You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 Paaralan KANANGA CENTRAL SCHOOL Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro MARIA FELISA O. REBUYAS Asignatura FILIPINO


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Petsa/ Oras March 6-10, 2023 Markahan IKATLO

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayan
I. LAYUNIN Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawa
linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

Nauunawaan ang ugnayan Naisasagawa ang


Nauunawa an na may iba’t ibang dahilan ng
A. Pamantayang Pangnilalaman ng simbolo at ng mga tunog mapanuring pagbasa upang mapalawak ang
pagsulat
talasalitaan
F3TA-0a-j-3
Nababasa ang usapan, tula, F3TA-0a-j-3 F3TA-0a-j-4
B. Pamantayan sa Pagganap talata, kuwento nang may Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang Nakasusulat nang may wastong baybay, bantas at
tamang bilis, diin, tono, may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon mekaniks ng pagsulat
antala at ekspresyon
Napapalitan at
nadadagdagan ang mga Naibibigay ang mga sumusuportang kaisipan sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo Nasisipi nang wasto at maayos ang mga liham
tunog upang makabuo ng pangunahing kaisipan ng tekstong binas
Isulat ang code ng bawat kasanayan F3KM-IIa-e-1.2
bagong salita F3PB-IIIe-11.2
F3KP-IIIe-g-6
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Pagbuo ng Bagong Salita Mga Sumusuportang Kaisipan Wastong Pagsipi ng Liham
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian CG p. 54 CG p. 54 CG page 59 CG page 59


1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pp. 189-191 pp. 189-191 TG page 258-259 TG page 258-259
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM pp. 107-108 LM pp. 107-108 LM page 144-147 LM page 144-147
3. Mga pahina sa Teksbuk
Filipino
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Ikatlong Markahan 3 – Modyul 5:
portal ng Learning Resource Paggamit ng Salitang Kilos
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng
III. PAMAMARAAN formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilan
pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o Natatandaan mo pa ba ang mga Piliin ang tunog na maaaring Isulat ang √ kung ang
pagsisimula ng bagong aralin tunog katinig ipalit sa unahan upang pangungusap ay
at patinig? makabuo ng isang bagong nagsisilbing
Sipiin ang mga tunog na makikita sa salita ayon sa ibinigay na sumusuportang kaisipan
sumusunod na salita. kahulugan. Isulat ang sagot sa ibinigay na
1. kanal 2. hikaw 3. simbolo sa kuwaderno. pangunahing kaisipan at ×
1. hango (/b/, /l/, /m/) -
naman kung hindi.
halimuyak
2. kahon (/d/, /g/, /p/) - Pangunahing kaisipan:
bahagi ng halaman Napakaganda ng Pilipinas.
3. hipon (/p/, /r/, /s/) - uri __________1.
ng sakit Napapalibutan ito ng
4. banga (/l/, /m/, /s/) - dito luntiang kapaligiran.
dumidikit ang mga dahon __________2. Marami
5. bisa (/d/, /k/, /m/)- kang makikitang basura
isinasagawa ng pari sa kahit saan.
simbahan

Ano ang ginagawa ng bata sa Maghanda ng larawan ng Nakatanggap ka na ba ng


larawan. mga pangunahing isang liham?
pangangailangan ng bata Ano ang nilalaman nito?
tulad ng
pagkain, bahay, damit.
Sino ang nagbibigay nito
B. Paghahabi sa layunin ng aralin sa inyo?
Bakit ito ibinibigay?

Basahin ang tula. Linangin ang salitang Ipabasa sa mga bata ang
karapatan. liham na ginawa para kay
Dasal Ano-ano ang karapatan Celly.
mo?
I
Ang bata ay nagbabasa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Nang isang kuwentong masaya Basahin ang “Ang Batang
Siya ay lubhang natuwa may K”
bagong aralin
Sa agilang tawa nang tawa.
II
Ang pagbabasa’y biglang nahinto
Sa lakas nang sigaw siya’y napaupo
‘’Diyos ko po! Diyos ko po!
Sa lindol kami ay ilayo.’’
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Sagutin ang mga tanong. Ano ang pamagat? Saan kaya nakatira si
1. Ano ang pamagat ng tula? Ano ang pinag-uusapan Chelly
2. Bakit siya natuwa? dito? Sino ang susulatan niya?
3. Ano ang ibig sabihin sa sinabi Ano ang karapatan na Ano-ano ang laman ng
niyang ‘’Diyos ko po! Diyos ko po! Sa ipinakita sa kuwento? kaniyang sulat?
lindol kami ay ilayo’’? Ano-ano ang karapatan Ano-ano ang nais ninyong
ng mga batang Pilipino? sabihin kay Chelly?
Balikan ang sagot ng mga
bata sa naunang gawain
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Ano ang gagawin mo
upang maipagtanggol ang
karapatan ng bawat
bata?
Paano mo mahihikayat
ang ibang tao na igalang
ang karapatan ng mga
bata?
Sa salitang dasal, kung papalitan mo Ipabasang muli ang Ang pangunahing kaisipan ay
ng /k/ang tunog sa unahan, anong talata. ang pangunahing ideya sa
salita ang mabubuo? Ano ang paksa ng talata? talata. Kadalasan itong
a. basal b. kasal c. total d. yakal Ano ang pangungusap na makikita sa unahan, gitna, at
nagsasabi ng paksa ng hulihan ng pangungusap. Alin sa mga ito ang una
Sa salitang bata, anong tunog nating isusulat sa pag-
naman kaya ang puwedeng idagdag talata?
Ano-ano ang Ang mga sumusuportang uumpisa? Alin ang
sa hulihan upang makabuo ng
bagong salita na ang ibig sabihin ay pangungusap na kaisipan naman ay mga susunod?
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at tuntuning dapat sundin? sumusuporta sa paksa ng pangungusap na nagbibigay Paano niya wawakasan
paglalahad ng bagong kasanayan #2 a. batas b. batad c. batay d. bato talata? ng karagdagang detalye na ang kaniyang sulat?
Isulat ang sagot gamit sumusuporta sa pangunahing Ano-ano ang bahagi ng
ang graphic organizer. kaisipan. liham?
Paano isinusulat ang
liham?

F. Paglinang sa kabihasnan Palitan ng isang tunog ang mga Basahin ang talata Basahin at unawain ang Sipiin nang wasto ang
(Tungo sa Formative Assessment) salita sa unahan upang makabuo ng Mga Dakilang Magulang talata. Punan ng liham kay Celly.
bagong salita batay sa larawan. Si Nanay Martha at Tatay sumusuportang kaisipan ang
Berto ay mga dakilang grapikong pantulong.
magulang. Sila ay
nagsisilbing ilaw at haligi Diyaryo
ng aming munting Ang diyaryo ay pinagkukunan
tahanan. Magkatuwang ng iba’t ibang impormasyon.
sila sa pagsisikap upang Ito ay nagbibigay sa atin ng
kaming apat na kaalaman kung ano ang
magkakapatid ay nangyayari sa ating lipunan.
mabuhay nang Nagsisilbi rin itong pahayagan
matiwasay. Araw -araw ng mga saloobin ng mga
silang nagtatrabaho taong kasapi nito.
upang maibigay ang
aming mga
pangangailangan.
Batay sa nabasang talata,
sagutin ang sumusunod
na mga tanong. Isulat ang
iyong sagot sa papel.
1. Sino ang mga tauhan
sa akda?
2. Paano inilarawan sina
Nanay Martha at Tatay
Berto sa
talatang binasa?
3. Bakit kaya nagsilbing
ilaw at haligi ng kanilang
tahanan sina Nanay
Martha at Tatay Berto?
c 4. Ano ang pangunahing
ideya sa talata?
5. Ano ang mga kaisipang
sumusuporta sa
pangunahing ideya?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Kopyahin sa kuwaderno ang mga Isulat ang √ kung ang Ayusin ang liham ni Ana Sumulat ng isang liham sa
na buhay salita sa Hanay B at bilugan ang pangungusap ay nagsisilbing para sa kanyang ina. isang kaibaigan na nais mong
tunog na dinagdag sa bawat salita. sumusuportang kaisipan sa anyayhang mamasyal sa
Hanay A Hanay B ibinigay na pangunahing inyong pamayanan.Gumamit
1. suka a. Sukat ng mga pang-uri sa isusulat
kaisipan at × naman kung
2. salo b. Salot na liham.
3. Rosa c. Rosal hindi.
4. kaso d. Kasoy Pangunahing kaisipan:
5. banta e. Bantay Napakaganda ng Pilipinas.
__________1. Napapalibutan
Baguhin ang sumusunod na mga ito ng luntiang kapaligiran.
salita sa pamamagitan __________2. Marami kang
ng pagpapalit ng isang tunog sa makikitang basura kahit saan.
unahan at pagdaragdag ng isang __________3. Ang karagatan
tunog sa hulihan.
ay ipinagmalaki dahil sa
pinong mga buhangin at mala
kristal nitong katubigan.
__________4. Ang mga
punong kahoy ay pinuputol.
__________5. Ang Banaue
Rice Terraces sa Ifugao at
Chocolate Hills sa Bohol ay
iilan lamang sa mga lugar na
puwede mong mapuntahan.
1. Ano-ano ang dalawang paraan Ano ang sumusuportang Ano ang dapat tandaan sa
para makabuo ng bagong salita? kaisipan sa isang talata? pagsipi ng isang liham?
2. Saang bahagi ng salita maaaring Ito ay ang mga pangungusap Sa pagsipi ng liham, dapat
H. Paglalahat ng Aralin ipalit ang tunog? tandaan ko ang
na kaugnay ng paksa ng isang
3. Saang bahagi ng salita maaaring paggamit ng wastong bantas,
talata.
magdagdag ng tunog? malaki at maliit na letra.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin at isulat sa kuwarderno ang Piliin sa kahon at isulat sa Sipiin nang wasto ang liham
titik ng tamang sagot. papel ang angkop na mga sa ibaba. Gamit ang wastong
1. Kung ang salitang bula ay sumusuportang kaisipan bantas at malaking titik.
daragdagan ng /g/ sa hulihan, anong batay sa ibinigay na
salita ang mabubuo?
pangunahing kaisipan.
a. bulag b. bulak c. bulan d. bulas
2. Alin sa sumusunod na tunog ang Mahalaga ang punongkahoy
ipapalit sa unahan ng salitang sa ating kalikasan.
pantay para mabuo ang salitang Pangunahing kaisipan
bantay? Pantulong na kaisipan:
a. /b/ b. /d/ c. /g/ d. /p/
3. Anong salita ang mabubuo kung Nagsisilbi itong tahanan ng
papalitan ng /t/ sa unahan ang mga ibon at ibang hayop.
salitang hitik? Maaari itong putulin nang
a. titig b. tigil c. tinda d. titik
basta - basta.
4. Sa salitang laba, anong salita ang
Tayo ay mabubuhay kahit
mabubuo kung daragdagan ng /n/?
a. lambat b. laban c. labas d. labis wala ang mga punongkahoy.
5. Sa mga salitang bahay, palay at
kamay, anong tunog ang idinagdag Tumutulong itong sipsipin
sa hulihan? ang tubig-baha.
a. /b/ b. /k/ c. /p/ d. /y/
Ito ay nagbibigay ng oxygen
upang tayo ay makahinga.

Nakakukuha tayo ng pagkain


mula rito.

Ginagamit ito bilang


materyales sa paggawa ng
papel at iba pang kagamitan.
Suriin ang bawat pares ng mga Sa iyong kuwaderno, sumulat Sumulat ng maiksing liham
salita. Isulat sa kuwaderno ang ng suportang kaisipan sa para sa iyong kaibigan na
pagpapalit o pagdaragdag. pangunahing kaisipan na nasa malayong lugar.
ibinigay sa ibaba.
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Pangunahing kaisipan:
aralin at remediation Napakasaya ng aking
bakasyon.
Sumusuportang kaisipan:
• ____________________
____________________
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang
V. Pagninilay sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ang bawat batang Pilipino ay may karapatan. Tungkulin ng


lahat ng Pilipino na masigurong natatamasa ang mga ito ng
bawat bata saanmang sulok ng Pilipinas. Ang karapatang
mabuhay at magkaroon ng pangalan ang isa sa mga
pangunahing karapatan nila.
Ang Batang may K
Maagang naulila ang batang si Kristine. Namatay
sa isang aksidente ang kaniyang mga magulang. Kaya’t siya ay
kinupkop ng Department of Social Welfare and Development.
Hindi pa siya nagtatagal sa bahay-ampunan, may magasawang
dumating at nais na siya ay ampunin. Inayos kaagad
ang kaniyang mga papel at hindi nagtagal siya ay nakauwi na
sa bahay nina G. at Gng. Robles.
Itinuring siyang tunay na anak. Inalagaan siya nang maayos.
Pinapasok sa magandang eskwelahan. At higit sa lahat binigyan
siya ng isang mapagmahal na pamilya at pangalang Kristine
Robles.

Pangunahing Kaisipan: Si Nanay Martha at Tatay Berto ay ang aming mga dakilang magulang.

Sumusuportang Kaisipan:
Magkatuwang sila sa pagsisikap upang kami ay mabuhay nang matiwasay.
Sila ang nagsisilbing ilaw at haligi ng aming munting tahanan.
Sumusuportang Kaisipan:
Araw - araw silang nagtatrabaho upang maibigay ang aming mga pangangailangan

https://www.youtube.com/watch?v=zMOOLK3E8kQ&t=6s

You might also like