You are on page 1of 12

GRADE 2 Paaralan JIABONG CENTRAL ELEM.

SCHOOL Antas II - MASUNURIN


Guro LOLITA G. JABIEN Asignatura FILIPINO
Petsa at Oras Enero 23-27 ,2017 Markahan UNANG LINGGO
DAILY LESSON LOG IKAAPAT Aralin 1:Magtiwala sa
Panginoon
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
LAYUNIN Natutukoy ang mga Naiguguhit ang Nagagamit nang wasto ang Nakabubuo ng mga payak Nasasagot nang
damdaming mensahe/kaisipan ng pang-ukol na ng na pangungusap tungkol sa wasto ang mga
ipinahihiwatig sa tekstong binasa Natutukoy ang isang bagay, o inihandang
tekstong binasa Natutukoy ang mga kahalagahan ng paggamit larawan katanungan
Nauunawaan na may salitang may maling baybay ng malaking letra sa isang Nakasusunod nang
mga salitang sa isang pangungusap salita o maayos sa mga
magkasingkahulugan at pangungusap panuto
magkasalungat Nakasusulat ng angkop na
sa kahulugan caption sa mga larawan
Naipaliliwanag sa
sariling pananalita ang
mga natutuhan sa
akdang binasa
Pamantayang Naisasagawa ang Nagkakaroon ng papaunlad Naipamamalas ang Naipamamalas ang
Pangnilalaman mapanuring pagbasa na kasanayan sa wasto at kakayahan at tatas sa kamalayan sa mga bahagi
upang mapalawak ang maayos na pagsulat pagsasalita at ng aklat at kung paano ang
talasalitaan pagpapahayag ng sariling ugnayan ng simbolo at
ideya, kaisipan, karanasan wika
at damdamin
Pamantayan sa F2TA-0a-j-3 Nababasa F2TA-0a-j-4 Nakasusulat F2TA-0a-j-2 F2TA-0a-j-3 Nababasa ang
Pagganap ang usapan, tula, talata, nang may wastong baybay, Naipahahayag ang usapan, tula, talata,
kuwento nang may bantas at mekaniks ng ideya/kaisipan/damdamin/ kuwento nang may tamang
tamang bilis, diin, tono, pagsulat reaksyon nang may bilis, diin, tono, antala at
antala at ekspresyon wastong tono, diin, bilis, ekspresyon
antala at intonasyon
Mga Kasanayan sa F2PT-IVa-d-1.9 F2KM-IVa-2.4 Naisusulat F2WG-IVa-c-1 F2AL-IVe-g-13
Pagkatuto. Isulat ang Nakakagamit ng mga nang may wastong baybay Nagagamit ang magalang Natutukoy kung paano
code ng bawat pahiwatig upang at bantas ang liham na na pananalita sa angkop na nagsisiumula at nagtatapos
malaman ang kahulugan ididikta ng guro sitwasyon pagtatanong ng ang isang pangungusap/
ng mga salita tulad ng lokasyon ng lugar talata
kasanayan paggamit ng mga
palatandaang
nagbibigayng ka
hulugahan (pagbibigay
ng halimbawa)
NILALAMAN Magkasingkahulugan at Pagbibigay ng Kaisipan ng Paggamit ng Pang-ukol na Pagbuo ng Payak na
Magkasalungat na mga Tekstong Binasa ng Pangungusap
Salita

KAGAMITANG PANTURO C.G Grade 2 sa Filipino C.G Grade 2 sa Filipino C.G Grade 2 sa Filipino C.G Grade 2 sa Filipino
pahina 31-33 pahina 31-33 pahina 31-33 pahina 31-33
Sanggunian
141-142
140-141 142-143
Mga pahina sa Gabay ng 143-144 144
Guro
Mga pahina sa Kagami- LM in Filipino Yunit 3 LM in Filipino Yunit 2 LM in Filipino Yunit 2 LM in Filipino Yunit 2
tang Pang Mag-aaral pahina 378-381,soft pahina381-384,soft copy pahina 385-387, soft copy pahina 388-389, soft copy
copy
Mga pahina sa Teksbuk

Karagdagang Kagamitan larawan ng iba’t ibang larawan na nagpapakita ng larawan ng magkapatid na


mula sa portal ng damdamin, batang pagtulong sa kapwa nagtutulungan
Learning Resource tumutulong sa matanda
Iba pang Kagamitang laptap laptap laptap laptap
Panturo
PAMAMARAAN
Balik-aral sa Paunang Pagtataya Ipagawa ang Tukoy Alam sa Ipagawa ang Tukoy Alam sa Ipagawa ang Tukoy-alam sa Ipaliwanag ang mga
nakaraangaralin at / o Pasagutan ang “Subukin T.G pahina 141 T.G pahina 142 TG pahina 143 panuto para sa
pagsisimula ng bagong Natin” sa LM pahina 378 Ipabasa ang ilang mga Magpakita ng ilang mga Paglalarawan ng mga bata pagsusulit.
aralin ( soft copy), pangungusap na may mga larawan ng pagtulong sa ng kanilang sariling gamit. Ipahanda ang mga
salitang may maling kapwa. kagamitang
baybay. Pag-usapan ito. gagamitin
Sabihin kung ng o nang Ipatukoy sa mga bata ang Pabigyan ito ng caption. A. Ibigay ang angkop
ang angkop sa bawat mga mali sa bawat (Ipaliwanag kung ano ang na pang-ukol.
pangungusap. pangungusap. caption) 1. Huwag tayong
1. Ang mga ibon ay Ipatama ang mga ito. laging kumain _____
kumakain ______ uod. taba ng karne upang
2. Nilipad _______ makaiwas
hangin ang mga papel. sa sakit.
3. Malakas kumain 2. Inanod ____ tubig-
_______ saging ang baha ang aming mga
unggoy. kagamitan.
4. Bumili kami _______ 3. Pagtitipid _____
mababangong bulaklak. kuryente ay dapat
5. Tanghali na _______ nating ugaliin.
sila ay gumising.
4. Sanayin din natin
na kumain _____
mga sariwang gulay.
5. Ang magandang
ugali _____ tao ay
isang kayamanan.
Paghahabi sa layunin ng Tukoy-Alam Paglalahad Paglalahad Paglalahad B. Lagayan ng tsek
aralin Gumuhit ng isang Nakaranas ka na ban a Ano ang gagawin mo kung Hatiin ang klase sa ilang (√) ang pahayag na
mukha at ipakita dito tumulong ka kapwa? walang dalang pagkain ang pangkat. angkop sa larawan.
ang nararamdaman Sa paanong paraan? Pag- isa sa iyong Bigyan ang bawat pangkat
Bakit ganito ang iyong usapan ito sa klase. kaklase? ng isang puzzle upang
pakiramdam? Ano ang pakiramdam mo buuin.
Paglalahad pagkatapos mong Pagpapakita ng natapos na
Nakasaksi ka na ba ng tumulong sa kapwa? gawain.
isang aksidente? Pagpapayaman ng Paano ito nabuo nang
Ano ang naramdaman Talasalitaan mabilis?
sa pangyayaring ito? A. Basahin at pag-aralan
Pagpapayaman ng ang mga salitang
Talasalitaan magkasingkahulugan mula
Ipabasa nang malakas sa
ang pangkat ng mga binasa.
salita mula sa komiks matutuhan malaman,
strip. maintindihan,maunawaan
Pag-aralan ang mga pag-ibig pagmamahal, pag-
salitang magkakasing irog
kahulugan at lingapin alagaan, kalingain,
magkasalungat ang asikasuhin
kahulugan. kaalit kaaway, kagalit,
kaibayo, kalaban
naghihikahos naghihirap,
nagdarahop
B. Mula sa mga salitang
magkakasingkahulugan sa
itaas, ibigay ang mga
salitang kasalungat nito at
gamitin sa sariling
pangungusap.
matutuhan lingapin
naghihikahos kagalit
pag-ibig
Pag-uugnay ng mga Babasahin “Magtiwala
halimbawa sa bagong sa Panginoon” sa pahina sa C. Basahin ang teksto
aralin na 378 pahina 382 sa LM at piliin ang kaisipan
Basahing muli ang s
(soft copy) Halinang Gumawa ng nito.
tekstong “Halinang a pahina 388 sa LM
Von: Itay! May Bagay na Mabuti Matalinong bata si
Gumawa ng Bagay na Huwarang Magkapatid
aksidente po sa kanto. Nakagawa ka na ba ng Nelia, pero sa
Mabuti.” Ang magkapatid na Alice at
Marami pong nadamay kabutihan sa kapwa? panlalamang sa
Luis ay huwarang mga
at kasama si Betsy. Ang paggawa ng bagay na kapwa niya
Nakakatakot! mabuti sa kapwa ay bata. May oras sila sa ginagamit ang
Tatay: Naku! katumbas ng pag-ibig sa paglalaro, pag-aaral, at sa talinong taglay.
Huminahon ka, anak, Lumikha. Tumingin sa pagtulong sa mga Pinagalitan siya ng
ganyan talaga ang paligid at makikita mo na magulang. Tumutulong kaniyang guro at
buhay, kaya dapat lagi maraming nangangailangan muna sila sa mga gawaing magulang dahil sa
tayong magdasal at ng iyong pagtulong at bahay bago maglaro. Sa hindi maganda
magtiwala sa pagkalinga. gabi naman ay nag-aaral niyang ginagawa.
Panginoon. Masasabi ba natin na muna sila bago manood ng Sadyang matigas ang
Von: Alam n’yo po, ‘Tay, iniibig natin ang Lumikha telebisyon. Dahil dito, ang ulo ni Nelia. Hindi
galit na galit si Mang kung ang ating kapwa ay kanilang mga magulang ay niya sinusunod ang
Ambo sa pagkakadamay hindi naman natin natutuwa sa kanila. mga payo sa kanya,
ni Betsy. pinagmamalasakitan? kaya marami ang
Tatay: Nakapanlulumo, Ang paggawa ng kabutihan nagagalit sa kanya.
matalinong bata pa sa kapwa ay pagpapakita Walang
naman si Betsy. Halika, ng pagmamahal sa nagmamahal kay
ipagdasal natin siya at Lumikha. Nelia.
ang iba pang nadamay. Pero paano natin ito Isang gabi, nanaginip
magagawa? Kapag sila ay siya na siya raw ay
nagugutom, bigyan natin nakakulong sa isang
sila ng pagkain. Kapag nag-aapoy na lugar
nauuhaw, sila ay ating dahil sa kaniyang
painumin. masamang gawain.
Ang pagtulong at Nagising si
pagkalinga sa kapwa ay Nelia at ipinangako
hindi dapat naghihintay ng niya sa sarili na
kabayaran o kapalit. Sapat magbabago na siya.
na nakatulong tayo at ____ Maglinis palagi
napasaya ang Lumikha na ng ating kapaligiran.
nasa kapwa rin natin. ____ Gamitin sa
tama ang
katalinuhan.
____ Igalang ang
mga magulang.
____ Magdasal sa
tuwi-tuwina.
____ Laging makiisa
sa paggawa ng
mabuti.

Pagtalakay ng bagong Talakayin ang kuwento.


konsepto at paglalahad Pasagutan ang Sagutin D. Isulat sa loob ng
sa pahina 382 sa LM
ng bagong kasanayan #1 Natin sa LM pahina 379 speech balloon ang
1. Sino ang dapat mahalin
pahina 384 sa LM, natutunan mo sa
at pagmalasakitan? pahina 388 sa LM
binsang teksto
1.Ano ang pinag- 2. Bakit dapat natin itong 1. Anong salita ang ginamit Sagutin ang mga tanong.
uusapan ng mag-ama? gawin? sa pag-uugnay ng mga 1.Bakit sinabi na huwarang
2. Ano ang ginawa nila? 3. Paano natin salita sa teksto? bata ang magkapatid?
3. Bakit nila ipinagdasal matutulungan ang ating 2. Ano ang pinag-uugnay 2. Ano-anong katangian ng
ang mga naaksidente? kapwa? nito? magkapatid ang dapat na
4.Tama ba ang ginawa 4. Sino ang matutuwa sa 3. Kailan ginagamit ang ng? tularan?
nila? paggawa natin ng 4. Kailan ginagamit ang 3. Ano ang napansin mo sa
5. Ano ang damdamin kabutihan sa kapwa? malalaking letra? mga pangungusap sa
nila para kay Betsy? 5.Sino ba ang iyong kapwa? seleksiyon?
6.Ano-anong damdamin 4. Ano ang payak na
ang nasa usapan? pangungusap?
Ang
Pagtalakay ng bagong E. Isulat ang = kung
konsepto at paglalahad ang mga salitang
ng bagong kasanayan #2 Ang pagdarasal para sa Ang paggawa ng kabutihan Ang pagtulong at Ang mabuting bata ay magkatapat ay
kapakanan ng kapwa ay sa kapwa ay pagpapakita pagkalinga sa kapwa ay kayamanan ng mga magkasingkahulugan
isang mabuting gawain. ng pagmamahal sa hindi dapat naghihintay ng magulang. at x kung
Lumikha. kabayaran o kapalit. magkasalungat.
_____ 11. masinop-
burara
_____ 12. masigla-
malungkot
_____ 13. maganda-
marikit
_____ 14. mabuti-
masama
_____ 15. mahal-
iniibig

F. Sipiin ang liham ni


Connie para sa
kaniyang Tita Beth.
Isulat nang wasto
ang mga makikitang
pagkakamali dio.
mawhal kung Teta
bibeth,
Komosta ka na Tita?
Mabute namam
kami dito sa
Filipinas sa tulong ng
dios. Sna nsa mabote
kang
kalagayan tita. Sana
omuwe k na mula sa
amerika.
Namimis ka na
naming.
Gnamamahal,
conie
Paglinang sa kabihasaan Isagawa ang Gawin Isagawa ang Gawin Natin Ipagawa ang Gawin Natin Ipagawa ang Gawin Natin G. Sumulat ng
( Leads to Formative Natin sa LM sa pahina sa LM sa pahina 383 sa LM, pahina 385-386 sa LM, pahina 388 caption para sa
Assessment ) 379 Ano-ano ang kaisipang Punan ng wastong pang- bawat larawan.
natutuhan mo sa binasang ukol ang patlang. Tukuyin
teksto? kung ano ang salitang Bumuo ng mga payak na
Anong damdamin ang
inuugnay nito. pangungusap mula sa mga
ipinakikita ng
1. Nakalikom kami ____ larawan. Isulat ang sagot sa
sumusunod na larawan
maraming basura para sa kuwaderno.
sa Hanay A? Piliin ang
Ecosavers Program ng 1.
letra ng sagot sa Hanay
paaralan.
B.
2. Nasanay na akong
1.
maglakad _____ dalawang
kilometro tuwing araw ng
Sabado.
3. Umupa kami ____
computer para sa proyekto
ng aking kapatid na bunso. 2.
2. 4. Ang paglalakad ay
mabuting uri _____
ehersisyo sa katawan ng
tao.
5. Ang labis na panonood
_____ telebisyon ay
nakasasama sa kalusugan
3.

4.

A. nagagalit
B. natatakot
C. nagtataka
D. natutuwa
E. nalulungkot
G.Paglalapat ng aralin sa Pangkatin ang mga Pangkatin ang mga bata. Sanayin Natin sa LM sa Sanayin Natin sa LM sa
pang araw-araw na bata. Ipagawa ang Ipagawa ang Sanayin Natin pahina 386 pahina 388
buhay Sanayin Natin sa LM sa LM pahina 383-384
pahina 380
Isulat nang wasto ang mga A.Sa isang payak na
salitang mali ang pangungusap, ilarawan ang
B. Sipiin at iwasto ang mga pagkakasulat sa bawat isang bagay na makikita sa
A.Tukuyin ang salitang may maling
kasalungat ng pangungusap. iyong kapaligiran.
baybay. 1. ang hangin ay B. Bumuo ng isang payak
ipinapakita sa bawat Ang mga bata ay dapat
larawan. Piliin ang sagot dumudumi dala ng na pangungusap gamit ang
tinuturruan ng kanilang polusyon sa ating paligid. mga larawan sa ibaba.
sa loob ng kahon. mga magulang ng pigawa
naglalakad 2. dumalaw si Pangulong
ng mabuti sa kapwa. May benigno aquino III sa mga
sumisigaw kassabehan tayo na “kung
sumasayaw nasalanta ng bagyo.
anu ang puno ay siya ring 3. Ang pagiging
nagtatanim bunga.” Kiya, kung mabote
nagdarasal Makakalikasan ay tanda ng
ang magolang, dapat pagmamalasakit sa ating
1. mabuti rin ang ginagawa ng kapwa at kapaligiran.
kanilang mga anak. Eng 4. disiplina ang kailangan
paggging mabuteng mga upang umunlad ang
bata ay nagsisimola sa pilipinas.
pattuturu ng mga 5. Bawat Tao ay may kani-
magolang. kaniyang pagpapahalaga.
C. Iguhit ang sinasabi ng
2. katagang ito.
“Gawain ng magulang na
alagaan ang anak at gawain
naman ng anak na igalang
ang mga magulang.”

B. Ipakita sa klase ang


damdamin na nadarama
sa sumusunod na
sitwasyon.
1. Nabigla si Lorena
nang malamang nanalo
siya sa patimpalak sa
kagandahan.
2. Matinding paghanga
ang naramdaman ni Rita
sa magaling niyang
guro.
3. Naiinip si Lito sa tagal
ng paghihintay sa
kaniyang ama.
4. Nalungkot si Vicky sa
pagkamatay ng
kaniyang lola.
5. Nanghinayang ang
magkapatid na Ben at
Pat
dahil nahulog ang
kanilang baon sa kanal.
C. Ano ang
ipinahihiwatig ng bawat
larawan?
1.

2.

3.

4.
H.Paglalahat ng Aralin Ipabasa ang Tandaan Basahin ang Ating Tandaan Basahin ang Ating Tandaan Basahin ang Ating Tandaan
Natin sa pahina 381 pahina 384 pahina 386 pahina 389

May iba’t ibang Ang pagsulat ng mga salita Ang pang-ukol na ng ay Ang payak na pangungusap
damdamin tulad ng na may wastong baybay ay ginagamit kapag ang ay nagsasaad ng isang diwa
pagkatuwa, susi upang higit na salitang sumusunod dito ay o kaisipan. Ito ay may isang
pagkalungkot, maipahayag ang nais na isang pangngalan o kaya ay simuno at panaguri
pagkagalit, mensahe. Ito rin ang isa sa pangngalang-diwa at pang-
panghihinayang, mga susi sa madaling uri.
pagkainis, paghanga, at pagkaunawa ng isang 1. Ang malaking letra ay
pagkagulat na maaaring babasahin. ginagamit sa pagsisimula
makita sa isang teksto o ng mga salitang
sa isang pahayag na pangngalang pantangi o
nabasa o napakinggan. tiyak na ngalan ng tao,
 Upang maibigay ang bagay, hayop, lugar,
kasalungat ng isang pangyayari, at iba pa.
salita, kailangang alamin Ginagamit din ito sa simula
muna ang kahulugan ng ng pangungusap.
salitang bibigyan ng
pagpapakahulugan.
Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang Linangin Pasagutan ang Linangin Pasagutan ang Linangin Pasagutan ang Linangin
Natin sa LM pahina 381 Natin sa LM pahina 384 Natin sa LM pahina 387 Natin sa LM pahina 389

Hanapin sa Isulat nang may wastong Gamit ang ng, lagyan ng Gumuhit ng isang larawan
pangungusap ang mga baybay ang tinutukoy sa caption ang mga larawan. na iyong nais. Sumulat ng
salitang bawat inilalarawan. 1. isang payak na
kasingkahulugan ng 1. sinusulatan ng guro sa pangungusap tungkol dito.
salitang nasa loob ng harap ng klase
panaklong. 2. dito nag-aaral ang mga
1. (matatayog) Ang mga bata Pumili ng isang
puno sa bundok ay 3. bahagi ng bahay na ating pangungusap mula sa
matataas. dinudungawan 2. “Halinang Gumawa ng
2. (nanlumo) Nanghina 4. gamit sa bahay kung Bagay na Mabuti” at sipiin
ang loob ng ama sa saan tayo nanonood ng ito sa kabit-kabit na
pagkamatay ng kaisa- mga palabas paraan.
isang anak. 5. lugar kung saan namimili
3. (magiliw) Ang mga ng mga gulay at isda
bisita ay masayang 6. tindahan ng mga gamot
tinanggap ng mag-anak. 7. kuwaderno sa Ingles 3.
4. (silya) Nilinis ng mga 8. dinidilig ng tubig para
mag-aaral ang kanilang lumago
upuan pagkatapos ng 9. kasingkahulugan ng tali
baha.
5. (maestra)
Napakagaling ng aming
bagong guro. 4.

5.

Karagdagang Gawain
para sa takdang- aralin
at remediation
MGA TALA
PAGNINILAY
Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
Nakatulong ba remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos ?
Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang
aking naranasan
na solusyon sa tulong ng
aking punong guro at
suberbisor?
Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like