You are on page 1of 4

Banghay-Aralin sa Filipino (Senior High Scool)

1 oras
DLP Tekstong Deskriptibo: Inilaang
1 Paksa/Pamagat/ Nilalaman: Makulay na Paglalarawan
at 45
No. Oras: minuto

Kasanayan Pampagkatuto: F11PB


Code: -IIIa-98
Natutukoy ang paksang tinalakay sa iba’t ibang tekstong binasa

Paksang
Aralin Tekstong Deskriptibo

Pangkaalaman naipapaliwanag ang paksang tinalakay sa tekstong


deskriptibo
(Understanding)

Pangkasanayan nakabubuo ng isang tiyak na paksa para sa susulating


tekstong deskriptibo
(Creating)
Layunin naibabahagi ang nilalamang balyu ng tekstong
Pangkaasalan
ng deskriptibo mula sa metastrips na napili
Pagkatuto (Internalizing Values)
a. Maka-Diyos

b. Makakalikasa
Pagpapahalaga n
c. Makatao nakapagpapakita ng respeto sa ideya ng bawat
(Makatao) pangkat sa pangkatang gawain

d. Makabansa

Mga Metastrips, Powerpoint Presentation, manila paper, pentel pen, mga litrato o larawan, Scribd
Kagamita
n

Elemento ng Pagpaplano Pamamaraan


 Pagbabalik-tanaw sa pinag-aralang
paksa tungkol sa tekstong
Impormatibo.
 May mga nakatagong kayamanan sa
paligid ng silid-aralan. Hahanapin ito
ng mga mag-aaral. May mga
Paghahanda Panimulang Gawain mahahalagang kayamanang hindi
basta-basta nakukuha hanggang hindi
(10 minuto) nasasagot ang tanong.
 Ang nakakuha sa kayamanan ang
siyang magsasagot sa tanong na
inilaan.

1. Ano ang layunin ng tekstong


Impormatibo?
2. Magbigay ng isang halimbawa ng
tekstong Impormatibo.

3. Bakit mahalaga ang malawak na


bokabularyo sa pag-unawa ng tekstong
Impormatibo?

4. Naniniwala ka bang mahalaga ang


malawak na karanasan upang makabuo ng
mahusay na tekstong Impormatibo?
Pangatwiranan ang iyong sagot.

 Magkakaroon ng mini SCRIBD


library sa loob ng klase. Magpapaskil
ang guro ng mga larawan sa harap ng
pisara na magsisilbing SCRIBD
gallery. Ang buong klase ay
papangkatin ng guro. Ang bawat
pangkat ay bibigyan ng larawan ng
guro mula sa SCRIBD gallery. Ang
larawan na maibibigay sa mga
pangkat ay dapat na mailarawan nila
at isuuslat sa kalahating cartolina na
magsisilbing comment section sa
SCRIBD Gallery. Sa loob ng
sampung minuto, kailanganag
Mga Gawain:
maipaskil ng bawat pangkat ang
(10 minuto) kanilang paglalarawan sa SCRIBD
Gallery. Tatanungin ng guro ang
mga estudyante sa koneksyon ng
gawain sa tatalakayin.

Presentasyon (Ano kaya ang koneksyon ng ginawang


Gawain sa tatalakayin ngayong araw?)

 Magkakaroon ng pagbasa sa isang


tekstong deskriptibo ang mga mag-
aaral na hinango ng guro mula sa
SCRIBD library.
 Ang tekstong ito ang magiging
basehan sa mga katanungan ng guro
batay sa pag-unawa.

1. Bakit kaya naging Deskriptibo ang


talatang binasa ngayon?
2. Natupad ba ang layunin ng Tekstong
Analisis: Deskriptibo?
3. Anong uri ng mga salita ang
(10 minuto) nangingibabaw sa teksto?
4. Ano naman ang paksa ng tekstong
ito?
5. Ano ang repleksiyong mahihinuha
mo mula sa teksto?
 Paglalahat sa kabuuan ng
Abstraksyon/ Talakayan: paksang tinalakay
(5 minuto)

Aplikasyon/ Paglalapat  Sa parehong pangkatan,


Praktis/ Pagsasanay bibigyan ang bawat pangkat
(10 minuto) ng mga metastrips na
naglalaman ng iba’t ibang uri
ng teksto mula sa Scrid
library.
 Mula rito, kikilanin nila kung
alin sa mga metastrips ang
naglalaman ng tekstong
deskriptibo.
 Tutukuyin nila ang paksa sa
napiling teksto at
ipapaliwang ito sa klase base
sa kanilang sariling
karanasan at pag-unawa.

 Balikan ang larawan na ibinigay sa


panimulang Gawain at ang mga
salitang paglalarawan na nakuha rito.
 Mula sa litrato at mga salitang
paglalarawan, bumuo ng isang tiyak
na paksa para sa susulating tekstong
deskriptibo.

Krayterya sa Paghusga:

1. Kaangkupan ng nabuong paksa sa


larawan.
2. Kabuuan ng diwa.
3. Pagkamasining ng ginawang paksa.

Rubriks:

Pamantayan Nakuha Hindi Hindi


sa paghusga ng masyadon nakuha
maayos g nakuha ang
ang ang pamantay
pamantay pamantaya an
an n
(2 puntos)
Pagtataya Pormatibong Pagtataya (5 puntos) (3 puntos)

(5 minuto)
1. Angkop
ang
nabuong
paksa sa
larawang
ipinakita.

2. Buo ang
diwa ng
paksa base
sa larawan
at mga
salitang
naibigay sa
motibasyon
.

3.Nakakataw
ag- pansin
ang
nabuong
paksa at
maayos ang
balarila.
Mula sa mga nabuong paksa ng mag-aaral, sila ay bubuo ng isang tekstong
Takdang Aralin/ deskriptib. Ang mabubuong sulatin ay dapat na mai-upload sa Scribd library.
Kasunduan Maaaring suriin ng iba pang kamag-aral ang mga nai-upload na sulatin sa
pamamagitan ng pagkokomento. Maaari din silang bumoto sa Scribd library kung
(3 minuto) kaninong gawa ang sa tingin nila ang pinakamahusay.

 Ilalahad ng guro ang kabuuang kaisipan ng deskripsyon at hahayaan ang


mga mag-aaral na magbigay ng saloobin at pag-unawa rito.
 Mahalagang gamit ng deskripsyon ang pagkuha ng atensyon ng mambabasa
Panapos na Gawain upang maipaliwanag ang oryentasyon ng isang malikhaing akda.
 Tandaan, gaano man kadaling gumamit ng deskripsyon sa ating mga
(2 minuto)
paglalahad o sulatin, hindi ito nangangahulugang gagamitin mo ito sa
paraang nakasisira o nakasasakit ng tao. Dahan-dahan lamang sa paggamit
ng mga salitang ito.

Inihanda Ni:

AGUNOD, ANGELICA D.
III-4 Batsilyer sa Edukasyong Filipino

You might also like