You are on page 1of 7

BANGHAY – ARALIN

ARALING PANLIPUNAN 10
MGA KONTEMPORARYONG ISYU
HULYO 2017

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga
hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti
sa pamumuhay ng tao
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga
hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Naipaliliwanag ang mga hakbang sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan (AP10MHP-Ih-11 )
Mga Layunin;
 Naisa isa ang mga hakbang sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan
 Naipapaliwanag ang mga kaalaman sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan
 Napapapahalagahan ang pagsasagawa ng CBDRRM Plan

II. NILALAMAN
Paksa: Ang Philippine Disaster Risk Reduction and Management (PDRRM) Framework

III. KAGAMITANG PANTURO


Teacher Guide , Learners module
Mga Pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral Mga Larawan, Video presentation.
IV. PAMAMARAAN
A. Paghahabi sa Layunin
 Naisa isa ang mga hakbang sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan
 Naipapaliwanag ang mga kaalaman sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan
 Napapapahalagahan ang pagsasagawa ng CBDRRM Plan

Pag-uugnay ng Halimbawa / Pagbabalik Aral


Ipapanood ang video halaw sa balita ng epekto ng naranasang kamalidad na Bagyong
Yolanda sa Pilipinas.

Itanong sa mga mag –aaral:


1. Ano ang mensaheng nais ipakita ng larawan?
2. Ano ang konseptong nais ipabatid ng larawan?
3. Sa iyong palagay may kaugnayan ba ang larawan sa suliraning pangkapaligirang
kinakaharap ng Pilipinas ngayon ? Pangatwiranan

B. Aktibi/Gawain
Day 1
Gawain 6. Status report
1. Hatiin ang klase sa iba’t ibang pangkat para sa gawaing ito.
2. Bigyan ng suliraning pangkapaligiran na hindi pa natatalakay ng bawat pangkat
upang kanila itong suriin batay sa format. Halimbawa nito ay ang suliranin sa
yamang enerhiya, yamang lupa, at sa yamang mineral.
3. Ipaalala na dapat ay maging malikhain sa paglalahad ng status report.

Suliranin sa
________________________
Panimula:
(Magbanggit ng mga datos tungkol sa
likas na yaman na napili ng inyong
pangkat)
Kahalagahan:
(Ipaliwanag ang kahalagahan ng
napiling likas na yaman. Suportahan ito
ng mga datos.
Suliranin:
(Suriin ang mga suliraning nararanasan
sa kasalukuyan at epekto nito)
Mga Pagkilos:
(Magsaliksik tungkol sa mga programa
ng pamahalaan at iba’t

Rubric sa pagmamarka ng status report

Pamantayan Deskripsiyon Puntos


Nilalaman Wasto ang nilalaman. 10
Gumamit ng
napapanahong datos.
Nailahad ang hinihingi
ng status report
Pagsusuri Naipahayag ang 10
pagsusuri sa dahilan
kung bakit patuloy na
nararanasan ang mga
suliranin sa likas na
yaman gamit ang
napapanahong datos
Presentasyon Malikhain at 5
organisado ang
paglalahad ng ideya.
Kabuuan 25

Matapos ipaulat ang Status Report ng bawat grupo ay itanong ang mga sumusunod.

1. Ano ang pangunahing sanhi ng suliranin sa likas na yaman na sinuri ng inyong pangkat?
2. Paano ito nakaapekto sa ating pamumuhay?
3. Kung magpapatuloy ang mga nabanggit na suliranin, ano ang maaaring mangyari sa ating pamumuhay?
4. Paano masosolusyunan ang mga nabanggit na suliranin sa ating mga likas na yaman?

Sa pagtatapos ng gawain,
1. Ipaunawa ng guro na ang epekto ng mga suliraning ito ay hindi lamang makikita sa pisikal na pagkasira
ng kalikasan kundi mayroong itong malawak at magkakaungay na epekto. Halimbawa, ang pagkaubos
ng mga puno sa kagubatan ay nagdudulot ng pagkasira ng balanse ng kalikasan, pagkaunti, pagkaubos
o pagkawala ng ilang specie ng hayop at halaman, pagkakaroon ng landslide na kumikitil sa buhay at
sumisira ng ari-arian.
2. Idagdag din sa pagtalakay ang pagkakaroon ng maraming sakit ang mga mamamayang inilikas kapag
nagkakaroon ng pagguho ng lupa dahil sila ay nagsisiksikan sa maliit na evacuation area. Samantala,
ang kalamidad na ito ay nangangahulugan ng karagdagang gastos sa pamahalaan at kabawasan sa kita
ng mga mamamayan na maaaring magpalubha sa suliranin ng kahirapan. Ang mga suliranin ring ito ay
nagpapalubha sa epekto ng Climate Change.

Day 2
Maaaring simulan ang susunod na Aralin sa pamamagitan ng isang video presentation tungkol sa
Climate Change. Samantala, ang nilalaman nito ay maaari ring ilahad sa pamamagitan ng video presentation

Gawain 2. Environmental issue map

Ang gawaing ito ang higit na magpapatibay sa konsepto na ang Climate Change ay
pinalulubha ng epekto ng mga suliraning pangkapaligiran na nararanasan sa ating bansa.

1. Pangkatin ang klase upang magkaroon ng pokus sa paggawa ng Environmental issue


map. Ang sumusunod ang hakbang sa paggawa nito:

a. sanhi – suriin kung ito ba ay gawa ng tao o natural na pangyayari


b. epekto – suriin ang epekto sa iba’t ibang aspekto ng pamumuhay
c. kaugnayan – suriin ang kaugnayan nito sa mga suliraning nararanasan sa iba pang likas na yaman
d. tunguhin – suriin ang maaaring maging epekto kung magpapatuloy ang nararanasang suliraning
pangkapaligiran

PAG-ANALISA
Matapos ipagawa ang Gawain 2 Environmental Issue Map ay itanong sa mga bata ang mga
sumusunod .
1. Ano ang kongklusyon na iyong mabubuo tungkol sa epekto ng mga suliraning pangkapaligiran?
2. Ang suliraning pangkapaligiran ba na ating nararanasan ay may kaugnayan sa isa’t isa?
Patunayan.
3. Kung magpapatuloy ang mga suliranin at hamong pangkapaligiran na ito, sino ang pangunahing
maapektuhan? Bakit?
4. Paano mabisang masosolusyunan ang mga nabanggit na suliranin at hamong pangkapaligiran?

ABSTRAKSYON

Maaaring lagumin ang gawaing ito sa pamamagitan ng paggawa nito sa klase upang makita
ng lahat ang kaugnayan ng suliraning pangkapaligiran sa isa’t isa at kaugnayan nito sa Climate
Change. Bigyang-diin sa paglalagom ang malawak at magkakaugnay na epekto ng mga suliraning
pangkapaligiran.

Gawain 9. Generalization Chart


Ang gawaing ito ay makatutulong upang magabayan ang mga mag-aaral na makabuo ng
paglalahat sa pamamagitan ng pagsusuri sa pagkakatulad ng nilalaman ng tatlong sanggunian. Ang
pagsusuri na ito ay makikita sa kanilang magiging sagot sa generalization chart.

Sanggunian 1: Impacts of Natural Disasters on Agriculture, Food Security, and Natural Resources and
Environment in the Philippines(Israel & Briones, 2013)

“From 2000 to 2010, the total value of agricultural damage, by commodity,


affected by typhoons, floods and droughts in the Philippines amounted to a total
of P106,882.70 million. The crops with the most damage were rice, corn and high
value cash crops. Other commodities recording damage included vegetables,
coconut, abaca, sugarcane, tobacco, fisheries products, and livestock. While
generally increasing, the total damage to agriculture decreased from 2000 to 2002,
increased in 2003 to 2004, fell in 2005, rose in 2006, declined in 2007, increased in
2008 and 2009, 18 and decreased again in 2010. The total damage to agriculture
due to typhoons, floods and droughts were lowest in 2002 and highest in 2009”.

Talahanayan 1.3 – Total value of damage to agriculture due to typhoons, floods, and droughts in the
Philippines, by commodity, 2000-2010 (million pesos)

Sanggunian 2: Climate Change Impacts(United States Environmental Protection Agency,


2016
Food Safety and Nutrition
Climate change and the direct impacts of higher concentrations of carbon dioxide in
the atmosphere are expected to affect food safety and nutrition.Extreme weather
events can also disrupt or slow the distribution of food.
Higher air temperatures can increase cases of Salmonella and other bacteria-related
food poisoning because bacteria grow more rapidly in warm environments. These
diseases can cause gastrointestinal distress and, in severe cases, death. Practices to
safeguard food can help avoid these illnesses even as the climate changes.
Climate change will have a variety of impacts that may increase the risk of exposure to
chemical contaminants in food. For example, higher sea surface temperatures will lead
to higher mercury concentrations in seafood, and increases in extreme weather events
will introduce contaminants into the food chain through stormwater runoff.
Higher concentrations of carbon dioxide in the air can act as a

Sanggunian 3: National Disaster at a Glance(Senate Economic Planning Office, 2013

Impact of Natural Disasters Natural disasters can cause considerable loss of lives, homes,
livelihood and services. They also result in injuries, health problems, property damage, and
social and economic disruption. From 2000 to 2012, natural disasters in the Philippines caused
the death of 12,899 people and injury to 138,116 persons. These disasters also affected more
than 71 million individuals and rendered almost 375,000 persons homeless. The socio-
economic damages are estimated at US$3.37 billion with average annual

Talahanayan 1.4 – Selected Natural Disaster Statistics in the Philippines, 2000-2012

Generalization Chart Mahalagang Tanong: Paano nakaapekto ang mga suliranin at hamong
pangkapaligiran sa ating pamumuhay?
Sanggunian 1 Sanggunian 2 Sanggunian 3

Sagot:

Mga ebidensya
mula sa teksto

Dahilan
(Ipaliwanag
kung paano
sinusuportahan
ng ebidensya
ang iyong sagot

Kongklusyon:
(Paano
nagkakatulad
ang tatlong
situwasyon?

1. Ang pagpoproseso ng gawaing ito ay maaaring gawin sa buong klase kailangan lang na maghanda ang
guro ng generalization chart sa pisara upang dito itatala ng mga mag-aaral ang kanilang sagot.
2. Pagkatapos ay susuriin ng klase ang nilalaman nito.
3. Tandaan na dapat na maipaunawa sa mag-aaral na magkakaunay at nakaaapekto sa iba’t ibang aspekto
ng pamumuhay ang mga suliraning pangkapaligiran.

C. Aplikasyon/Paglalapat
Individual Activity:
Sentence Completion
Dahil nababatid ko na ang suliraning pangkapaligiran ay may malawak na
epekto sa kalikasan lalong lalo na sa mga tao, ako bilang kabahagi ng lipunan at
kalikasan ay tutulong ako sa pamamagitan ng ________________________
_________________________________________ at hindi na ______
______________________________________________________

D. Pagtataya
Sentence Completion.
, Masasabi ko na ang suliranin at hamong pangkapaligiran ay may malawak na epekto at
magkakaugnay sa isa’t isa dahil
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________

1. MGA TALA

Section Number of Learners


w/in Mastery Needing
Level Remediation/reinforcement
Other Activities/Intervention/Assessment

Inihanda nina

Gng.MARGIE G. SALVANERA

ALDWIN G. REA

G.RENE M. LOPEZ

GNG. ROWENA P. CABRERA

Mga Guro sa ARALINGPANLIPUNAN 10

Isinumite kay :

GNG. CHERRY G. HUGO


Ulong Guro III, Department ng Araling Panlipunan

You might also like