You are on page 1of 27

School: TAMBUBONG ELEMENTARY SCHOOL Baitang / Pangkat GRADE V

DAILY LESSON LOG Teacher: REMEDIOS V. CASTAÑEDA Araw Lunes- Biyernes


Teaching Dates: OCTOBER 14 – 18, 2019 (WEEK 10) Markahan Q2 Week 10
Yunit 2-Week 10 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
Oktubre 14, 2019 Oktubre 15, 2019 Oktubre 16, 2019 Oktubre 17, 2019 Oktubre 18, 2019
I. LAYUNIN
-Naipamamalas ang kakayahan sa -Naipamamalas ang kakayahan at Napapaunlad ang kasanayan sa Pagbibigay ng Ikalawang Pagbibigay ng Ikalawang
mapanuring pakikinig at pagunawa tatas sa pagsasalita sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng Markahang Pagsusulit sa Filipino Markahang Pagsusulit sa
sa napakinggan pagpapahayag ng sariling ideya, sulatin Filipino
- Naisasagawa ang mapanuring
kaisipan, karanasan at damdamin
pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto
-Naipamamalas ang iba’t ibang -Naipamamalas ang
A. Pamantayang Pangnilalaman at napapalawak ang talasalitaan
kasanayan upang maunawaan pagpapahalaga at kasanayan sa
ang iba’t ibang teksto paggamit ng wika sa
komunikasyon at pagbasa ng
iba’t ibang uri ng panitikan

-Naisasakilos ang maaaring - Nakagagawa ng isang -Nakasusulat ng talatang Ikalawang Markahang Pagsusulit Ikalawang Markahang
mangyari sa napakinggang travelogue o kuwento na naglalarawan ng isang tao o sa Filipino-Unang Bahagi Pagsusulit sa Filipino-
kuwento at naibibigay ang maibabahagi sa iba bagay sa paligid at ng talatang Ikalawang Bahagi
tamang pagkakasunodsunod nagsasalaysay ng sariling
ang mga hakbang sa karanasan
pagsasagawa ng isang proseso -Nakabubuo ng dayagram upang
B. Pamantayan sa Pagganap -Naisasakilos ang katangian ng maipakita ang nakalap na -Napahahalagahan ang wika at
mga tauhan sa kuwentong impormasyon o datos panitikan sa pamamagitan ng
binasa; nakapagsasadula ng pagsali sa usapan at talakayan,
maaaring maging wakas ng paghiram sa aklatin,
kuwentong binasa at pagkukwento, pagsulat ng tula at
nakapagsasagawa ng charades kwento
ng mga tauhan
- Nakapagbibigay ng hinuha sa - Nagagamit ang magagalang Nakasusulat ng liham na
kalalabasan ng mga pangyayari na pananalita sa pagtanggi nagbibigay ng mungkahi
sa napakinggang teskto (F5PN- (F5PS-IIj-12.10) (F5EP-IIbj-11)
IIj-12) Nakapagmumungkahi ng
- Naibibigay ang kahulugan ng magagandang babasahin
salitang pamilyar at dipamilyar (F5PL-Oa-j8)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (CODE) sa pamamagitan ng kasalungat
(F5PT-IIj-1.5)
-Nakasusulat ng balangkas ng
binasang teksto sa anyong
pangungusap o paksa (F5EP-
IIbj-11)
1. NILALAMAN Magalang na pagsasabi ng Liham na Nagmumungkahi
“Ang Pako sa Pader” opinion at pananaw

2. KAGAMITANG PANTURO Aklat,PPT, larawan, metacards, manila paper at pentel pen, Strips of cartolina Test question, sagutang papel at panulat

A. Sanggunian

Alab Fil. Manwal ng Guro pp. Alab Fil. Manwal ng Guro pp. Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 107-
1. Gabay ng Guro (pahina) 103-105 105-106 109
Alab Fil. Batayang Aklat pp. Alab Fil. Batayang Aklat pp. Alab Fil. Batayang Aklat pp. 118-
114-116 Aralin 10 Sa Aralin 10 Sa Pamilyang 119 Yunit II Aralin 10
2. Kagamitang Pangmag-aaral
Pamilyang Mapagpatawad, Mapagpatawad, Laging May
Laging May Pag-asa Pag-asa
3. Teksbuk (pahina)

4. Karagdagang Kagamitan (LR portal)


B. Iba Pang Kagamitang Panturo Powerpoint / tsart Powerpoint / tsart Powerpoint / tsart
II. PAMAMARAAN
Itanong: Ano-ano ang bahagi ng balangkas Ano-ano ang dapat tandaan sa
Naranasan na ba ninyo ang ng maikling kuwento? pagsulat ng liham? 1. Panalangin 1. Panalangin
magalit ? Ano-ano ang mga bahagi ng 2. Pagbati ng isang magandang 2. Pagbati ng isang
liham? umaga magandang umaga
3. Pagpapaliwanag ng mga 3. Pagpapaliwanag ng mga
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin at/o panuto. panutio.
Pagsisimula ng Bagong Aralin 4. Pagsusulit 4. Pagsusulit
5. Kolektahin ang mga sagutang 5. Kolektahin ang mga
papel at test questions. sagutang papel at test
questions.
6. Itabi at ihanda bukas para
sa pagwawasto ng mga sagot.
Itanong: Paano kayo magbigay ng opinion Ipabasa ang isang liham na
Ano ang iyong ginagawa kapag sa inyong kapwa? nagmumungkahi
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin ikaw ay nagagalit?

Ipabasa ang tekstong “Ang Mga


Pako sa Pader”sa pahina 114-
294 Garrovillas Street
115.
San Jose Morong, Rizal
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin Ika -5 ng Mayo 2016

Mahal kong Tiya Emmie,


Kumusta po kayo? Mag-iisang
buwan na magmula nang
magbakasyon kayo riyan. Marahil
ay mataba-tabana kayo ngayon.
Sariwaang hangin at tahimik
diyan at sagana pa kayo sa gulay
di-tulad dito na lubhang
maalikabok, maingay at lagging
nagmamadali ang mgatao.
Ako po naman ay patuloy sa
pag-aaral. Nahihirapan po akong
lubha sapagkat wala nang
nagtuturo sa akin di tulad ng
naririto kayo.
Mungkahi ko po na bumalik na
kayo rito. Pasukan na po sa isang
buwan. Narito po sana kayo sa
Araw ng pasukan.
Nagmamahal,
Steve
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Anong ang iyong natutuhan sa Talakayin ang PAG-ARALAN Pagtalakay sa kabuuan ng liham
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 kuwentong nabasa? NATIN sa pahina 117. na nagmumungkahi
(Modelling)
Sagutin ang sumusunod na Bakit kailangang maging Basahin at talakayin ang: “PAG-
tanong: magalang tayo sa pagbibigay ng ALABIN NATIN” dd 118
1.Bakit naisipan ng ama na opinyon sa iba?
ipagawa sa anak ang paglalagay
ng pako sa pader?
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at 2.Bakit nabawasan ang bilang
Paglalahad ng Bagong Kasanayan # 2 ng pako na nadaragdag sa pader
(Guided Practice) araw-araw?
3.Ano ang nangyari nang
matanggal na ang lahat ng pako
mula sa pader?
4. Ano kaya ang mangyayari kapag
may nagawa ulit na mali ang
kaibigan ng bata?
5.Ano ang mensahe ng kuwento
para sa iyo?
6. Ano pang ibang kuwento ang
nabasa mon a may magandang
paksa o mensahe?

Pasagutan ang Pag-unawa sa Pasagutan ang PAGSIKAPAN


Binasa A sa Batayang aklat, NATIN A, pahina 117.
F. Paglinang sa Kabihasaan (Independent)
pahina 116.
(Tungo sa Formative Assessment 3)
Isulat ang sagot sa show me
board at ipakita ang sagot.
Ipabasa ang sitwasyon. Ano ang dapat matutunan mo sa Paano pananatilihing malinis at
Mayroon kang kaibigan na hindi pagbibigay ng opinion sa kapwa? maayos ng isang liham?
sinasadyang makalimutang sabihin
sa inyong guro ang bilin mo na
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-araw ikaw ay liliban muna sa klase dahil
na Buhay (Aplication/Valuing) ikaw ay nagtatae, ano ang gagawin
mo?

Bakit kailangang magpatawad


sa lahat ng pagkakataon?
Ipabasa ang mahalagang Tandaan: Ano ang mga dapat tandaan sa
kaisipan: Sa pagibigay ng opinion at pagsulat ng liham na nagbibigay
pananaw, kailangang lagging mungkahi?
Ang anumang nais sabihin ay maging magalang sa pagtanggi
makapitong beses na sa lahat ng pagkakataon.
H. Paglalahat ng Aralin (Generalization) pakaisipin; sapagkat anumang
salita ang mamumutawi sa
bibig natin, hindi na maibabalik
pa lalo na’t nakasakit ito ng
damdamin.
Talasalitaan Ibigay ang kasalungat Ipagawa ang PAGSIKAPAN Panuto: Sumulat ng liham na
na kahulugan ng salitang may NATIN B sa Batayang Aklat nagmumungkahi sa patnugot ng
salungguhit. Ayusin ang mga pahina 117 isang diyaryo na magbibigay ng
letrang nasa kahon upang mabuo Ano ang dapat gawain kung hindi sagot sa tanong na: “Ano ang
ang sagot. Isulat ang nabuong siya sumasang-ayon sa kaniyang gusting sabihin ng kabataan sa
salita sa iyong kuwaderno. magulang?. mga nakakatanda sa
1.Huwag na nating dagdagan pa kasalukuyan?” Ipaliwanag ang
I. Pagtataya ng Aralin ang sakit na nararamdaman ng
sagot sa loob ng pito hanggang
ibang tao.
sampung pangungusap.
bwsaaan
2.Laging mahinahon si Tanya kaya
naaayos ang mga problema.
gital
3.Makinis at hindi pa nasusugatan
ang mga kamay ng bata.
gnapmgasa
4.Ipinagmamalaki ko na ang aking
mga magulang dahil sila ay
masisipag at mabubuting tao.
hihikiniaya
5.Noon, nagagalit siya kapag
may maliliit na kasalanan ang
kaniyang mga kaibigan.
uttunawa
J. Karagdagang Gawain Para sa Takdang-
Aralin at Remediation
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY

A. Bilang ng Mag-aaral na Nakakuha ng


80% sa Pagtataya

B. Bilang ng Mag-aaral na Nangangailangan


ng Iba Pang Gawain para sa Remediation

C. Nakatulong baa ng remediation? Bilang


ng Mag-aaral na Nakaunawa sa Aralin.

D. Bilang ng Mag-aaral na Magpapatuloy sa


Remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong Kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
GRADE 5 School: TAMBUBONG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: REMEDIOS V. CASTAÑEDA Learning Area: ENGLISH
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: OCTOBER 14 – 18, 2019 (WEEK 10) Quarter: 2ND QUARTER

WEEK 10 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.OBJECTIVES
A.Content Standards Demonstrates understanding Demonstrates understanding Demonstrates understanding of
of the oral standards of English that English language is stress the various forms and
in order to participate in timed to support convention materials to critically
various oral communication comprehension analyze the meaning
demands (situation, purpose constructed in print, non-print
and audience) and digital materials
B.Performance Standards Prepares for and participates Read with sufficient accuracy Applies different views of the
effectively in a range of and fluency to support real world to effectively
conversations and comprehension interpret (deconstruct)
collaboration with diverse constructed meaning in print,
partners, building on others’ non-print and digital materials
ideas and expressing their own
opinion clearly and
persuasively
C.Learning Competencies/Objectives 1. Make a stand about national Read grade level text with Distinguish among forms (kinds 2ND PERIODICAL TEST
issues accuracy., appropriate rate and descriptions)
2. Show tactfulness when and proper expression Fill-out form accurately (school
communicating with others Observe politeness at all forms, deposit and withdrawal
3. Observe politeness at all times slips) EN5W-IIj-3.7
times
EN5OL-Iii-4
II.CONTENT Giving opinion/ Making a stand Reading grade level text with School Forms, Deposit and
accuracy., appropriate rate Withdrawal Slips
and proper expression
III.LEARNING RESOURCES
A.References
1.Teacher’s Guide pages CG p. CG p. CG p.
2.Learners’s Materials pages
3.Textbook pages Developing Reading Power 5 English Expressways 5
pp.18-19 English and Me 5
4.Additional materials from learning http://www.philstar.com/ https://www.youtube.com/w
resource (LR) portal atch?v=P6X6M-THp2I
http://www.english-for-
students.com/The-Sun-and-
The-Wind.html
B.Other Learning Resource Chart or tarpapel, pictures, tarpapel for the charts of Printed materials (school forms),
newspaper, laptop activities, video clip from withdrawal slip and deposit slip
youtube
IV.PROCEDURES
A.Reviewing previous lesson or A. Reviewing previous Show pictures of children Review on following directions
presenting the new lesson lesson/Presenting new lesson working such as selling Game: Follow the Leader
Direction: Tell whether if the cigarettes , The teacher asks a volunteer
given statement is fact or candies and mineral water in leader to give directions. The
opinion. the streets. rest of the pupils follow what
1. Pres. Rodrigo R. What can you say about the leader says. The pupil who
Duterte delivered his these children? Why do you will do the directions correctly
first SONA last July 25, think they are will be the winner
2016 doing this kind of job?
2. I think the
Philippines will become
a great nation again.
3. Someday, I will finish
my studies and fulfill
my dreams.
4. There is a corruption
in the Phillipines.
5. Maybe, our
population will be
lessened if everybody
will be
knowledgeable about
family planning
B.Establishing a purpose for the lesson Teacher presents a word map. Today, we will find out how 1. Motivation
Think of words that can be well do you read with Have you experienced filling out
associated with the given accuracy. forms?
name. Accuracy means reading the When did you fill out forms?
Ferdinand Marcos words in a selection What forms have you already
Who among you are familiar correctly. There filled out?
with this name? are strategies you can use to
Are you familiar with this help you read words. For
issue? example,
What facts or idea can you give you can sound out the letters
about him? in a word or reread the
Give your opinion about this sentence to
issue figure out the meaning of an
unknown word
C.Presenting Examples/ instances of Pupils will be grouped into four 1. Model reading of the story You will analyze the data
the new lesson to perform the activity. 2. Popcorn reading of the needed in the sample school
What can you say about this story form. From this lesson, you will
issue? The Tricycle Boy learn how to fill out different
Do you think government’s At fourteen, Joselito was one forms correctly.
choice to bury the remains of of the youngest boys
late among the tricycle drivers
Ferdinand Marcos is a good operating near the Sta. Ana
decision? Market in
Are you also in favor of the Manila. His mother died and
Pres.Duterte’s decision? Why had other children of his
or Why not? own. Joselito
Why do you think the preferred to stay with an
government decided to bury aunt rather than join the new
the remains of late family.
Marcos at Libingan ng mga His aunt earned their living
Bayani? by washing clothes . Joselito
Give your own opinion or stand became tricycle driver in the
about this issue morning to help earn some
money .
He went to school in the
afternoon. Joselito had many
customers.
He was always pleasant and
cheerful. He was very helpful,
too. He
carried the customers’ bags.
Sometimes he gave school
children a
free ride on his tricycle.
Through his efforts, Joselito
did not only
help his aunt, but made her
happy ,too
. Comprehension Check-up
What is the story about?
How did Joselito help his
aunt?
How did his aunt earn a
living?
What kind of a boy was
Joselito?
What did he do with the
school children to show his
kindness?
D.Discussing new concepts and 1. What is your opinion with Accuracy refers to reading Let the pupils read the items in
practicing new skills #1 this issue? words without mistakes. Let the form
2. Who are in favor with the the Malvar Central School
President’s decision? student watch and listen to Malvar, Batangas
3. What are the reasons why the sample video clip of Name_____________________
you are favorable with this? readers theater. ___
4. Who are not favor with the Readers theater gives Address____________________
President’s decision? What are students multiple ___
the reasons opportunities to read text Grade and
why you are not favorable with with Section______________
this? emotion and to practice Nationality_______Religion____
5. Should the Philippine reading the same words over ___
Government be benefited? and over again. Place of
(refer: birth__________________
https://www.youtube.com/w Date of Birth_____________
atch?v=P6X6M-THp2I ) Father’s
name_________________
Address____________________
___
Occupation_________________
____
Mother’s
Name_________________
Address____________________
___
Occupation_________________
___
Contact
Number________________
E. Discussing new concepts and 1. Do you have the same Read Me Please! What is the sample form about?
practicing new skills #2 stand? Pupils will be group into 3. What information are asked for
2. What can you say about the There will be one leader for in the form?
opinions of others? each What should you do before
3. What did you do to support group. They will be given a filling out the form?
your stand? copy of the short script/story. Why do you have to read the
4. How do you value the As a form before answering?
opinion of others? group they should practice to
read the script/story
accurately
with expressions.
Refer to:
http://www.english-for-
students.com/The-Sun-and-
The-
Wind.html ( for the copy of
the script/ story )
Refer to :
http://www.english-for-
students.com/Two-
Goats.html
Refer: http://www.english-
for-students.com/Selfish-
Friendship.html
F.Developing Mastery Pupils will be grouped into Let’s Do the Tongue Twisters Present another forms to fill
three. On each corner, national Read the tongue twisters out.
issues written on the with appropriate speed, 1. Bank Deposit Slip
metacards are posted. pronunciation and What is the sample form
Pupils will to go to the corner clarity. about?
that best describes how they A good cook could cook as What information are
feel much cookies as a good cook asked for in the form?
about that issue. What is your who could cook cookies 2. Bank Withdrawal Slip
stand on this issues? Write I saw a saw that could out What is the sample form
your saw any other saw I ever saw. about?
answer in 3-5 sentences to A sailor went to sea To see, What information are
make your opinion/persuasion what he could see. And all he asked for in the form?
strong. could see Was sea, sea, sea.
a. Extra Judicial Killings in the She sells sea shells on the sea
Philippines shore ,
b. Heavy Traffic But the sea shells that she
c. Corruption and Poverty sells,
on the sea shore are not the
real ones.
How many cans can a canner
can, if a canner can can cans?
G.Finding Practical application of Who among you have been Group the class into 4. They 1. Small Group Dynamics
concepts and skills in daily living confined in the private will be ask to compose a Divide the class into three
hospital? Did poem with groups. Provide each group a
your parents give an initial 3 stanzas about different form to fill out.
downpayment before jobs. The group will read this Group I – School Form
admission ? with Group II - Deposit Slip
What is your opinion regarding accuracy in front the class Group III – Withdrawal Slip
this issue? In two to three 3. Tell the pupils to
sentences, give your stand pretend that they are in
whether it should be the Guidance Office.
implemented or Then, they will fill out
not. the Pupil Profile form

H.Making generalization and What should we remember in Remember When filling out forms:
abstraction about the lesson giving stand or opinion to Accuracy means reading the 1. Read each item in the form
certain words in a selection very carefully.
issue? correctly. 2. Follow printed directions.
There are strategies you can 3. Be precise in supplying the
use to help you read words. information.
For 4. Give true and correct
example, you can sound out information.
the letters in a word or 5. Avoid making erasures.
reread the 6. Handle the form with utmost
sentence to figure out the care
meaning of an unknown
word.
I.Evaluating learning Direction: Give your Pupils will be given a copy of Fill out the give form correctly
opinion/stand on the following the sample script of the ADMISSION FORM
articles. readers Name_____________________
MANILA, Philippines - Sen. theater. They will read this ________
Ferdinand "Bongbong" Marcos with accuracy and will be (Surname) (First) (Middle)
Jr. perceives the Philippines' evaluated Residence__________________
rejection of bilateral talks with through the given rubrics ________
China as a below (City Address) (Provincial
wasted opportunity to resolve Address)
the maritime dispute over the Date of Birth_____Place of
South birth________
China Sea. Address____________________
"China opened the door and ________
we shut it. The Chinese said Schools Attended:
let's talk and we snubbed Kindergarten________________
them," Marcos said during a ________
media Primary____________________
forum, adding that the country ________
failed to take advantage of the Intermediate________________
given opportunity. ________
China to Philippines: Let's sit Father’s
down and talk name______________________
According to the senator, there _
are only three ways to Educational
resolve the said dispute: by Attainment_______________
war, adjudication or Occupation_________________
multilateral or ________
bilateral agreements. Mother’s
Marcos ruled out war and Name_____________________
arbitration since the _
Chinesewould not recognize Educational
the latter. Attainment_______________
"So talk, and tell them: we are Occupation_________________
not happy with what you are _______
doing
and we do not agree with what
you are doing. But the next
thing
you say is: how do we fix this?"
the senator said.
The Senate Committee of
Foreign Relations chair noted
that the Philippines will not
lose anything if accept China's
invitation to a dialogue on the
maritime dispute.
"We should talk to China
bilaterally because it is still the
best
option. Our Filipino
businessmen can also help by
reaching out
to their Chinese counterparts
and friends in China and try to
come up with a solution that
will persuade both
governments to,
at least, sit down and
negotiate, or at most, resolve
the problem
outright," Marcos said.
Marcos stressed that the
Philippines should not be
"snobbish" in dealing with
"superpower" China. He added
that
he cannot see any reason not
to talk with China.
"We're strategically important
to any great power in Asia-
Pacific, but we have to play
that role even-handedly. We
have
to stop thinking in terms of
kakampi ko ang Chinese,
kakampi
ko ang Kano. Ang kakampi mo
lang Pilipino," the senator
added.
The Philippines sent a
delegation to the United
Nations
Arbitral Tribunal to defend its
stand against China's nine-dash
line claim over the South China
Sea
J.additional activities for application or The teacher together with the Copy a line from the tv ads or Provide the correct information
remediation pupils discuss the outputs commercials then read it in for the given form.
made front
of the class accurately with
expressions
V.REMARKS
VI.REFLECTION
A.No. of learners who earned 80% in the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next
evaluation next objective. next objective. objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery
mastery
B.No.of learners who require additional ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in
activities for remediation answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson despite
of limited resources used by the despite of limited resources used by of limited resources used by the
teacher. the teacher. teacher.
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished their
their work on time. their work on time. work on time.
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary
behavior. behavior. behavior.

C.Did the remedial work? No.of learners who ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above
have caught up with the lesson above above

D.No. of learners who continue to require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional
remediation activities for remediation additional activities for remediation activities for remediation
GRADE 5 School: TAMBUBONG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: REMEDIOS V. CASTAÑEDA Learning Area: ESP
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: OCTOBER 14 – 18, 2019 (WEEK 10) Quarter: 2ND QUARTER

WEEK 10 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga
inaasahang hakbang , pahayag at kilos para sa kapakanan ng pamilya at kapwa
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit
para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagampanan ng buong husay ang anumang tungkulin sa programa o proyekto gamit ang 2ND PERIODICAL TEST
anumang teknolohiya sa paaralan (EsP5P-IIi-29)
II.NILALAMAN Tungkulin, Tanggapin at Gawin!
III.KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro CG p.
2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-
aaral
3.Mga pahina sa teksbuk
4.Karagdagang kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B.Iba pang kagamitang panturo power point presentation/tsart
ng kuwento, metacards, tseklis
IV.PROCEDURES
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ano ang inyong dapat maging
pagsisimula ng bagong aralin saloobin kung may patimpalak
sa paalan at alam mo na kaya
mong may kakayahan kang
lumaban?
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Magsagawa ng isang
palaro.Pangkatin ang mga bata
sa apat. Sa loob ng limang
minuto, tulong-tulong na pag-
usapan ang mga dapat gawin
ng kasapi ng grupo tuwing
nagpapangkatang gawain
upang magtagumpay.Isulat ang
mga kasagutan sa metacards.
Gumawa ng isang yell na kung
tapos na ang inyong grupo. Ang
mauunang grupo ang
tatanghaling panalo
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Sa inyong ginawang
bagong ralin pangkatang gawain, ano ang
susi sa pagtatagumpay ng isang
pangkat?

D.Pagtalakay ng bagong konspto at 2. Basahin ang seleksiyon sa


paglalahad ng bagong kasanayan #1 ibaba
Tungkulin, Tanggapin at Gawin!
Nagpatawag ng pulong si
Gng.Hebrez sa lahat ng kasapi
ng Healthy Environment Club
upang pagpulungan ang
proyekto ng samahan para sa
taon.
“Magmungkahi kayo ng isang
proyekto na makatutulong
upang manatiling malinis ang
paaralan at malusog ang mga
batang pumapasok dito,” wika
ni Gng. Hebrez.
“Iminumungkahi ko na
itaguyod natin ang pagtatanim
ng gulay sa paaralan,” wika ni
Alex, ang pangulo ng samahan.
“Sang-ayon ako sa munghahi
mo, Alex” sambit ni Liza.
“Tutulong kami na maparami
ang mga garden plots upang
madagdagan ang mga
pagtataniman sa gayon
madaragdagan din ang uri ng
gualy na pwede nating itanim,”
dagdag pa niya.
“Maglalagay kami ng posters sa
mga pasilyo ng paaralan upang
hikayatin ang mga mag-aaral sa
responsableng pagtatapon ng
basura,” wika ni Jun.
“Pwede rin po tayong mag film
viewing upang mabigyang ng
lubusang paliwanag ang iba pa
nating kamag-aaral tungkol sa
kahalagahan ng kalinisan ng
paaralan,” masayang wika ni
Anie.
“Maraming salamat mga bata.
Inaasahan ko ang pagtanggap
at pagtupad ninyo ng mga
nakaatang na tungkulin bilang
miyembro ng ating samahan,”
pagtatapos na wika ni Gng.
Hebrez
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at a. Bakit nagpatawag ng pulong
paglalahad ng bagong kasanayan #2 si Gng. Hebrez?
b. Paano n inyo ilalarawan ang
mga batang kasapi ng
samahan?
c. Kung kayo ay isa sa mga
kasapi ng samahan, anong
proyekto ang maimumungkahi
ninyo upang makatulong sa
kalinisan ng paaralan?
F.Paglinang na Kabihasaan Gawain 1
Basahin ang saknong sa
ibaba.
Tayong mga bata ay may mga
tungkulin,
Na pawang mahahalaga at
dapat tuparin,
Sa bahay , paaralan, maging
sa samahan,
Upang magtagumpay ang
mga mithiin
Isulat sa metacards ang
inyong sariling palagay sa
nilalaman ng saknong. Iulat
ito sa klase.
Gawain 2
Hikayatin ang mga bata na
magkaroon ng pagsusuri sa
sarili. Ipatala ang mga
nagampanang tungkulin na
naging daan upang
makatulong sa bahay at sa
samahang kinaaniban sa
paaralan
G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw Gawain 1
na buhay Bilang isang mag-aaral, paano
ka makakatulong sa inyong
tahanan at paaralan sa
pagtupad ng iyong tungkulin:

Gawain 2
Sumulat ng isa o dalawang
pangungusap bawat sitwasyon
na sumusunod.Iproseso ang
kasagutan ng mga bata
matapos pagkatapos ng
gawain.
a. Kaanib ka ng Readers Club
in Action. Sinabihan ka ng
guro mo na tulungan ang mga
kaklase mo na
nangangailangan ng tulong mo
sa pagbabasa.
b. Mahusay kang magpinta
kaya’t nakapasa ka bilang
kasapi ng Youth Artist Club.
Anong aksiyon ang gagawin
mo upang mahikayat mo ang
ibang mag-aaral na gignugugol
ang oras sa walang
kabuluhang mga bagay?
H.Paglalahat ng aralin Tandaan Natin
Ang pagtanggap at pagtupad
ng anumang tungkulin na
nakaatang sa isang tao ay
tanda ng kanyang pagiging
responsable.Ito ay susi upang
magtagumpay ang anumang
programa/proyekto ng grupo.
I.Pagtataya ng aralin Piliin ang titik ng tamang sagot
sa bawat sitwasyon.
1. Nahalal kang kalihim ng
inyong klase. Alam mo na
marami itong kaakibat na
gawain na dapat gampanan. A.
Sisikapin kong gampanan ito
ng buong husay.
B. Uutusan ko palagi ang iyong
pangalawang kalihim.
C. Pababayaan ko ang aking
pananagutan sa klase.
D. Gagampanan ko ang
makaya lamang na gawain.
Tandaan Natin
Ang pagtanggap at pagtupad
ng anumang tungkulin na
nakaatang sa isang tao ay
tanda ng kanyang pagiging
responsable.Ito ay susi upang
magtagumpay ang anumang
programa/proyekto ng grupo.
2. Matalino ka at aktibo sa
klase. Gusto kang maging
pangulo ng iyong mga
kaklase.Sinabi nila na
iminumungkahi ka bilang
pinuno ng Student Council.
A. Tatanggihan ang mungkahi
at magdadahilan.
B. Tanggapin at gagampanan
ng buong husay ang
nakaatang na tungkulin
C. Tatanggapin ang mungkahi
upang maging popular sa
paaralan
D. Tatanggapin at iaatang sa
mga kasapi ang tungkulin.
3. Binigyan ang pangkat mo ng
iyong guro ng limang araw
upang tapusin ang sand table
ng ecosystem. Bilang lider ng
grupo ano ang gagawin mo?
A. Hahayaaan ko ang aking
mga kagrupo na tapusin ang
gawain.
B. Iuuwi ang proyekto at
ipagagawa sa mga kasama sa
bahay
C. Pipilitin kong matapos ang
gawain kahit mahuli ako sa
ibang klase.
D. Pupulungin ko ang kasapi
ng pangkat at sama-sama
naming tatapusin ang
proyekto.
4. Gusto mong magpasikat sa
iyong mga kaibigan kaya’t
nangako ka na ikaw na lang
ang gagawa ng inyong group
project sa Sining.
A. Ipagagawa mo sa iyong
kuya o ate dahil hindi mo
kaya.
B. Ipagagawa mo sa iba at
pababayaran mo sa iyong
nanay.
C. Gagawin ang proyekto
kasama ang mga kaklase.
D. Isusulit mo sa kasapi ng
pangkat kapag hindi mo
natapos.
5. Napili ka ng mga kaklase at
guro mo na maging lider sa
gagawing paligsahan sa Clean
and Green Environment. Ano
ang magiging saloobin mo
dito?
A. Aalamin ng mabuti ang
tungkulin at tatanggihan ito
kung mahirap
B. Pag-aaralan ang tungkulin
at gagampanan ng buong
husay
C. Tatanggapin agad at iaasa
ang gawain sa mga
kasamahan.
D. Iaasa sa mas nakatatanda
at nakakaunawa ang mga
gawain.
J.Karagdagang Gawain para sa takdang Magtala ng limang katangian
aralin at remediation ng isang responsableng kasapi
ng isang samahan
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng 80% sa ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the
pagtatayao. next objective. next objective. next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery
B.Bilang ng mag-aaralna nangangailangan ng iba ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in
pang Gawain para sa remediation answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson
of limited resources used by the despite of limited resources used by despite of limited resources used by
teacher. the teacher. the teacher.
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished
their work on time. their work on time. their work on time.
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary
behavior. behavior. behavior.

C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag- ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
aaral na nakaunawa sa aralin. above above above

D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require
remediation activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation
GRADE 6 School: TAMBUBONG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level VI
DAILY LESSON LOG Teacher: REMEDIOS V. CASTAÑEDA Learning Area FILIPINO
Teaching Dates and Time: OCTOBER 14 – 18, 2019 (WEEK 10) Quarter 2ND QUARTER

WEEK 10 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


A. I. LAYUNIN
B. A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
D. C. Mga Kasanayan sa Nagagamit nang wasto ang Naibibigay ang kahulugan ng Naipakikita ang pag-unawa sa Nasasagot ng may katalinuhan ang mahabang pagsusulit.
Pagkatuto. Isulat and code ng pandiwa sa pakikipag-usap sa pamilyar at di kilalang pinanood sa pamamagitan ng
bawat kasanayan iba’t ibang sitwayson. salita sa pamamagitan ng pag-uugnay pagsasadula ng naibigang
F60L-IIf-j-5 sa ibang asignatura. bahagi.
F6V-IIj-1.16 F6VC-IIcj-12
E. II. NILALAMAN PANDIWA AYON SA PAGBIBIGAY NG KAHULUGAN NG IKALAWANG PANAHUNANG PAGSUSULIT
PANAHUNAN SA SALITANG PAMILYAR SA
PAGSASALAYSAY NG PAMAMAGITAN NG PAG-UUGNAY
NASAKSIHANG PANGYAYARI SA IBANG ASIGNATURA.
F. III. KAGAMITANG PANTURO
A. A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng Kagamitang
Pang-Mag-aaral

3. Mga Pahina sa teksbuk Hiyas sa Pagbasa 5 ph. 24-28


4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Pagbabaybay Sabihin kung simuno o panag-uri ang
aralin at/o pagsisimula ng Muling pagsusulit may salungguhit.
bagong aralin Idikta ang sampung salitang 1. Ang mga Pilipino ay walang pormal
lilinangin sa linggong ito. na edukasyon noong unang panahon.
2. Alibata ang tawag dito.
3. Sila ay natuto sa pamamagitan ng
pagmamasid at paggaya.
4. Ang kanilang sinusulatan ay ang
mga biyas ng kawayan.
5. Mayroon ng sariling paraan ng
pagsulat ang mga Pilipino noon.
B. Paghahabi sa layunin ng Pagganyak Sino sa inyo ang may kaibigan sa Pag-usapan ang karanasan ng Pagbibigay ng pamantayan
aralin Aksiyon Ko, Hulaan Mo malayong lugar? mga mag-aaral sa
Sabihin: Maliban sa FACEBOOK, pista na kanilang nasaksihan o
Maghanda ng isang maikling MESSENGER, SKYPE, VIBER, anong pinuntahan.
pagsasakilos ng paraan pa ang maghahatid ng
nais mong maging paglaki mo. mensahe/kuwento mo sa isang
Pahulaan ito sa iyong mga kaibigan na magkalayo ang lugar
kaklase. ninyo ?
Kung tama ang sagot ng tinawag Basahin ang maikling liham sa Hiyas
mo, siya sa Pagbasa 5 ph. 24-26.
naman ang susunod na
magpapahula.
Bigyan ng ilang minuto ang mga
mag-aaral
upang makapaghanda ng
kanilang ipakikita sa
klase.
Tumawag ng kapareha upang
magpahula.
Itanong:
Ano-ano ang nakita mong kilos na
isinagawa ng
iyong kaklase?
C. Pag-uugnay ng mga Gawin Natin Gawin Natin Pagpapaliwanag ng panuto
halimbawa sa bagong aralin Ipabasang muli ang diary na nasa Ipabasang muli ang “Pista sa Pagbibigay ng halimbawa
Basahin Mo,KM, p. 58-59. Barangay.”
Itanong: Itanong:
Ano-anong salitang kilos ang Ano-ano ang pangyayaring
ginamit sa tekstong binasa? binanggit sa binasang
Ano ang tawag sa mga salitang teksto?
ito? Alin sa mga gawain na ito ang
Alin sa mga ito ang nangyari na? nagustuhan mo?
Paano mo nasabi na nangyari na Bakit?
ang mga ito? Paano ipinagdiriwang ang pista
Ano ang tawag dito? noon?
Ano ang idinadagdag sa salitang Ano ang epekto nitong mga
ugat upang kaugaliang ito
maipakita na naisagawa na ang matapos ang pagdiriwang ng
kilos? pista?
Alin sa mga ito ang mangyayari pa Dapat pa ba itong ipagpatuloy o
lamang? hindi? Bigyangkatwiran
Paano mo nasabi na ito ay ang sagot.
mangyayari pa lamang?
Ano ang tawag dito?
Ano ang idinaragdag sa salitang
ugat upang maipakitang
gagawain pa lamang ito?

D. Pagtalakay ng bagong Sino si Ate Lydia? Gawin Ninyo


konsepto at paglalahad ng Ano ang suliranin ni Unice? Pangkatin ang klase.
bagong kasanayan #1 Ibigay ang dahilan ng pagkakalbo o Paghandain ang bawat pangkat
pagkalagas ng buhok. ng isang maikling dula-dulaan
Paano mo maalagaan ang buhok? tungkol sa isang pangyayari na
nabasa sa teksto.
Matapos ang inilaang oras,
tawagin ang mga pangkat upang
maipakita ang kanilang
inihandang dula-dulaan.
Kunin ang opinyon o palagay ng
mga tagapanood
ng dula-dulaan tungkol sa
ipinakita ng pangkat na
kaugalian tuwing may pista.
Gawin Mo
Sagutin:
E. Pagtalakay ng bagong Gawin Ninyo Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng Pangkatin ang klase. Mula sa liham, magbigay ng mga
bagong kasanayan #2 Ipagawa ang Pagyamanin Natin salita na pangkaraniwan o madalas
Gawin Ninyo E, KM, mong napapakinggan at nagagamit.
p. 64. Ibigay ang kahulugan ng mga ito.
Gawin Mo Pangkatang Gawain
Ipagawa ang Pagyamanin Natin Magbigay ng mga halimbawa ng
Gawin Mo B pamilyar na salita at ibigay ang
KM, p. 66. kahulugan at kaugnay na asignatura.
Pamilyar na Salita Kahulugan
Asignatura
1. _______ _________
_________
2. _______ _________
_________
3. _______ _________
_________
4. _______ _________
_________
5. _______ _________
_________
F. Paglinang ng Kabihasaan
( tungo sa Formative
Assessment )
G. Paglalapat ng aralin sa Pagsasapuso Gumawa ng talaan ng mga salita na Dapat pa bang ipagpatuloy ang
pang-araw-araw na buhay Itanong: kaugnay sa ibang asignatura at ibigay pagdiriwang ng pista?
Sumulat ng isang komitment ang kahulugan.
upang maabot mo ang iyong 1. marikit
pangarap sa buhay at makatulong 2. Gobernador
sa kapuwa. 3. puso
4. masunurin
5. nota
H. Paglalahat ng Aralin Itanong: Ano ang salitang pamilyar? Magbigay Ano-ano ang dapat tandaan sa
Paano ipinapakita ang oras ng ng halimbawa. pagbibigay ng reaksiyon o
pagsasagawa ng kilos? palagay?
I. Pagtataya ng Aralin Salungguhitan sa pangungusap ang Pagsasagot sa pagsusulit
salitang pamilyar at ibigay ang Pagwawasto at pag-aanalisa
kahulugan nito.
1. Ako ay Pilipino.
2. Ang batang iyan ay nagpatingin sa
doktor.
3. Lumalaganap ang malnutrisyon sa
mga lugar na malayo sa kabihasnan.
4. Ang shampoo ay nabili ko sa
magtitinda.
5. Ang losyon na ginamit mo ay
mabango.

J. Karagdagang Gawain para Isulat ang pandiwa at ang Sumulat ng 5 pamilyar na salita at
sa takdang aralin at aspekto nito sa bawat ibigay ang kahulugan nito.
remediation pangungusap.
1. Nagdulot ng malaking baha
ang magdamag na ulan.
2. Lumutang sa baha ang mga
plastic at iba pang basura.
3. Ang mga kabahayan ay
nalubog sa tubig ulan.
4. Ang mga sasakyan ay naiwan
sa lansangan.
5. Itinutulak ng mga tao ang mga
tumirik na sasakyan upang hindi
makaabala sa lansangan.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like