You are on page 1of 11

Pamantasan ng Holy Angel

Angeles City
Kolehiyo ng Sining, Agham at Edukasyon

Masusing Banghay Aralin


sa
Pagsasalita 8
Isinumite nina: Alegado, Camille T.
Infante Jr. Ronald Q.
Seksyon at kurso: E3fi/BSEd-Filipino

Isinumite kay: Gng. Alma Natividad

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ang mga kaalaman gramatikal at


retorikal na makatutulong sa pagtamo ng mabisang pasalitang pangkomunikatibo
I.

Layunin
Pagkatapos ng limang araw na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nabubuo at nagagamit nang wasto ang mga pangngalang hango sa
pandiwa sa pakikipag-usap sa kapwa
2. Nailalahad nang maayos ang pansariling pananaw, opinion, at saloobin
3. Nakapagtatanghal ng isang dula-dulaan tungkol sa maayos na
pakikipagkomunikasyon

II.

Paksang Aralin
Paksa: Kasanayan sa pagsasalita
Sanggunian: Badayos, P. 2008. Metodolohiya sa Pagtuturo at Pagkatuto
ng/sa Filipino. Malabon City: Mutya Publishing House. Inc.

Kagamitan: powerpoint presentation, visual aids, mga larawan


III.

Pamamaraan
GAWAING GURO

GAWAING MAG-AARAL

Yugto ng Paglalahad
Preliminaryo
Magandang umaga guro.
Magandang umaga klase.
Tumayo muna tayo para sa ating
panalangin. Miles pangunahan mo
ang ating pagdarasal.

Panginoon, pinupuri at
pinasasalamatan po namin ang
Ngalan mo. Salamat po sa lahat ng
biyaya na inyo pong ibinigay sa
amin. Kayo na po ang gumabay sa
amin. Ibinabalik po namin lahat ng
papurit pasasalamat. Amen.

Bago kayo umupo pakipulot muna


ang mga klat sa ilalim ng inyong
mga upuan.

(Pupulutin ng mga mag-aaral ang


kalat sa ilalim ng kanilang mga
upuan.)

Maaari na kayong umupo.


Wala po guro.
Klase, mayroon bang lumiban sa
inyong mga kamag-aral?

Motibasyon

Ngayon klase, bago natin simulan


ang pagtalakay sa ating aralin, nais
ko munang malaman kung paano
nga ba ang inyong gagawin sa mga
sitwasyon na aking ibibigay. Igrugrupo ko kayo sa limang grupo at
bibigyan ng sari-sariling sitwasyon.
Ipakikita ninyo kung paano ang
inyong pagsasalita sa mga
sitwasyong ganito. Naiintindihn niyo
ba klase?

Opo guro.

Ngayon magbibilang tayo para


malaman kung sino ang
magkakagrupo. Sige, magsimula
tayo kay Chelsie.

(Magbibilang ang mga mag-aaral)

Dito ang unang grupo at ikalawa,


doon naman ang ikatlo at ikaapat at
sa likod naman ang ikalimang
grupo.

Para sa unang grupo ang inyong


sitwasyon ay tungkol sa
pagpapakilala sa inyong mga sarili
sa unang araw ng klase. Para sa
ikalawa naman, tungkol sa paganyaya sa isang Kaarawan. Ikatlo,
ang sa inyo ay usapan sa palengke,
ang sa ikaapat naman usapan ng
dalawang magkaibigan na
nagkasalubong sa daan at para sa
ikalima naman, usapan ng
magkaibigan na nagkayayaan na
kumain sa labas. Bibigyan ko
lamang kayo ng limang minute para
makapaghanda. Maliwanag ba
klase?

Opo, mam.

Sige, maaari na kayong magsimula.

(Maghahanda na ang mga magaaral para sa kanilang Gawain.)

Pagkalipas ng limang minuto


Klase, magsibalik na kayo sa
inyong mga pwesto at magsisimula
na ang unang grupo. Tinatawag ko
na ang unang grupo para sa
kanilang presentasyon.

(Magtatanghal na ang unang grupo


tungkol sa sitwasyon na ibinigay sa
kanila ng guro.)

Maraming Salamat. Bigyan natin


sila ng tatlong bagsak. Tinatawag
ko na ang ikalawang grupo para sa
kanilang presentasyon.

(Magtatanghal na ang unang grupo


tungkol sa sitwasyon na ibinigay sa
kanila ng guro.)

Maraming Salamat. Bigyan natin


sila ng tatlong bagsak. Tinatawag
ko na ang ikatlong grupo para sa
kanilang presentasyon.

Maraming Salamat. Bigyan natin


sila ng tatlong bagsak. Tinatawag
ko na ang ikaapat grupo para sa
kanilang presentasyon.
Maraming Salamat. Bigyan natin
sila ng tatlong bagsak. Tinatawag
ko na ang ikaapat grupo para sa
kanilang presentasyon.

(Magtatanghal na ang ikalawang


grupo tungkol sa sitwasyon na
ibinigay sa kanila ng guro.)

(Magtatanghal na ang ikatlong


grupo tungkol sa sitwasyon na
ibinigay sa kanila ng guro.)

(Magtatanghal na ang unang grupo


tungkol sa sitwasyon na ibinigay sa
kanila ng guro.)

(Magtatanghal na ang unang grupo


tungkol sa sitwasyon na ibinigay sa
kanila ng guro.)

Bigyan natin ng limang bagsak ang


ating mga sarili.

Pagtalakay

Kanina nagtanghal kayo ng mga


sitwasyon. Ipinakita ninyo kung
paano ang tamang pagasasalita
para sa mabisang
pakikipagkomunikasyon sa ibang
tao. Ngayon tatalakayin natin kung
ano ang kasanayan sa pagsasalita
Ang pagsasalita ang

.
Ronald pakibasa ang nakasulat sa
power point.

pinakagamiting pagpapahayag sa
wika. Ang pasalitang wika ay
mahalagang sangkap sa pagkatuto.

Mahalaga ang pagsasalita para sa


pakikipagkounikasyon dapat nating
malaman kung ano nga ba ng mga
angkop na salita sa mabisang
pakikipagkomunikasyon.
Tatalakayin natin kung ano ba ang
tungkulin ng wika.
Ang wikang ginagamit natin sa
araw-araw ay nakabatay sa ating
layunin sa pagsasalita sina Brown
at Yule ay nagmungkahi na
mayroon daw dalawang
pangunahing tungkulin ang wika:
ang tungkuling transaksyunal at
tungkuling interaksyunal.
Paki basa nga kung ano ang
tungkuling transaksyunal Michelle

Maraming salamat, pakibasa ang


susunod Lou.

Klase ang isang usapan ay


kinapapalooban din ng ibat-ibang
tungkuling pangkomunikasyon
ang tungkuling
Personal,Interpersonal, direktiba,
reperensyal,at imahinatibo.

Ang tungkuling transaksyunal ay


nakapokus sa paghahatid ng
impormasyon ito ay pokus sa
mensahe.

Sa ganitong layunin ng pagsasalita


ang pinahahalagahan ay ang
tagapakinig bilang taong kausap sa
halip na pagpapalitan ng
impormasyon

Tignan ninyo ang mga


halimbawang ito sa tamang gamit
ng wika sa pagsasalita at
pakikipagkomunikasyon
Pakibasa lyra.
Pagpapakilala
Oscar: Malugod ko pong ipinakikilala si
Pagbati
Prop. Reyes: Magandang umaga, kamusta
ka na?
Pag-anyaya
Susan: Sana aya makapunta kayo
Pagtanggap
Nestor: Salamat! Hamot pipilitin naming
makarating
Lagi nating tatandaan na mahalaga
ang paggamit ng mga tamang salita
at balangkas ng pangungusap
upang maging maayos ang
pakikipagkomunikasyon natin sa
ibang tao.

Yugto ng pagsasanay
Paglalapat

Ngayon klasi may ipapanood ako


sa inyo ng isang video tungkol sa
pag-uusap sa telepono titignan
ninyo ang mga maling salitang
ginamit at mamaya ay
magkakaroon kayo ng Gawain.

(ipapapanood ng guro ang video)


Ngayon bibigyan ko kayo ng 5
minuto upang pag-usapan ang mga
maling salitang ginait sa pag-uusap
at mamaya ay gagawa kayo ng
presentasyon na kagaya ng inyong
napanood kanina ngunit dapat ito
ay wasto at tama.
Naiintindihan niyo ba klase?

(pagkatapos ng 5 minuto)
Maaari na kayong magsimula sa
pagtatanghal

Yugto ng aktwal na presentasyon

Hindi ba ay nakahati kayo sa 3


grupo? Ngayon bawat grupo ay
gagawa ng isang dula-dulaan na
nagpapakita ng komunikasyon o
pakikipagtalastasan sa isat-isa.
Para sa unang grupo
pangangamusta sa mga nasalanta
ng bagyo ikalawang grupo
pagpunta sa isang debut at para
naman sa ikatlo pagpapaliwanag sa
pagbibintang sa isang

Opo, mam
( magsasanay na at maghahanda ang
mga mag-aaral tungkol sa tamang
pagsasalita sa pakikipag-usap sa
telepono)

(magtatanghal na ang bawat grupo)

krimen.Bibigyan ko lamang kayo ng


10 minuto para sa inyong
paghahanda.
Narito ang pamantayan sa
pagmamarka:
Pagpapakita ng paggamit ng wastong
salita sa pakikipagkomunikasyon 10
puntos.
Paggamit sa wikang Filipino 5 puntos
Tono at lakas ng boses

5 puntos
(Magahahanda na ang mga mag-aaral
para sa presentasyon)

(Magtatanghal na ang mga mag-aaral)

V. Takdang Aralin
Gumawa ng isang sanaysay tungkol sa Pagmamahal at bibigkasin ito sa klase sa
Lunes (Disyembre 10, 2014.). Tatlo-limang talata lamang.

Pamantasan ng Holy Angel


Angeles City
Kolehiyo ng Sining, Agham at Edukasyon

Bahagi at Pangkat ng Pahayagan

Isinumite ni: Alegado, Camille T.


Seksyon at kurso: E3fi/BSEd-Filipino

Isinumite kay: Gng. Myleen T. Santos


Petsa: Nobyembre 28, 2014

Pangmukhang Pahina
( Front Page)
Pahina ng Pangulong
Tudling
(Editorial Page)
Pahina ng mga
Piling Lathalain
(Features Page)
Pahina ng palaruan o
palakasan o isports
(Sports Page)
Pahinang
Pampanitikan
(Literary Page)

You might also like