You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III – Central Luzon
Schools Division Office of Bulacan
District of Bocaue
BIÑANG ELEMENTARY SCHOOL
Biñang 1st, Bocaue, Bulacan

Petsa ng Obserbasyon: Marso 5, 2019 Oras ng Simula: 2:40


Oras na Pagtatapos: 3:30

Masusing Banghay-Aralin
sa Filipino V

I. Layunin

Sa loob ng limampung minuto na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:


A. Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa paggawa ng patalastas
B. Natutukoy ang uri ng pangungusap na ginamit sa patalastas.
C. Naipapakita ang maayos na pakikisalamuha sa kapwa

II. Paksang Aralin

A. Paksa: Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa paggawa ng patalastas


Code: F5WG-IVg-13.4
B. Sanggunian:
Alab Filipino 178
https://www.youtube.com/watch?v=ToTtRlxd9ZY
C. Kagamitan: Laptop, Telebisyon, Tarpapel.

III. Pamamaraan
A.Panimulang gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
4. Pag-uulat ng liban

B.Pagbabalik tanaw Pangungusap- lipon ng mga salita na buo ang


Ipaliwanag kung ano ang pangungusap. diwa. Binubuo ito ng ang simuno at panaguri.

Ano-ano ang apat na uri ng pakikiusap? paturol/pasalaysay, padamdam, pautos at


patanong

Anong uri ng pangungusap ginagamit ang pasalaysay, pakiusap at pautos


bantas na tuldok?

Anong uri ng pangungusap ginagamit ang


bantas na tandang pananong? patanong

Anong uri ng pangungusap ginagamit ang


padamdam? padamdam

C.Pagganyak
Pagpapakita ng video clip ng isang
patalastas na may ibat-ibang katapusan
ayon sa spoof commercial ng Bubble Gang.

Anong uri ng patalastas ang ipinakita sa


video clip? Nakakatuwa ba ito?

Magbigay ng mga pangungusap na ginamit 1. Keri Crème ba yan?


sa patalastas. 2. Swerte ko talaga sa’yo, Mommy.
3. Sama ng gising ko!
4. Leyt na ako nakatulog.

D. Paglalahad
Ang ating paksa ngayong araw ay ang
paggamit ng apat na uri ng pangungusap.

Ito ay inyong ipapakita sa pamamagitan ng


pangkatang gawain – ang paggawa ng
patalastas sa telebisyon.

Bago tayo magsimula, ano ang mga dapat 1. Huwag mag-ingay.


tandaan sa pangkatang gawain? 2. Makibahagi sa lahat ng gawain.

E. Aktibidad
Magkakaroon ng pangkatang gawain at Pagpapakita ng patalastas ng bawat pangkat.
pagkatapos ay magtatanghal ang bawat
grupo sa harap ng klase.

F. Paglalagom
Ano-ano ang mga uri ng pangungusap paturol/pasalaysay, padamdam, pautos at
ayon sa gamit? patanong

Ano ang bantas na ginagamit sa:


1. paturol o pasalaysay 1. tuldok
2. patanong 2. tandang pananong
3. padamdam 3. padamdam
4. pautos 4. tuldok
5. pakiusap 5. tuldok

IV. Pagtataya
Panuto: Sagutan ang mga
sumusunod na tanong, isulat sa 1/4 na
pirasong papel ang sagot. Isulat sa
patlang ang uri ng pangungusap ayon sa
gamit at ang angkop na bantas.
Gamitin ang mga sumusunod na titik:
PS (pasalaysay), PT (patanong), PD
(padamdam), PU (pautos).

______1) Aray, ang sakit


______2) Kinagat ako ng langgam PD - !
kanina PS - .
______3) Pakisabi kay Nanay na
dumating na si Tatay PU - .
______4) Ipasok mo sa bahay si
bantay PU - .
______5) Nasaan na ang pagkain
PT - ?

V. Takdang Aralin:
Panuto: Sa 1/2 pirasong papel
kopyahin at sagutan ang mga tanong.
Gawing pakiusap ang mga pangungusap
na pautos. Gawing pautos ang mga
pangungusap na pakiusap.

1) Tingnan mo kung kumukulo na


ang tubig.
2) Pakisara ang mga bintana sa sala.
3) Bilangin mo ang sukli na binigay
niya.
4) Pakibasa ang nakasulat sa pisara.
5) Kunin mo ang aklat sa mesa.

Inihanda ni:

SUSELYN R. CRUZ
Teacher I

Binigyang pansin ni:

MATILDE G. AGAPITO
Punongguro I

You might also like