You are on page 1of 3

Paaralan: GENERAL TIBURCIO DE Baitang/Antas: 9

GRADE 1 TO 12 LEON NATIONAL HIGH


SCHOOL
Guro: Markahan: Una
Petsa/Oras: Linggo: 6
Asignatura: Filipino 9 Araw: 6

MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 9


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa sanaysay na
Pangnilalaman di-pormal at pormal sa tulong ng pagbuo ng komentaryo sa radyo at telebisyon
tungkol sa isang paksa gamit ang pang-ugnay sa pagpapahayag ng opinyon
B. Pamantayan sa Pagganap Nailalahad ng mga-aaral ang katangiang taglay ng isang sanaysay na pormal at
di-pormal sa pagpapahayag ng opinyon gamit ang pang-ugnay
C. Mga Kasanayan sa F9PU-If-44
Pagkatuto Naisusulat ang sariling opinyon tungkol sa mga dapat o hindi dapat taglayin ng
kabataang Asyano
II. NILALAMAN Panitikan: Sanaysay- Indonesia Kay Estella Zeehandelaar
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Panitikang Asyano pahina 28-29
guro
2. Mga Pahina sa Panitikang Asyano pahina 53-55
Kagamitang Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 53-55
4. Karagdagang Kagamitan (Link ng video)
B. Iba pang Kagamitang LCD Projector, laptop, speaker
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Ipabasa ang dalawang halimbawa ng sanaysay (bahagi lamang) sa pahina 62 –
aralin at/o pagsisimula ng 67 mula sa blogspot.com
bagong aralin
B. Paghahabi ng layunin sa Suriin ang dalawang sanaysay na binasa. Alamin kung ito ay pormal o di-
layunin ng aralin pormal.

C. Pag-uugnay ng mga Pagbibigay ng Input ng Guro:


halimbawa sa bagong aralin

D. Pagtalakay ng bagong Pagbibigay ng Input ng Guro:


konsepto at paglalahad ng Mga Dapat Tandaan sa Pagsulat ng Sanaysay
bagong kasanayan # 1 1. Tema
2. Pamagat o Titulo ng Sanaysay
3. Talata
4. Punto
5. Balangkas o Outline
6. Bahagi ng Sanaysay
7. Tono
8. Tamang Gramatika at mga pananda
9. Tapusin ang sanaysay
E. Pagtalakay ng bagong Sumulat ng sanaysay na di-pormal mula sa mga naitalang datos sa mga Dapat at
konsepto at paglalahad ng Di-dapat Taglayin ng Kabataang Asyano.
bagong kasanayan # 2 Isaalang-alang ang pamantayan sa pagsulat ng Sanaysay
a. May kaugnayan sa paksa
b. May kaisahan
c. Nilalaman
F. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa apat na pangkat at ipabasa ang mga isinulat na sanaysay.
Pagkatapos, magsagawa ng komentaryong panradyo at telebisyon mula sa mga
sanaysay.
1 at 2 – Komentaryong Panradyo
3 at 4 – Komentaryong Pantelebisyon
Pamantayan sa Pagmamarka:
PAMANTAYAN MARKA
Pagsasagawa ng komentaryo 10
Pagbibigay ng Komentaryo 15
KABUUAN 25
G. Paglalapat ng aralin sa Paano mo maipamamalas ang mga katangiang dapat taglayin ng isang
pang-araw-araw na buhay Kabataang Asyano?
H. Paglalahat ng aralin Gamit ang estratehiyang 3-2-1. Lagumin ang araling tinalakay
3 - Bagay na iyong natutuhan sa aralin
2 - Bagay o kaisipan na pumukaw sa iyong damdamin at isipan
1 - isang tanong na nais mong hanapan ng kasagutan
I. Pagtataya ng aralin Maikling Pagsusulit:
Panuto: Ilagay sa tamang hanay ang mga katangian ng dalawan uri ng
sanaysay.
a. Seryoso ang paksa
b. May himig ng pakikipagkaibigan
c. Maaaring magpahayag ng sariling opinyon o saloobin kaugnay sa
paksang inilalahad
d. Kailangan ng pag-aaral at pananaliksik sa mga datos na itatala
e. Maingat ang paggamit sa wika
PORMAL DI-PORMAL

J. Karagdagang gawain para


sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA COT INDICATORS
VI. Pagninilay:
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya inaasahang 160 mag-aaral ang
makakakuha ng pasadong marka
sa pagtataya.
B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa Inaasahang 40 mag-aaral ang
remediation mangangailangan ng remediation
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa inaasahang makatutulong ang
aralin remediation
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation Inaasahang walang magpapatuloy
sa remediation
E.Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong nang lubos? paggamit ng powtoon at e-games
Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng maaaring maranasan ang mga
aking punongguro at superbisor? teknikal na suliranin.
G. Anong kagamitang panturo ang aking naidibuho na nais kong ibahagi Ang paggamit ng POWTOON at E-
sa mga kapwa ko guro? GAMES

Kategorya Higit na Nakamit ang Bahagyang Hindi Walang Iskor


Inaasahan Inaasahan Nakamit ang Nakamit ang Napatunayan
(5) (4) Inaasahan Inaasahan (1)
(3) (2)
Introduksyon Nakapanghihikaya Nakalahad sa Nakalahad sa Hindi malinaw *Hindi nakita
t ang introduksyon introduksyon ang sa ginawang
introduksyon. ang ang introduksyon at sanaysay.
Malinaw na pangunahing pangunahing ang
nakalahad ang paksa paksa subalit pangunahing
pangunahing paksa gayundin ang hindi sapat ang paksa. Hindi
gayundin ang panlahat na pagpapaliwana rin nakalahad
panlahat na pagtanaw ukol g ukol dito. ang panlahat na
pagtanaw ukol dito. pagpapaliwana
dito. g ukol dito.
Diskusyon Makabuluhan ang Bawat talata May Hindi *
bawat talata dahil ay may sapat kakulangan sa nadebelop ang
sa husay na na detalye detalye mga
pagpapaliwanag at pangunahing
pagtalakay tungkol ideya
sa paksa.
Organisasyon Lohikal at Naipakita ang Lohikal ang Walang *
ng mga Ideya mahusay ang debelopment pagkakaayos patunay na
pagkakasunud- ng mga talata ng mga talata organisado ang
sunod ng mga subalit hindi subalit ang mga pagkakalahad
ideya; gumamit makinis ang ideya ay hindi ng sanaysay.
din ng mga pagkakalahad ganap na
transisyunal na nadebelop.
pantulong tungo sa
kalinawan ng mga
ideya.
Konklusyon Nakapanghahamo Naipakikita Hindi ganap na May *
n ang konklusyon ang naipakita ang kakulangan at
at naipapakita ang pangkalahatan pangkalahatang walang pokus
pangkalahatang g palagay o palagay o ang
palagay o paksa pasya tungkol pasya tungkol konklusyon
batay sa katibayan sa paksa batay sa paksa batay
at mga katwirang sa mga sa mga
inisa-isa sa katibayan at katibayan at
bahaging gitna. mga katwirang mga katwirang
inisa-isa sa inisa-isa sa
bahaging bahaging gitna.
gitna.
Mekaniks Walang Halos walang Maraming Napakarami at
pagkakamali sa pagkakamali pagkakamali sa nakagugulo
mga bantas, sa mga bantas, mga bantas, ang mga
kapitalisasyon at kapitalisasyon kapitalisasyon pagkakamali sa
pagbabaybay. at at mga bantas,
pagbabaybay. pagbabaybay. kapitalisasyon
at
pagbabaybay.
Gamit Walang Halos walang Maraming Napakarami at *
pagkakamali sa pagkakamali pagkakamali sa nakagugulo
estruktura ng mga sa estruktura estruktura ng ang
pangungusap at ng mga mga pagkakamali sa
gamit ng mga pangungusap pangungusap at estruktura ng
salita. at gamit ng gamit ng mga mga
mga salita. salita. pangungusap at
gamit ng mga
salita.
Kabuuan
Pinalaki tayo sa kasinungalingan. Bata pa lang tayo, sinanay na tayo sa mga nilalang na hindi
naman natin nakikita. kapre, tikbalang, manananggal, tiyanak, multo at mangkukulam. Mga lamang-lupa raw ang tawag
dito. Nagtataka ako kung bakit hindi isinama ang kamote, sibuyas at luya. Mga lamang-lupa din naman iyon.

Kapag nagkakasakit tayo, ipinipilit ng Nanay na masarap ang lasa ng gamot para sa sakit mo. Kahit kalasa iyon
ng tinta ng pentel pen o panis na mantika. Para mapainom ka, kailangang pasinungalingang pagkasarap-sarap ng gamot
kahit pati sila kapag umiinom nito ay nagkakandangiwi na rin sa simangot. At may batok ka galing kay Tatay kapag
nailuwa mo at naisuka. Sayang ang ipinambili ng gamot.

You might also like