You are on page 1of 3

Pangalang ng Guro : Joan C.

Pineda Grade/Year
Level : Grade 9

Learning Area: ARALING PANLIPUNAN

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Maunawaan ang bahaging ginagampanan ng mga pandaigdigang


organisasyon, pangkat, at alyansa sa pagsusulong ng
pandaigdigang kapayaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at
kaunlaran.
2. Mapayaman ang kanilang kaalaman sa kung ano ang naitulong sa
mga bansa ng mga organisasyong pandaigdig sa larangan ng
kaunlaran.
II. NILALAMAN

A. Paksa: Mga Pandaigdigang Organisasyon, Pangakt, at Alyansa


B. Sangguniang Aklat: Gabay sa Pagtututo - Kasaysayan ng Daigdig
Pahina: 267-292
Learners Materials
Pahina: 509-535
C. Kagamitan: Kartolina, pentel pen, tape, manila paper, laptop.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
a. Pagdarasal
b. Pagbati ng guro
c. Pagtatala ng liban
d. Balik-aral
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Gawain1 : Gagamit ang guro ng larawan kung saan may
sasagutan ang mga mag-aaral sa kanilang sagutang papel o
kwaderno, eto ay isang laro na may pamagat na THE QUEEN
WANTS TO KNOW!
(Pag-uusapan ang tungkol sa sagot nito).

Gawain 2: Guess the Flag


Gamit ang larawan ng mga Organisasyong pandaigdig,
pahuhulaan sa mg mag-aaral ang mga simbolo o watawat ng mga
Organisasyong Pandaigdig.

2. Paglalahad
Batay sa inyong naging sagot, ano kaya ang paksang tatalakayin
natin sa araw na ito?
3. Pagtatalakay
Anu-ano pa ba ang nais kung malaman o nais ko pang
madagdagan tungkol sa Organisasyong Pandaigdig?
(Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto tungkol sa mga
pandaigdigang alyansa, organisasyon, at pangkat na nagsusulong
ng kapayapaan, pagkakaisa, at pag-unlad.)

4. Paglalahat
Sagutin ang org-outliner ayon sa format nito.
1. Narinig mo na ba ang mga binanggit na organisasyon sa
teksto? Alin ang mga narinig mo na?
2. Sa iyong palagay, saklaw ba ng mga organisasyong ito ang
mga bansa sa ibat ibang kontinente? Bakit mo nasabi yan?
3. Ano ang masasabi mo sa layunin ng mga organisasyong ito?
Ipaliwanag.

Organisasyon, Mahalaga ba ito?

1. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng mg organisasyong


pandaigdig?
2. Paano nakakatulong ang mg ito sa pagkakamit ng
pandaigdigang kapayapaan, kalayaan at kaunlaran?

(Pabasahin ang tungkol sa iba pang organisasyong pandaigdig)


Ipagawa ang UP Dev Checklist. Palagyan ng tsek ang
talahayang tumutukoy sa isinusulong ng mga organisasyon.

1. Paano nakatutulong ang mga organisasyong pandaigdig sa


pagpapanatili ng kapayapaa, pagkakaisa at pag-unlad?
2. Sa palagay mo, ano ang mangyayari king walang
organisasyong nagsusulong ng pagkakaisa,kapayapaan, at
pag-unlad?

(Ipakita sa mga mag-aaral ang kasunod ng mga larawan


tungkol sa trade blocs.)

(Ipabasa at ipasuri ang artikulo mula sa South African


Broadcasting Corporation tungkol sa layunin ng World bAnk
na wakasan ang matinding kahirapan sa taong 2003.

5. Pagpapahalaga
Bilang isang mamayang Pilipino paano mo pinapahalagahan ang
pagkakaroon ng mga organisasyon tulad halimbawa ng
pangkabataan sa inyong pamayanan?
IV. PAGTATAYA
Panuto: Ibigay ang hinihingi ng pangungusap.
1. Isang kasunduan ng mga bansang kadalasan ay magkakaanib sa
isang samahang rehiyunal .

2. Ito ay isang kasunduan na nilagdaan ng Canada, Mexico, at United


States na lumikha ng trilateral trade bloc sa North America.

3. Isang Kasunduan ng hanay ng pangkalakalan ng kapisanan ng mga


Bansa sa Timog-Silangang Asya na nagtataguyod ng mga
panpagawaang pampook sa lahat ng mga Bansa sa ASEAN.

V. TAKDANG-ARALIN
Sagutin ang mga sumusunod.
1. Ano ang kbang na ginawa ng World Bank upang malutas ang
suliranin ng kahirapan sa mga bansa sa daigdig?Sang-ayon ka ba sa
hakbang na ito ng World Bank? Pangatuwiran.
2. Sumasang-ayon ka ba sa World Bank na ang kahirapan ay maituturing
na isyung moral? BAkit?

Inihanda ni:

Joan C. Pineda

You might also like