You are on page 1of 9

Paaralan TANQUE NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11 Seksyon B, C, D, E, F, G

Guro MARIVEL N. AMARILLO Asignatura Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto tungo sa Pananaliksik

DAILY LESSON LOG


Abril 12-14,2023
(Pang-araw-araw na Tala sa
Pagtuturo) Petsa at Oras Abril 17,2023 Markahan IKATLONG MARKAHAN

PETSA AT ARAW Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari
ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
1. LAYUNIN Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay
mula sa Gabay na Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

Nasusuri ang iba’t ibang uri ng binasang teksto ayon sa kaugnayan nito sa sarili, pamilya, komunidad, bansa at daigdig.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Nasusuri ang kalikasan, katangian at anyo ng iba’t ibang teksto.
B. Pamantayan sa Pagganap

(F11PB – IIId – 99) (F11PS-llllf-92) (F11PB-IIIa-98)


Naiuugnay ang mga Naipapaliwanag ang mga Natutukoy ang paksang tinalakay sa (F11PU-IIIb-89)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto kaisipang nakapaloob sa iba’t ibang tekstong binasa Nakasusulat ng ilang halimbawa ng iba’t
kaisipang nakapaloob sa
Isulat ang code ng bawat tekstong binasa. ibang uri ng teksto [Tekstong Ekspositori]
binasang teksto sa sarili,
kasanayan
pamilya, komunidad, bansa,
at daigdig

I. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal
ng isa hanggang dalawang linggo.

TEKSTONG EKSPOSITORI
 Kahulugan ng Tekstong Ekspositori
 Pagsusuri ng Halimbawa ng Tekstong Ekspositori
 Katangian ng Tekstong Ekspositori
II. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga kagamitang panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto
ng mga mag-aaral.

 Teksbuk (Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik)


 Curriculum Guide SHS
 Powepoint Presentation

A. Sanggunian  Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik


 Batayang Aklat at Manwal ng Guro

1. Mga Pahina sa Gabay ng Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik
Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pahina 34-41
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik pahina 34-41

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa (LR)portal
B.Iba pang Kagamitang Panturo Manila paper, Multimedia Multimedia Projector at Powerpoint presentation Halimba
projector Vidyu na may Kaugnayan sa Handouts wa ng
Paksa Teksto

Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral
III. PAMAMARAAN gamit ang mga estratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming magkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at
kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-aral Pahapyaw na pagtalakay sa Basahin ang Tekstong 1. Mag-uulat ang mga mag-aaral
Tekstong Reperensiyal Naglalahad /Nagpapaliwanag2. tungkol sa pinasaliksik na Dugtong-dugtong
sa pahina 35 3. halimbawa ng Sa meta card isusulat ng mga
4. Tekstong Ekspositori mag-aaral ang mga
magkakawing -kawing na
kaalamang
kanilang natutunan tungkol sa
Tekstong Ekspositori

B. Paghahabi sa layunin ng Magpapakita ang guro ng mga Panuto: Kumuha ng isang Basahin ang isang halimbawa ng Babasahin ang nasa pahina 35 ng
aralin larawang may jeepney at buong papel at sagutin ang Tekstong Ekspositori na Pinamagatang nasa batayang aklat tungkol sa
eruplano. mga sumusunod. “Ang Literaturang Pandaigdig sa Katangian ng isang Manunulat ng
Panahon ng Globalisasyon” na makikita Tekstong
sa pahina 37 mula sa batayang aklat. Naglalahad/Nagpapaliwanag at
Ang Hulwaran at Organisasyon ng
1. Ano ang tekstong Tekstong
Ekspositori? Naglalahad/Nagpapaliwanag
2. Ano-ano ang
katangiang dapat
taglayin ng isang
Tekstong Ekspositori
3. Bakit mahalaga ang
isang Naglalahad/
Nagbibigay
impormasyon ang
dating kaalaman? Ano
ang maitutulong nito
sa mambabasa?
4. Paano nagagamit ang
isip, damdamin, at
kilos sa pagbuo ng
Tekstong Ekspositori
5. Paano makatutulong
ang Tekstong
Ekspositorig sa sarili,
pamilya, pamayanan,
at bayan.

C. Pag-uugnay ng mga I – KONEK MO! Ilahad ang mga problemang Ilalahad ang Iba pang Uri ng
halimbawa sa bagong aralin  Ano ang kinakaharap ng isang manunulat Tekstong Ekspositori o
napansin Magkakaroon ng talakayan sa “Ang Literaturang Pandaigdig Sanggunian
ninyo sa mga tungkol sa pangkatang sa Panahon ng Globalisasyon” at
gawain. lapatan ang sariling solusyon ng
larawang ito?
mga ito. Sa pahina 41 na nasa
Maghahalaw o maaaring batayang aklat.
maghabi ng kaisipan ang mga
mag-aaral sa kung paano
matukoy ang paksa o
pangunahing kaisipan ng
isang teksto.

D. Pagtalakay ng bagong 1. Katangian ng Tekstong Choose mo to! Pagbibigay ng Input ng guro


konsepto at paglalahad ng Reperensiyal Tungkol sa gamit ng
bagong kasanayan #1 Magbigay ng mga halimbawa ng cohesive devices sa
 Pagpapalitang -kuro isang Tekstong Ekspositori Tekstong Ekspositori
ng mga mag-aaral

E. Pagtalakay ng bagong It’s My Turn Tayong Dalawa


konsepto Tuklasin Natin!
ng paglalahad ng bagong 1.Tekstong Ekspositori Pagbibigay ng input ng guro Kukuha ng kapareha 1
kasanayan tungkol sa aralin. paghahambingin ang mga sariling Matamang susuriin ang
#2  Malayang talakayan impormasyong inilahad sa
gawa.Mangyaring gawing batayan
 Mga Uri Tekstong batayang aklat tungkol sa mga
ang mga paraan kung paano
Ekspositori kahalagahan at katangian ng
makakabuo ng isang Tekstong Tekstong Ekspositori
 Pagpapalitang-kuro Ekspositori
ng mga mag-aaral
 Pagbibigay ng
karagdagang input sa
paksang tinatalakay

F. Paglinang sa Kabisaan  Pagpapakita ng May ipapaskil na iba’t ibang


(Tungo sa Formative halimbawa ng halimbawa ng Tekstong
Assessment) Tekstong Ekspositori Ekspositori Babanggitin ng Magsaliksik ng mga responsibilidad ng
mga mag-aaral ang mga isang manunulat. Itala ang mga ito at
paksang nakapaloob sa mga bigyan ng sariling reaksyon. Makikita
teksto. sa pahiba 41 na nasa batayang aklat.

G. Paglalapat ng Aralin sa pang Pangkatang Gawain Batang Makata Pumili ng isang halimbawa ng
araw-araw na buhay Tekstong Ekspositori at
Pangkatin sa dalawa ang mga Pumili ng tatlong Paksa makisali sa talakayang
studyante tungkol sa pagmamahal sa pangklase sa pamamagitan ng .
bayan. Ilahad ang iyong pagbabahagi ng kahalagahan
 Unang pangkat- kaisipan tungkol sa mga ito. ng uri ng Tekstong Ekspositori
magatala ng na iyong napili sa sarili,pamilya,
Ekspositori o mga komunidad, bansa at daigdig.
salita o kahulugan
nito.
 Pangalawang
pangkat- sumulat ng
sarili nyo’ng
halimbawa ng
Tekstong Ekspositori

H. Paglalahat ng Aralin 1. Paglalagom ng mga Ilahad ang mga natutunang


mahahalagang konsepto kaalaman sa kung paano Ano-ano ang Hulawaran at Organisasyon ng Tekstong Ekspositori?
kaugnay ng tinalakay. matutukoy ang paksa sa isang
teksto.
 Ano ang iyong
naramdaaman ng
masagutan mo ang
araling ito?
 Ano ang iyong
naramdaman na hindi
mo nasagutan ang
ibang gawain sa
araling ito?
 Saan bahagi ka ng
Leksyon nahihirapan?
Ano ang dapat mong
gawin upang ito ay
mabigyang solusyon?

I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang kahulugan ng mga Magbibigay ng lima [5] aytem Sa ipapakitang tatlong halimbawa ng
salitang sumusunod. na pagsusulit tungkol sa Tekstong Ekspositori pumili lamang Sumulat ng halimbawa ng
pagtukoy ng paksa sa mga ng isa at iugnay ang kaisipang Tekstong Ekspositori
1. Modus Maaaring ito ay isang:
tekstong ipapakita ng guro sa nakapaloob dito sa iyong
2. Iniinspeksyon
3. Tiawaling tauhan Power Point Presentation. sarili,pamilya,komunidad,bansa at Rubrik sa Pagsulat ng Tekstong
4. Panukala daigdig.Isulat ang sagot sa isang buong Ekspositori
5. kontrobersiya papel.
A.Nilalaman-----------------50%
B.Organisasyon ng
ideya/kaisipan-----------------------------------
--------20%
C.Wastong Gamit ng mga Salita
---------------------------------20%
D.Wastong Pagkuha ng mga Datos
---------------------------------10%
Kabuuan---------------------100%

J. Karagdagang Gawain para Magsaliksik ng iba’t ibang Humanap ng halimbawa ng Mangolekta ng mga halimbawa ng
sa Takdang-Aralin at halimbawa ng Tekstong Tekstong Ekspositori at Tekstong Ekapositori at isumite ito sa Magsuri ng isang
Remediation Ekspositori na makatutulong humandang ilahad sa klase guro kinaumagahan. video-documentary na
nasa Tekstong Naglalahad/
sa lipunang ginagalawan . ang pinapaksa nito.
nagpapaliwanag. Magbigay
Isulat ang kasagutan sa isang ng komprehensibong
pirasong papel. Gawing reaksyon ukol dito. Lagyan
gabay ang mga sumusunod: ito ng pamagat. Isulat ang
iyong komprehensibong
 Napapanahon reaksyon sa isang malinis
 May kaugnayan sa na papel.
agham at pang-araw-
araw na buhay

IV. MGA TALA . __R__Natapos ang aralin/gawain __R__Natapos ang aralin/gawain __R__Natapos ang aralin/gawain at maaari nang __R__Natapos ang aralin/gawain at
at maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa mga magpatuloy sa mga susunod na aralin. maaari nang magpatuloy sa mga susunod
susunod na aralin. susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa na aralin.
___Hindi natapos ang aralin/gawain ____Hindi natapos ang kakulangan sa oras. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil
dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa kakulangan ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa sa oras. ng mga napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming integrasyon ng mga napapanahong mga
mga pangyayari. sa integrasyon ng mga ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. patungkol sa paksang pinag-aaralan. ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa napakaraming ideya ang gustong ibahagi
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol napakaraming ideya ang gustong pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
sa paksang pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban pinag-aaralan.
_____Hindi natapos ang aralin dahil patungkol sa paksang pinag- ng gurong nagtuturo. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga aaralan. pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
klase dulot ng mga gawaing pang- ____ Hindi natapos ang aralin dahil dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga ML 94 sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
gurong nagtuturo. klase dulot ng mga gawaing pang-
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng ID Ipagpapatuloy
gurong nagtuturo. ML 92

ML 93 ML 96 ID Ipagpapatuloy

ID Ipagpapatuloy ID Ipagpapatuloy

Magnilay sa iyong mga istratehiya sa pagtuturo. Tayain ang paghubog ng inyong mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong
ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maituturi mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong n maaari nilang
V. PAGNINILAY
ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mga mag- B-27 C-20 D-38 E-40 F-42 G-15


aaral na nakakuha ng Sa 203 na mga mag-aaral, 196 ang nakakuha ng 80% sa pagtataya.
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng 5 sa mga mag-aaral ang nangangailangan ng karagdang gawain para sa remediation.
iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na Malaki ang naitulong ng remediation sa pagkatuto ng mga mag-aaral. Nabigyan sila ng pagkakataon na masinsinang matutuhan ang araling tinalakay
nakaunawa sa aralin.
5 mga mag-aaral.
D. Bilang ng mga mag- Wala, lubusang naunawaan ng mga mag-aaral ang paksang tinalakay sa klase, dahil na rin sa mga gawain at linang-kaalaman na ibinigay ng guro.
aaral na magpatuloy
sa remediation?

E. Alin sa mga __R__sama-samang pagkatuto __R__Sama-samang pagkatuto ____sama-samang pagkatuto __R__sama-samang pagkatuto
istratehiyang ____Think-Pair-Share __R__Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
pagtuturo ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan __R__Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan
nakatulong ng lubos? __R__malayang talakayan __R__Malayang talakayan talakayan __R__malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____Inquiry based learning
Paano ito
____replektibong pagkatuto __R__replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning __R__replektibong pagkatuto
nakatulong? ____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video __R__pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video
__R___Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video __R___Powerpoint Presentation
__R__Integrative learning ____Integrative learning (integrating __R___Powerpoint Presentation ____Integrative learning (integrating
(integrating current issues) current issues) __R__Integrative learning current issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning
__R___Peer Learning _____Peer Learning ____Problem-based learning __R___Peer Learning
____Games ____Games __R___Peer Learning ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Games ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____Realias/models ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____KWL Technique ____Quiz Bee
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:_________________ pagtuturo:_________________ Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:_________________
pagtuturo:_________________

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
sulosyunan sa tulong - Mga mag-aaral na may mababang interes sa pag-aaral ng leksyon at miminsang lumiliban sa klase gayundin ang mga hindi matamang nakikinig
ng aking punungguro sa talakayang pangklase. Nqbigyan rin ng pagkakataon ang mga mag-aaral na maihulma ang kanilang pagkatuto kung hindi sila nakakahabol o
at superbisor? nakakasabay sa mga kaklase sa mga interaktibong gawain.

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais powerpoint presentation at pagkakaroon ng kagamitang pampagtuturo na maaaring gamitin kung walang data o mahina ang koneksyon sa internet.
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro.
Inihanda ni: Sinuri:

MARIVEL N. AMARILLO MARIA THERESA D. APOSIN

Guro sa Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik Punongguro IV

You might also like