You are on page 1of 9

SAN PABLO COLLEGES

City of San Pablo

MASUSING
BANGHAY-
ARALIN
(FILIPINO-11)

Inihanda ni:
G. MARK TEOFIL C. MISSION, LPT
Teacher Applican
I. Layunin
Pagkatapos ng isang oras na aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:

 Naibabahagi ang sariling pakahulugan sa mga ipakikitang larawan.


 Naipakikita ang halimbawa ng isa sa mga gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan
ng role play.
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A. Panimulang Gawain (5 minuto)

a) Panalangin: Tayong lahat ay tumayo.


Jerome, pangunahan mo ang ating
panalangin. (Tatayo ang lahat upang manalangin.)
Sa pangalan ni Jesus, Amen!

b) Pagsasaayos ng silid: Tingnan ninyo


(Titingnan ang paligid at pupulutin ang
ang inyong paligid at tiyaking walang
kalat; kung meron.)
anumang dumi o kalat.

c) Pagtatala ng liban: Mayroon bang


liban sa klase ngayon? Wala po Ginoo!

Mabuti naman kung gayon.

d) Balik-aral: Upang matiyak ko na


natatandaan pa ninyo ang paksang
tinalakay natin kahapon, babalikan
natin ang ating tinalakay. Tungkol saan (Sasagot ang mag-aaral)
nga ba ito?
“Antas ng Wika po Ginoo.”
(Magkakaroon pa ng karagdagang
tanong ang guro tungkol sa nakaraang
paksang-aralin.)
(Sasagot ang mga mag-aaral.)
Mahusay! Tiyak akong naunawaan
ninyo iyon nang mabuti.

AKTIBITI (5 minuto)

Nais kong hingin ang inyong atensyon at


partisipasyon sa ating talakayan sapagkat
meron akong ipakikitang mga larawan at ang
dapat ninyong gawin ay ibigay ang inyong
sariling pakahulugan tungkol sa mga larawang
ito.

Malinaw ba?
(Sasagot ang lahat)

Malinaw po Ginoo!

1. Ano ang nasa larawan?


(Sasagot ang mag-aaral.)
2. Ano ba ang ginagawa ng mga tao sa
drive thru?
Drive-thru po.
3. Sino kaya rito ang makapagbabahagi Umoorder po ng pagkain.
ng isa sa mga nagiging usapan sa drive-
thru?

(magbabahagi ang mag-aaral.)

1. Ano (Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga


naman ang sunod na larawang ito? tanong ng guro.)

2. Para saan ba ang diary? 1. Diary po!

2. Upang isulat po ang mga


personal nating karanasan at
3. Ano ang nararamdaman ng isang tao nararamdaman.
kapag binasa ang laman ng kanyang
diary nang walang pahintulot? Bakit 3. Nakadarama po siya ng galit
ganito ang kaniyang nararamdaman? sapagkat pribado at personal
ang laman ng diary.
Naglalaman din ito ng sikreto
Mahusay! na hindi dapat malaman ng
sinuman.

1. Ano naman ito?

(Sasagot ang mag-aaral.)


2. Saan ba natin ito madalas na nakikita?
1. “Smile before you open po.”

Magaling! 2. Madalas ay sa mga liham po na


gawa ng isang bata.
Maraming salamat sa inyong aktibong
partisipasyon!

ANALISIS (5 minuto)

Batay sa mga larawang aking ipinakita,


tungkol saan kaya ang ating aralin?

(Kung hindi matukoy ng mag-aaral ang paksa,


susubukin ng guro na tulungan ang mga mag-aaral
upang maibigay ang tamang kasagutan sa tulong ng
“scaffolding technique.”)
Tumpak! Ang paksang-aralin natin ngayong (Sasagot ang mag-aaral)
oras ay tungkol sa mga gamit ng wika sa
lipunan. Tungkol po sa mga gamit ng wika sa
lipunan po Ginoo!

ABSTRAKSYON (20 minuto)

Tatalakayin natin ngayon ang unang set ng


mga gamit ng wika sa lipunan at ang mga iyon
ay:

1. PANG-INSTRUMENTAL

Ito ang gamit ng wika upang


matugunan ang mga pangangailangan
ng tao gaya ng pakikipag-usap sa iba
lalo na kung may katanungan na
kailangang sagutin.

Mula sa mga larawang ipinakita ko


kanila, alin kaya sa mga iyon ang
halimbawa ng pang-instrumental.

Mahusay!
(Sasagot ang lahat.)
Kasama rin dito ang pagpapakita ng
patalastas tungkol sa produkto na ‘Yung sa drive thru po Ginoo!
nagpapakita ng gamit at halaga nito;
paggawa ng liham pangangalakal, at
iba pa.

2. PANREGULATORI

Tumutukoy ito sa pagkontrol ng ugali


at asal ng ibang tao.

Ano naman ang halimbawa ng


panregulatori mula sa mga larawang
ipinakita ko?

Tumpak!
(Sasagot ang mag-aaral.)
(tatalakayin din ng guro ang iba pang
halimbawa ng panregulatori.)
“Yung smile before you open po.”
3. PANG-INTERAKSYONAL

Ang gamit na ito ay makikita sa paraan


ng pakikipagtalakayan ng tao sa
kanyang kapwa.

Ano ba ang halimbawa ng pang-


interaksyonal?

(Sasagot ang mag-aaral.)


Magaling!
Ang pagbabahagi po ng di
makalilimutang karanasan ay
4. PAMPERSONAL halimbawa ng pang-interaksyunal.
Naipahahayag sa gamit na ito ang
sariling pala-palagay o kuro-kuro sa
paksang pinag-uusapan.

Ano ang isa sa mga halimbawa nito?

Magaling! (Sasagot ang mag-aaral.)

Ngayon ay tinalakay natin ang unang pangkat Ang pagsusulat po sa diary o journal!
ng mga gamit ng wika sa lipunan. Ito ay ang:

1. Pang-instrumental
2. Panregulatori
3. Pang-interaksyonal
4. Pampersonal

Mayroon ba kayong katanungan?

Kung wala, ako ang magtatanong sa inyo. (Sasagot ang lahat)

Bakit mahalaga sa isang tao na matutunan ang (Wala po Ginoo!)


iba’t ibang gamit ng wika sa lipunan?

(Sasagot ang mag-aaral)


Magaling!
Mahalaga pong matutunan ito sapagkat
APLIKASYON (15 minuto) kailangan nila ito upang matugunan
ang mga tiyak na layunin o tungkulin
Magkakaroon kayo ng isang pangkatang nila sa lipunan.
Gawain. Sa loob ng 10 minuto ay mag-iisip
kayo ng isang halimbawa ng isang gamit ng
wika sa lipunan at ipakikita ninyo ito sa
pamamagitan ng role play.

Pagkatapos ng 10 minuto ay magkakaroon


tayo ng presentasyon.
Naririto ang pamantayan sa pagbibigay ng
marka.

PAMANTAYAN
NILALAMAN 5 puntos
PAGKAMALIKHAI 5 puntos
N
10 puntos

Malinaw ba ang inyong gagawin?

Maaari na kayong pumunta sa inyong mga


kagrupo.
(Sasagot ang lahat)

Malinaw po Ginoo!

(Pupunta sa kani-kanilang pangkat ang


(Pagkatapos ng 10 minuto.) mga mag-aaral at tahimik at maayos na
paghahandaan ang presentasyon.)

Tapos na ang inyong 10 minuto. Ngayon ay


oras na para sa presentasyon. (Babalik nang walang ingay sa kani-
kanilang upuan ang mga mag-aaral.)

(Pagkatapos ng 5 minuto)
(Magsisimula na ang presentasyon.)
Mahusay! Maayos ninyong ipinakita ang mga
halimbawa ng gamit ng wika sa lipunan.
Palakpakan ninyo ang inyong sarili!

Pagtataya (10 minuto)


(Papalakpak ang lahat.)
Panuto. Tukuyin kung anong gamit ng wika sa
lipunan ang mga sumusunod na sitwasyon.

Pang-instrumental 1. Start your day with


energen! May 33% dagdag na laman.
(Magsasagot ang mga mag-aaral.)
Panregulatori 2. Diyan sa kanto, tapos
kumanan ka.
Pampersonal 3. Dear diary, Unang araw ng
pasukan ngayon; at medyo kinakabahan ako
kasi…

Pang-interaksyunal 4. Oo tama ka riyan pare,


nakita ko nga siya kahapon e, hindi maipinta
ang kanyang mukha.

Panregulatori5. “Kumatok muna bago buksan


ang pinto.”

(Pagkatapos ng 5 minuto)

Iwawasto ng guro ang sagot ng mga mag-aaral


at itatala ang mga scores.

(5 minuto)

(Iwawasto ng mag-aaral ang kasagutan


Takdang-Aralin:
ng kaniyang katabi.)
Basahin at unawain ang “Komunikatibong
Gamit ng Wika sa Lipunan” sa pahina 48-49
ng inyong aklat sa Wika at komunikasyon.

Maraming salamat sa pakikinig, Paalam sa


ngayon kita tayo bukas Grade 11- Diamond!

-WAKAS-

(Tutugon ang lahat ng mag-aaral.)

Paalam din po G. Mission!


II. Paksang-aralin

PAKSA: Gamit ng Wika sa Lipunan


SANGGUNIAN : www.elcomblus.com/mga-gamit-ng-wika-sa-lipunan/
21st CENTURY SKILLS: Komunikasyon at Pagkamalikhain
KAGAMITAN : laptop (PowerPoint)

You might also like