You are on page 1of 10

School: MANUEL AUSTRIA MEMORIAL ELEM.

SCHOOL Grade Level: VI


GRADES 1 to 12 Teacher: RAQUEL C. PILPIL Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: July 15-19 2019 (WEEK 7) Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. Layunin

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Nasasaulo ang isang tula/awit na napakinggan at naisasadula ang isang isyu o paksa mula sa tekstong napakinggan
B. Pamantayan sa Pagganap Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Nakabubuo ng sariling diksyunaryo ng mga bagong salita mula sa mga binasa; naisasadula ang mga maaaring mangyari sa nabasang
teksto
Nagagamit ang nakalimbag at di-nakalimbag na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng rekasyon sa isang isyu
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula atr kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasasagot ang mga tanong Nakapagbibigay ng Nagagamit ang iba’t Nakapagbibigay ng Nagagamit ang Call
tungkol sa napakinggang sariling solusyon sa isang ibang uri ng panghalip angkop na pamagat sa number sa pagpili ng
usapan F6PN-Ia-g-3.1 suliraning naobserbahan sa iba’t ibang sitwasyon binasang talata aklat na nais basahin
a. Nasasagot ang mga tanong F6PS-Ig-9 F6WG-Ie-g-3 F6PB-Ig-8 F6EP-Ig-9.4
tungkol sa napakinggang a. Nakapagbibigay ng a. Paggaamit ng iba’t a.Nakapagbibigay ng a. Nagagamit ang Call
usapan sariling solusyon sa isang ibang uri ng panghalip angkop na pamagat sa number sa pagpili ng
c.Nakakalahok ng pagkatang suliraning naobserbahan sa iba’t ibang sitwasyon c.Nakakalahok ng aklat na nais basahin
gawain ng masigla c.Nakakalahok ng b.Natutukoy ang iba’t pagkatang gawain ng c.Nakakalahok ng
d.Pag-iingat sa sarili pagkatang gawain ng ibang uri ng panghalip masigla pagkatang gawain ng
masigla sa iba’t ibang sitwasyon d.Pag-iingat sa sarili masigla
d. Kalinisan sa paligid c.Nakakalahok ng d.Pagiging masinop
pagkatang gawain ng
1
masigla
d. Kumain ng
masustansyang pagkain

Pagsagot sa mga Pagbibigay ng Sariling Paggamit ng Panghalip Pagbibigay ng angkop


II. NILALAMAN Tanong Tungkol sa Solusyon Sa Isang sa Iba’t Ibang Sitwasyon na Pamagat ng
Napakinggang Usapan Suliraning Naobserbahan Panghalip na panao, Talata at Paggamit ng
palagyo at paukol Malalaking Titik sa
Pamagat

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng Guro
2. Pahina sa Kagamitan ng Mag-
aaral
3. Pahina sa Batayang Aklat Hiyas sa Pagbasa 51,
Likha 6 pahina 142

4. Karagdagang Kaalaman
mula sa Learning Resource
(LR) portal

B. Iba pang kagamitang panturo

IV. PAMAMARAAN

2
a. Balik-aral sa nakaraanga Ano-ano ang Ano ang dapat Ano ang dapat tandaan Magpakita ng kard
aralin at/o pagsisimula pangkalahatang mong tandaan upang upang makapagbigay katalog. Itanong kung
ng bagong aralin sanggunian? masagot ang mga tanong ng angkop na solusyon saan ginagamit ang
Paano natin ginagamit ang tungkol sa napakinggang sa isang suliraning kard katalog.
pangkalahatang sanggunian kuwento? naobserbahan? Ilan ang uri ng kard
sa ating pag-aaral? katalog? Saan ito
ginagamit?
May kakilala ka bang Saan banda sa card
naoperahan sa kidney o catalog makikita ang
bato? call number?
Bakit sila kailangang
operahan?
Ano ang mga posibleng
mangyari matapos ang Itanong:
operasyon? Ano ang solusyon?
Ano ang suliranin?
b. Paghahabi sa layunin ng Basahin ang kwentong…….. Itanong: Basahin ang kwento Itanong: Hayaaang magbahagi
aralin Itanong: Ano-ano ang sagutin ang mga Kung bibigyan mo ng ang mag-aaral ng
Ano ang pangarap ni Bordi naobserbahan mo sa tanong bagong pamagat ang kanilang karanasan at
kung magiging matagumpay labas ng silid-aralan teksto tungkol kay mga naobserbahan sa
ang kaniyang operasyon? bago tumunog ang bell? Bordi, ano ito? Bigyang paggamit ng
paliwanag ang ibinigay silidaklatan.
na sagot.

c. Pag-uugnay ng mga Bordi’ Geocadin Kidney, Itanong: Sagutin ang mga Basahin ang talata. Pag aralan natin
halimbawa sa bagong Bago na Ano-ano ang bagay na tanong Hindi na mabilang ang ngayon ang paggamit
aralin iyong naisip na marapat 1.Naniwala ka ba na mga kababayan nating ng card catalog at call
Power Point nang baguhin o palitan sa walang tao na nanguna sa larangan number sa pagtukoy
paaralan? Bakit mo ito magkatulad na ng pag-awit, pagpipinta at pagpili ng aklat na
naisip? Paano ito magkatulad? at pag-ukit. gagamitin sa
malulunasan? Ipaliwanag Hinahangaan ng mga pagsasaliksik.
2.Pano kayo pinalaki ng dayuhan ang mga
inyong mga produkto nating
magulang?Ipaliwanag. gawang kamay na tulad
3
3.Ani-ano ang mga ng binurdahan at
nagagawa ng pagkain nililok. Tunay na ang
sa ating katawan? mga Pilipino ay
malikhain sa iba’t ibang
larangan. Ano ang
paksang diwa ng
talata?
___________________________
___________________________
____________ Ang
pamagat ng talata ay:
“Ang Pilipino : Likas na
malikhain” Magkatulad
ba tayo ng pamagat?
Nakatulong ba sa iyo
ang paksang diwa ng
talata sa pagbibigay ng
angkop na pamagat?

Power Point

d. Pagtalakay ng bagong Itanong: Itanong: Anno –ano ang KARD KATALOG –


konsepto at paglalahad 1.Ano ang pamagat ng Alin-alin sa mga napansin ninyo sa Mahalagang tulong
ng bagong kasanayan #1 napakinggang teskto? nabanggit ang suliranin? kwento, ano –ano ang ang kard katalog sa
2.Sino si Bordi? Solusyon? mga panghalip na mga nais magbasa o
3.Ano ang kaniyang sakit? ginamit? magsaliksik sa aklatan
Ano ang ginawa sa kaniya sa dahil pinadadali nito
National Kidney Institute? ang paghahanap ng
4.Ano ang ipinahayag ng kailangang aklat o
babasahin . Ang kard
katalog ay naglalaman
ng mga detalye tulad
ng pamagat ng akda ,
pangalan ng awtor o
may – akda , lugar ng
4
pinaglimbagan, ang
naglimbag ,at petsa ng
pagkakalimbag.
Nakatala rin sa kard
katalog ang Call
Number o Accession
Number ng aklat o
babasahin.
Mga uri ng Kard
Katalog:
1. Kard ng Pamagat
(Title Card )
Binibigyang – diin nito
ang pamagat ng akda.
Mababasa sa unang
linya ang pamagat ng
aklat. Sa ilalim nito ay
ang pangalan ng awtor
o may –akda at ang
detalye ng
paglilimbag.

kaniyang doctor? Ito ay mga panghalip na 2. Kard ng Paksa


5.Ano-ano ang pangarap ni panao , dahil ito ay ( Subject Card )
Bordi? humalili sa pngalan ng Ang paksa naman ang
6.Sino-sino ang pinasalamatan tao. binibigyang – diin sa
ni Bordi? Ang panghalip na panao kard ng paksa. Sa kard
7.Bakit humanga sa kaniya Ay may kaukulan katalog na ito, ang
ang mga doctor? 1. paksa o nilalaman ng
8.Ano ang mga mahahalagang aklat ang nasa unahan,
pangyayayari sa tekstong kasunod ang pangalan
napakinggan? ng awtor, pamagat ng
aklat, at detalye ng
paglilimbag.

5
e. Pagtalakay ng bagong Ipakita muli ang Pagsanayan Mo MISOSA, 3. Kard ng Awtor o
konsepto at paglalahad ng larawan ni Bordi o ng pp. 4-5 May – akda ( Author
bagong kasanayan #2 isang batang may sakit. Napakahalaga ng Card )
bitamina A sa ating Sa kard katalog na ito ,
katawan. Ito ang nasa unang linya ang
tumutulong upang pangalan ng awtor,
lalong luminaw ang kasunod dito ang
ating mata. Ang pamagat ng aklat at
Ano kaya ang kaniyang kakulangan sa ang detalye ng
suliranin? Paano bitaminang ito ay paglilimbag.
masosolusyonan ang maaaring magdulot ng
kaniyang suliranin? paglabo ng paningin.
Ang mga pagkain na
mayaman sa bitamina A
ay atay (manok o baka)
itlog, gatas, keso, mga
luntian at dilaw na
gulay at prutas.
Ang angkop na pamagat
ng talata ay
___________________

f. Paglinang sa Kabisahaan Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatin sa dalawa
(Tungo sa formative Bawat Pangkat Gumawa ng Bawat Pangkat ay mag- Gumawa ng ang klase. Ang unang
Assessment) Usapan, at bumuo ng limang isip ng suliranin sa pangungusap gamit Bawat pangkat ay pangkat ang gagawa
tanong at sagutin ito kanilang barangay ang panghalip magbigay ng angkop na ng card catalog at ang
At paano ninyo ito pamagat. ikalawang pangkat ang
Pag uulat ng Grupo masolusyunan I at II - palagyo magsasabi kung saan
Ipinagmamalaki naman ang call
Pagproseso ng Guro Pag uulat ng Grupo III at IV – Paukol sa bahagi ng Rehiyon IV number.Simulan sa
ang Puerto Galera na mga aklat sa
Pagproseso ng Guro Pag uulat ng Grupo matatagpuan sa Filipino.Maaring
Oriental Mindoro. May gumamit ng mga
Pagproseso ng Guro 130 kilometro ang layo indeks kard para rito.
nito mula sa bahaging
Timog ng Maynila.
6
Dinarayo ng mga turista
ang mapuputing
buhangin sa mga
beaches nito. Gayundin,
napakaganda ng mga
corals at iba pang
laman-dagat na
makikita sa kailaliman
ng mga katubigan.
Ang angkop na pamagat
ng talata ay
____________________

Pag uulat ng Grupo

Pagproseso ng Guro

g. Paglalapat ng Aralin sa Itanong: Ano ang aral na Itanong: Gumawa ng sariling Basahin mo ang talata Gawin Mo
Pangaraw-araw na buhay natutuhan mo sa kuwento ni Kung isa ka sa mga pangungusap gamit sa ibaba. Ibigay ang Linangin mo pa ang
Bordi? opisyales ng inyong ang panghalip na angkop na pamagat. iyong kakayahan sa
Ano ang iyong pangarap? klase ano ang gagawin panao palagyo at Si Pablo Planas ay isang paggamit ng kard
Paano mo ito matutupad? mo upang makatulong paukol dating tsuper at katalog.Tukuyin kung
sa suliranin ng basura mekaniko. Siya ang anong uri ng kard
Gaano kahalaga sang pag-iingat sa paaralan? nakaimbento ng Khaos katalog ang gagamitin
sa sarili? Super Turbo Charger sa paghanap ng
Gaano kahalaga ang (KSTC) na isang tipid- sumusunod:
kainisan sa paligid Gaano kahalaga ang gas na gamit para sa 1. Genoveva Edroza –
pagkain ng mga de-gasolinang Matute
masusutansyang sasakyan. Hindi siya 2. Katon,sa Bahay
pagkain? nasilaw sa multi- Muna
milyong pisong alok ng 3. Mga piling tulang
bansang Amerika para pampaaralan at
lamang ibenta ang pambata tungkol sa
kanyang imbensyon. Ito iba’t ibang okasyon at
ang nagpapatunay ng pagdiriwang
kanyang hangaring 4. Landas sa Pagbasa 6
7
makatulong sa ating 5. Ang Musikang Pinoy
bayan. ,Noon at Ngayon
Ang angkop na pamagat
ng talata
ay________________________

h. Paglalahat ng Aralin Itanong: Ano ang dapat tandaan Ano ang kaibahan ng Isaisip Sabihin kung anong uri
Ano ang dapat mong tandaan upang makapagbigay panghalip na palagyo? Sa pagbibigay ng ng kard katalog ang
upang masagot ang mga tanong ng angkop na solusyon Paukol? pamagat ng isang gagamitin sa paghanap
tungkol sa napakinggang sa isang suliraning talata, alamin mo muna ng mga sumusunod na
kuwento? naobserbahan? ang paksangdiwa o paksa:
paksang pangungusap. 1. Benham Rise
Ang mga ito ay 2. Extra judicial killing
nagbibigay ng ideya sa 3. Light Rail Transit
pagpili ng pamagat. Ang 4. Vigan City
pangunahing diwa ang 5. Panitikang Pambata
pinakabuod ng mga
pangyayari sa talata o
kuwento. Ang paksang
pangungusap ang
pinagtutuunan ng mga Gaano kahalaga ang
detalye upang mabuo pagiging masinop?
ang pangunahing diwa
ng talata o kuwento.
Ginagamit ang
malaking titik sa
mahahalagang salita sa
pamagat ng talata o
kuwento. Ang unang
salita sa pamagat ay
sinimulan din sa
malaking titik.
i. Pagtataya ng Aralin Sagutin ang mga tanong sa Ibigay ang solusyon sa Tukuyin ang panghalip Ibigay ang angkop na Isulat kung ang
Napakinggang Usapan mga sumusunod na na panao na ginamit pamagat gagamitin ay kard ng
suliranin bilugan ito at isulat pamagat , kard ng
Ang Marina de Bay, ng Puerto kung ito ay palagyo o Ang pasko ay simbolo paksa , kard ng awtor o
8
Princesa at dinarayo ng iba’t 1. Sobrang ingay ng paukol. ng pagmamahalan at may - akda ang
ibang mga turista na inyong klase _____1.Nagluluto kami pagbibigayan nating gagamitin sa
naggagaling sa iba’t ibang lugar. 2. Paglalaro sa oras ng ng sinigang sa handaan. mga tao sa mundo. Pag paghahanap ng
Maganda ang lugar na makikita _____2. Kung hindi ikaw may pasko dapat may sumusunod:
recess
sa baybaying dagat. Masarap ang kumuha ng ulam , kasiyahan sa bawat isa _____1. Nicanor
ang mga pagkain na binalik sino? at may Abelardo: The Man
balikan ng mga turista. _____3.Ayaw ko ng pagkakaunawaan and the Artist
ganyang biro. tayong lahat. Tuwing _____2. Iba’t ibang
a. Saan matatapuan ang _____4. Gusto mo bang pasko tayong mga katutubong
Marina de Bay? bumaba sa sasakyan ? pilipino ay nagluluto sa instrumenting
b. Gaano kaganda ang paligid _____5. Bibili ako ng kanya kanyang bahay pangmusika
damit sa tindahan. at nagpapalitan ng mga _____3. Katutubong
nito?
regalo, at tayo ay awit
c. Paano ito nagustuhan ng naglalagay ng mga _____4. Kasaysayan ng
mga turista? palamuti sa labas o loob musikang Pilipino
d. Kung bibigyan ka ng nga bahay natin kasi _____5. Ati – atihan ,
pagkakataon na makapunta ang pasko ay simbolo Moriones
doon ano ang una mong ng kasiyahan sa atin.
gawin ? Bakit?
_______________________

Palagyan ito ng angkop


na pamagat.

j. Karagdagang gawain para sa Magpaguhit o


takdang-aralin at magpagupit ng isang
remediation larawan.
Ipakilala ito sa
kamagaral gamit ang
panghalip.
9
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

10

You might also like