You are on page 1of 10

BACOLOD CITY NATIONAL HIGH SCHOOL

Bacolod City

PAMAKSANG PAMATNUBAY SA BAITANG 10


FILIPINO
TAONG PANUNURAN 2019 – 2020

BAITANG/PANGKAT: NEWTON, EINSTEIN, ALPHA, BETA AT GAMMA


KASANAYANG Nasusuri ang kasiningan at bisa ng tula batay sa napakinggan (F10PN-IIIc-78)
PAMPAGKATUTO
ARALIN/PAKSA Hele ng Ina sa Kaniyang Panganay
Tula mula sa Uganda
Isinalin sa Filipino ni Mary Grace Tabora
LAYUNING a. Naiisa-isa ang mga detalyeng nakapaloob sa binasang tula
PAGKATUTO b. Nabibigyang-halaga ang mga aral na makukuha sa binasang tula
c. Naisasagawa sa iba’t ibang paraan ng pangkatang gawain ang mensaheng
hatid ng binasang tula
MGA KAGAMITAN
AT SANGGUNIAN Filipino 10, Modyul para sa Mag-aaral pahina 279 – 284
Metastrips, Pentel Pen, Chips, Music, Cartolina, Cue Cards at Bondpaper

GAWAIN NG MGA MAG-


GAWAIN NG GURO
AARAL

PANIMULANG A. PANALANGIN
GAWAIN B. PAGBATI
Magandang umaga/hapon Magandang umaga/hapon…
PANGGANYAK C. ISA-ISAHIN MO!
(Indicator 3, 5 & 9) Paramihan ng maibibigay na  ilaw ng tahanan
matatalinghagang pananalita o simbolismo sa  puso ng pamilya
salitang nasa puso. Isulat sa metastrips ang  at iba pa
kasagutan at ipaskil sa pisara.
Alalahanin ang Alituntunin natin sa loob ng
klase.

INA
1. Ang ina ang siyang
tumatayong gabay sa
Gabay na mga tanong: mga anak o maging
1. Ano ang silbi ng isang ina sa pamilya? sa kanyang asawa.
2. Matatawag ba ang pamilya kapag wala si 2. Hindi. Ang pamilya ay
ina? Ipaliwanag. binubuo ng ina, ama
at anak. Kapag wala
ang ina sa loob ng
isang pamilya makikita
natin ang pamilyang
ito na wasak o
napariwara ang mga
anak dahil sa wala
itong wastong gabay
at pag-aaruga ng
isang ina.
PAGLINANG NG D. I-RANK MO! (Pangkatang Gawain)
TALASALITAAN Ang bawat pangkat ay magsasaayos mula sa
(Indicator 2, 3, 4, bilang 1 – 5 ang mga salita batay sa sidhi ng
5) damdaming ipinahahayag ng bawat isa, ang 5
ang pinakamataas na antas na nakalagay sa
card.
5 – KALUWALHATIAN
Alalahanin ang Alituntunin kapag gumagawa 4 – KAGALAKAN
tayo ng pangkatang Gawain. 3 – KALIGAYAHAN
2 – KASIYAHAN
1 – KATUWAAN
BATAYANG MGA SALITA
 KAGALAKAN 5 – PAGDURUSA
 KATUWAAN 4 – PIGHATI
 KALUWALHATIAN 3 – DALAMHATI
 KALIGAYAHAN 2 – LUMBAY
 KASIYAHAN 1 – LUNGKOT

 LUNGKOT
 LUMBAY
 DALAMHATI
 PIGHATI
 PAGDURUSA
PAGLALAHAD E. ILAHAD MO!
(Indicator 1, 2, 3, Lahat na mga damdamin ay makikita natin sa
4, 5, 9) babasahing nating tula sa araw na ito, at iyan
ay ang tulang, Hele ng Ina sa Kaniyang
Panganay mula mula sa Uganda na isinalin sa
Filipino ni Mary Grace Tabora.
 Ako.
Dahil ang tulang Hele ng Ina sa Kaniyang
Panganay ay nagmula sa Uganda, sino sa
inyo dito ang may kaalaman sa kultura ng
bansang Uganda na may kaugnayan sa
pamilya?  Isa sa mga kultura ng
mga taga-Uganda ay
Ano-ano ang mga ito? Ilahad. ang pagiging
dominante ng ama sa
F. BASAHIN NATIN! isang pamilya. Ang ina
Gamit ang estratehiyang jigsaw reading, ay sa loob lamang ng
babasahin ang tulang Hele ng Ina sa bahay katulad natin na
Kaniyang Panganay, pahina 279 – 278. mga Pilipino na
nagiging responsable
G. TARUKIN MO! sa pag-aalaga at pag-
Gamit ang estratehiyang Round Robin with aaruga ng kani-
Talking Chips, sasagutin ng mga mag-aaral kanilang mga anak.
ang bawat katanungan.

Alalahanin ang Alituntunin natin sa loob ng 1. Labing isang sakong


klase. 2. Hindi magkakapareho
ang sukat ng bawat
1. Ilang saknong mayroon ang binasang taludtod sapagkat ito
tula? ay isang halimbawa
2. Ilang sukat mayroon naman ang binasang ng malayang
tula? taludturan
3. Sa ano-anong bagay inihambing ang 3. Ang sanggol ay
sanggol? Bakit ito ang mga ginamit sa inihambing sa isang
paglalarawan sa katngiang taglay niya? bisirong-toro,
4. Anong kaugalian at kultura ng mga taga- mandirigma, at sa
Uganda ang lumutang sa tula? Ibigay ang gerero. Ito ang ginamit
iyong pananaw tungkol ditto? na paglalarawang
5. Alin sa kaugaliang ito ang naiiba sa taglay ng isang
kaugalian ng mga Pilipino? Sang-ayon ka sanggol sa tula dahil
ba rito? Bakit? naniniwala ang mga
6. Makatuwiran bang iugnay ang taga-Uganda na ang
pagkakakilanlan at katangian ng isang isang lalaking anak ay
anak sa kaniyang ama? Sa Poon? handing makipaglaban
Ipaliwanag. at magtrabaho para sa
kanilang bayan.
4. Ang mga kultura ng
mga taga-Uganda na
nabanggit sa tula ay
bilang isang lalaking
anak ng pamilya ay
tungkulin mo
makipaglaban o
magpakahirap para sa
bayan o pamilya.
5. Bilang isang Pilipino
hindi ako sang-ayon
ditto sapagkat tayo ay
isang malayang bansa
na makapagpipili ng
gusto ng isang anak.
Bilang karagdagan,
ang isang ina ay hindi
lamang sa loob ng
bahay kundi katuwang
na rin siya sa
paghahanap buhay.
6. Sa palagay ko,
maaaring maiuugnay
ang isang anak sa
katangian ng isang
ama o maging sa
kaniyang ina sapagkat
siya ay nanggaling sa
kanilang dugo at
katawan pero hindi sa
lahat ng oras dahil
maaaring
maiimpluwensiyahan
din ang isang anak sa
mabuting paraan sa
kaniyang kinalakihang
kapaligiran.
Sa poon, maaari ang
pagiging mabuting
likha pero ang
pagiging
makapangyarihan ay
nagmula lamang sa
iisang Poon.
PAGLALAPAT H. ISULAT NATIN! (Pangkatang Gawain)
(Indicator 2, 4, 5, Gamit ang estratehiyang Community Writing
& 9) bubuo ang bawat pangkat ng isang talata na
pagdugtungan ng nabuong unang
pangungusap gamit ng tig-isang pangungusap
ang bawat miyembro ng pangkat at ito’y
makakabuo ng isang paksa tungkol sa
binasang tula.

Gagawin ang Community Writing habang


pinatutugtog ang musikang tungkol sa ina. Ang sagot ng mga mag-aaral
ay nakabatay sa kanilang
Babasahin ng bawat pangkat ang nabuong pagkaunawa.
talata sa gitna.

Ina, tatlong salita na madaling bigkasin at


bigyang kahulugan pero napakahirap gawin at
maging isang ina.
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________
_____________________________________

Alalahanin ang Alituntunin natin sa


Pangkatang Gawain.
PAGLALAHAT I. SURIIN NATIN!
(Indicator 3, 4, & Gamit ang estratehiyang Round Robin with
5) Talking Chips, sagutin ang mga sumusunod
na mga katanungan:
1. Nakabatay ang sagot
Alalahanin ang Alituntunin natin sa loob ng ng mga mag-aaral sa
klase. kanilang pagkaunawa
sa tula.
1. Anong aral ang natutunan sa nabasang 2. Oo, dahil bilang isang
tula? Pangatwiran. bansang malaya hindi
2. May pagkakaiba ang kulturang Uganda sa sa lahat ng
larangan ng pamilya sa ating mga pagkakataon na ang
Pilipino? Patunayan. mga magulang ang
gagawa ng
kinabukasan ng anak
sapagkat bilang isang
anak ay makapagpipili
ka ng iyong gusting
tatahakin na landas
pero may wastong
gabay ng ating mga
magulang.
PAGTATAYA/ J. ISAGAWA NATIN! (Pangkatang Gawain)
EBALWASYON Papangkatin ang klase sa lima at ibigay ang
(Indicator 4, 5, 6, 9 kani-kanilang mga gawain na may kaugnayan RUBRIK SA GAGAWING
& 10) sa binasang tula na mamarkahan sa rubrik na PANGKATANG GAWAIN
ibibigay.
PAMANTAYAN PUNTO
Pangkat 1 – Paggawa ng islogan sa binasang S
tula Angkop, may
Pangkat 2 – Pagguhit ng isang simbolo o kaugnayan at
10
larawan tungkol sa binasang tula nakapag-iwan
Pangkat 3 – Pagbuo ng kahulugan sa ng mensahe
pamamagitan ng akrostik sa salitang INA Medyo may
Pangkat 4 – Pagpapakita ng tableau batay sa kaangkupan,
5
mensahe ng tula kaugnayan sa
Pangkat 5 – Paglalapat ng tono sa napiling mensahe
saknong sa binasang tula Hindi
masyadong
Alalahanin ang Alituntunin kapag gumagawa angkop at
tayo ng pangkatang Gawain. malayo ang
1
kaugnayan at
walang
mensaheng
hatid

TAKDANG – K. ISAISIP!
ARALIN Maghanda ng bondpaper, ballpen at
(Indicator 7) kagamitang pangkulay para sa gagawing
pagbuo ng sariling tula batay sa paksang
ibibigay.

Inihanda ni: Isinuri ni: Inaprobahan ni:

LORENZO C. MAGSIPOC SHEILA MAY PALOMAR JOSE JOHN F. MENDEZ, Ph. D.


Guro sa Filipino 10 MT 1 – Filipino Head Teacher VI - Filipino
STE Program STE Program

Petsa: Petsa:
_____________________ ___________________________
ATTACHEMENT 1

SEAT PLAN

5 1 1 5
IKAAPAT NA PANGKAT

UNANG PANGKAT
6 2 2 6
TEACHER’S
TABLE

7 3 3 7

8 4 4 8

IKATLONG PANGKAT

5 1 1 2 3 4 1 5
IKALIMANG PANGKAT

IKALAWANG PANGKAT

6 2 5 6 7 8 2 6

7 3 3 7

8 4 4 8
ATTACHMENT 2

MGA ALITUNTUNIN SA KLASE!

1. PUMUNTA SA KLASE NANG MAAGA. BAWAL ANG LATE!


2. KAPAG IKAW AY LUMIBAN SA KLASE SIGURADUHIN NA PAGKASUNIOD NA ARAW AY MAY
BITBIT KANG EXCUSE LETTER NA NILAGDAAN NG IYONG MAGULANG.
3. MAGING HANDA SA LOOB NG KLASE!
4. MANALANGIN BAGO MAGSIMULA SA KLASE.
5. UGALIING MAGSALITA SA WIKANG FILIPINO,
6. RESPETUHIN ANG NAGSASALITA SA GITNA O SINUMANG NAGSASALITA HABANG MAY
TALAKAYAN.
7. ITAAS ANG KAMAY KAPAG MAY NAIS SABIHIN AT MAY KATANUNGAN.
8. ITAGO ANG IBA’T IBANG URI NG GADGETS KAPAG HINDI KINAKAILANGAN.
9. TUMAHIMIK KAPAG HINDI NAMAN MAHALAGA ANG IYONG SINASABI.
10. CLAYGO! PANATILIHING MALINIS AT MAAYOS ANG SILID-ARALAN.
11. IBALIK ANG AKLAT SA KINALALAGYAN.

MGA ALITUNTUNIN SA PANGKATANG GAWAIN!

1. ANG PAGSUNOD SA PANUTO AY BAHAGI NG GAWAIN.


2. MAKINIG!
3. MAGING AKTIBO SA MGA GAWAIN. LAHAT AY GAGAWA HINDI LAMANG LIDER.
4. GAWIN NANG PRODUKTIBO ANG GAWAIN, HUWAG MASYADONG MAINGAY.
5. KAMAY AT ISIP ANG KAILANGAN.
6. MAGTULUNGAN PARA SA MATAAS NA MARKA.
7. RESPETUHIN ANG HINAING NG BAWAT ISA.
8. UGALIING MAGING HANDA SA ANUMANG GAWAIN.
9. TANDAAN PALAGI ANG RUBRIK AY NAPAKAHALAGA SA GANITONG GAWAIN.
10. ANUMANG ISKOR NA MAKUKUHA AY DAPAT PAGSIKAPAN NG BAWAT ISA.
ATTACHMENT 3

INA
ATTACHMENT 4

I-RANK MO! (Pangkatang Gawain)


Ang bawat pangkat ay magsasaayos mula sa bilang 1 – 5 ang mga salita batay
sa sidhi ng damdaming ipinahahayag ng bawat isa, ang 5 ang pinakamataas na
antas.

BATAYANG MGA SALITA


 KAGALAKAN
 KATUWAAN
 KALUWALHATIAN
 KALIGAYAHAN
 KASIYAHAN

 LUNGKOT
 LUMBAY
 DALAMHATI
 PIGHATI
 PAGDURUSA
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

I-RANK MO! (Pangkatang Gawain)


Ang bawat pangkat ay magsasaayos mula sa bilang 1 – 5 ang mga salita batay
sa sidhi ng damdaming ipinahahayag ng bawat isa, ang 5 ang pinakamataas na
antas.

BATAYANG MGA SALITA


 KAGALAKAN
 KATUWAAN
 KALUWALHATIAN
 KALIGAYAHAN
 KASIYAHAN

 LUNGKOT
 LUMBAY
 DALAMHATI
 PIGHATI
 PAGDURUSA
ATTACHMENT 5

COMMUNITY WRITING
Gamit ang estratehiyang Community Writing bubuo ang bawat pangkat ng isang talata na
pagdugtungan ng nabuong unang pangungusap gamit ng tig-isang pangungusap ang bawat miyembro
ng pangkat at ito’y makakabuo ng isang paksa tungkol sa binasang tula.

Gagawin ang Community Writing habang pinatutugtog ang musikang tungkol sa ina.

Babasahin ng bawat pangkat ang nabuong talata sa gitna.

Ina, tatlong salita na madaling bigkasin at bigyang kahulugan pero napakahirap gawin
at maging isang ina.
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
ATTACHMENT 6

ISAGAWA NATIN! (Pangkatang Gawain)


Papangkatin ang klase sa lima at ibigay ang kani-kanilang mga gawain na may kaugnayan sa binasang
tula na mamarkahan sa rubrik na ibibigay.

Pangkat 1 – Paggawa ng islogan sa binasang tula


Pangkat 2 – Pagguhit ng isang simbolo o larawan tungkol sa binasang tula
Pangkat 3 – Pagbuo ng kahulugan sa pamamagitan ng akrostik sa salitang INA
Pangkat 4 – Pagpapakita ng tableau batay sa mensahe ng tula
Pangkat 5 – Paglalapat ng tono sa napiling saknong sa binasang tula

PAMANTAYAN PUNTOS
Angkop, may kaugnayan at nakapag-iwan ng
10
mensahe
Medyo may kaangkupan, kaugnayan sa
5
mensahe
Hindi masyadong angkop at malayo ang
1
kaugnayan at walang mensaheng hatid

You might also like