You are on page 1of 20

BanghayAralinsa MTB-MLE -Pagbasa ng guro sa kwento.

Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Si Wako ang Matalinong Kuwago


Ikalawang Markahan Si Wako ay isang kuwago. Kakaiba siya
Ikalimang Linggo (Unang Araw) sa lahat ng kuwago. Siya ay mahilig
DATE: magbasa at magsulat. Hindi siya tulad ng
ibang kuwago na tulog nang tulog. Lahat
I. Layunin ng aklat ay binabasa ni Wako.
Nasasabi ang kahalagahan ng pagbasa at Isang araw, nagpulong ang lahat ng
pagsulat. mga kuwago upang parusahan si Wako.
Naibibigay ang kahulugan ng mga salitasa Ngunit ipinaliwanag ni Wako ang
pamamagitan ng pagsasakilos kahalagahan ng pagbabasa at nang
Nakikinig na mabuti sa kwentong babasahin
pagiging marunong magsulat.
Nahuhulaan kung tungkol saan ang kwento
batay sa sariling karanasan.
Sinubukan ni Wako na magkuwento.
Nakagagawa ng hinuha tungkol sa Nagulat ang matatandang kuwago sa
nangyayari batay sa pagkakasunud-sunod ng galing ni Wako.
kaganapan sa kwento. Lahat ng mga Kuwago ay tuwang-tuwa
na makinig sa kanya. Tinuruan sila ni
II. PaksangAralin: “Si Wako ang Matalinong Wako na magbasa at magsulat ng bilang.
Kuwago” Magmula noon ay nagbago ang buhay
A. Talasalitaan:Naibibigay ang kahulugan ng ng mga kuwago. Hindi na sila tulog nang
mga salita sa pamamagitan ng pagsasakilos. tulog. Sila ay naging mahilig sa
B. Pagbigkas na Wika: Pakikinig na mabuti sa pagbabasa at pagsusulat.
kwentong babasahin. Naging modelo para sa kanila si Wako.
C. Pag-unawa sa Binasa - Pagbasa ng mga bata sa kwento nang
. Pahuhulaan kung tungkol saan ang kwento
sabayan.
batay sa sariling karanasan
. Paghinuha tungkol sa mangyayari sa
mangyayari batay sa pagkakasunud-sunod C. Gawain Pagkatapos Bumasa:
ng pangyayari sa kwento. 1. Pagtalakay:
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng Tungkol saan ang kwento?
Kwentong Nabasa o Narinig. Bakit kakaiba sa lahat ng kuwago si
D. Sanggunian: K-12 Curriculum Wako?
MTB-MLE Teaching Guide pp. 238-258 Ano ang hilig niyang gawin?
E. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog Ano ang gustong gawin ng mga kuwago
na Hh /Ww plaskard kay Wako?
Tsart ng kwento.
Bakit nagulat ang ibang kuwago kay
Wako?
III. Pamamaraan:
Nais mo bang gayahin si Wako?
A. Gawain Bago Bumasa:
Mahalaga ba ang kasanayan sa
1. Paghahawan ng balakid:
pagbasa at pagsulat?
Laro: Pahulaan ang mga kilos.
2. Pangkatang Gawain:
Pabaunutin sa mahiwagang kahon ang
Pangkat 1 – “Ay Kulang” Pagbuo ng puzzle.
isang bata ng salita at ipasakilos ito.
Pangkat 2 – “Artista Ka Ba? – Ipasadula ang
Hayaang hulaan ng buong klase.Kung
mahalagang bahagi.
sino ang makahula ay siya namang
Pangkat 3 – “Bumilang Ka” – Bilangin ang
magsasakilos at magpapahula.
mga aklat na nabasa ni Wako.
1. Pagganyak:
Pangkat 4 – Iguhit Mo
Magpakita ng larawan ng kuwago
Damdamin ng mga kuwago matapos
Kilala ba ninyo ang ibong ito?
matutong magbasa sa tulong ni Wako.
3. Pangganyak na Tanong:
Alam ba ninyo na gustong parusahan si
IV. Pagtataya:
Wako ng mga kasamahan niyang
Sagutin: Tama o Mali
kuwago?
1. Mahalagang matutuhan ang
Alamin natin sa pamamagitan ng
kasanayan sa pagbasa at
pagsagot sa ating “prediction chart”
pagsulat._____
2. Si Wako ay mahilig matulog.
B. Gawain habang Bumabasa
3. Tuwang-tuwang nakinig ang mga
1. Paglalahad:
kuwago sa kwento ni Wako?_______
BanghayAralinsa MTB-MLE Gamitin ang mga pangungusap sa strip ng
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art kartolina.
Ikalawang Markahan
Ikalimang Linggo (Ikalawang Araw) Kakaiba siya sa lahat ng kuwago.
DATE: Lahat ng mga kuwago ay tuwang-tuwa
na making sa kanya.
I.Layunin Tinuruan sila ni Wako na magbasa at
Nagagamit ng tama ang panghalip sa magsulat ng bilang.
pagsulat. Sila ay naging mahilig sa pagbabasa at
pagsusulat.
II. PaksangAralin: “Si Wako ang Matalinong Naging modelo para sa kanila si Wako.
Kuwago”
A. Talasalitaan:Naibibigay ang kahulugan B. Ihanay sa paskilan ang mga salita sa
ng mga salita sa pamamagitan ng ibaba.
pagsasakilos. Siya kanya sila kanila
B. Pagbigkas na Wika: Pakikinig na mabuti 1. Anu-ano ang mga panghalip na
sa kwentong babasahin. ginamit sa pangungusap?
C. Pag-unawa sa Binasa 2. Ano ang panghalip?
. Pahuhulaan kung tungkol saan ang
kwento batay sa sariling karanasan C. Paglalahat:
. Paghinuha tungkol sa mangyayari sa Ano ang tawag sa bahagi ng pananalita
mangyayari batay sa pagkakasunud- na inihahalili o ipinapalit sa pangngalan
sunod ng pangyayari sa kwento. (noun) upang mabawasan ang paulit-ulit
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng na pagbanggit sa pangngalan na hindi
Kwentong Nabasa o Narinig. magandang pakinggan.
D. Kasanayan sa Wika: Paggamit ng
Tamang Panghalip sa Pagsulat D. Paglalapat:
E. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala sa Ibibigay ng guro ang iba pang panghalip:
Letra mula sa ibinigay na salita Ako ikaw siya tayo sila kayo
F. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang E. Malayang Pagsasanay
tunog ng Alpabeto – Hh/Ww Laro: Thumbs Up Thumbs Down
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na 1. damo 6. sila
Larawan 2. kayo 7. tayo
G. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na 3. ako 8. aklat
titik Hh at Ww 4. dasal 9. kuwago
H. Sanggunian: K-12 Curriculum 5. ikaw 10. siya
MTB-MLE Teaching Guide pp. 238-258
I. Kagamitan: larawan ng may simulang IV. Pagtataya:
tunog na Hh /Ww plaskard Bilugan kung panghalip at ekisan kung
Tsart ng kwento. hindi.
III. Pamamaraan: ___1. Ikaw
A. Panimulang Gawain: ___2. Bangka
1. Balik-aral ___3. Siya
Ayusin ang mga larawan ayon sa ___4. Duhat
wastong pagkakasunud-sunod ng mga ___5. Kayo
pangyayari sa kwento. Ilagay ito sa paket
tsart. V. Kasunduan:
2. Pagganyak: Punan ng angkop na panghalip .
Laro: Ipabuo nang pangkatan ang 1. Si Ana ay masipag.____ay gumagawa
puzzle ng isang kuwago. buong maghapon.
Ang pangkat na unang makakabuo ang 2. Pepito ang pangalan ko. _____ay
siyang panalo. nasa baitang isa.
3. Paglalahad:
A. Ipakita ang nabuong larawan ni Wako at
bumuo ng webbing sa tulong ng mga
pangungusap hango sa kwentong binasa.
BanghayAralinsa MTB-MLE Alam ba ninyo kung anong titik ang
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art humihinga?
Ikalawang Markahan B. Paglalahad:
Ikalimang Linggo (IkatlongAraw) Magpakita ng larawan at salitang
DATE: nagsisimula sa letrang Hh.
I.Layunin Hamon hipon hopya hulahop
Nakikilala ang letra mula sa ibinigay na Anong tunog ang simula ng salita o
salita larawan?
Nabibigkas ang tamang tunog ng Patunugin ang tunog ng titik Hh.
alpabeto – Hh Gabayan ang mga bata sa pagbuo ng
Nakikilala ang pagkakaiba ng titik sa mga salita, parirala, pangungusap at
salita. kwento.
Nababasa ang mga salita, parirala, Ha la man h
pangungusap at kwento na ginagamit ang Hala ha
tunog ng mga titik. Ha hala
II. PaksangAralin: Titik Hh H halaman
A. Talasalitaan:Naibibigay ang kahulugan ng Parirala:
mga salita sa pamamagitan ng pagsasakilos. Langhapin natin
B. Pagbigkas na Wika: Pakikinig na mabuti sa Sa halaman mamasyal
kwentong babasahin. Pangungusap:
C. Pag-unawa sa Binasa
Kukuha ng halaman si Hena.
. Pahuhulaan kung tungkol saan ang kwento
batay sa sariling karanasan
Sa halamanan tayo’y mamasyal.
. Paghinuha tungkol sa mangyayari sa Malinis ang hangin.
mangyayari batay sa pagkakasunud-sunod Malalanghap sa halamanan.
ng pangyayari sa kwento. Kwento:
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng Sa halamanan maganda ang tahanan.
Kwentong Nabasa o Narinig. Dito ay may halamanan. Halina’t
D. Kasanayan sa Wika: Paggamit ng Tamang mamasyal.Malinis ang hangin.
Panghalip sa Pagsulat Malalanghap sa halamanan.
E. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala sa Letra Sagutin:
mula sa ibinigay na salita
Saan masarap ang hangin?
F. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang
tunog ng Alpabeto – Hh/Ww
Ano ang makikita sa may tahanan?
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Ano ang masasabi mo sa hangin? Bakit?
Larawan
G. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na titik C. Paglalahat:
Hh at Ww Anong letra ang pinag-aralan natin
H. Sanggunian: K-12 Curriculum nagayon?
MTB-MLE Teaching Guide pp. 238-258 Ano ang tunog ng Hh?
I. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog
na Hh /Ww plaskard D. Paglalapat:
Tsart ng kwento. 1. Pagsulat ng letrang Hh.
III. Pamamaraan: 2. Lagyan ng guhit ang magkaugnay
A. Panimulang Gawain: sa larawan at salita.
1. Balik-aral: Salita Larawan
Laro: Pasahan ng bola habang Hari
umaawit. Hikaw
Pagbigayin ang mga bata ng mga Halaman
salitang nagsisimula ang panglan sa Luha
ipakikitang titik. (mga titik na napag- Ahas
aralan na) IV. Pagtataya:
2. Pagganyak: Lagyan ng / ang salitang may titik Hh at
Saan nakatira ang kuwago? ekix ang wala.
Anu-ano ang makikita sa paligid ng 1. Habol 6. duyan
puno? 2. Tahanan 7. kahon
Saang titik nagsisimula ang salitang 3. Dama 8. hukay
halaman? 4. Hatol 9. dugo
5. Langka 10. Duhat
Gabayan ang mga bata sa pagbuo ng
BanghayAralinsa MTB-MLE mga salita, parirala, pangungusap at
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art kwento.
Ikalawang Markahan Wa taw at wata wa w
DATE:
I.Layunin Parirala:
Nakikilala ang letra mula sa ibinigay na salita Magwalis ka ay galis
Nabibigkas ang tamang tunog ng alpabeto – Walang ipis ay tiyak
Ww
Nakikilala ang pagkakaiba ng titik sa salita.
Pangungusap:
Nababasa ang mga salita, parirala,
pangungusap at kwento na ginagamit ang
Watawat ang isa sa sagisag n gating
tunog ng mga titik. bansa.
II. PaksangAralin: Titik Hh/Ww Magwalis ka nang magwalis.
A. Talasalitaan:Naibibigay ang kahulugan ng Walang ipis kung malinis.
mga salita sa pamamagitan ng pagsasakilos. Walang galis kung malinis tayo.
B. Pagbigkas na Wika: Pakikinig na mabuti sa
kwentong babasahin. Kwento:
C. Pag-unawa sa Binasa Halina at Maglinis
. Pahuhulaan kung tungkol saan ang kwento Magwalis, magwalis. Hanggang sa
batay sa sariling karanasan
luminis.
. Paghinuha tungkol sa mangyayari sa
mangyayari batay sa pagkakasunud-sunod
Ating paligid ating linisin.
ng pangyayari sa kwento. Tiyak walang galis.Pagkat walang daga
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng at ipis.
Kwentong Nabasa o Narinig. Kapag malinis ang paligid.
D. Kasanayan sa Wika: Paggamit ng Tamang
Panghalip sa Pagsulat Sagutin:
E. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala sa Letra Kailan walang ipis?
mula sa ibinigay na salita Ano ang dapat gawin para malinis?
F. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang
tunog ng Alpabeto – Hh/Ww
C. Paglalahat:
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na
Larawan
Anong letra ang pinag-aralan natin
G. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na titik nagayon?
Hh at Ww Ano ang tunog ng Ww?
H. Sanggunian: K-12 Curriculum
MTB-MLE Teaching Guide pp. 238-258 D. Paglalapat:
I. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog Pagsulat ng letrang Ww.
na Hh /Ww plaskard Ww Ww Ww Ww Ww
Tsart ng kwento. Walo ang walis ni Wena.
III. Pamamaraan: E. Pagsasanay:
A. Panimulang Gawain: Sabihin kung nasa unahan, gitna o
1. Balik-aral: hulihan ng salita ang tunog na Ww.
Laro: Catching Fish 1. hawla
Ipamingwit sa mga bata ang isda na 2. kuweba
may nakasulat na salitang may titik Hh. 3. wala
Paramihan sa pamimingwit. 4. hikaw
2. Pagganyak: 5. walis
Sino ang matalinong kuwago?
B. Paglalahad: IV. Pagtataya:
Magpakita ng larawan at salitang Pagdugtungin ng guhit ang larawan sa
nagsisimula sa letrang Ww pangalan nito.
Walis walo watawat waling-waling 1. Watawat walis
wika 2. Sawa watawat
Anong tunog ang simula ng salita o 3. Walis kawali
larawan? 4. Kawali walo
Patunugin ang tunog ng titik Ww 5. Walo sawa
2. Pagganyak: Awit:
BanghayAralinsa MTB-MLE Ano ang tunog ng titik Hh? Ww
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan B. Paglalahad:
Ikalimang Linggo (Ikalimang Araw) 1. Ipabasa sa mga bata ang mga nabuong
DATE: pantig, parirala, pangungusap at kwento
I.Layunin gamit ang mga titik na Hh at Ww.
Nakikilala ang letra mula sa ibinigay na 2. Ipabasa ang talata:
salita Watawat ang isa sa sagisag n gating
Nabibigkas ang tamang tunog ng bansa.
alpabeto – Hh/Ww Pula puti at bughaw ang kulay nito.
Nakikilala ang pagkakaiba ng titik sa May tatlong bituin ito.
salita. May araw ito na may walong sinag.
Nababasa ang mga salita, parirala, Alagaan natin an gating watawat.
pangungusap at kwento na ginagamit - Ano ang mga sumasagisag sa ating
ang tunog ng mga titik. bansa?
- Anu-ano ang kulay ng watawat?
II.PaksangAralin: Titik Hh/Ww - Ilan ang sinag ng araw sa watawat?
A. Talasalitaan:Naibibigay ang kahulugan - Paano mo ipakikita ang paggalang
ng mga salita sa pamamagitan ng sa ating pambansang watawat?
pagsasakilos. - Kailan itinataas ang watawat ng
B. Pagbigkas na Wika: Pakikinig na mabuti Pilipinas?
sa kwentong babasahin. - Bakit dapat igalang ang watawat ng
C. Pag-unawa sa Binasa Pilipinas?
. Pahuhulaan kung tungkol saan ang
kwento batay sa sariling karanasan C. Malayang Pagsasanay:
. Paghinuha tungkol sa mangyayari batay Ibigay ang simulang tunog.
sa pagkakasunud-sunod ng pangyayari ___tawat ___laman __tis ___ri
sa kwento. ___lo
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng
Kwentong Nabasa o Narinig. D. Paglalahat:
D. Kasanayan sa Wika: Paggamit ng Anong letra ang pinag-aralan natin
Tamang Panghalip sa Pagsulat nagayon?
E. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala sa Ano ang tunog ng Ww?Hh?
Letra mula sa ibinigay na salita
F. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang E. Paglalapat:
tunog ng Alpabeto – Hh/Ww Laro: Bring Me Game
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Dalhin ang salitang aking bibigkasin.
Larawan Piliin ito mula sa paskilan
G. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na
titik Hh at Ww IV. Pagtataya:
H. Sanggunian: K-12 Curriculum Sabihin ang pangalan ng bawat
MTB-MLE Teaching Guide pp. 238-258 larawan.Guhitan ng puso ang simulang
I. Kagamitan: larawan ng may simulang letra ng larawan.
tunog na Hh /Ww plaskard 1. Walo
Tsart ng kwento. 2. Hikaw
III. Pamamaraan: 3. Walis
A. Panimulang Gawain: 4. Hukay
1. Balik-aral: 5. Watawat
Ilagay sa tamang hanay ang mga
salita sa pocket chart. V. Kasunduan:
/Hh/ /Ww/ Isulat ang malaki at maliit na letrang Hh
Ipabasa sa plaskard ang mga titik na at Ww sa notbuk .
napag-aralan na.
Mm Aa Ss Ii Oo Ee Bb Uu Tt
Kk Ll Yy Nn Gg Rr Pp
Ngng Dd Hh Ww
Banghay Aralin sa Filipino I Magpanibago tayo ng lakas.
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Para sa araw ng bukas.
Panlipunan
Ikalawang Markahan
Ikalimang Linggo (UnangAraw) 1. Pagtuturo at Paglalarawan:
DATE: Hayaang bigyang-kilos ng mga bata
ang awit.
I. Layunin
Naibabahagi ang mga gawaing 5. Paglalahat:
pambahay sa sariling tahanan. Anu-ano ang mga gawaing bahay na
inyong ginagawa?
II. Paksa: Ang mga Pagbabago sa Ating
Pamayanan 6. Kasanayang Pagpapayaman
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Pagpapakitang-kilos ng mga bata sa
Napakinggan: Naisasalaysay ang iba’t- mga gawaing-bahay.
ibang gawaing tahanan at pampaaralan
gamit ang payak na salita. 7. Kasanayang Pagkabisa
2. Gramatika: Nagagamit nang wasto ang Ipaguhit sa mga bata ang sarili
mga salitang “harap at likod” sa habang gumagawa ng gawaing
pangungusap. bahay.
3. Phonological Awareness:Nagbibigay ng
dalawa o higit pang salitang katugma ng IV.Pagtataya:
salitang ibinigay ng guro. Maglista ng 5 gawaing bahay sa sarili
4. Mga kagamitan: Kwento: Tsart ng ninyong tahanan.
kwento
V. Kasunduan:
III. Pamamaraan: Mag-interbyu ng kasambahay at
1. Paunang Pagtataya: tanungin tungkol sa kanyang karanasan
Tumakbo sa harap ng silid kung ang sa paaralan.
larawan ipapakita ko ay nagpapakita Humanda sa pagbabahagi sa klase
ng gawaing pambahay at tumakbo sa ng kwento bukas .
harap kung gawaing pampaaralan.
Handa na ba kayo? Puna: ____ng bilang ng mag-aaral mula sa
Larawan ng; pagwawalis ng bakuran kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng
Pamumulot ng mga papel ____na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Pagpila sa kantina
Pagliligpit ng hinigaan

2. Tukoy-alam:
Sabihin kung anong Gawain ang
nakikita sa larawan. Ipapakita ng guro
ang ginamit na larawan.

3. Tunguhin
Ngayong araw, ibabahagi natin ang
mga gawain natin sa ating mga
tahanan.

4. Paglalahad
1. Awit: “Magtanim ay Di Biro”
Magtanim ay di biro
Maghapong nakayuko
Di naman nmakatayo
Di naman makaupo.

Halina, halina, mga kaliyag. Banghay Aralin sa Filipino I


Tayo ay magsipag unat-unat.
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikalawang Markahan IV.Pagtataya:
Ikalimang Linggo (Ikalawang Araw) Maglista ng 5 gawaing pampaaralan
DATE: ginagawa mo.

I. Layunin
Naibabahagi ang mga karanasan V. Kasunduan:
ukol sa gawaing pampaaralan. Sumulat ng 3 pangungusap sa tulong
ng magulang ng iyong karanasan sa
II. Paksa: Ang mga Pagbabago sa Ating paaralan.
Pamayanan
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa
Napakinggan: Naisasalaysay ang iba’t-
ibang gawaing tahanan at
pampaaralan gamit ang payak na Puna:____ng bilang ng mag-aaral mula sa
salita. kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng
2. Gramatika: Nagagamit nang wasto ____na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
ang mga salitang “harap at likod” sa
pangungusap.
3. Phonological Awareness:Nagbibigay ng
dalawa o higit pang salitang katugma
ng salitang ibinigay ng guro.
Mga kagamitan: Kwento: Tsart ng
kwento

III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
May mga gawain din ba kayo sa
paaralan?
2. Tunguhin
Ngayong araw, magbabahagi
kayo ng inyong karanasan ukol sa
mga Gawain ninyo sa paaralan.

3. Paglalahad
Tumawag ng ilang bata para
ibahagi ang kanilang gawaing bahay.
Itala ang mga sagot sa pisara.

4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tumawag ng ilang bata para
ibahagi ang kanilang mga
karanasang pampaaralan.

5. Kasanayang Pagpapayaman
Tumawag ng ilang bata, hayaang
ihambing ang kanilang karanasan sa
mga karanasan ng mga matatanda
sa kanilang tahanan.

6. Paglalahat:
Anu-ano ang mga gawaing
pampaaralan na ginagawa ninyo?
Tumawag ng piling mga bata
Banghay Aralin sa Filipino I at ipapalakpak nang papantig ang
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling pangalan ng lugar kung saan maari
Panlipunan makatagpo ng mga hayop at
Ikalawang Markahan halaman habang binibigkas ito.
Ikalimang Linggo (IkatlongAraw)
DATE:

I. Layunin
Nasasabi ang pangalan ng lugar kung
saan natatagpuan ang mga hayop at
halaman sa wikang Filipino.

II. Paksa: Ang mga Pagbabago sa Ating


Pamayanan 6. Paglalahat:
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Saan –saan lugar tayo makakatagpo
Napakinggan: Naisasalaysay ang ng mga hayop at halaman?
iba’t-ibang gawaing tahanan at
pampaaralan gamit ang payak na IV.Pagtataya:
salita. Sabihin kung saan matatagpuan ang
2. Gramatika: Nagagamit nang wasto mga sumusunod na hayop at halaman.
ang mga salitang “harap at likod” sa 1. Waling-waling
pangungusap. 2. Isda
3. Phonological Awareness:Nagbibigay 3. Manok
ng dalawa o higit pang salitang 4. Talong
katugma ng salitang ibinigay ng guro. 5. Kuwago
4. Mga kagamitan: Kwento: Tsart ng 6. Bulig
kwento 7. Kalabaw
8. Tamaraw
III. Pamamaraan: 9. Langaw
1. Paunang Pagtataya: 10. kamatis
Alam ba ninyo kung saan
matatagpuan ang mga hayop at V. Kasunduan:
halaman? Sumulat ng tig-2 halimbawa ng hayop
at halaman ng matatgpuan sa:
2. Tunguhin Tubig lupa hangin
Ngayong araw ay susubukin nating
sabihin ang mga pangalan ng lugar
kung saan natatagpuan ang mga Puna: ____ng bilang ng mag-aaral mula sa
hayop at halaman. kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng
____na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
3. Paglalahad
Ilahad ang awit. Tong-tong-tong
Tong, tong, tong, tong pakitong-kitong
Alimango sa dagat
Malaki at masarap
Mahirap mahuli
Sapagkat nangangagat

4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tularan ako sa pagpapalak nang
papantig ng mga panglan ng lugar
kung saan maari ninyong matagpuan
ang mga hayop at halaman.

5. Kasanayang Pagpapayaman
5. Paglalahat:
Banghay Aralin sa Filipino I Ang mga salitang magkatugma ay
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling may parehong tunog sa hulihan ng
Panlipunan salita.
Ikalawang Markahan
Ikalimang Linggo (Ikaapat na Araw)
DATE:

I. Layunin
Nakapagbibigay ng salitang katugma
ng salitang ibinigay ng guro kaugnay ng
mga karanasan sa tahanan at paaralan,
noon at ngayon.

II. Paksa: Ang mga Pagbabago sa Ating IV.Pagtataya:


Pamayanan Pangkatin ang mga mag-aaral ng
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa limahan upang makabuo ng taong tren.
Napakinggan: Naisasalaysay ang Pagbigayin ang bawat grupo ng 3
iba’t-ibang gawaing tahanan at salitang magkatugma. Ang unang
pampaaralan gamit ang payak na pangkat na makapagbigay ay
salita. hahakbang ng 3 beses. Ang unang tren
2. Gramatika: Nagagamit nang wasto na makakarating sa harap ng klase ang
ang mga salitang “harap at likod” sa siyang panalo.
pangungusap.
3. Phonological Awareness: V. Kasunduan:
Nagbibigay ng dalawa o higit Magbigay ng salitang katugma ng:
pang salitang katugma ng salitang 1. Pagwawalis
ibinigay ng guro. 2. pagguguhit
Mga kagamitan: Kwento: Tsart ng
kwento
Puna:____ng bilang ng mag-aaral mula sa
III. Pamamaraan: kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng
1. Paunang Pagtataya: ____na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Ano ang tawag sa mga salitang
pareho ang huling tunog?

2. Tunguhin
Ngayong araw ay magbibigay
tayo ng mga salitang tugma na may
kaugnayan sa mga karanasan sa
tahanan at dito sa paaralan, noong
mga nakalipas na panahon at
ngayon.

3. Paglalahad
Laro: Stop Dance
Sa saliw ng awit hayaang
gumalaw ang mga bata at sa hudyat
ng hinto ay hihinto. Ang mahuhuling
gumalaw ay pagbibigayin ng salitang
katugma ng salitang ibinigay ng guro.

4. Kasanayang Pagpapayaman
Magpakita ng mga salita, sa
hudyat ng guro ipapili ang mga
salitang magkatugma.
Paghuhugas ng pinggan
Pagdidilig ng halaman
Banghay Aralin sa Filipino I Pamumulot ng kalat
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Pagbubura ng pisara
Panlipunan
Ikalawang Markahan 5. Paglalahat:
Ikalimang Linggo (Ikalimang Araw) May mga gawaing pambahay at
DATE: pampaaralan tayong ginagampanan.

I. Layunin
Nakikilahok sa isang laro kung saan
tatakbo sa harap ng silid kung ipinakitang
larawan ay gawaing pambahay at
tatakbo sa likod ng silid kung ang
ipinakitang larawan ay gawaing
pampaaralan.
IV.Pagtataya:
II. Paksa: Ang mga Pagbabago sa Ating Magpakita ng mga larawan ng iba’t
Pamayanan ibang Gawain sa paaralan at iba’t ibang
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa gawain sa bahay.
Napakinggan: Naisasalaysay ang Kung ang larawan ay nagpapakita ng
iba’t-ibang gawaing tahanan at halimbawa ng gawaing bahay, dapat
pampaaralan gamit ang payak na tumakbo sa harap ang mga bata;
salita. Kung gawaing pampaaralan, dapat
2. Gramatika: Nagagamit nang wasto silang tumakbo sa likod ng silid.
ang mga salitang “harap at likod” sa
pangungusap. V. Kasunduan:
3. Phonological Awareness:Nagbibigay Iguhit ang sarili hanabg gumagawa
ng dalawa o higit pang salitang ng isang gawaing pambahay at isang
katugma ng salitang ibinigay ng guro. gawaing pampaaralan.
4. Mga kagamitan: Kwento: Tsart ng
kwento
Puna:____ng bilang ng mag-aaral mula sa
III. Pamamaraan: kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng
1. Paunang Pagtataya: ____na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Marunong ba kayong sumunod sa
panuto?
2. Tunguhin
Ngayong araw ay maglalaro tayo
ng laro kung saan tatakbo kayo sa
harap ng silid kung ang ipinakitang
larawan ay gawaing pambahay at
tatakbo sa likod ng silid kung ang
ipinakitang larawan ay gawaing
pampaaralan.

3. Paglalahad
Muling pag-usapan ang mga
gawaing makikita sa mga larawang
ipapaskil. Hayaang pangkatin ng
mga bata ang mga gawaing
pambahay at pampaaralan.

4. Kasanayang Pagpapayaman
Pumalakpak kung gawaing
pampaaralan at pumadyak kung
gawaing pambahay
ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan Ang pagkain sa harap ng
Ikalimang Linggo (Unang Araw) telebisyon ay:
DATE: - Nakaaapekto sa gana ng mga bata.
- Maaring makatawag pansin ang mga
I. LAYUNIN: nahuhulog na mugmog ng pagkain
- Nahihinuha ang mga alituntunin ng ng mga insekto tulad ng langgam at
pamilya na tumutugon sa iba’t ibang magdulot ng dumi sa sala.
sitwasyon ng pang-araw-araw na - Nagpapakita ng kawalang galang sa
pamumuhay na pamilya grasya ng Diyos.
- Iniiwasang manood ng telebisyon
habang kumakain. C. Paglalahat:
Ano ang tawag sa mga ugali o gawi
II. PAKSANG-ARALIN: na ipinatutupad ng iyong mga magulang
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya o mga nakatatandang kasapi ng
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya pamilya?
B. Sanggunian: Tandaan:
Araling Panlipunan Curriculum Guide Tuntunin ang tawag sa mga ugali o
pah. 8 gawi na ipinatutupad ng iyong mga
Teacher’s Guide pp. 124-126 magulang o mga nakatatandang kasapi
Activity Sheets pp. 130-136 ng pamilya.
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Tulad ng pagkain nang pag-iwas sa
Makabayan I pah. 113 panonood ng telebisyon habang
C. Kagamitan: kumakain.
Mga larawan, tsart
D. Integrasyon ng aralin sa Matematika D. Paglalapat:
at Sining Dula-dulaan tungkol sa paksa.
E. Pagpapahalaga: Katipiran Tumawag ng mga batang magsasadula
ng pagkain sa harap ng telebisyon.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain: IV. Pagtataya
1. Balitaan Sagutin : Tama ba o Mali?
2. Pagsasanay: ___1. Mas lulusog ka kung habang kumakain
Magbigay ng mga tuntunin sa ay nanonood ka.
tahanan na sinusunod mo. ___2. Ang pagkain sa harap ng TV ay
3. Balik-aral: kawalang galang sa grasya ng Diyos.
Anu-ano ang mga ___3. Naapektuhan ang gana ng bata kung
masusustansiyang pagkain na dapat nanonood siya habang kumakain.
mong kainin para lumaking malusog? ___4. Mabilis na matatapos kung sa harap
ng TV kakain.
B. Panlinang na Gawain: ___5. Mas sasarap ang ulam kung kumakain
1. Paunang Pagtataya: habang nanonood ng TV.
Itanong:
Anu-ano ang mga dapat at di- V. Kasunduan:
dapat gawin sa loob ng inyong Pangako: Iiwasan kong manood ng
bahay? telebisyon habang ako ay kumakain.
2. Paglalahad:
Magpakita ng larawan ng mga
batang kumakain sa harap ng Puna_______bilang ng mga mag-aaral mula
telebisyon. sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita
Itanong: Ginagawa rin ba ninyo ng _____
ang tulad ng nasa larawan? na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
Pag-usapan ang kahalagahan ng
pag-iwas sa pagkain sa harap ng
telebisyon. Isa-isang talakayin at
ipaliwanag ang kahalagahan sa mga
bata.
ARALING PANLIPUNAN I Nalibang siya sa pakikipaglaro at
Ikalawang Markahan ginabi ng pag-uwi. Pagdating sa
Ikalimang Linggo (Ikalawang Araw) bahay kaagad siyang nakatulog dahil
DATE: sa matinding pagod.

I. LAYUNIN: Kinabukasan ng magtsek ng


- Nahihinuha ang mga alituntunin ng takdang-aralin ang kanyang guro ay
pamilya na tumutugon sa iba’t ibang wala siyang maipakita.
sitwasyon ng pang-araw-araw na Napagsabihan siya ng guro at
pamumuhay na pamilya sinabing gawin muna ang mga
- Gawin muna ang takdang aralin takdang-aralin bago maglaro at kung
bago maglaro. hindi ay bababa ang kanyang marka.

II. PAKSANG-ARALIN: 3. Pagtalakay:


A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya a. Saan galing si Arthur?
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya b. Sino ang tumawag sa kanya?
B. Sanggunian: c. Bakit nakatulog siya kaagad?
Araling Panlipunan Curriculum Guide d. Nagawa ba niya ang kanyang
pah. 8 assignments?
Teacher’s Guide pp. 124-126 e. Ano ang sinabi ng guro niya sa
Activity Sheets pp. 130-136 kanya?
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng
Makabayan I pah. 113 C. Paglalahat:
C. Kagamitan: Ano ang tawag sa mga ugali o gawi
Mga larawan, tsart na ipinatutupad ng iyong mga magulang
D. Integrasyon ng aralin sa Matematika o mga nakatatandang kasapi ng
at Sining pamilya?
E. Pagpapahalaga: Katipiran Tandaan:
Tuntunin ang tawag sa mga ugali o
III. PAMAMARAAN: gawi na ipinatutupad ng iyong mga
A. Panimulang Gawain: magulang o mga nakatatandang kasapi
1. Balitaan ng pamilya.
2. Pagsasanay: Tulad ng pagkain nang paggawa
Magbigay ng mga tuntunin sa muna ng takdang –aralin bago
tahanan na sinusunod mo. makipaglaro.
3. Balik-aral:
Anu-ano ang masamang D. Paglalapat:
naidudulot ng pagkain sa harap ng Dula-dulaan tungkol sa paksa.
telebisyon? Tumawag ng mga batang
magsasadula ng paksa.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya: IV. Pagtataya
Itanong: Lutasin:
Anu-ano ang mga dapat at di- Gustong-gusto mong makipaglaro ng
dapat gawin sa loob ng inyong pogs sa mga kalaro mo pero hindi mo pa
bahay? nagagawa ang iyong mga takdang-
2. Paglalahad: aralin.
Pakinggan ang kwento. Ano ang dapat mong gawin?
Kadadating lang ni Artur mula sa
paaralan.Kalalapag pa lamang ng V. Kasunduan:
kanyang bag nang walang anu-ano’y Pangako:
tinawag na siya ng kanyang mga Gagawin ko muna ang aking mga
kalaro. akdang-aralin bago ako makipaglaro.
Alam ni Ben na maraming ibinigay
na takdang-aralin ang kanyang guro.
Subalit dali-dali siyang nanaog at
sumama sa kanyang mga kalaro.
dahil natagalan siya sa pag-uwi sa
ARALING PANLIPUNAN I bahay
Ikalawang Markahan Napagalitan tuloy siya ng kanyang
Ikalimang Linggo (Ikatlong Araw) tatay.
DATE: Nangako siyang di na uulitin ang
nangyari.
I. LAYUNIN:
- Nahihinuha ang mga alituntunin ng
pamilya na tumutugon sa iba’t ibang 3. Pagtalakay:
sitwasyon ng pang-araw-araw na a. Anong oras ang uwian?
pamumuhay na pamilya b. Ano ang ipinahihiwatig ng bell?
- Umuwi sa bahay sa itinakdang oras. c. Bakit naiwan si Rico ng sundo niya?
d. Ano ang ipinangako niya sa
II. PAKSANG-ARALIN: kanyang magulang?
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya e. Bakit mahalaga na umuwi sa
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya itinakdang oras?
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide C. Paglalahat:
pah. 8 Ano ang tawag sa mga ugali o gawi
Teacher’s Guide pp. 124-126 na ipinatutupad ng iyong mga magulang
Activity Sheets pp. 130-136 o mga nakatatandang kasapi ng
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng pamilya?
Makabayan I pah. 113 Tandaan:
C. Kagamitan: Tuntunin ang tawag sa mga ugali o
Mga larawan, tsart gawi na ipinatutupad ng iyong mga
D. Integrasyon ng aralin sa Matematika magulang o mga nakatatandang kasapi
at Sining ng pamilya.
E. Pagpapahalaga: Katipiran Tulad ng umuwi sa bahay sa
itinakdang oras.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain: D. Paglalapat:
1. Balitaan Dula-dulaan tungkol sa paksa.
2. Pagsasanay: Tumawag ng mga batang
Magbigay ng mga tuntunin sa magsasadula ng paksa.
tahanan na sinusunod mo.
3. Balik-aral: IV. Pagtataya
Bakit dapat na unahin ang Lutasin:
paggawa ng mga takdang-aralin Ika-apat ng hapon ang uwian pero
kaysa sa pakikipaglaro? ikalima na ng umuwi si Ana. Tama ba
iyon?Bakit?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya: V. Kasunduan:
Itanong: Pangako: Uuwi ako sa itinakdang oras?
Anong oras ang ating uwian sa
hapon?
2. Paglalahad:
Ika-apat ng hapon . Tumunog na Puna_______bilang ng mga mag-aaral mula
ang bell. Hudyat na iyon ng uwian ng sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita
lahat ng mga bata sa paaralan. ng _____
Paglabas ng silid-aralan ay naaya si na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
Rico ng kanyang mga kaklase na
maglaro muna ng teks. Nalibang sila
at hindi niya namalayang naiwan nap
ala siya ng kanyang sundong traysikel.
Naglakad na lamang siya pauwi kaya
alalang-alala ang kanyang nanay
3. Pagtalakay:
ARALING PANLIPUNAN I a. Anong kaasalan ang ipinakita ng mga
Ikalawang Markahan bata? ni Netnet?
Ikalimang Linggo (Ika-apat na Araw)
DATE:

I. LAYUNIN:
- Nahihinuha ang mga alituntunin ng
pamilya na tumutugon sa iba’t ibang
sitwasyon ng pang-araw-araw na b. Mabuti ba ang kanilang ginawa
pamumuhay na pamilya pagkatapos maglaro? Bakit?
- Iligpit ang mga laruan matapos laruin. c. Kung ikaw si Netnet o isa sa mga kalaro,
ano ang iyong dapat gawin sa mga
II. PAKSANG-ARALIN: laruan pagkatapos gamitin?
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya C. Paglalahat:
B. Sanggunian: Ano ang tawag sa mga ugali o gawi
Araling Panlipunan Curriculum Guide na ipinatutupad ng iyong mga magulang
pah. 8 o mga nakatatandang kasapi ng
Teacher’s Guide pp. 124-126 pamilya?
Activity Sheets pp. 130-136 Tandaan:
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Tuntunin ang tawag sa mga ugali o
Makabayan I pah. 113 gawi na ipinatutupad ng iyong mga
C. Kagamitan: magulang o mga nakatatandang kasapi
Mga larawan, tsart ng pamilya.
D. Integrasyon ng aralin sa Matematika Tulad ng pagliligpit ng mga laruan
at Sining matapos gamitin o laruin.
E. Pagpapahalaga: Katipiran
D. Paglalapat:
III. PAMAMARAAN: Pagbigkas ng tugma nang
A. Panimulang Gawain: pangkatan.
1. Balitaan
2. Pagsasanay: Maging maingat sa laruan
Magbigay ng mga tuntunin sa Upang ito’y magtagal.
tahanan na sinusunod mo.
3. Balik-aral: Ang mga gamit at laruan
Anong oras ka ba dapat umuwi Ilagay sa kahong lalagyan.
pagkagaling sa paaralan?
IV. Pagtataya
B. Panlinang na Gawain: Lutasin:
1. Paunang Pagtataya: Nagalit si Rowena sa nakakabatang
Itanong: kapatid dahil pinaglaruan ang kanyang
Marami ka bang laruan? bagong manyika. Inihagis niya ang
2. Paglalahad: manyika at tumama sa dinding.
Iparinig: Tama ba iyon?Bakit?
Halinang Maglaro
Dumating ang mga kalarong bata ni V. Kasunduan:
Netnet sa kanilang bahay. Inilabas ni Pangako:
Netnet ang kahong lalagyan ng Ililigpit ko ang aking mga laruan
kanyang mga laruan. Ibinuhos ng matapos kong laruin.
mga bata ang mga laruang laman ng
kahon. Nang matapos maglaro,isa-
isang nag-alisan ang mga bata. Puna_______bilang ng mga mag-aaral mula
Pati si Netnet ay tumalikod na rin. sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita
Naiwan ng _____
Ang mga laruang nagkalat. na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
3. Pagtalakay:
a. Ano ang mangyayari sa iyo kung
ARALING PANLIPUNAN I magpupuyat ka sa panonood ng TV?
Ikalawang Markahan b. Kung maaga kang matutulog sa gabi?
Ikalimang Linggo (Ikalimang Araw)
DATE:
C. Paglalahat:
I. LAYUNIN: Ano ang tawag sa mga ugali o gawi
- Nahihinuha ang mga alituntunin ng na ipinatutupad ng iyong mga magulang
pamilya na tumutugon sa iba’t ibang o mga nakatatandang kasapi ng
sitwasyon ng pang-araw-araw na pamilya?
pamumuhay na pamilya Tandaan:
- Matulog nang maaga sa gabi. Tuntunin ang tawag sa mga ugali o
gawi na ipinatutupad ng iyong mga
II. PAKSANG-ARALIN: magulang o mga nakatatandang kasapi
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya ng pamilya.
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya Tulad ng maagang pagtulog sa gabi.
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide D. Paglalapat:
pah. 8 Pagbigkas ng tugma nang
Teacher’s Guide pp. 124-126 pangkatan.
Activity Sheets pp. 130-136
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng IV. Pagtataya
Makabayan I pah. 113 Pakinggan ang kwento at sagutin ang
C. Kagamitan: mga tanong tungkol dito
Mga larawan, tsart Paggising ng Tanghali
D. Integrasyon ng aralin sa Matematika Tumunog na ang bel. Nagsipasok na
at Sining ang mga bata sa silid-aralan. Wala pa si
E. Pagpapahalaga: Katipiran Nilo sa kanyang upuan.
Maya-maya, dumating na si Nilo.
III. PAMAMARAAN: Mukha siyang pagod sa katatakbo. Gulo-
A. Panimulang Gawain: gulo ang kanyang buhok na tila di man
1. Balitaan lamang niya nasuklay. Pawis na pawis din
2. Pagsasanay: ang kanyang mukha. Hiyang-hiya siya sa
Magbigay ng mga tuntunin sa kanyang guro sa pagpasok ng tanghali
tahanan na sinusunod mo. sa kanilang klase.
3. Balik-aral:
Ano ang dapat gawin sa mga Sagutin:
laruang ginamit pagkatapos 1. Sino ang wala pa sa kanyang upuan?
maglaro? 2. Ano ang itsura ng kanyang buhok ng
siya ay pumasok?
B. Panlinang na Gawain: 3. Bakit siya nahihiya sa kanyang guro?
1. Paunang Pagtataya: 4. Sa iyong palagay, bakit tinaghali ng
Itanong: gising si Nilo?
Anong oras ka matulog sa gabi? 5. Ano ang dapat gawin para hindi
Bakit? mahuli sa pagpasok sa paaralan?
2. Paglalahad:
Basahin ang tugma.
Ang batang maagang natutulog V. Kasunduan:
Di nahuhuli sa pagpasok. Pangako: Matutulog ako nang maaga sa
gabi.
Ang batang nagpupuyat sa TV
Sa pagpasok laging nahuhuli.
Puna_______bilang ng mga mag-aaral mula
Alin ka sa dalawang batang sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita
nabanggit sa tugma? ng _____
na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
Banghay Aralinsa MUSIC
Ikalawang Markahan
Ikalimang Linggo
(Unang Araw) 8. Ang bilang ng linya sa staff ay
DATE: a. 5 b. 6 c. 4

I. Layunin 9. Inilalagay ito sa simula ng staff.


Nasasagot ang mga tanong nang a. Nota
wasto tungkol sa napag-aralang aralin. b. Clefs
c. Music
II. Paksa: Testing Your Ability
A. Batayan: Music Teaching Guide pah. 10. Bilang ng pagitan ng staff ay
1-4 a. 5 b. 4 c. 6
Music teacher’s Module pah. 1-2
Music Activity Sheet pp. 1-2 V. Kasunduan:
B. Kagamitan: larawan ng staff Isulat ang syllable name ng mga nota sa
staff.

III. Maikling Pagsusulit


Bilugan ang titik ng tamang sagot.
1. Saan isinusulat ang mga nota?
1. Clef Puna: _____na bilang ng mga mag-aaral
2. Staff mula sa kabuuang bilang na ___ang
3. Music nagpakita ng ___ na bahagdan ng
pagkatuto ng aralin.
2. Iba pang tawag sa F-clef
a. Bass clef
b. Treble clef
c. G-clef

3. Iba pang tawag sa G-clef


a. F-clef
b. Bass- clef
c. Treble-clef

4. Guhit na patayo na nagdudugtong at


sumusuporta sa iba pang bahagi ng
nota?
a. Head
b. Hook
c. Stem

5. Hugis-itlog na bahagi ng nota.


a. Hook
b. Head
c. Stem

6. Inilalagay sa staff bilang hudyat ng


isang tono
a. Nota
b. Clef
c. Hook

7. Do, re, mi, fa, so, la, ti ay tinatawag na


a. Bahagi ng nota
b. Uri ng clef
c. Note syllables
Banghay Aralinsa MUSIC D F I B L A R P
Ikalawang Markahan O G E V U S M C N Y
Ikalimang Linggo
(Ikalawang Araw)
DATE:
V. Kasunduan:
I. Layunin Isaulo ang 7 Pitch Names
Nalalaman ang iba pang termino o
katawagan sa Musical alphabet
Natutuklasan kung saan galling ang
Musical alphabet Puna: _____na bilang ng mga mag-aaral
mula sa kabuuang bilang na ___ang
II. Paksa: The Musical Alphabet nagpakita ng ___ na bahagdan ng
1. Batayan: Music Teaching Guide pah. pagkatuto ng aralin.
1-4
Music teacher’s Module pah. 1-2
Music Activity Sheet pp. 1-2
2. Kagamitan: larawan ng staff

III. Pamamaraan
1. Panimulang Gawain:
A. Balik-aral
Ilang lahat ang mga titik ng
alphabet?

B. Pagganyak:
Awit: Alphabet Song

2. Panlinang na Gawain
A. Ilahad:
Ipakita ang unang pitong titik ng
alphabet.Isa-isa itong ipabasa sa mga
bata.Sabihin na ang ang Musical
Alphabet ay tinatawag din Pitch
Names o Letter Names at ang mga
Pitch Names na ito ay hango mula sa
unang pitong titik ng alpabeto.

B. Pagtalakay:
Ilan ang tinatawag na Pitch Names?
Ano ang iba pang tawag sa Pitch
Names

3. Paglalahat:
Tandaan:
Ang Musical Alphabet ay tinatawag
din Pitch Names o Letter Names.
At ang mga Pitch Names na ito ay
hango mula sa unang pitong titik ng
alpabeto.
A, B. C.D. E. F. at G

IV. Pagtataya:
Hanapin ang 7 Pitch Names. Kulayan
ang isda ng orange kung saan makikita
ang bawat titik.
Banghay Aralin saEDUKASYON SA Pagpapaikot ng Tuhod
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN Panimulang Ayos:
Ikalawang Markahan Tumayo nang magkatabi ang mga
Ikalimang Linggo paa.
(Ikatlong Araw) Ibaluktot nang bahagya ang mga
DATE: tuhod.Ipatong ang mga kamay rito.

I. Layunin:
Naikikilos ang katawan at mga tuhod.

II. Paksa: Kakayahan sa Pangangasiwa ng


Katawan
A. Aralin: Mga Kilos na Gumagamit ng -Simulan ang pagpapaikot sa tabi
Antas pakanan
B. Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa -Ituloy sag awing likuran
K-12 sa Edukasyon sa Pagpapalakas -Ituloy sag awing kaliwa
ng katawan sa baitang I; Pupils’ -Ibalik sa panimulang ayos.
Acitivity Sheet in Grade I pah. 20;
Edukasyon sa Pagpapalakas ng C. Paglalahat:
Katawan I pp. 37-41\ Ano ang mabuting naidudulot ng
C. Kagamitan; larawan na nagpapakita ganitong uri ng pag-eehersisyo sa ating
ng mga kilos ng bahagi ng katawan katawan?
sa panlahatang lugar. Tandaan:
D. Integrasyon, Sining, Matematika at Ang pagpapaikot ng katawan ay
Musika mabuting ehersisyo.Ang pagpapaikot ng
mga tuhod ay makabubuti sa iyong mga
III. Pamamaraan: binti. Ang iyong katawan at mga tuhod
a. Panimulang Gawain: ay magiging malakas.
1. Balik-aral:
Bilugan ang titik ng tamang sagot. D. Pagsasanay
1. A. iniikot ang kanang kamay Pangkatang Pagpapakitang Kilos
B. nakabaluktot ang kanang kamay
2. A. nakapadyak ang kaliwang paa
B. nakaunat ang kaliwang paa IV. Pagtataya
Pagtambalin ang larawan at
2. Pagganyak Gawain.Gumamit ng guhit.
Awit: Paa, Tuhod, Balikat , Ulo Gawain Larwan
(Bigyan ng angkop na galaw o kilos) A. Pagtayo na magkatabi
ang mga paa.
B. Panlinang na Gawain B. Paghawak sa baywang
1. Pagganyak: C. Paghawak sa tuhod
Naikikilos mo ba ang iyong D. Pagtayo nang magkalayo
katawan?Naikikilos mo ba ang iyong Ang mga paa
mga tuhod? E. Pag-ikot ng katawan
Paano mo iniikot ang iyong
katawan?Ang iyong tuhod? V. Kasunduan
Pag-aralan ang iba’t ibang kilos na
2. Gawain: (Imumustra ng guro sa harap) natutuhan sa bahay.
Pagpapaikot ng Katawan
Panimulang Ayos:
Tumayo na magkalayo ang mga paa.
Ilagay ang kamay sa baywang. Puna:_____na bilang ng mga mag-aaral mula
-Ibaluktot ang katawan mula sa sa kabuuang bilang na ___ang nagpakita ng
balakang ___ na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
-Iikot ito sa tabi pakanan
-Iikot sag awing likuran
-Iikot sa tabi pakaliwa
IV. Pagtataya:
A. Papiliin ng 3 kulay ang mga bata.
Hayaang gumawa sila ang sarili nilang
Banghay Aralin saART color blasting. Piliin ang best work at
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa ilagay sa paskilan.
Pagpapakatao
Ikalawang Markahan
Ikalimang Linggo
(Ika-apat na Araw)
DATE:

I. Layunin:
Nakikita ang epekto ng paghahalo ng
3 o higit pang mga kulay
Naipapakita ang pagpapahalaga sa V. Kasunduan:
mga kulay Pumili ng 4 na kulay at gumawa ng
Napauunlad ang muscle coordination color blast sa bahay.
sa pamamagitan ng pagkukulay.

II. Paksang Aralin:


Color Blasting (3-Colored Blasting)
A. Talasalitaan Puna: _____na bilang ng mga mag-aaral
Primary Colors: red, blue, yellow mula sa kabuuang bilang na ___ang
Secondary Colors: green, violet, orange nagpakita ng ___ na bahagdan ng
B. Elemento at Prinsipyo: Shape, line pagkatuto ng aralin.
C. Kagamitan: Crayons at least 6 colors,
cartolina
D. Sanggunian: K-12 Art
Teacher’s Guide pp. 29-30
Pupils; Activity Sheet pp. 14-15

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ilan ang mga pangunahing kulay?
Pangalawang kulay?
Anu-ano ang mga ito?

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Laro: Pahulaan (Magpapabilisan ang
mga bata sa pagbigay ng Sagot)
Anong kulay ang mabubuo kung
pagsasamahin ang mga kulay na:
Asul at pula?
C. Pagpoproseso ng Gawa:
1. Ipakita ang modelo ng 3-Colored
Blasting
Tanungin ang mga bata sa mga kulay
na ginamit sa gawain.
2. Anu-anong mga kulay ang ginamit?
Hugis?
Anu-anong disenyo ang ginamit?
Saan –saan direksiyon nagsimula at
natapos ang gawain?
Banghay Aralin sa HEALTH Pangkatang Pagpapakitang Kilos ng
Pinagsanib na aralin sa Science at Art wastong paghuhugas ng paa.
Ikalawang Markahan
Ikalimang Linggo
(Ika-limang Araw)
DATE:

I. Layunin:
- Nasasabi kung kailan dapat hugasan
ang mga paa.
- Naisasagawa ang paghuhugas ng
mga paa V. Kasunduan:
- Kung marumi Ugaliing maghugas ng paa kapag
marumi ang mga ito.
II. Paksang Aralin: Paghuhugas ng Kamay Bakatin ang mga paa sa putting
A. Malinis na Paa papel.
B. Kagamitan: tubig at sabon, bimpo Isulat sa ilalim ng guhit.
C. Sanggunian: k-12 Health Curriculum Huhugasan ko ang aking mga paa
Guide page 17 kapag marumi.
Modyul 1, Aralin 1 pah 28
Pupils’ Activity Sheet pp. 15-16

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain: Puna: _____na bilang ng mga mag-aaral
1. Balik-aral mula sa kabuuang bilang na ___ang
Kailan mo dapat hugasan ang iyong nagpakita ng ___ na bahagdan ng
mga kamay? pagkatuto ng aralin.
2. Pagganyak:
Awit: Ituro ang Paa

B. Panlinang na Gawain
1. Ilahad:
Ipakita ang larawan ng isang bata
na nakalusong sa baha.
Tingnan si Biboy. Naglalaro siya sa
baha.
Ang dumi-dumi niya.Ano ang dapat
niyang gawin pagkatapos
maglaro?Dapat bang maglaro si
Biboy sa tubig-baha?Bakit?

2. Pagtalakay:
Talakayin ang kahalagahan ng
paghuhugas ng paa.
Kapag naghuhugas ng ating mga
paa tayo ay gumagamit ng tubig at
sabon.

3. Paglalahat
Tandaan: Maghugas ng mga paa
kapag ito ay marumi.

4. Pagsasanay:
Maghilamos ka na Sana

IV. Pagtataya:

You might also like