You are on page 1of 29

BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 11

KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG PILIPINO


HUNYO 17, 2019

I.LAYUNIN
Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyon sa radio, talumpati
at mga panayam (CS_F11PT-Ia-85)

A. Naitatala ang mga katangian ng Bilinggwalismo at Multilinggwalismo


B. Nakikilala ang dalawang opisyal na wika sa Pilipinas
C. Nakapagbibigay ng sariling pakahulugan sa wika
D. Nakapagtatala ng mga sitwasyong nagpapakita ng magkahiwalay na gamit ng
dalawang opisyal na wika ng Pilipinas

II. PAKSANG-ARALIN
A. PAKSA: Mga Konseptong Pangwika
 Wika
 Wikang Pambansa
 Wikang Panturo
 Wikang Opisyal
B. Sanggunian: Rex bookstore pp.2-14
C. Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN

A. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
B. Aktibiti
Naisip mon a ba ang maaring mangyari kung walang wika at hindi natin maipahahayag
ang sarili nang pasalita o pasulat man? Ano ang gagawin mo para maiparating ang
sumusunod?
1. Nais mong maipaalam sa isang ato ( maaaring magulang, kaibigab o taong malapit sa
puso mo) na mahal mo siya.____________
2. Nais mong malaman ng isang taong galit ka I hindi mo sinasang-ayunan ang mga
bagay na ginagawa niya_______________
3. Nais mong humingi ng tulong sa iba para sa isang mahirap na kalagayan o problemang
mayroon ka ________________________

C. Analisis
Batay sa iyong sagot, mahirap nga bang mawala ang wika? Ano-ano ang posibleng
mangyari kung walang wikang nauunawaan ng lahat at ang bawat isa’y may wikang tanging siya
lang ang nakauunawa? Maglahad ng tatlong hinuha.

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

D. Pagtalakay sa Aralin
1. Batay sa tekstong iyong nabasa o napanood, ano ang tunay na halaga ng wika?
2. Sagutin ang mga sumusunod na gabay na tanong:
a. Ano-ano ang kahalagahan ng wika sa buhay ng tao? Ano kaya ang mangyayari kung
wala mawawala ang wikang binibigkas at nauunawaan ng mga tao sa isang pamayanan o
kultura?
b. Bakit nahihirapan tayong umangkop kaagad sa isang lugar na pinupuntahan natin
kung hindi tayo marunong ng kanilang wika?
c. Bakit kaya sa maraming bansa sa mundo ay magkapareho o magkasingkahulugan ang
mga salitang lenggwahe o wika at dila? Bakit lagging naiuugnay ang daila sa wika?
d. Sumasang-ayon o sumasalungat ka ba kay Charles Darwin sa sinabi niyang, “ hindi
tunay na likas ang wika sapagkat kailangan muna itong pag-aralan bago matutunan” Ipaliwanag
ang iyong kasagutan
e. kung ikaw ag tatanungin, anong pagpapakahuluugan ang ibibigay mo sa salitang
wika?

D. Paglalapat
Think- Pair- Share
Think: Bukod sa mga nabanggit sa itaas, sa iyong palagay, sa ano-ano pang Gawain at
sitwasyon dapat gamitin ang Filipino bilang opisyal na wika? Sa ano- anong Gawain
naman dapat gamitin ang Ingles bilang opisyal na wika? Itla sa ang iyong mga sagot

Pair: Pumili ng kapareha mula sa mga kaklase. Ibahagi sa isa’t isa ang inyong mga
sagot. Huwag mahiyang magtanong at magbigay ng komento at puna sa isa’t
isa.Makatutulong ito upang mapaunlad ang inyong ginawa. Gumawa ng buod ng
inyong napag-usapan at napagkasunduan.

Share: Humandang ibahagi sa klase ang inyong sagot.

E. Aplikasyon
Basahin ang sumusunod na Gawain. Piliin lamang ang isang gawaing pinakagusto mo at
ito lamang ang gawin. Indibidwal na Gawain ang A at B. kung Gawain C ang napili, humanap ng
apat na kaklase na pumili rin ng gawaing ito para magkaroon ng kagrupong makakasama sa
paggawa ng dula.
A. Poster mo, I-post m0 B. Alamin ang karanasan ng iba C. Pangkatanga-gawain (Dula)

F. Ebalwasyon
Maikling pagsusulit

IV. Kasunduan
Magsaliksik tungkol sa kasaysayan at pagkakabuo ng Wikang Pambansa

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Koordineytor SHS MT 1

Sa Kaalaman ni:

RUBILYN M. ORIÑA, EdD


Asst. Principal II
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
HULYO 6-7, 2018
7:30-9:30 HUMSS 12:45-2:45 ABM Huwebes

12:45-2:45 STEM/HE 3:00-5:00 ICT Biyernes

I.LAYUNIN

A. Naisasagawa ng mataman ang mga hakbang sa pagsulat ng mga piniling


akademikong sulatin (CS_FA11/12PU-Od-f-92)

B. Nakasusunod sa istilo at teknikal na pangangailangan ng mga piniling akademikong


sulatin(CS_FA11/12PU-Od-f-93)

II. PAKSANG-ARALIN
D. PAKSA: Pagsulat ng Abstrak at Sintesis
E. Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp. 15-18
F. Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
E. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

F. Aktibiti
Pangkatang Gawain
Bawat pangkat ay bibigyan ng isang Maikling kwento upang basahin.Pagkatapos,
sasagutin ng bawat pangkat ang mga sumusunod
a. Pagbuo ng sariling pamagat na may kaugnayan sa kwentong binasa
b. Ilalahad ang Paninula, Gitna at wakas ng kwento
c. Aral/ Mensahe na nakapaloob sa kwentong binasa

Ipaulat sa bawat grupo ang binuo nilang kasagutan

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

G. Paglalahad ng Paksa
Ipahambing sa mga mag-aaral ang pagkakaiba at pagkakatulad ng Abstrak at
Sintesis

H. Pagtalakay sa Aralin
Ipasasagot sa mga mag-aaral ang mga Gabay na tanong
1.Ilahad sa sariling salita ang buod ng mga nabasang akda.
2. Ano-ano ang mga kaisipang iyong nakuha mula sa binasa?
3. Masasabi mo bang sapat ang buod na iyong binasa upang Makita ang
pangkalahatang ideya ng dalawang akda? Ipaliwanag ang iyong sagot.

IV. Paglalapat
Think Pair Share
Ipabahagi sa mga mag-aaral ang isang halimbawa ng napanood nilang pelikula.
Pagkatapos ilahad ang napanood sa pamamagitan ng Sekwensyal na pamamaraan

V. Kasunduan
Manaliksik hinggil sa detalye ng kasaysayan ng inyong paaralan. Isulat ang mahahalagang
pangayayari ayon sa tatlong bahagi ng teksto

Simula, Gitna, Wakas

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

75% ng mga mag-aaral ang nakakuha sa pagatataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

wala
Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

90% ang mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
HULYO 9-11 , 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN

C. Naisasagawa ng mataman ang mga hakbang sa pagsulat ng mga piniling


akademikong sulatin (CS_FA11/12PU-Od-f-92)

D. Nakasusunod sa istilo at teknikal na pangangailangan ng mga piniling akademikong


sulatin (CS_FA11/12PU-Od-f-93)

II. PAKSANG-ARALIN
G. PAKSA: Pagsulat ng Abstrak at Sintesis
H. Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp. 15-18
I. Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN

I. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

J. Aktibiti
Pangkatang Gawain
Bawat pangkat ay mabibigyang ng mga pangayayari na kanilang isasaayos upang mabuo
ang kaisipan ng kwento.Hayaang makapagbahagi ang mga mag-aaral sa kanilang ginawa

K. Analisis
Ipasagot: Paano nakatulong ang mga hanay ng maiikling pangyayari upang ipahayag
ang kaisipan ng maikling kwento?

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

L. Paglalahad ng Paksa
Ipahambing sa mga mag-aaral ang pagkakaiba at pagkakatulad ng Abstrak at
Sintesis

M. Pagtalakay sa Aralin
Talakayin ang mga sumusunod:
1. Mga Hakbang na dapat sundin sa Pagsulat ng Sintesis at Abstrak
2. Mga uri ng Abstrak
3. Pagbibigay ng halimbawa ng abstrak at sintesis
4. Malayang talakayan

N. Paglalapat
Pangkatang Gawain
Ibuod ang huling pelikulang iyong napanood. Gamitin ang sekwensyal na paraan ng
pagsusunod-sunod ng mga pangyayari sa pagbubuod.
Una, Ikalawa, Ikatlo……

Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang ginawa

IV. Kasunduan
Manaliksik hinggil sa detalye ng kasaysayan nh inyong paaralan. Isulat ang mahahalagang
pangyayari ayon sa tatlong bahagi ng tekso
Simula, Gitna at Wakas

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya


75% ng mga mag-aaral ang nakakuha sa pagsusulit

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.


10% ng mga mag-aaral ang nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
remidiation

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin


Malaki ang naitulong ng remidial sapagkat mas lubusang naunawaan ng mga mag-
aaral ang aralin.

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


SHS Coordinator MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
HULYO 23-27 , 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN

A. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na uri ng lagom sa pamamagitan ng mga


binasabg halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

B. Nakasusulat ng isang uri ng lagom batay sa sariling interes (CS_FA11/12PU-Op--93)

II. PAKSANG-ARALIN
A.PAKSA: Pagsulat ng Bionote
B.Sanggunian: Pinagya mang Pluma pp. 30-37
C.Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN

A. Pagganyak
Panimula
Panalangin ,
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

B. Analisis
Bakit kailangang itala ang mga pangyayaring nagaganap sa ating buhay?

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

C. Pagtalakay sa Aralin
Talakayin ang mga sumusunod:
a. Ano ang naging batayan ng pinagmulan ng salitang bionote?
b. Kailan gumagawa o sumusulat ng bionote?
c. Ano ang kahalagahan ng bionote sa mga tagapakinig at sa paglalathala ng mga
tekto?
d. Bakit mahalagang maunawaan ang pagsulat ng bionote?
e. Paano napauunlad ng bionote ang larangan ng pagsulat?

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman


D. Paglalapat
Pangkatang Gawain
Gamit ang Venn diagram, ipaliwanag ang mahahalagang pagkakatulad at
pagkakaiba ng bionote, autobiography, at biodata. Pagkatapos, bumuo ng
kongklusyon mula sa ginawang paghahambing.

Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang ginawa

IV. Kasunduan

Magsaliksik sa silid aklatan o sa internet ng mga dapat isaalang-alang sa Pagtatalumpati

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin


.

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino
Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


SHS Coordinator M

BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
HULYO 23-27 , 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES

I.LAYUNIN

C. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na uri ng lagom sa pamamagitan ng mga


binasabg halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

D. Nakasusulat ng isang uri ng lagom batay sa sariling interes (CS_FA11/12PU-Op--93)

II. PAKSANG-ARALIN
A.PAKSA: Pagsulat ng Bionote
B.Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp. 30-37
C.Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN

E. Pagganyak
Panimula
Panalangin ,
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

F. Aktibiti
Pangkatang Gawain
4 Pics 1 word

G. Analisis
1. Ano ang kahalagahan ng mga tala?
2. Bakit kailangang itala ang mga pangyayaring nagaganap sa ating buhay?

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

H. Pagtalakay sa Aralin
Talakayin ang mga sumusunod:
f. Mga Bagay na Dapat Tandaan/katangian sa Pagsulat ng Bionote
g. Pagbibigay ng halimbawa ng Bionote
h. Ipasagot ang mga tanong

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman

I. Paglalapat
Pagbuo ng Bionote
Pumili ng kapareha
Bumuo ng bionote
Pag-usapan kung sino ang magtatala ng mga karanasan sa buhay at magpakilala

Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang ginawa

IV. Kasunduan

Magsagawa ng pakikipanayam sa Kapitan ng inyong barangay.Pagkatapos, gumawa ng


bionote.

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin


.

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


SHS Coordinator MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
HULYO 3-5, 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN

E. Naisasagawa ng mataman ang mga hakbang sa pagsulat ng mga piniling


akademikong sulatin (CS_FA11/12PU-Od-f-92)

F. Nakasusunod sa istilo at teknikal na pangangailangan ng mga piniling akademikong


sulatin(CS_FA11/12PU-Od-f-93)

II. PAKSANG-ARALIN
J. PAKSA: Pagsulat ng Abstrak at Sintesis
K. Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp. 15-18
L. Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN

O. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

P. Aktibiti
Punan ang mga patlang kaugnay ng Abstrak at Sintesis

ALAM NAIS MALAMAN NAIS MATUTUHAN

Q. Analisis
1.Ano-ano ang nalalaman mo kaugnay ng Sintesis at Abstrak?
2. Ano pa ang ibig mong malaman kaugnay nito?
3. Bakit mahalagang malaman ang mga ito?

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

R. Paglalahad ng Paksa
Ipahambing sa mga mag-aaral ang pagkakaiba at pagkakatulad ng Abstrak at
Sintesis
S. Pagtalakay sa Aralin
Talakayin ang mga sumusunod:
5. Mga Hakbang na dapat sundin sa Pagsulat ng Sintesis at Abstrak
6. Mga uri ng Abstrak
7. Pagbibigay ng halimbawa ng abstrak at sintesis
8. Malayang talakayan

T. Paglalapat
Pangkatang Gawain
Bawat pangkat ay mabibigyan ng isang maikling kwento na kanilang babasahin.
Pagkatapos, ibuod ito ayon sa mga bahagi ng teksto.

Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang ginawa

IV. Kasunduan
Ibuod ang huling pelikulang iyong napanood. Gamitin ang sekwensyal na paraan ng
pagsusunod-sunod ng mga pangyayari sa pagbubuod.

Una, Ikalawa ………

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
HULYO 30-31, AGOSTO 1, 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN

A. Nabibigyang-kahulugan ang mga terminong akademiko na may kaugnayan sa tinalakay


na sulatin (CS_FA11/12PT-Om-o-90)

B. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na sulating akademiko sa pamamagitan ng


mga binasang halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

II. PAKSANG-ARALIN
PAKSA: Pagsulat ng Panukalang Proyekto
Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp. 59-70
Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
A. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

B. Aktibiti
Pangkatang Gawain
Sagutin nang buong katapatan ang sumusunod na mga tanong:
1. Magkano ang kabuoang halaga ng iyong baon sa loob ng isang buwan?
2. Paano mo ginagastos angn iyong baon sa loob ng isang buwan? Idetalye nang
maayos ang iyong sagot.
3. May naitatabi ka ba mula sa iyong baon?
4. Pinaplano mo ba na dapat ay may natitira sa iyong baon upang makaipon?
Bakit?
5. Nagtitipid ka ba dahil sa mayroon kang pansariling panukala na nais mong
paggamitan ng naipon mong pera?

Tumawag ng ilang mag-aaral/grupo upang ibahagi ang kanilang kaalaman

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

C. Paglalahad ng Paksa
Iuugnay ng guro ang tatalakayin base sa mga naging kasagutan ng mga mag-aaral.

D.Pagtalakay sa Aralin
Talakayin ang mga sumusunod:
9. Pagbibigay kahulugan sa panukalang proyekto
10. Mga Dapat Gawin sa Pagsulat ng Panukalang Proyekto
11. Pagbibigay ng halimbawa ng Panukalang Proyekto
12. Balangkas ng Panukalang Proyekto
13. Ipasagot ang mga tanong

E. Paglalapat
Pangkatang Gawain
Bakit mahalagang matutuhan ang wastong paraan ng pagsulat ng panukalang proyekto?

Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang ginawa

IV. Kasunduan
Magsaliksik ng isang halimbawa ng Panukalang Proyekto. Pagkatapos, sagutin kung paano
ito nagkaiba? Pagdating sa;
Layunin, Panahon, Suliranin, Badyet, Plano, Pakinabang

V. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Koordineytor SHS- MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
AGOSTO 6-10, 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES
7:30-9:30 HUMSS 12:45-2:45 ABM Huwebes

12:45-2:45 STEM/HE 3:00-5:00 ICT Biyernes

I.LAYUNIN
A. Nabibigyang-kahulugan ang mga terminong akademiko na may kaugnayan sa tinalakay
na sulatin (CS_FA11/12PT-Om-o-90)

B. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na sulating akademiko sa pamamagitan ng


mga binasang halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

C. Nakapagsasagawa ng pananaliksik at ng palitang pagkritik sa isang sulatin (CS11/12EP-


Oa -c-39 )

II. PAKSANG-ARALIN
A. PAKSA: Pagsulat ng Panukalang Proyekto
B. Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.59-73
C. Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
A. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

B. Aktibiti
Pangkatang Gawain
Ibahagi o ipahayag ang ilang mahahalagang bagay hinggil sa proyektong
naipatupad na sa inyong paaralan o pamayanan. Kumpletuhin ang hinihingi ng Pyramid
Diagram si ibaba.

Pangalan/Pamagat ng Proyekto

Nagpanukala o
nanguna sa proyekto

Lugar kung saan isinagawa


o ipinatupad
Petsa ng papapatupad

Tao/mga taong nagpapatupad/magsasagawa ng proyekto

Pakinabang o magandang dulot ng proyekto

Ipaulat sa bawat grupo ang binuo nilang kasagutan

Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

C. Paglalahad ng Paksa
Iuugnay ang sagot ng mga mag-aaral sa araling tatalakayin

D. Pagtalakay sa Aralin
Ipasasagot sa mga mag-aaral ang mga Gabay na tanong
1. Ibigay ang kahulugan ng mahahalagang salita/termino sa pagsulat ng panukalang
papel.
a. Panukala b. Panukalang Proyekto c. Badyet
2. Ano ang kahulugan ng SIMPLE?
3. Isa-isahin ang mga dapat tandaan sa pagsulat ng panukalang proyekto.
4. Paano niyo magagamit sa inyong buhay particular sa hinaharap ang kasanayan sa
pagsulat ng isang panukalang proyekto?

IV. Paglalapat
Bakit mahalagang matutuhan ang wastong paraan ng pagsulat ng panukalang proyekto?

V. Kasunduan
Pumili ng isang proyektong nais mong magawa o maipatupad maaaring sa inyong
pamayanan o paaralan. Bilang unang hakbang ay kailangang sumulat ka muna ng isang
panukalang proyekto upang mahikayat mo ang kinauukulan.

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

75% ng mga mag-aaral ang nakakuha sa pagatataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

wala
Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

90% ang mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino
Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator MT 1

BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
AGOSTO 13, 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN
A. Nabibigyang-kahulugan ang mga terminong akademikong may kaugnayan sa pagsulat ng
talumpati (CS_FA11/12PT-Om-o-90)

B. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na talumpati sa pamamagitan ng mga


binasang halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

II. PAKSANG-ARALIN
A. PAKSA: Pagsulat ng Talumpati
B. Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.141-159
C. Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
A. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

B. Aktibiti
Pangkatang Gawain
Magparinig sa mga mag-aaral ng isang talumpati ni Pangulong Benigno Aquino
III. Pakinggang Mabuti ang talumpati.Pagkatapos mapakinggan ang talumpati sagutin
ang sumusunod na tanong:
1. Ano ang paksa at tungkol saan ang talumpati?
2. Ano ang epekto ng talumpating kanilang napakinggan?
3.
Ipaulat sa bawat grupo ang binuo nilang kasagutan
Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

C. Paglalahad ng Paksa
Iuugnay ang sagot ng mga mag-aaral sa araling tatalakayin

D. Pagtalakay sa Aralin
1. Pagbibigay-kahulugan sa apat na uri ng talumpati
2. Pagtalakay sa mga Uri ng Talumpati Ayon sa Layunin
3. Mga dapat Isaalang-alang sa Pagsulat ng Talumpati
4. Mga kasanayan sa Paghabi ng mga Bahagi ng Talumpati
5. Paglalahad ng mga halimbawa ng talumpati
IV. Paglalapat
Bakit mahalagang matutuhan ang pagsulat ng talumpati?

V. Kasunduan

Basahin o saliksikin ang tungkol sa talumpating “ Tuwid na Landas ang Tinahak ni Rizal ni
Pangulong Benigno Aquino III.

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator SHS MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
AGOSTO 16, 2018
7:30-9:30 HUMSS 12:45-2:45 ABM Huwebes
12:45-2:45 STEM/HE 3:00-5:00 ICT Biyernes

I.LAYUNIN
C. Nabibigyang-kahulugan ang mga terminong akademikong may kaugnayan sa pagsulat ng
talumpati (CS_FA11/12PT-Om-o-90)

D. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na talumpati sa pamamagitan ng mga


binasang halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

II. PAKSANG-ARALIN
D. PAKSA: Pagsulat ng Talumpati
E. Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.141-159
F. Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
E. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

F. Aktibiti
Pangkatang Gawain
Magparinig sa mga mag-aaral ng isang talumpati ni Pangulong Benigno Aquino
III. Pakinggang Mabuti ang talumpati.Pagkatapos mapakinggan ang talumpati sagutin
ang sumusunod na tanong:
4. Ano ang paksa at tungkol saan ang talumpati?
5. Ano ang epekto ng talumpating kanilang napakinggan?
6.
Ipaulat sa bawat grupo ang binuo nilang kasagutan
Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

G. Paglalahad ng Paksa
Iuugnay ang sagot ng mga mag-aaral sa araling tatalakayin

H. Pagtalakay sa Aralin
6. Pagbibigay-kahulugan sa apat na uri ng talumpati
7. Pagtalakay sa mga Uri ng Talumpati Ayon sa Layunin
8. Mga dapat Isaalang-alang sa Pagsulat ng Talumpati
9. Mga kasanayan sa Paghabi ng mga Bahagi ng Talumpati
10. Paglalahad ng mga halimbawa ng talumpati
IV. Paglalapat
Bakit mahalagang matutuhan ang pagsulat ng talumpati?

V. Kasunduan

Basahin o saliksikin ang tungkol sa talumpating “ Tuwid na Landas ang Tinahak ni Rizal ni
Pangulong Benigno Aquino III.

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator SHS MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
AGOSTO 20, 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN
A. Napagtitibay ang natamong kasanayan sa pagsulat ng talumpati sa pamamagitan ng
napakinggan/binasang halimbawa (CS_FA11/12PN-Og-i-91)

B. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na talumpati sa pamamagitan ng mga


binasang halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

II. PAKSANG-ARALIN
IPAKSA: Pagsulat ng Talumpati
Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.141-159
Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

Aktibiti
Pangkatang Gawain
Magparinig sa mga mag-aaral ng isang talumpati ni Pangulong Benigno Aquino III
Pakinggang Mabuti ang talumpati. Pagkatapos mapakinggan ang talumpati sagutin ang
sumusunod na tanong:

1. Ano ang paksa at tungkol saan ang talumpati?


2. Ano ang epekto ng talumpating kanilang napakinggan?
Ipaulat sa bawat grupo ang binuo nilang kasagutan
Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

C. Pagtalakay sa Aralin
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang iba’t ibang uri ng talumpati. Magsagawa ng pagsusuri sa
mga ito batay sa gabay na mga tanong:
a. Anong uri ng talumpati ang mga ito ayon sa layunin at sa hulwaran?
b. Ano ang pangunahing kaisipang nakuha sa mga talumpating ito?
c. Nakapukaw ba kaagad ng iyong interes sa simula pa lamang ang mga talumpati?
d. Taglay ba nito ang katangiang dapat taglayin ng katawan ng talumpati gaya ng
kawastuhan, kalinawan, hindi paligoy-ligoy, at iba pa.
e. Maayos ba ang pagkakalagom o kongklusyon nito kaya’t mapakikilos kang gawin ang
nakasaad dito?
IV. Paglalapat

Pagbibigay ng maikling pagsusulit

V. Kasunduan

Isulat ang mga hakbang na dapat gawin o isaalang-alang sa pagsulat ng isang talumpati
ayon sa paksa o temang natalakay. Magbigay ng maikling paliwanag sa bawat hakbang.

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator SHS MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
AGOSTO 23 , 2018
7:30-9:30 HUMSS 12:45-2:45 ABM Huwebes
12:45-2:45 STEM/HE 3:00-5:00 ICT Biyernes

I.LAYUNIN

A. Nakabibigkas ng isang dagliang talumpati na may kaangkupan sa tema ng


pagdirawang sa Buwan ng Wika

II. PAKSANG-ARALIN
B.PAKSA: Pagbigkas ng Dagliang Talumpati

III. PAMAMARAAN
A. Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

B. Pagtatalumpati
Ang mga mag-aaral ay isahang bibigkas ng kanilang talumpati na may kinalaman
tema ng pagdiriwang ng Buwan ng Wika. “ Kayamanang Kultural Saliksikin Gamit ang
sariling Wika Natin”.

IV. Paglalapat
Bakit mahalagang matutuhan ang pagsulat ng talumpati?

V. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya


75% ng mga mag-aaral ang nakakuha sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.


Wala

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin


90% ng mga mag-aaral ang nakaunawa sa aralin.

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino
Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator SHS MT 1

BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
AGOSTO 28, 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN
A. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na katitikan ng pulong at adyenda sa
pamamagitan ng mga binasang halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

B. Natutukoy ang mahahalagang impormasyong napakinggan upang makabuo ng


katitikan ng pulong at sintesis (CS_FA11/12PN-Oj-l-92)

II. PAKSANG-ARALIN
PAKSA: Pagsulat ng Adyenda at Katitikan ng Pulong
Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.39-57
Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

Aktibiti
Pangkatang Gawain: Pagpapasuri ng mga larawan
Suriin kung anong uri ng pagpupulong ang makikita sa bawat larawan.
Pagkatapos sagutin ang mga tanong sa ibaba.

1. Ano – anong pagpupulong ang makikita sa larawan?


2. Ano sa iyong palagay ang mga bagay na dapat gawin o ihanda bago ang pulong?
3. Ano ang mga bagay na dapat gawin upang matandaan ang pinag-uusapan sa
pagpupulong?

Ipaulat sa bawat grupo ang binuo nilang kasagutan


Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral

Pagtalakay sa Aralin
1. Pagbibigay-kahulugan sa mga sumusunod:
a. Adyenda b. Katitikan ng Pulong c. Memorandum
2. Pagbibigay ng halimbawa ng Adyenda, Memorandum at katitikan ng Pulong
3. Pagtalakay sa mga Hakbang sa Pagsulat ng Adyenda
4. Pagtalakay sa mahahalagang Bahagi ng Katitikan ng Pulong
5. Pagsagot sa mga tanong na nasa pahina 53-54.

IV. Paglalapat
Pagbibigay ng Maikling Pagsusulit

V. Kasunduan

Magsaliksik tungkol sa kahalagahan ng posisyong papel. Ilahad ang mga dapat isaalang-
alang sa pagsulat ng Posisyong Papel.

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator SHS MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
SETYEMBRE 03, 2018
7:30-9:30 HUMSS 9:45-11:45 IA LUNES
9:45-11:45 ICT 3:00-5:00 ABM MARTES
7:30-9:30 STEM/HE 12:45-2:45 IA MIYERKULES

I.LAYUNIN
A. Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na katitikan ng pulong at adyenda sa
pamamagitan ng mga binasang halimbawa (CS_FA11/12PB-Om-o-102)

B. Natutukoy ang mahahalagang impormasyong napakinggan upang makabuo ng katitikan


ng pulong at sintesis (CS_FA11/12PN-Oj-l-92)

II. PAKSANG-ARALIN
PAKSA: Pagsulat ng Adyenda at Katitikan ng Pulong
Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.39-57
Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

Pagtalakay sa Aralin
- Papangkatin ang mga mag-aaral sa lima, Bawat pangkat ay bubuo ng mga
sumusunod:
a. Adyenda
b. Katitikan ng Pulong
c. Memorandum
- Pagkatapos makabuo ng mga mag-aaral ng adyenda, katitikan ng Pulong at
memorandum
- Bubuo na ang mga mag-aaral ng kani-kanilang video

IV. Paglalapat

Pagbibigay ng Maikling Pagsusulit

V. Kasunduan
Magsaliksik tungkol sa kahalagahan ng posisyong papel. Ilahad ang mga dapat isaalang-
alang sa pagsulat ng Posisyong Papel.

VI. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya

74% ng mga mag-aaral ang nakakuha sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

10% nga mga mag-aaral ang nangangailangan ng remediation

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin

Malaki ang naitulong ng remidial sa mga mag-aaral.

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator SHS MT 1
BANGHAY-ARALIN SA FILIPNO 12
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK)
SETYEMBRE 24 , 2018
7:30-9:30 HUMSS 12:45-2:45 ABM Huwebes
12:45-2:45 STEM/HE 3:00-5:00 ICT Biyernes

I.LAYUNIN

II. PAKSANG-ARALIN
PAKSA: Pagsulat ng Adyenda at Katitikan ng Pulong
Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.39-57
Kagamitan: Laptop PPT

III. PAMAMARAAN
Pagganyak
Panimula
Panalangin , Checking of Attendance
Balik-tanaw sa nakaraang aralin
Tumawag ng ilang mga mag-aral upang magbahagi ng kanilang kaalaman.

Pagtalakay sa Aralin
- Papangkatin ang mga mag-aaral sa lima, Bawat pangkat ay bubuo ng mga
sumusunod:
d. Adyenda
e. Katitikan ng Pulong
f. Memorandum
- Pagkatapos makabuo ng mga mag-aaral ng adyenda, katitikan ng Pulong at
memorandum
- Bubuo na ang mga mag-aaral ng kani-kanilang video

IV. Paglalapat

Pagbibigay ng Maikling Pagsusulit

V. Kasunduan

Magsaliksik tungkol sa kahalagahan ng posisyong papel. Ilahad ang mga dapat isaalang-
alang sa pagsulat ng Posisyong Papel.

IV. Paglalapat
Bakit mahalagang matutuhan ang pagsulat ng talumpati?
V. Pagninilay

Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya


75% ng mga mag-aaral ang nakakuha sa pagtataya

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.


Wala

Nakatulong ba ang remidial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin


90% ng mga mag-aaral ang nakaunawa sa aralin.

Inihanda ni:

ESTRELITA B. SANTIAGO
Guro Sa Filipino

Iwinasto ni:

MYRNA LYNN C. MENESES


Coordinator SHS MT 1

You might also like