You are on page 1of 6

GRADES 1 to 12 Paaralan Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura MTB


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras MARCH 13-17, 2023 Markahan IKATLO

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

Demonstrate expanding knowledge and understanding of language grammar and usage when speaking
A. Pamantayang Pangnilalaman
and/or writing.

B. Pamantayan sa Pagganap Speak and write correctly and effectively for different purposes using the grammar of the language.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo


Uses the correct form of the verb that agrees with the subject when writing an event.
Isulat ang code ng bawat kasanayan
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Paggamit ng Wastong Pandiwa


KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian CG p. 143 CG p. 143 CG p. 143 CG p. 143


1. Mga pahina sa Gabay ng Guro pp. 253-254 pp. 253-254 pp. 253-254 pp. 253-254
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral pp. 236-238 pp. 236-238 pp. 236-238 pp. 236-238
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa PIVOT 4A CALABARZON MTB- PIVOT 4A CALABARZON PIVOT 4A CALABARZON PIVOT 4A CALABARZON
portal ng Learning Resource MLE G3 MTB-MLE G3 MTB-MLE G3 MTB-MLE G3
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o Pagtambalin ang mga Tukuyin ang pandiwa sa Tukuyin kung ang Punan ang patlang ng
pagsisimula ng bagong aralin illustration sa kahulugan nito loob ng pangungusap. sumusunod na pandiwa angkop na pandiwa.
na nasa hanay B. Isulat ang Ikahon ito. ay nasa aspektong Isulat ito sa iyong
letra sa patlang. naganap na o hindi. kuwaderno.
1. Nagsisipilyo ako ng 1. nagdasal 1. __________ (turo) ang
ngipin araw-araw. 2. sasayaw guro ng bagong awit
2. Kami ay nag-igib ng 3. naglilinis kahapon.
tubig. 4. nagbibihis 2. __________ (laro) sina
3. Binunot ni ate ang 5. namasyal Nana at ang kaniyang
mga putting buhok ni kapatid ngayon.
Mama.
B
a. Bawal Manigarilyo
b. Tamang tawiran
c. Nakalalason
d. Ambulansya
e. Maghugas ng Kamay
Kumusta ang pag-aaral mo ng Anu-ano ang mga kolis Tingnan ang larawan. Ano Ano ang nais ninyo
modyul sa iyong tahanan? na ginawa Ninyo kanina ang ginagawa ng nasa paglaki Ninyo?
Marami ka bang natutuhan? bago kayo pumasok? larawan? Paano Ninyo ito
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Isulat ang mga pandiwa Isulat ang mga pandiwa sa makakmit?
sa pisara. pisara. Isulat ang mga pandiwa
sa pisara.
Basahin ang Paghambingin ang mga Basahin ang mga Basahin ang sumusunod na
Pag-aaral sa Tahanan pangungusap. Alamin pangungusap. Sagutin ang pangungusap. Pansinin
ni Maricel E. Cubos kung paano sumusunod na kung paano
ginamit ang pandiwa sa tanong ginamit ang pandiwa.
a. Sasama kami sa
bawat pangungusap. 1. Kasalukuyang
kampanya sa paglilinis sa
1. Nagsasayaw si Perla kinapapanayam ng aming barangay
ng mamamahayag ang sa Sabado.
Cariñosa sa tuwing magpapalayok. b. Bibili kami ng mga walis
dadalaw ang kaniyang 2. Tuwing Huwebes, at pandakot bukas.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong lola. naglalagay ng disensyo c. Sa isang Linggo,
aralin 1. Ang lahat ng kasapi ng ang magkakaroon na tayo ng
grupo ay nagsasayaw magpapalayok. malinis na
tuwing may pista. 3. Gumawa siya ng barangay.
2. Nagdadala siya ng magagandang palayok sa
regalo para sa lahat loob ng
taon-taon. nakalipas na maraming
2. Nagdadala sila ng taon.
maraming pagkain sa 4. Nagpasalamat ako sa
parke tuwing Sabado kaniya kahapon.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Sino ang nagtuturo kay Ben Ano-anong salita ang Ano ang tawag sa mga Anong mga pandiwa ang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 sa pag-aaral niya ng modyul? nagpapakita ng kilos o salitang may salungguhit? ginamit sa mga
Ano ang ginawa ni Ben upang galaw? Anong pandiwa ang pangungusap?
maging handa sa pag-aaral? Kailan nagaganap ang ginamit sa pangungusap 1 Nasa ano kayang
Paano matututo nang maayos bawat kilos? at 2? panahunan o aspekto
si Ben sa kanyang pag-aaral Ano ang ginamit na Anong pandiwa ang ang mga ito?
sa tahanan? simuno sa bawat ginamit sa pangungusap 3 Paano ito isinulat?
4. Kung ikaw si Ben, pangungusap? at 4?
gagayahin mo ba siya? Bakit? Aling simuno ang Anong salitang
tumutukoy sa isahan? pamanahon o salitang
Anu-ano ang mga salitang Aling simuno ang nagsasabi ng oras ang
kilos na ginamit sa iyong tumutukoy maramihan? ginamit sa bawat
binasa? pangungusap?

1. Ang Supreme Pupil Ang pandiwang Ang salitang pamanahon Ang pandiwa ay maaaring
Government (SPG) ng nagaganap ay ay mga salitang ginagamit magpahayag ng
Paaralang Gomez nagpapahayag ng kilos upang panghinaharap o
ay naglunsad ng na sa magpahayag ng hudyat ng hindi pa nagaganap na kilos
o galaw. Ang mga salitang
2. Ang mga kabataan at kasalukuyan ay panahon o kung kailangan
sa
mamamayan ay dumalo sa nangyayari pa lamang. nagaganap ang salitang susunod na araw, taon,
programa. Ginagamitan ito ng mga kilos o pandiwa. buwan, at bukas ay mga
3. Ang mga kalahok ay salitang pamanahon Mga halimbawa: pang-abay na
naglaban sa larangan ng awit, tulad ng araw-araw, K asalukuyan o nagaganap pamanahon na
sayaw, tuwing, atbp. pa lamang na kilos: nagpapahayag ng
at paggamit ng instrumento. ngayon panghinaharap na aspekto
Ano ang tawag sa salitang ngayong araw ng pandiwa.
may salungguhit? sa sandaling ito
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at
Ano ang tawag sa pandiwa na tuwing Martes,
paglalahad ng bagong kasanayan #2 naganap na? Miyerkules...
Ang pandiwa ay bahagi ng palagi
pananalita na nagsasaad T apos na o naganap na
ng kilos o galaw. Isa sa ang kilos:
pinakamahalagang bagay kahapon
ukol dito ay ang kaugnayan kagabi
nito sa oras o panahon. noong isang araw, buwan,
Ang pandiwa ay nasa taon...
aspektong pangnagdaan kung noong Lunes, Martes...
ang kilos ay nangyari o kanina
naganap na.
Halimbawa: nag-aral, naglaro,
umuwi
F. Paglinang sa kabihasnan Sipiin sa inyong kuwaderno at Basahin ang Isulat ang apektong Basahin at unawain ang
(Tungo sa Formative Assessment) bilugan ang pandiwa. pangungusap at hanapin nagaganap ng sumusunod sumusunod na pahayag.
1. Si Mario at kaniyang mga ang pandiwang nasa na salita. Bilugan ang pandiwang
kaibigan ay naglaro ng aspektong pangnagdaan. 1. basa ginamit. Tukuyin ang
aspekto ng pandiwang
basketball.􀀃 1. Ang principal ang 2. sulat
ginamit sa bawat
2. Buong maghapon na nagsalita kanina. 3. tawa pangungusap.
nanatili sa loob ng 2. Nagluto ng masarap 4. lundag
silid-aralan ang mga bata. na hapunan si nanay. 5. ligo __________1. Kagigising
3. Hinakot ng mga guro ang 3. Ang aso ay naghukay lang ni Tina nang sumakit
kanilang gamit mula sa ng malaking butas. ang kaniyang
opisina. 4. NAgbaon ka ba ng ngipin.
__________2. Nalimutan
4. Nagmasid ang punong guro kanin?
pala niyang magsepilyo ng
ng mga bagong 5. Si Rgine ay umawit ng ngipin kagabi.
computer􀀃sa silid ng ICT. Lupang Hinirang. __________3. Palagi rin
palang kumakain ng kendi
si Tina.
__________4. Kaagad
dinala ni Tatay Nilo si Tina
sa dentista.
__________5. Simula sa
araw na ito, nagsesepilyo
na ng ngipin si Tina.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Lagyan ng salungguhit ang Tukuyin kung ang Gamit ang iyong sagutang Sipiin sa inyong kuwaderno
buhay pandiwa sa bawat sumusunod na pandiwa papel, buuin ang ang angkop na aspekto ng
pangungusap. ay nasa aspektong pangungusap gamit pandiwa sa pangungusap.
Ilagay ang P kung natapos o naganap na o hindi. ang angkop na pandiwa at 1. Ang mga batang babae
ay (pumunta, pumupunta,
naganap na ang kilos at DP 1. nagdasal salitang pamanahon.
pupunta) sa palaruan
kung 2. sasayaw 1. ____________ang bukas.
ang kilos ay kasalukuyan pang 3. naglilinis aking nanay ng 2. (Ipagdiriwang,
nagaganap. 4. nagbibihis almusal___________. Ipinagdiwang,
Gawin sa sagutang papel. 5. namasyal (tuwing umaga- luto) Ipinagdiriwang) ni Mutya
1. Kahapon, nagtaas ng 2. ____________ si Jezza ang kaniyang kaarawan sa
kamay ang aking kapatid na tungkol sa kaniyang isang taon.
si Lester. bakasyon 3. Si Freddie Aguilar ay
2. Pumalakpak ang mga guro ____________. (noong (magpapaliwanag,
nagpaliwanag,
at mag-aaral Biyernes- kuwento)
nagpapaliwanag) ng
pagkatapos ng palabas. 3. ____________nang
kaniyang panig sa Linggo.
3. Nagtatakip ng tainga si Tina malakas ang mga 4. (Bumili, Bibili, Bumibili) si
dahil sa malakas na bata__________. nanay ng bagong kotse sa
tunog (sa sandaling ito- tawa) isang
4. Noong isang Linggo 4. ___________ang mga buwan.
naglakbay ang aming guro sa 5. Si Berny ay (sumayaw,
koro. palatuntunan__________ sasayaw, sumasayaw) sa
5. Nagluto kami ng aming _. Disyembre sa Jesse M.
pagkain kaninang (noong isang buwan- Robredo Coliseum.
umaga. sayaw)
5. ___________ng bahay
ang aking
tatay___________.
(tuwing tanghali- pintura)
Ano ang pandiwa? Ano ang pandiwang nasa Ano ang pandiwang nasa Ano ang tatlong aspekto
H. Paglalahat ng Aralin aspektong naganap na? aspektong nagaganap? ng pandiwa?
Paano ito isinusulat? Paano ito isinusulat?
Tukuyin ang pandiwa sa loob Tukuyin ang angkop na Punan ang patlang ng Tukuyin ang angkop na
ng pangungusap. Ikahon ito. pandiwa upang mabuo angkop na pandiwa. Isulat pandiwa sa bawat
ang ito sa iyong pangungusap.
1. Nagsisipilyo ako ng ngipin pangungusap at isulat sa kuwaderno. 1. Ang mga bata ang
(nagluto, nagluluto,
araw-araw. kuwaderno. 1. __________ (turo) ang
magluluto) ng kanilang
2. Kami ay nag-igib ng tubig. 1. (Nag-eensayo, Nag- guro ng bagong awit umagahan kahapon.
3. Binunot ni ate ang mga ensayo) ng sayaw ang kahapon. Tinulungan sila ng kanilang
putting buhok ni Mama. mga bata 2. __________ (laro) sina ina.
4. Ang mga aso ay tumatakbo tuwing hapon. Nana at ang kaniyang 2. (Nagdiwang,
ng mabilis. 2. Tingnan mo, si Dora kapatid ngayon. Nagdiriwang, Magdiriwang)
5. Kaming mag-anak ay sama- ang pinakamahusay sa 3. __________ (sepilyo) ng kaniyang kaarawan si
samang naglinis ng bahay. lahat ng. ng ngipin ang mga bata Abegail noong Enero 8.
I. Pagtataya ng Aralin 3. Maagang (umuwi,
3. (Nag-ayos, Nag-aayos) dalawang beses
umuuwi, uuwi) kahapon
ng entablado ang mga isang Linggo.
ang tatay ni Jake mula sa
bata tuwing 4. __________ (bili) ng
trabaho.
may paligsahan. regalo si Anabel kagabi. 4. Tayo ay (nagdasal,
4. (Nagtuturo, 5. __________ (ayos) ni nagdarasal, magdarasal)
Magtuturo) ng sayaw si Jazz ang kaniyang araw-araw.
Gng. Tan tuwing umaga. bisikleta ngayon. 5. Mabilis (natapos,
5. Araw-araw na natatapos, matatapos) ni
(sumasali, sumali) si Maine ang mga
Willy sa ensayo ng gawain sa modyul. Naipasa
sayaw. na niya ito sa kaniyang
guro.
Magtala ng 5 salitang kilos na Isulat ang sumusunod na Sumulat ng limang Tingnan ang nakalagay na
ginagawa ninyo sa paaralan. kilos sa aspektong pangungusap na larawan. Sumulat ng limang
Pangkat 4: Gamitin sa naganap na. ginagamitan ng pangungusap tungkol sa
pangungusap ang sumusnod 1. inom pandiwang nasa larawan gamit ang angkop
na pandiwa. Pagkatapos ng
na pandiwa. 2. lakad aspektong nagaganap.
pangungusap, isulat ang
J. Karagdagang gawain para sa takdang- a. umiyak- 3. sakay aspekto ng pandiwa nito
_______________________ 4. kain
aralin at remediation
b. tumalon- 5. sampay
______________________
c. nagalit-
_______________________
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
V. Pagninilay gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like