You are on page 1of 7

Edukasyon sa Pagpapakatao

Learners with Intellectual Disability


Grace Class

I. Layunin
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga bahagi ng tahanan;
b. Nailalarawan ang iba’t ibang bahagi ng tahanan at mga bagay na makikita sa silid;
c. Sumali sa pangkatang Gawain.

II. Paksang Aralin


Paksa: Natutukoy kung anu-ano ang mga bahagi ng tahanan.
Sanggunian: Curriculum Guide for Learners with Intellectual Disability
Kagamitan: Visual Aids
Reward Chart
Pictures
Laptop
Worksheets

PAGPAPAHALAGA: Magpakita ng respeto sa guro.

III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang Gawain

1. Panalangin
2. Ehersisyo
3. Pagbati
4. Kasunduan
Mga mag-aaral pakibasa ng ating mga
kasunduan:
a. Makinig ng mabuti sa guro.
b. Itaas ang kamay kapag gustong
sumagot o may nais sabihin
c. Iwasang makipag away sa
kaklase.
d. Sumali sa mga aktibidades
upang makakuha ng istar.

B. Panlinang ng Gawain

1. Pagganyak

Mayroon akong puzzle na nakadikit sa


pisara, ang kaylangan niyong gawin
ay buohin ang puzzle. Tatawagin ko
kayo isa-isa para buohin ito.
(STRATEGY: Repeat instructions or
directions frequently.)
Ano ang nakita niyo sa binuo niyong
puzzle? Kean?
(STRATEGY: Repeat question
frequently)

Very good kean!


May isang istar na si Kean. Kean: Ang aming binuo na puzzle teacher ay
(STRATEGY: Emphasize student’s isang bahay.
successes.)

Ano pa ang nakita niyong sa puzzle?


Jerick? Jerick: mayroon pong TV teacher!

Very good! Ano pa Angela? Angela: Mayroon din pong Tabo at timba.

Very good! Ano pa Jerome? Jerome: Mayroon pong kama.


Very good! Jelian ano pa ang iyong
nakita sa puzzle na inyong binuo? Jelian: Mayroon pong hapagkainan o lamesa
at upuan teacher!
Very good! Ano pa Larriane? Larriane: Mayroon din pong ref teacher!

Tama! At ang huling larawan ay?


Kenneth? Kenneth: Inidoro po o Ihian teacher!

Very good! Bigyan natin ng good job


clap ang ating sarili. (Good job clap)

Dahil jan mayroon kayong stars lahat.


(Naglagay ng stars sa reward chart)

2. Paglalahad ng Paksa

Ngayong umaga ang ating tatalakayin


ay tungkol sa “Mga Bahagi Ng
Tahanan”

3. Pagtatalakay

Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga bata
ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga bahagi ng
tahanan;
b. Nailalarawan ang iba’t ibang
bahagi ng tahanan at mga
bagay na makikita sa silid;
c. Sumali sa pangkatang gawain.
Magpapakita ng laruan na bahay bago
magsimula.

Ang mga bahagi ng ating tahanan ay


ang sumusunod:
(Habang nagtatalakay ang guro, may
malaking bahay na nakapaskil sa
pisara at ipapakita nito ang mga silid
na bahagi ng tahanan, mayroon bulsa
sa tagiliran at doon nakalagay ang
pangalan ng silid at mga larawan ng
bagay na makikita sa nasabing silid.)

1) Sala – Dito tayo umuupo at


nanunood ng tv kasama ang
buong pamilya, at minsan ditto
din tayo nakikipaglaro sa ating
kapatid o kay mama at papa.

Mga bagay na matatagpuan sa


sala:
 TV
 Sofa
 Maliit na lamesa
 Radyo

2) Hapagkainan – Dito tayo


kumakain kasama ang ating
pamilya.

Mga bagay na matatagpuan sa


hapagkainan:
 Lamesa
 Mga upuan

3) Kwarto – Dito tayo natutulog,


minsan kasama nating si mama
at papa o kaya naman si ate o
si kuya.

Mga bagay na matatagpuan sa


kwarto:
 Higaan
 Unan
 Kumot
 Mga damit
 Laruan
 Sapatos
4) Banyo – Dito tayo naliligo at
umiihi o tumatae.

Mga bagay na matatagpuan sa


banyo:

 Timba at Tabo
 Inidoro
 Sabon
 Shampoo
 Tissue
 Sipilyo
 Lababo
 Shower

5) Kusina – Dito tayo o si mama,


ate, kuya at papa nagluluto, at
naghuhugas ng mga pinggan,
baso, kaldero at kung anu-ano
pang gamit pang kusina.

Mga bagay na matatagpuan sa


kusina:
 Ref
 Kalan
 Mga pinggan, baso,
kutsara’t tinidor
 Mga kaldero at sandok

4. Paglalapat

Unang Aktibidad/Laro:

Tatawag ang guro ng dalawang


istudyante upang ipabasa ang
pangalan ng silid na bahagi ng
tahanan. Ang unang makabasa ay
tatalon ng isa pa unahan, ang unang
makarating sa unahan ay bibigyan ng
1 stars na ididikit sa reward chart.

Pangalawang Aktibidad:

Direksyon: Sa pisara may malaking


bahay, mayroon ding larawan ng mga
bagay na matagpuan sa tamang silid
na bahagi ng bahay. Ang mga larawan
ay ididikit sa tamang silid.

Ikatlong Aktibidad:
Pangkatang Gawain:

Ang klase ay hahatiin sa limang


grupo, ang bawat grupo ay maatasan
ng isang silid na bahagi ng tahanan.

Group 1: Sala
Group 2: Hapagkainan
Group 3: Kusina
Group 4: Banyo
Group 5: Kwarto

Direksyon: Sa manila paper mayroong


isang silid na bahagi ng tahanan, at sa
loob ng sobre mayroon mga larawan
ng bagay na maaring matagpuan sa
loob ng silid. May isang larawan ng
bagay na hindi kasali.

Pang-apat na Aktibidad:

Tanungin ang mga bata, ang isasagot


lamang nila ay ang pangalan ng silid
na bahagi ng tahanan.

Halimbawa:
Tanung: Saan tayo natutulog kung
gusto nating matulog?
Sagot: Kwarto

5. Paglalahat
Ipasulat sa mga bata ang pangalan ng
mga bahagi ng tahanan sa tabi ng
larawan na matatagpuan sa pisara.
Tanungin ang mga bata kung saan
matatagpuan ang bagay na ipapakita
sa kanila.

Ipalarawan sa mga bata para saan ang


silid na ipapakita.

IV. Pagtataya

Bilugan ang tamang sagot.

1. Asan ang kwarto?

2. Saan dito ang makikita sa sala?

3. Saan dito ang matatagpuan sa banyo?

4. Asan ang kusina?

5. Asan ang hapagkainan?

V. Takdang Aralin
Isulat sa patlang ang pangalan.
Prepared by:

MARY JANE G. RICONALLA


Student Teacher

Observed by:

MARIA ELVIE P. BAES


Cooperating Teacher

MA. FE GRACE P. DINAMPO


Dipolog SPED Center Principal

CHARISMA Z. ESPARAGOZA
BEED – SPED Adviser

You might also like