You are on page 1of 11

Paaralan CANDIDO M. PESA MEMORIAL SCHOOL Baitang/ Antas 3 – ST.

CLAIRE
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG Guro ARLENE C. MAHIYA Asignatura FILIPINO
(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras JANUARY 30-FEBRUARY 3, 2023/ 10:50-11:40 Markahan IKALAWA

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba
pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
I. LAYUNIN
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang Naipamamalas ang kamalayan sa mga bahagi ng aklat at
A. Pamantayang Pangnilalaman
talasalitaan kung paano ang ugnayan ng simbolo at wika

F3TA-0a-j-3
Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, F3TA-0a-j-3
B. Pamantayan sa Pagganap diin, tono, antala at ekspresyon Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon

Nakakagamit ng pahiwatig upang malaman ang kahulugan ng mga


salita tulad ng paggamit ng mga palatandaang nagbibigay ng kahulugan
(katuturan o kahulugan ng salita, sitwasyong pinaggamitan ng salita, at Naikokompara ang mga kuwento sa pamamagitan ng pagtatala ng pagkakatulad at pagkakaiba
C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo pormal na depinisyon ng salita) F34AL-IIe-14
Isulat ang code ng bawat kasanayan F3PT-Ic-1.5
F3PT-IIc-1.5
FPT-IId-1.7
F3PT-IIIa-2.3
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang
II. NILALAMAN linggo.
Paggamit ng mga pahiwatig upang
malaman ang kahulugan ng mga Pagbibigay-Kahulugan ng
salita mga Salita Pagkokompara ng mga Kuwento sa Pamamagitan ng Pagtatala ng Pagkakatulad at Pagkakaiba
tulad ng paggamit ng katuturan o
kahulugan ng salita
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian CG p. 50 CG p. 50 CG p. 51 CG p. 51
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pp. 98-100 TG pp. 117-118 TG pp. 126-127 TG pp. 126-127
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM p. 58 LM pp. 68-69
3.
Mga pahina sa Teksbuk
4.
Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng CO_Q2_Filipino 3_ Module 4 CO_Q2_Filipino 3_ Module 4
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng Magbigay ng salitang katugma ng Ano ang aral ang nakuha mo Isulat sa sagutang papel ang
bagong aralin sumusunod na salita. sa tulang binasa kahapon? letra na sumisimbolo sa mga
yamot-________ larawan
langit -_______
init-_______
mansanas-________
masaya-________

Anu-ano ang mga bilin sa inyo ng Saan ka nakatira? Tingnan mo ang mga larawan .
inyong mga magulang bago kayo Anu-ano ang makikita dito?
pumasok sa paaralan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ano ang pagkakapareho ng


dalawa?
Ano ang pagkakaiba?
Paano dadami ang iyong kaibigan? Ano ang ibig sabihin ng Ipabasahin ang dalawang
Basahin ang tula ng tungkol sa mga salitang bukid? maikling kuwento.
tagubilin. Sigurado Ipagamit ito sa sariling
akong dadami ang iyong kaibigan pangungusap. Ang Hinog na Bayabas
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin kung susundin mo
ang mga ito.
Ang Ibong Maliit

Ano ang pamagat ng tula? Basahin ang pamagat ng tula. Ano ang pamagat ng dalawang
Ano-ano ang bilin ni lola at lolo? Sa Bukid maikling kuwento?
Tatay at Nanay? Guro? Ano ang gustong kainin ni
Ilarawan ang bata sa tula. Saan nais tumira ng nagsasalita Lina?
Dapat ba siyang tularan? sa tula? Nakain ba ni Lina ang hinog na
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng Pangatwiranan ang sagot. Paano inilarawan ang bukid sa bayabas? Bakit?
bagong kasanayan #1 Ano ang posibleng mangyari kung unang taludtod? Ano ang gusto ng maliit na
susundin ng lahat ng bata ang mga Ikaw, nais mo rin bang tumira ibon?
bilin na sa bukid? Bakit? Paano nagkakatulad ang
sinabi sa tula? dalawang kuwento?
Ano ang ipinagkaiba ng
dalawang kuwento?
Ano ang pagkakaunawa mo sa Anong salita ang Gamit ang Venn Diagram,
salitang bilin? pinatutungkulan ng ikumpara mo ang dalawang
Ano ang tunay nitong kahulugan pariralang/dalawang salitang kuwento batay sa kanilang
gamit ang diksiyunaryo? (Ipakuha walang pagkakatulad at pagkakaiba.
ang amoy?
diksyunaryo ng mga bata.) Paano masasabing malinis ang
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at paglalahad ng tubig?
bagong kasanayan #2 Ano ang kahulugan ng
sariwang prutas sa tula?
Paano binigyang kahulugan
ang mga salitang
nakasalungguhit sa tula?

F. Paglinang sa kabihasnan Ano-ano ang ilang halimbawa ng Tanungin ang mga bata kung Basahin at unawain mo ang
(Tungo sa Formative Assessment) mga bagay na hindi bilin ng may mga salita na hindi nila kuwento. Pagkatapos ay
magulang? Ng maunawaan. ihambing mo ang mga tauhang
mga nakatatanda sa iyo? Linangin ang mga salitang nasa kuwento gamit ang tsart na
Itala ito sa gamit ang talahanayan sa sasabihin ng mga bata. nasa ibaba.
ibaba. Paano mo nasabi ang Ang Dalawang Atleta
kahulugan ng mga salitang Raquel A. Tangga-an
hindi nauunawaan ng
kaklase?

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Batay sa tula, ano ang ibig sabihin Ibigay ang kahulugan ng mga Basahin at unawain mong
ng mag-aangkin? Modelo? Tuparin salitang may mabuti ang sumusunod na
Ipagamit ang mga salita sa sariling salungguhit sa bawat kuwento at sagutin ang kasunod
pangungusap. pangungusap. na mga tanong. Piliin mo ang
1. Ang Barangay Silangan ay letra ng tamang sagot
payapang lugar.
Walang kaguluhang nagaganap Ang Batang si Mira
dito dahil ang lahat Raquel A. Tangga-an
ng tao ay magkakakilala at 1. Sino ang bata sa kuwento?
magkakasundo. a. si Mina b. si Mari c. si Mira
2. Anumang gawain, ang lahat 2. Anong araw tumutulong si
nagtutulungan Mira sa kaniyang ina sa
kaya madali itong natatapos. pagtitinda?
3. Ang nakatiwangwang na a. Sabado b. Linggo c. Lunes
lupa ay tinataniman 3. Anong magagandang
ng gulay. katangian mayroon si Mira?
a. mabait at masinop
b. magalang at madasalin
c. masipag at matulungin

Si Pepeng Masipag
Raquel A. Tangga-an
1.Sino ang bata sa kuwento?
a. Pepe b. Tupe c. Isko
2. Saan pumupunta si Pepe
tuwing araw ng Sabado?
a. Sa bukid kasama ang tatay
Isko.
b. Naglalaro sa kabahayan.
c. Natutulog sa kanilang bahay.

Ihambing ang mga kuwento sa


pamamagitan ng pagtatala ng
pagkatutulad at pagkaiiba ng
mga ito. Gawin mong batayan
ang wastong mga sagot sa
Gawain B at C.
Paano natin matutukoy ang Natutuhan ko ang kahulugan Paano magpaghahambing o
kahulugan ng isang salita? ng isang salita sa pamamagitan maikokompara ang mga
ng _________________. kwento?
H. Paglalahat ng Aralin Maaaring makapagbigay ng
kahulugan ng salita sa
pamamagitan ng
sitwasyong pinaggamitan
Pasagutan ang organizer sa baba. Basahin ang talata at pansinin Basahin at unawain mo ang
ang mga salitang kuwento tungkol sa bukirin.
may salungguhit. Alamin ang
kahulugan ng bawat isa batay
sa
pagkakagamit nito sa
pangungusap.
Mula sa kaniyang kubo sa itaas
ng burol, tinanaw
ni Jannet ang mga nagsasayang
kanayon na malapit sa
dalampasigan. Walang ano-
ano, nakita niya ang papalapit 1. Saan inihambing ang bukirin?
na a. sa dagat b. sa siyudad c. sa
mga dambuhalang alon sa lungsod
dagat. Mabilis na kinuha ni 2. Anong hangin mayroon ang
Jannet bukirin?
ang sulo at sinilaban ang a. malamig at presko b. mainit c.
I. Pagtataya ng Aralin nakaimbak na mga pinatuyong maalikabok
palay.
Nakita ng mga kanayon ni
Jannet ang usok at apoy na
mula sa lugar na imbakan ng
kanilang palay. Dali-dali ang
lahat
na umakyat sa burol upang
patayin ang sunog. Pagkaakyat
ng
kahuli-hulihang kanayon,
nakita nila ang malalaking alon
na
tumangay sa lahat ng bahay,
puno at hayop sa kanilang
nayon.
Basahin ang sumusunod na
pahayag. Iguhit sa patlang ang
kung ito ay may pagkakatulad at
kung ito ay may pagkakaiba
_________1. Malamig ang
simoy ng hangin sa bukid.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at Malamig ang hangin tuwing
remediation Disyembre.
_________2. Mga atleta sina
Glen at Mar.
Magaling sa larong basketbol si
Glen samantalang sa sipa naman
si Mar.
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang
V. Pagninilay maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa
inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang


gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:

ARLENE C. MAHIYA
Teacher I

Checked by:

MARY JOY K. MERCADER


Principal I
Ang Bilin sa Akin
Malou M. De Ramos
Ang bilin sa akin nina Tatay at Nanay
Maging magalang, sumunod sa magulang
Ang batang ganito ay kinatutuwaan
Ng lahat ng tao sa pamayanan.
Ang bilin naman nina Lolo at Lola
Ibigay ang kay Bunso, ang kina Ate at Kuya
Huwag mag-aangkin ng pag-aari ng iba
Sinoman at saanman ay katutuwaan ka.
Ang guro kong mahal may bilin din sa akin
Alituntunin sa paaralan dapat laging sundin
Simbahan at anumang lugar ay igalang natin
Ang pamayanan ay alagaan at mahalin.
Ang bilin sa akin ay laging susundin
Gagawin ang makakaya upang ito ay tuparin
Ipamamalas kabutihan, kanino man at saan man
Upang maging modelo ng mga mamamayan.

Sa Bukid
Ninanais ko’y simple lamang na buhay
Hindi man napakayaman basta’t matiwasay
Ibig kong tumira sa gitna ng bukid
Na pook na tahimik at may luntiang paligid.
Dito’y kay gandang pagmasdan ng palay
Na tinutukoy na simbolo ng buhay
Sariwang prutas iyong matitikman
Sariwang gulay, hatid ay kalusugan.
Malinis na tubig ang iyong makikita
Asul ang kulay na lubhang kay ganda.
Samyo ng hanging sariwa
Walang amoy ng basura.

Ang Hinog na Bayabas


Raquel A. Tangga-an
Nakita ni Lina kina Aling Maning ang puno ng bayabas na hitik na hitik sa bunga.
“Uy! Kaysarap.” sa isip ni Lina. Ngunit siya’y nahihiyang humingi sa magandang si Aling Maning.

Ang Ibong Maliit


Raquel A. Tangga-an
Palipad- lipad ang ibong maliit sa himpapawid nang makita nito ang hinog na bayabas sa malapit. Gusto niyang kumain, upang gutom ay maitawid. Agad
tinuka ang bayabas na kaniyang ibig.

Pagkatutulad ang tawag kung ang mga katangian ay magkatutulad samantalang ang Pagkakaiba ay tinitingnan ang pagkaiiba ng katangian ng mga bagay-
bagay.
Tandaan:
Sa pagkokompara ng pagkatutulad at pagkaiiba ng mga kuwento o pahayag, ang dapat mong hanapin at itala ay ang pagkakatulad o pagkakapareho ng mga ito
batay sa katangian, hugis, uri, at iba pa.
Sa pag-iiba naman, dapat mong tingnan ang hindi pagkakapareho ng mga ito batay sa katangian, hugis, uri, at iba pa.

Ang Dalawang Atleta


Raquel A. Tangga-an
Parehong magaling na atleta ang magkaibigang sina Mario at Rene. Nangunguna at sikat sila sa kanilang paaralan sa larangan ng isports. Matatalino,
mababait at parehong matulungin sa kani-kanilang pamilya. Palakuwento si Mario samantalang si Rene ay tahimik. Magaling sa larangan ng basketball si
Rene at sa sepak takraw naman si Mario. Kinagigiliwan silang dalawa dahil sa magandang katangiang taglay nila.
Ang Batang si Mira
Raquel A. Tangga-an
Masipag at matulungin ang batang si Mira. Giliw na giliw sa kaniya ang nanay niyang si Aling Fara. Tuwing araw ng Sabado ay pagtitinda ng kending Tera-tera
ang kaniyang ginagawa. Bata pa lang ay katuwang na siya ng kaniyang ina sa paghahanap-buhay.

1. Sino ang bata sa kuwento?


a. si Mina b. si Mari c. si Mira
2. Anong araw tumutulong si Mira sa kaniyang ina sa pagtitinda?
a. Sabado b. Linggo c. Lunes
3. Anong magagandang katangian mayroon si Mira?
a. mabait at masinop
b. magalang at madasalin
c. masipag at matulungin

4. Paano siya nakatutulong kay nanay Fara.


a. sa pag-iigib ng tubig
b. sa paghuhugas ng pinggan
c. sa pagtitinda ng kending Tera-tera
5. Ano ang pamagat ng kuwento?
a. Ang Batang si Lina
b. Ang Batang si Mira
c. Ang Batang si Mina

Si Pepeng Masipag
Raquel A. Tangga-an
Masipag at matulungin si Pepe sa kaniyang tatay Isko. Tuwing araw ng Sabado nakasanayan na niyang pumunta sa bukid at tumulong sa kaniyang tatay
tuwing walang pasok. Habang nag-aararo ang tatay niya, siya naman ang naghahanda ng pagkain para sa kanila. Inaalagaan din niya ang mga hayop sa
kanilang bukirin tulad ng bibi, manok at kambing at ang tagabantay nilang aso na si Tupe. Masayang tumutulong si Pepe kaya mahal na mahal siya ng
kaniyang mga magulang.
1.Sino ang bata sa kuwento?
a. Pepe b. Tupe c. Isko
2. Saan pumupunta si Pepe tuwing araw ng Sabado?
a. Sa bukid kasama ang tatay Isko.
b. Naglalaro sa kabahayan.
c. Natutulog sa kanilang bahay.
3. Anong klaseng bata si Pepe?
a. mabait b. masipag c. magiliw
4. Bakit mahal na mahal siya ng kanyang mga magulang?
a. dahil siya’y masipag
b. dahil siya’y matulungin
c. lahat ng nabanggit
5. Bakit sumasama siya sa kanyang tatay tuwing walang pasok?
a. Dahil siya ang naghahanda ng pagkain ni tatay.
b. Dahil siya ay maglalaro doon.
c. Dahil siya ang manghuhuli ng mga ibon.

Talaan ng Paghahambing Pagkatutulad Pagkaiiba


Kuwento
Ang Batang si Mira Halimbawa: Halimbawa:
at Tumutulong tuwing Sabado sa Si Pepe ay tumutulong sa bukid, samantalang si Mira ay tumutulong sa
Si Pepeng Masipag mga magulang. pagtitinda.
_____________________ _____________________
_____________________ _____________________
_____________________ _____________________
_____________________ _____________________
_____________________ _____________________
_____________________ _____________________
_____________________ _____________________
_____________________ _____________________
Sa (1)_______________________ng mga kuwento sa
pamamagitan ng pagtatala ng (2)__________________at
pagkatutulad ay dapat mong hanapin; una ang (3)_____________nito
sa pamamagitan ng pagkatutulad at pagkakapareho ng mga
katangian, hugis, uri at iba pang pagkatutulad nito. Samantala sa
(4)____________________ naman ay dapat titingnan ang
(5)_________________ng mga katangian, hugis, uri at iba pang
pagkakaiba nito.
Pagpipilian ng mga sagot:
pagkokompara pagkaiiba
pagkaiba pag-iiba
pagtutulad

Sa Bukirin
Raquel A. Tangga-an
Napakaganda ng bukirin. Malamig at sariwa ang simoy ng hangin. Makikita rito ang iba’t ibang luntiang pananim na nagpagaganda ng tanawin. Preskong
gulay at prutas ay iyong makakain. Malayo sa polusyon at ingay ng mga sasakyan ang lungsod natin.

Panuto: Sagutin ang mga tanong sa ibaba batay sa binasa mong kuwento. Piliin ang letra nang tamang sagot at isulat ito sa iyong sagutang papel.
1. Saan inihambing ang bukirin?
a. sa dagat b. sa siyudad c. sa lungsod
2. Anong hangin mayroon ang bukirin?
a. malamig at presko b. mainit c. maalikabok
3. Kung ang bukirin ay may magandang tanawin, ano naman ang mayroon sa siyudad?
a. ingay nang maraming sasakyan
b. tahimik na paligid
c. mga bundok
4. Sa bukirin ay malamig at presko ang hangin samantalang sa lungsod ay -
a. may polusyon ang hangin
b. may magandang tanawin
c. may pareho silang pangalan ng lugar

5. Ano ang pagkakapareho ng lungsod at bukirin?


a. pareho itong tahimik na lugar
b. pareho itong presko ang hangin
c. pareho itong lugar na puwedeng tirahan ng mga tao

Panuto: Basahin ang sumusunod na pahayag. Iguhit sa patlang ang kung ito ay may pagkakatulad at kung ito ay may pagkakaiba. Gawin mo ito sa iyong
sagutang papel.
_________1. Malamig ang simoy ng hangin sa bukid.
Malamig ang hangin tuwing Disyembre.
_________2. Mga atleta sina Glen at Mar.
Magaling sa larong basketbol si Glen samantalang sa sipa naman si Mar.
________3. Bibong bata si Jen at tahimik naman si Len.
________4. Namumunga ang puno ng abokado at hinog na rin ang bunga ng mangga.
________5. Matulin kung tumakbo ang mga kabayo gayundin ang mga kuneho.

You might also like