You are on page 1of 8

GRADES 1 to 12 Paaralan TULO II ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro MA.ANA CONCEPCION M.DELISO Asignatura MTB


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras JANUARY 9-13, 2023 Markahan IKALAWA

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrate extending knowledge and use of appropriate grade level vocabulary concepts

B. Pamantayan sa Pagganap Use extending vocabulary knowledge and skills in both oral and written form.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo


Identify metaphor, personification, hyperbole
Isulat ang code ng bawat kasanayan
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Hyperbole


KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM pp. 346-347 LM pp. 346-347 LM pp. 346-347 LM pp. 346-347 LM pp. 346-347
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa CO_Q2_MTB 3_Module 3 CO_Q2_MTB 3_Module 3 CO_Q2_MTB 3_Module 3 CO_Q2_MTB 3_Module 3 CO_Q2_MTB 3_Module 3
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o Basahin ang mga pangungusap Isulat ang iyong sagot sa Isulat ang R sa patlang
pagsisimula ng bagong aralin at hanapin ang mga tayutay na papel o sa kuwaderno. kung ang pahayag ay ayon
nagpapahiwatig ng 1. Inilipad ng hangin ang sa realidad at P naman
personipikasyon. Isulat ang aking mga pangarap. kung ito ay pagmamalabis.
iyong sagot sa papel o sa
2. Umabot hanggang Isulat ang iyong sagot sa
kuwaderno.
1. Niyakap na ng dilim ang langit ang aking ngiti papel o sa kuwaderno.
buong paligid. nang makita ko si Jose na _____1. Masayang
2. Nagtago ang araw sa likod ng may dalang pagkain. naglalaro sina Angelo at
mga ulap. 3. Muntik kong ikamatay Adrian.
3. Hinahabol ko ang aking ang pagtawa dahil sa _____2. Kaya kong sisirin
hininga matapos kong maglaro sinabi niya. ang dagat mapasagot lang
ng patintero.
4. Ang pag-alis ni tatay kita.
4. Nangungusap ang kaniyang
mga mata. ay ikinadurog ng puso _____3. Bumaha ng dugo
5. Hindi ko natanggihan ang ko. sa bayan kung saan
pang-iimbita ng dagat sa akin. 5. Narinig ng buong nangyari
mundo ang kaniyang ang digmaan.
pag-iyak. _____4. Nakaiiyak ang
kwentong nabasa ko.
_____5. Para akong
nabuhay muli nang
malaman kong
buhay pa ang aking mga
magulang
Pagpapakita ng larawan. Ano/Sino ang inyong
kayamanan?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ipabasang muli ang Bagong Ipabasa ang tulang


DOktor Tanging Yaman.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Basahin at unawaing mabuti Bakit inihalintulad si


paglalahad ng bagong kasanayan #1 ang sumusunod na Nanay sa isang ilaw? si
pangungusap mula sa Tatay sa haligi?
kuwentong, “Ang Bagong Ano-anong salita ang
Doktor”. ginamit sa
-tumambad sa kaniya ang ga- paghahambing?
bundok na papel sa kaniyang Saan inihambing si ate,
mesa kuya at bunso?
-isang napakalaking bato ang
kaniyang ulo na parang
nakalubog sa maputik na
tubig
-nagtatambol ang kaniyang
puso ng nakatutulig,
nakabibinging
pagdagundong
Ano ang kahulugan ng ga- Ipabasa ang mga
bundok na papel? Ito ba ay pangungusap mula sat
talagang nangangahulugan ula at ipaliwanag kung
ng ga-bundok na papel? anong uri ng tayutay
Paano pinahayag ang ang mga ito.
parirala?
Kaya bang dalhin ang ulo na
tulad ng isang matigas na
bato? Ano ang maaaring
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at
kahulugan ng parirala? Ano
paglalahad ng bagong kasanayan #2 pinahahayag nito?
Maaari bang magtambol ang
puso ng nakatutuliglig?
Ano ang kahulugan ng
parirala? Ano ang nais
ipahayag
nito?

F. Paglinang sa kabihasnan Sipiin sa iyong kwaderno ang Basahin ang tula na nasa Salungguhitan ang mga Isulat ang M kung ang
(Tungo sa Formative Assessment) pariralang ibaba. Tukuyin ang mga tayutay na makikita sa pangungusap ay
nagpapahayag ng pahayag na ginamit na mga piling linya na sinipi naglalahad ng kaisipan
pagmamalabis o nagpapahiwatig ng sa tula sa ibaba at tukuyin gamit ang Metapora, P
hyperbole sa bawat hyperbole. kuna anong uri ng kung personopikasyon
pangungusap. Paghihinagpis taayutay ang ginamit. at H kung hyperbole,
ni: Charmaine R. Lavador Isulat ang iyong sagot sa 1, Ang aklat ni Juan ay
1. Ang kaniyang ngiting O aking kaibigan, papel o sa kuwaderno. umiiyak na.
tumataginting ay nag- Bakit mo ako iniwan? 1. Labis ang galak ng mga 2. Nagrereklamo na ang
lalarawan ng libo-libong Luha ko’y parang batis bulaklak, gadget ni Juan.
alaala tungkol sa Sa aking paghihinagpis nang maarawan at 3. Si Juan ay isang paru-
kaniyang ina. Di makatulog sa madiligan. paro.
2. Inabot ng Pasko ang haba pananabik, 2. Puso'y lumulukso sa 4. Ang oras ay
ng kuwento ni sa iyong muling tuwa, tumatakbo.
Rey. pagbabalik. nang bahaghari ay aking
3. Lilipad ako at tatawirin ko Mundo koy makita.
ang dagat makita magkakakulay, 3. Hindi maitatanggi ang
ka lamang. aaalis na ang lumbay. aking pagkabighani,
4. Halos mabitak ang pader sa Gumunaw man ang sa isang anghel na kagaya
ingay ng mga mundo, mo binibini.
bata. hinding-hindi 4. Sa pakiramdam ay kay
5. Ang paninindigan ni Helen magbabago. sarap,
ay sintigas ng Hanggang sa hangin na sa aki’y
pader. pagkamatay ko, yumayakap.
ikaw lang ang kaibigan 5. Hindi makatulog sa
ko. gabi,
mula nang mawalay ka sa
aking tabi.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Sipiin mula sa mga Piliin ang nais Isulat ang R sa patlang Piliin mula sa kahon ang Iguhit ang puso kung ang
buhay pangungusap sa ibaba ang ipakahulugan ng kung ang pahayag ay ayon angkop na tayutay upang pangungusap ay gumamoit
pariralang gumagamit ng sumusunod na sa realidad at P naman mabuo ang mga ng Metapora, bituin kung
tayutay na hyperbole o hyperbole. Isulat ang kung ito ay pangungusap. personopikasyon at araw
kung hyperbole,
pagmamalabis. Isulat ang titik ng tamang sagot. pagmamalabis. Isulat ang bumaha ng dugo abot
1. Nakangiti ang mga puno.
iyong sagot sa papel o sa 1. Namuti ang buhok ni iyong sagot sa papel o sa langit 2. Bumabaha ng luha sa
kuwaderno. Jane sa paghihintay kay kuwaderno. namuti na ang buhok paligid.
1. Inilipad ng hangin ang Sarah. _____1. Masayang nilunok ang hiya 3. Yelo sa lamig ang kamay
aking mga pangarap. a. Matagal na naglalaro sina Angelo at tawirin ang dagat niya.
2. Umabot hanggang langit naghintay si Jane kay Adrian. lumuha ng dugo 4. Pusong mamon si Rona
ang aking ngiti nang makita Sarah. _____2. Kaya kong sisirin 1. Sa tuwing nakikita ko kaya mabilis mawala ang
ko si Jose na may dalang b. Tumanda na si ang dagat mapasagot lang ang aking mga anak ay galir niya.
pagkain. Jane sa paghihintay kay kita. _____________ ang 5. Nadurog ang puso ng ama
nang umalis ang nag-iisa
3. Muntik kong ikamatay ang Sarah. _____3. Bumaha ng dugo aking saya.
niyan anak.
pagtawa dahil sa sinabi niya. 2. Abot langit ang sa bayan kung saan 2. Nang magkasakit si
4. Ang pag-alis ni tatay ay kaniyang pagmamahal sa nangyari inay ay
ikinadurog ng puso ko. kaniyang ang digmaan. _______________ at
5. Narinig ng buong mundo kaibigan. _____4. Nakaiiyak ang lumapit ako sa aking
ang kaniyang pag-iyak. a. Mahal na kwentong nabasa ko. mga kamag-anak upang
mahal niya ang kaniyang _____5. Para akong humingi ng tulong.
kaibigan. nabuhay muli nang 3. __________________
b. Hindi niya malaman kong si Abby nang
kayang mahalin ang buhay pa ang aking mga masagasaan ang alagang
kaibigan. magulang aso.
3. Bumabaha ng tulong 4. Kaya kong
sa lugar na sinalanta ng _________________
bagyo. makita ka lang.
a. Walang 5. __________________
tumutulong sa mga ko sa kakahintay sa iyo.
biktima ng bagyo.
b. Maraming
tumutulong sa mga
biktima ng
bagyo.
4. Pasan-pasan ko na ang
daigdig.
a. Binubuhat ko
na ang mundo.
b. Marami na
akong problemang
kinakaharap sa
buhay.
1. Mamamatay si Sol
kapag tumigil siya sa
pagsasalita.
a. Ang
pagsasalita ang
ikinabubuhay ni Sol.
b. Likas na
madaldal si Sol.
2. Mukhang kakayanin ni
Jack na ubusin ang lahat
ng
tubig sa ilog.
a. Kayang inumin ni Jack
ang lahat ng tubig sa
ilog.
b. Uhaw na
uhaw si Jack.
3. Gusto kong pakinggan
na lang ang awiting iyan,
habambuhay.
a. Paborito niya
ang awiting
pinakikinggan.
b. Gugugulin
niya ang kaniyang buong
buhay sa
pakikinig sa
awiting pinakikinggan.

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang hyperbole o Ano ang hyperbole o Ano ang tayutay?
pagmamalabis? pagmamalabis? Ano ang mga uri nito?
ang pagmamalabis ay
pahayag tungkol sa isang
bagay o kaisipan na kadalasan
nga ay malayo sa aktuwal o
sa katotohanan.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang M kung ang Piliin at isulat ang titik ng Isulat ang M, kung ito ay
pangungusap ay naglalahad tamang sagot na metapora o pagwawangis, P
ng kaisipan gamit ang nagpapahayag ng naman kung ito ay
kahulugan ng hyperbole personipikasyon o
Metapora, P kung pagsasatao at E, kung ito ay
personopikasyon at H kung na ginamit sa
eksaherasyon o
hyperbole, pangungusap. Isulat sa pagmamalabis.
1, Ang aklat ni Juan ay sagutang papel. 1. Perlas sa puti ang kanyang
umiiyak na. ngipin.
2. Nagrereklamo na ang 1. Huwag kang mag- 2. Nilamon ng kadiliman ang
gadget ni Juan. alala, kaya tayong kalupaan.
hintayin 3. Maghapong lumuluha ang
3. Si Juan ay isang paru-
ni Liza mga ulap.
paro. 4. Namuti ang buhok ni Carlo
4. Ang oras ay tumatakbo magpakailanman.
sa kahihintay sa kanyang
kaibigan.
a. Matiyaga si Liza.
5. Pasan-pasan ko ang
b. Nag-aalala si Liza. daigdaig magmula ng
c. Matapat si Liza. mamatay ang aking mga
2. Isang tonelada ang magulang.
bigat ng aklat na ito.

a. Napakabigat ng
aklat.
b. Napakagaan ng
aklat.
c. Bago ang aklat.

3. Halos mabaliw si Luis


nang mawala ang
kaniyang mamahaling
cell phone.

a. Nabaliw si Luis.
b. Walang halaga kay
Luis kung nawala ang
cell phone niya.
c. Nainis si Luis nang
mawala ang kaniyang
cell phone.
4. Puwedeng matangay
ng hangin ang
paaralang iyan.
a. Matibay ang
paaralan.
b. Gawa sa magaang
na materyales ang
paaralan.
c. Nasira ng malakas
na bagyo ang paaralan.
5. Halos lumipad ang
bubong sa lakas ng sigaw
ng mga nanood ng
cheering.
a. Hindi nagustuhan ng
manonood ang
pagtatanghal.
b. Labis na nagustuhan
ng manonood ang
pagtatanghal.
c. Hindi pinahalagahan
ng manonood ang
pagtatanghal.

Gamitin sa pangungusap .
ang mga sumusu- Magtala ng mga
nod na pagmamalabis o pangungusap gamit ang mga
hyperbole: tayutay na napag-aralan.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation 1. bumabaha ng dugo
2. umuulan ng dolyar
3. umusok ang kanyang
ilong
4. dumilim ang paningin
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
V. Pagninilay gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like