You are on page 1of 10

NAIC NATIONAL HIGH SCHOOL GRADE

SCHOOL GRADE 9
LEVEL
Grades 1 to 12
TEACHER MARIETA A. ACOSTA LEARNING EDUKASYON SA
DAILY LESSON LOG
AREA PAGPAPAKATAO
(Pang-araw-araw na Tala sa
Pagtuturo)
TEACHING DATES
Monday/ Tuesday QUARTER FOURTH
AND TIME

UNANG ARAW IKALAWANG IKATLONG ARAW IKA-APAT NA


ARAW ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa local at global na demand.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nakabubuo ang mag-aaral ng profile ng mga trabahong mataas ang local at global na demand na angkop sa taglay na mga talent at
Pagganap kakayahan, hilig, pagpapahalaga at mithiin.
Natutukoy ang mga trabahong may mataas na local at Nakikilala ang mga Napatutunayan na maka- Nakabubuo ng profile
global na demand. (EsP9PK-IVe-15.1) mapamimiliang tutulong ang sapat ng mga trabahong
kursong akademiko o (updated and accurate) na mataas ang lokal at
teknikal-bokasyonal, impormasyon tungkol sa global na demand na
sining at disenyo, mga trabahong kailangan angkop sa taglay na
C. Mga Kasanayan sa isports at negosyo o sa Pilipinas at sa ibang mga talento at
Pagkatuto (Isulat ang hanapbuhay na bansa upang mapili at kakayahan,
code ng bawat angkop sa sariling mapaghandaan ang pagpapahalaga at
kasanayan) talento, kakayahan at kursong akademiko o tunguhin (EsP9PK-
hilig (EsP9PK-IVe- teknikal-bokasyonal na IVf-15.4)
15.2) maaaring maging susi ng
sariling tagumpay at ng
pag-unalad ng ekonomiya
ng bansa (EsP9PK-IVf-
15.3)

Naiisa-isa ang mga trabahong may mataas na Natutukoy ang mga Nakakikilala ng mga Nakapagpaplano ng
pangangailangang lokal at global mapamimiliang taong naging matagumpay kursong angkop sa
kursong akademiko o sa trabahong napili mula taglay na hilig,
teknikal-bokasyonal, sa komunidad, Pilipinas at kakayahan at talento, at
sining at disenyo, ibang bansa sa mga trabahong
isports at negosyo o maaaring pasukin na
hanapbuhay na in demand sa Pilipinas
angkop sa sariling at sa ibang bansa
talento, kakayahan at
hilig

Napahahalagahan na ang pagkakaroon ng trabaho ay Nakapagpapasya nang Nabibigyang halaga ang Nakadarama ng
isang tungkuling kabahagi ng lipunan tumpak sa kursong mga taong nagtagumpay kasiyahan mula sa
pipiliin na angkop sa sa buhay batay sa trabaho gawaing nakatulong
sariling talento, o larangang upang makabuo ng
kakayahan at hilig kinabibilangan sa pasya sa kursong
pamamagitan ng paglikha maaaring piliin
ng isang tula, awit, poster
o slogan.

Nakasusulat ng mga trabahong in demand sa Pilipinas Nakapagpapakita ng Nakagagawa ng isang Nakababalangkas ng


at sa ibang bansa isang commercial o panayam (interview) sa profile ng mga
patalastas ng iba’t mga tao mula sa kanilang trabahong mataas ang
ibang track at strand komunidad na naging lokal at global na
na magiging batayan matagumpay sa trabahong demand na angkop sa
sa kursong pipiliin pinili taglay na mga talento at
kakayahan,
pagpapahalaga at
tunguhin

II. NILALAMAN
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina
sa Gabay ng pp. 121 - 126
Guro
2. Mga pahina
sa
Kagamitang pp. 251 - 265
Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina
sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa
portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang Panturo
III.
PAMAMARAAN
Pagtalakay sa mga aral na natutunan mula sa nakaraang Pagbabalik-aral sa Pagtalakay sa mga aral na Pagbabalik-aral sa
A. Balik-Aral sa aralin. nakaraang aralin at natutunan mula sa nakaraang aralin at
nakaraang aralin at / pagtalakay sa nakaraang aralin. pagtalakay sa
o pagsisimula ng kahalagahan o tulong kahalagahan o tulong
bagong aralin. nito para sa bagong nito para sa bagong
aralin. aralin.
Motibasyon (Stratehiya: Laro - > “4 Pics 1 Word” ) Motibasyon Motibasyon (Stratehiya: Motibasyon
B. Paghahabi sa Hahatiin ng guro ang klase sa apat na pangkat. (Stratehiya: Video Pagpapakita ng Larawan- (Stratehiya: Video
layunin ng aralin Ang bawat pangkat ay makatatanggap ng sobre na Presentation) “Sinech Ithey?” ) Presentation)
naglalaman ng papel na may nakaguhit na apat na Ang guro ay Ang guro ay Pagpapakita ng
larawan at mayroong hiwa-hiwalay na ginupit na letra o magpapanuod sa mag- magpapakita ng ilang video ng mga artistang
titik. Huhulaan ng bawat pangkat ang angkop na salitang aaral ng isang music larawang ng mga taong sumikat sa iba’t-ibang
maiuugnay sa larawan at ipapaskil ang kasagutan sa video presentation- nakilala at nagtagumpay sa larangan batay sa
pisara. “We Can Be larangan o trabahong kanilang taglay na hilig
Anything” by Apple de kanilang kinabibilangan sa at talento.
Ap na nagpapakita ng Pilipinas, at maging sa
iba’t ibang ibang bansa. Huhulaan ng
mapagpipiliang kurso
o trabaho na may mga mag-aaral kung sino
mataas na lokal o ang nasa larawan.
global na demand.

Aktibidad: (Stratehiya: Photo-Suri) Aktibidad: Aktibidad: (Stratehiya: Aktibidad: (Stratehiya:


C. Pag-uugnay ng Mula sa larawan at nabuong kasagutan, ang mag- (Stratehiya: Video- Photo-Suri) Pagtatanong)
mga halimbawa sa aaral ay magbibigay ng angkop na sagot mula sa mga Suri) Mula sa larawan at Mula sa pinanuod na
bagong aralin sumusunod na katanungan. Mula sa nabuong kasagutan, ang video, sagutan ang mga
a. Naging mahirap ba para sa iyo na hulaan ang bawat pinanuod na music mag-aaral ay magbibigay sumusunod na
larawan? video presentation, ng angkop na sagot mula katanungan.
Ipaliwanag. sagutan sa mga sumusunod na 1. Bilang kabataan,
b. Magkakaugnay ba ang bawat larawan na iyong ang mga sumusunod katanungan. sino ang iyong
nahulaan? na katanungan. a. Naging mahirap ba o iniidolo o
 Kung hindi, ipaliwanag. a. Sinong sikat na madali para sa iyo na hinahangaang artista
 Kung oo, ano ang kaugnayan ng mga ito sa isa’t mang-aawit ang hulaan ang nasa sa Pilipinas at sa
isa? Ipaliwanag. ipinakita sa video? larawan? Ipaliwanag. ibang bansa?
c. Nakikita mo ba ang iyong sarili sa mga larawang Sa paanong paraan b. Sinu-sinong mga tao na 2. Anu-anong mga
nahulaan? Sa papaanong paraan? mo siya ilalarawan nasa larawan ang katangian ang
d. Sa iyong palagay, may kaugnayan ba ang mga ito sa bilang mang-aawit? maihahanay sa lokal at kanilang taglay
uri ng trabaho na gusto mong pasukin? Ipaliwanag. b. Magbigay ng sa global? upang sila ay
maiksing kwento c. Magbigay ng kuro-kuro hangaan?
tungkol sa at batayan kung saang 3. Pipiliin mo rin ba
talambuhay ni larangan o trabaho ang larangan o
Apple de Ap bago nagtagumpay ang kursong tinatahak ng
siya maging isang nabanggit na mga tao. iyong idolo?
sikat na mang- Ipaliwanag.
aawit? Ano ang
ipinahihiwatig nito?
c. Anu-anong kurso
ang inyong nakita
mula sa video?
d. Ano ang mensaheng
ipinararating ng
kantang “We Can
Be Anything” ni
Apple de Ap?

Gawain 1: (Stratehiya: Isahang Pagkakatuto - Paggamit Gawain 1: Gawain 1: (Stratehiya: Gawain 1:


D. Pagtalakay ng ng Stratehiya:Pangkatang Pangkatang Pagkakatuto) Stratehiya:Pangkatang
bagong konsepto at Activity Card) Pagkakatuto - Hatiin ang klase sa limang Pagkakatuto-
paglalahad ng bagong Sa pamamagitan ng activity card na ipamamahagi Pangkatang Pag-uulat pangkat. Ipapakita ng Differentiated
kasanayan #1 ng guro sa Hahatiin ng bawat grupo ang Instruction
klase, ang bawat mag-aaral ay magbibigay ng sampung guro ang klase sa apat ginawang panayam sa Kilalanin ang
napu- pusuang trabaho at lalagyan ng tsek kung ito ay na pangkat ayon sa mga tao mula sa kanilang bawat isa sa
naaayon sa lokal o global na demand. Pagkatapos ay kanilang talento, hilig komunidad na naging pamamagitang ng
bibilangin ang kabuuang tsek sa bawat kolum. at kakayahan. Ang matagumpay sa trabahong pagbuo ng pangkat na
bawat pangkat ay pinili. Ipapakita ang naaayon sa kanilang
magsasagawa ng pag- ginawang panayam sa hilig at talento. Ang
uulat na naglalayong pamamagitan ng video bawat pangkat ay
ibahagi ang Track at presentation. magpapakita ng
Strand na magsisilbing presentasyon na
hakbang upang magpapatunay ng
makapamili ng kanilang pagkakatulad
kursong may sa nasabing hilig o
kaugnayan sa hilig, talento.
talento o kakayahan.

E. Pagtalakay ng Gawain 2: (Pag-aanalisa) Gawain 2: (Pag- Gawain 2: (Pag-aanalisa) Gawain 2: (Pag-


bagong konsepto at Sagutan ang sumusunod na katanungan. aanalisa) Sagutan ang sumusunod aanalisa)
paglalahad ng bagong a. Saan ang may mas maraming tsek batay sa kolum ng Mula sa na katanungan. Ihanay ang bawat
kasanayan #2 lokal at ginawang pag-uulat, a. Ano ang iyong presentasyong ginawa
global na demand? sagutan ang naramdaman sa mga ng bawat pangkat sa
b. Saan mo mas pipiliing magtrabaho, sa Pilipinas ba o sumusunod na napanood na video? track at strand na
sa ibang katanungan. b. Sa paanong paraan ito kinabibilangan nito.
bansa? Bigyan ng suporta ang iyong mga dahilan. a. Alin sa mga track at makakatulong sa iyo sa
c. Masasabi mo bang maaaring maging matagumpay o strand ang pumukaw pagpili mo ng kurso o
magkaroon sa iyong isipan at trabaho?
ng masaganang buhay ang isang taong mas piniling damdamin?
magtrabaho Ipaliwanag.
sa Pilipinas kaysa sa ibang bansa? Ipaliwanag. b. Ano-anong kurso
d. Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng trabaho ng ang may kaugnayan sa
isang tao? iyong hilig,
Nakatutulong ba ito para sa sarili, pamilya at sa talento, o
lipunang kakayahan? Sa anong
kinabibilangan? Bakit? track ito kabilang?
c. Bakit mahalagang
may kaugnayan ang
iyong hilig, talento o
kakayahan sa
kursong iyong
pipiliin?

Gawain 3: (Abstraksyon) Stratehiya: Pangkatang Gawain 3: Gawain 3: (Abstraksyon) Gawain 3:


Pagkakatuto – (Abstraksiyon) Stratehiya: Brainstorming (Abstraksyon)
Pangkatang Pag-uulat Stratehiya: Hahatiin ng guro ang Stratehiya: Isahang
Hahatiin ng guro ang klase sa apat na pangkat. Ang Pangkatang klase sa limang pangkat. Pagkakatuto – Activity
bawat pangkat ay magsasagawa ng pag-uulat na Pagkakatuto - Ang bawat pangkat ay Sheet
naglalayong isa-isahin ang mga trabahong may lokal at Commercial Making magpapalitan ng kuro- Kumpletuhin ang
global na demand ayon sa Department of Labor and Ang mag-aaral kuro at magbigay pa ng talaang nasa activity
Employment (DOLE) at sa mga search engine. ay magpapakita ng ilang halimbawa ng sheet sa pamamagitan
isang commercial o kilalang tao sa Pilipinas, sa ng pagsulat ng inyong
F. Paglinang sa
patalastas na ibang bansa na naging planong kurso na
Kabihasaan (Tungo
naglalayong hikayatin matagumpay sa kanilang angkop sa taglay na
sa Formative
ang kamag-aral o trabaho at sa larangang hilig, kakayahan at
Assesment)
ibang tao na gawing kanilang kinabibilangan. talento, at sa mga
batayan ang track na Ibahagi ang napag-usapan trabahong maaaring
kanilang ipapakita sa klase. pasukin na in demand
para sa pagpili ng sa Pilipinas at sa ibang
kurso. bansa. Maaaring
gawing gabay ang
halimbawa na nasa
pahina 266 sa inyong
modyul.
Gawain 4: (Aplikasyon) Stratehiya: Laro - Charade Gawain 4: Gawain 4: (Aplikasyon) Gawain 4:
Ang guro ay magpapatugtog ng isang masayang (Aplikasyon) Stratehiya: Isahang (Aplikasyon)
awitin at magpapaikot sa klase ng kahon na naglalaman Stratehiya: Think- Pagkatuto- Differentiated Stratehiya: Creative
ng iba’t ibang uri ng trabaho. Ang pagtigil ng awit ay Pair-Share Instruction Profiling
hudyat rin ng pagtigil ng pagpasa ng kahon. Ang Ang mag-aaral Ang bawat mag- Ang mag-aaral ay
sinumang mag-aaral na huling hahawak sa kahon ay ay magbabahagi sa aaral ay gagawa ng ng bubuo ng profile ng
bubunot ng papel at siyang magpapahula sa trabahong kapwa kamag-aral ng isang tula, awit, poster o mga trabahong mataas
nabunot sa pamamagitan ng paggalaw o pag-arte ukol kanilang tumpak na slogan upang mabigyang ang lokal at global na
rito. pasya kung anong halaga ang mga taong demand na angkop sa
G. Paglalapat ng
kurso ang kanilang nagtagumpay sa buhay taglay na mga talento at
aralin sa pang-araw-
pipiliin na angkop sa batay sa trabaho o kakayahan,
araw na buhay
sariling talento, larangang kinabibilangan pagpapahalaga at
kakayahan o hilig sa kanilang komunidad, sa tunguhin. Maging
bilang paghahanda sa Pilipinas at sa ibang malikhain sa paggawa
Senior High School. bansa. nito. Maaaring gawing
gabay ang nasa Modyul
para sa mag-aaral sa
pahina 267.

Gawain 5: (Pagninilay) Stratehiya: Isahang Gawain 5: Gawain 5: (Pagninilay) Gawain 5: (Pagninilay)


Pagkakatuto – (Pagninilay) Stratehiya: Stratehiya: Isahang
Journal Writing Stratehiya: Isahang Isahang Pagkakatuto – Journal
Ang mag-aaral ay magbabahagi ng kanilang Pagkakatuto – Journal Pagkakatuto Writing
reyalisasyon tungkol sa mga bagong natutunan mula sa Writing – Sumulat ng isang
aralin. Ang mag-aaral Journal Writing pagninilay gamit ang
ay gagawa ng Ang mag-aaral ay format na nasa pahina
H. Paglalahat ng
reyalisasyon o pag- magbabahagi ng kanilang 266 sa inyong modyul.
aralin
unawa sa kaisipang: reyalisasyon tungkol sa
“Ang pagpili ng mga bagong natutunan
tamang kursong mula sa aralin.
akademiko, sining,
palakasan, teknikal-
bokasyunal at maging
pagnenegosyo o
hanapbuhay ng isang
tulad mo ay susi sa
inaasam natagumpay
at pag-unlad ng
ekonomiya.” Isulat
ang kasagutan sa
journal notebook.

Gawain 6: (Ebalwasyon) Gawain 6: Gawain 6: (Ebalwasyon) Gawain 6:


Panuto: Tukuyin kung anong Key Employment (Ebalwasyon) Panuto: Punan ng (Ebalwasyon)
Generators nakapaloob ang mga trabahong in demand sa Panuto: Tukuyin tamang salita ang gawaing Panuto: Basahin
bansa at sa buong mundo ayon sa DOLE. kung alin ang angkop nasa pahina 265 ng inyong ang teksto na
na track o strand para modyul. nagpapakita ng mga
sa kursong kukunin hakbang kung paano
ayon sa talento, nagpasya at
kakayahan at hilig para napaghandaan ng
magtagumpay sa tauhan ang kursong
I. Pagtataya ng aralin
iyong mithiin. (EsP kaniyang pipiliin.
LM, pahina 253) Tukuyin ang mga
sumusunod na pahayag
kung ito ay isang
mithiin, tungkulin,
kakayahang kailangan,
pagpapahalaga, kurso o
trabaho at hakbang na
isasabuhay.

Takdang-Aralin
J. Karagdagang Gumawa ng isang
gawain para sa panayam sa mga
takdang-aralin at taong naging
remediation matagumpay sa
piniling trabaho o
kurso sa inyong
komunidad. (Video
Presentation)
IV. MGA TALA
Reflect on your teaching and asses yourself as a teacher. Think about your students’ progress this week. What works? What else needs to be done to help the students learn? Identify what
V. PAGNINILAY help your instructional supervisors can provide for you so when you meet them, you can ask them relevant questions.
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiya ng
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturuang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like