa
malakas na busina at panonood si Lito ng sine.
preno ng sasakyan. B. Lumapit si Lito sa
guwardiya upang ipaalam
ang pagkawala ni
Rino.
C. Malungkot na lumabas
ng sine si Lito.
D. Hinanap ni Lito si Rino
sa loob ng sinehan.
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
V. Pagninilay gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa


pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like