You are on page 1of 8

BANGHAY-ARALIN sa PAGTUTURO

Ikaapat na Markahan
SY 2022-2023

Pangalan ng Guro MYRA R. REYES Baitang at Pangkat Baitang 1-Maaasahan


Posisyon Teacher I Bilang ng Mag-aaral L-19 B-20 K-39
Asignatura Filipino 2 Araw at Oras
Mean L 17
Bilangng Mag-aaral
Resulta ng Pagtataya PL B 20
na Pumasok
MPS K 37

Nagagamit sa pangungusap ang mga pang-ukol na : ni/nina, kay/kina, ayon sa,


I. LAYUNIN Para sa at ukol sa.

Paksa: Paggamit ng Pang-ukol


II. NILALAMAN
MELCS: f2WG-liih-i-7
Sanggunian:
Most Essential Learning Competencies Filipino 2 pp. 23
KAGAMITAN sa Curriculum Guide
PAGKATUTO at Batayang Aklat sa Filipino 2
III.
KAGAMITAN sa
PAGTUTURO Aklat-Aralin:
- Balaso, Aralin M. And Rogador, Marissa C. Wikang Sarili
-
Kagamitan:
- AVP
- white board
- tsart, plaskard, larawan, tunay na bagay
-
Integrasyong Pagpapahalagang Moral: Pagmamahalan at Pagtutulungan

IsinanibnaAralin: Science, Sining, AralingPanlipunan

IV. PAMAMARAAN
1. Pagsasabi ng Petsa
2. Pag-uulatsa Uri ng Panahon
3. Pag-uulat sa Bilangng Mag-aaral na
A. Nakagawiang
Pumasok
Gawain
4. PagbigkasngTula/ Pag-awit
5.
Pagbabasangsalita/parirala/pangungusap
Baybayin ang salitang aking ididikta
a. Mag- anak INDICATOR 8
b. Pamilya
B. Panimulang c. Tanghalian Selected, developed, organized and used
Pagsasanay d. Kagamitan appropriate teaching and learning
e. Hapag-kainan resources to address learning goals.

Piliin ang panghalip sa pangungusap. INDICATOR 8


1. Ang mga bata ay masayang naglilinis ng
silid-aralan. Sila ay masisipag na mag- Selected, developed, organized and used
aaral. appropriate teaching and learning
C. Balik-Aral 2. Pupunta kami sa ilog sa Sabado. resources to address learning goals.
3.Nanalo ang ating grupo sa patimpalak.
Tayo ay magdiwang ngayon.
4.Si nanay ay masarap magluto ng ulam.
Siya ay ulirang ina.
5. Kami ay mamamasyal
D. Paglalahad ng
Aralin Pagganyak:
-Ano ang nararamdaman mo habang INDICATOR 3
inaawit ang awitin?
Applied a range of teaching strategies to
-Tuwing kalian ba tayo nagiging Masaya? develop critical and creative thinking, as
well as as other higher-order thinking
Ngayong araw ay magkukwento ako sa skills.
inyo. Alamin muna natin ang kahulugan
ng mga sumusunodna salita. Tingnan ang
larawan upang makatulong sa iyo sa
paghawan ng balakid.

1.Karinderya
Ang tatay ay bumuli ng ulam sa
INDICATOR 1:
karinderya.
Applied knowledge of content and across
a. bilihan ng halaman curriculum teaching areas.
b. bilihan ng ulam
c. sinehan

2. buslo

Ilagay mo sa buslo ang mga inani nating


gulay.
a. timba
b. bag
c. basket

Pagganyak na tanong:
* Ano ang naramdaman ng pamilya nang
malaman na lilipat na sila sa kanilang
bagong bahay?
* Sige tingnan natin kung sino ang
makakakuha sa inyo ng tamang sagot
pagkatapos kong basahin ang kuwento.

*Ano ano dapat ninyong gawin habang


kayo ay nakikinig?
a. Umupo nang maayos.
b. Iwasan ang pagtayo o pag alis sa harap
ng monitor habang nakikinig.

2. Paglalahad:
Masayang Pamilya
ni Jen-Jen G. Maglalang
Maagang ginising ni Tatay Karding ang
kaniyang pamilya. Ibinalita niya na
kailangan na nilang mag-ayos ng mga
gamit sapagkat aalis na sila sakanilang
tinitirhan. INDICATOR 7:
Planned, managed and implemented
Tuwang-tuwa ang mag-anak dahill ilipat
developmentally sequenced teaching and
na sila sa kanilang bagong bahay. “Mga
learning processes to meet curriculum
anak dalhin na ninyo ang ibang gamit at requiremens and varied teaching
ilagay sa buslo utos ninanay. contents.
“Ayon sa mga kapitbahay natin, tahimik at
maayos naman sa paglilipatan natin,” sabi
ni tatay kay nanay.
Nakaratingn ang ligtas ang mag-anak sa
kanilang bagong tirahan. Tanghalian na ng
mga oras na iyon kaya nagdesisyon ang
mag-asawa na bumili na lamang ng lutong
ulam.
“Kina Mang Erwin at Aling Marian daw
tayo bibili ng mga pagkain,” dagdag pa ni
tatay.
Habang papunta si Mang Karding sa
karinderya, sinimulan na nga yusin ni
ALing Maria at ng kaniyang mga anak,
ang mgagamit na kanilang dala.
“Huwag ninyong galawin ang kagamitan
ditto mga anak para kay tiya Rhea ang
mga ito”. “Opo nanay, hindi po naming
gagalawin,” ang sagot nina Obet at Jerick.
Bumalik si Mang Karding sa kanilang
bahay bitbit ang biniling pritong manok at
ginataang gulay. Habang kumakain sa
hapag-kainan, biglang napaluha si Aling
Maria. “Masaya ako at nakalipat na tayo sa
bagong bahay kahit na maliitito basta
sama-sama at nagmamahalan tayong
lahat,” naluluhang sabi ni nanay at sabay
yakap sa amin
1.Basahin at unawain ang pangungusap at INDICATOR 1:
tukuyin ang pang-ukol na ginamit sa Applied knowledge of content and across
bawat bilang. curriculum teaching areas

1. Kina Berto at Boyet daw ang mga


kamoteng ito.
2. Nakita ni Mang Kulas ang mga kalabaw
sa ilalim ng puno.
3. Maging masunurin at mabait na bata
tayo ayon sa Banal na Aklat.
4. Sumunod sa mga utos ni nanay at tatay.
5. Kay Bb. Gomez kami magluluto bukas

E. Pagsasanay 2.Pangkatang Gawain:


Hatiin ko kayo sa 3 na Learning Barkadas.
Paalala sa mga pamanatayang dapat
sundin. INDICATOR 5:
Manage learner behaviour constructively
Learning Barkada 1 by applying positive and non-violent
Piliin ang angko na pang-ukol sa loob ng discipline to ensure learning-focused
bilog. environments.
Learning Barkada 2
Bilugan sa bawat pangungusap ang
tamang pang-ukol na ginamit. INDICATOR 4:
Learning Barkada 3 Managed classroom structure to engage
Gamitin sa pangungusap ang mga pang- learners, individually or in groups in
ukol na nakasulat sa card. meaningful exploration, discovery and
hands-on activities within a range of
(Ibibigay ng guro ang 3 envelop ) physical learning environments.

F. Paglalahat
Bilang paglalahat, buuin natin ang INDICATOR 3:
pangungusap upang mabuo ang kaisipan. Applied a range of eaching strategies to
Piliin ang sagot sa loob ng panaklong. develop critical and creative thinking as
well as other higher-order thinking skills.
( bahagi , pananalita, ugnayan,
semantikong )

Ang pang-ukol ay _____ ng_______ na


ipinapahayag ang mga _______ sa
panahon o lawak o pagmamarka sa ibat
ibang_______pagganap

I. Hanapin mo sa Hanay B ang tamang pang- INDICATOR 9:


ukol para mabuo ang mga Designed selected, organized and used
diagnostic assessment strategies
pangungusap na nasa Hanay A. Isulat
consistent with curriculum requirements.
sa sagutang papel ang letra ng tamang
sagot.
II.

G. Paglalapat

H. Pagtataya
Piliin ang letra ng angkopnagamit ng INDICATOR 1:
pang-ukolsapangungusap. Applied knowledge of content within and
across curriculum teaching areas.
1. Kinain _____ Ana at Ramon ang
bagonglutongkamote.

a. kay b. nina c. ni d. kina

2. Ang laruan ay ibinalikni Donna _____ INDICATOR 9:


Dina.
a. kay b. kina c. para kay d. Designed selected, organized and used
nina diagnostic assessment strategies
3. Para _____ Joy at Maria ang consistent with curriculum requirements
nakatagongmgaprutas.
a. nina b. ni c. kina d. para kay
4. Bumiling gamotsi Ana _____ kanyang
Lolo Roy.

a. para sa b. para kay c. ni d.


nina
5. _____ Gng. Maglalangnilainiabot ang
mgatulong.
a. kina b. ni c. kay d. para kay

I. Takdang-Aralin
Piliin ang letra ng angkopnagamit ng
pang-ukolsapangungusap.

1. Kinain _____ Ana at Ramon ang


bagonglutongkamote.

a. kay b. nina c. ni d. kina

2. Ang laruan ay ibinalikni Donna _____


Dina.
a. kay b. kina c. para kay d.
nina
3. Para _____ Joy at Maria ang
nakatagongmgaprutas.
a. nina b. ni c. kina d. para kay
4. Bumiling gamotsi Ana _____ kanyang
Lolo Roy.

a. para sa b. para kay c. ni d.


nina
5. _____ Gng. Maglalangnilainiabot ang
mgatulong.
a. kina b. ni c. kay d. para kay

You might also like