You are on page 1of 8

Asignatura: Filipino 11 ( Komunikasyon at Blg.

Ng Unang Linggo
Pananaliksik sa Wika at Linggo : (Hunyo 3-7)
Kulturang Pilipino)
Semestre: Unang Semestre Petsa :

Hunyo 3, 2019- Lunes

I. PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN
II. PAMANTAYAN SA
PAGGANAP
III. MGA KASANAYAN SA 1. Talakayin ang Sistema ng pagmamarka sa asignaturang Komunikasyon at
PAGKATUTO/ Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
LAYUNIN 2. Pangasiwaan ang pagbibigay ng diyagnostikong pagsusulit

IV. PAKSANG ARALIN PAKSA: DIYAGNOSTIKONG PAGSUSULIT

INSTRUKSYONAL NA KAGAMITAN:

Dulog:
Strategy:
Gawain:

V. PAMAMARAAN A. PANIMULANG GAWAIN


1. Panalangin
2. Pagpapanatili ng kaayusan at kalinisan ng silid-aralan
3. Pagbati ng guro at mag-aaral
4. Pagtatala ng mga liban sa klase

B. PAGHAHABI NG LAYUNIN NG ARALIN


Pangganyak:
Babatiin ng guro ang mga bagong mag-aaral sa senior high at ipapakilala ang
sarili sa maikli. Pagkatapos ay tatalakayin ang Sistema ng Pagmamarka o pagga-
grado sa asignatura na susundan ng pagbibigay ng dayagnostikong pagsusulit.

C. PAG-UUGNAY NG HALIMBAWA SA BAGONG ARALIN

D. PAGTALAKAY SA BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG BAGONG


KASANAYAN

Pangkatang Gawain

E. PAGTALAKAY SA BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG BAGONG KASANAYAN


#2
F. PAGLINANG SA KABIHASAAN
G. PAGTATAYA

H. PAGLALAPAT NG ARALIN SA PANG-ARAW-ARAW NA BUHAY

VI. TAKDANG-ARALIN
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloys a
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

Inihanda nina: Sinuri ni: Batid ni:

ROSALIA M. BACOS CHRISTINE C. BOBADILLA CELIA A. TOLENTINO


Guro II, Filipino DalubGuro I, Filipino Ulongguro III/ OIC

JESMINE P. MOJICA
Guro III, Filipino
Asignatura: Filipino 11 ( Komunikasyon at Blg. Ng Unang Linggo
Pananaliksik sa Wika at Linggo : (Hunyo 3-7)
Kulturang Pilipino)
Semestre: Unang Semestre Petsa :

Hunyo 4, 2019- Martes

I. PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN
II. PAMANTAYAN SA
PAGGANAP
III. MGA KASANAYAN SA 1. Bigyang-kahulugan(interpret) ang resulta ng dayagnostikong pagsusulit
PAGKATUTO/ 2. Tukuyin ang mean, standard deviation, at mean percentage score base sa
LAYUNIN resulta ng dayagnostikong pagsusulit

IV. PAKSANG ARALIN PAKSA:

INSTRUKSYONAL NA KAGAMITAN:

Dulog:
Strategy:
Gawain:

V. PAMAMARAAN A. PANIMULANG GAWAIN


1. Panalangin
2. Pagpapanatili ng kaayusan at kalinisan ng silid-aralan
3. Pagbati ng guro at mag-aaral
4. Pagtatala ng mga liban sa klase

B. PAGHAHABI NG LAYUNIN NG ARALIN


Pangganyak:

C. PAG-UUGNAY NG HALIMBAWA SA BAGONG ARALIN

D. PAGTALAKAY SA BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG BAGONG


KASANAYAN

Pangkatang Gawain

E. PAGTALAKAY SA BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG BAGONG KASANAYAN


#2
F. PAGLINANG SA KABIHASAAN

I. PAGTATAYA
J. PAGLALAPAT NG ARALIN SA PANG-ARAW-ARAW NA BUHAY

VI. TAKDANG-ARALIN
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloys a
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

Inihanda nina: Sinuri ni: Batid ni:

ROSALIA M. BACOS CHRISTINE C. BOBADILLA CELIA A. TOLENTINO


Guro II, Filipino DalubGuro I, Filipino Ulongguro III/ OIC

JESMINE P. MOJICA
Guro III, Filipino
Asignatura: Filipino 11 ( Komunikasyon at Blg. Ng Unang Linggo
Pananaliksik sa Wika at Linggo : (Hunyo 3-7)
Kulturang Pilipino)
Semestre: Unang Semestre Petsa :

Hunyo 6-7, 2019- Huwebes at Biyernes

I. PAMANTAYANG Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng


PANGNILALAMAN wika sa lipunang Pilipino
II. PAMANTAYAN SA Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan
PAGGANAP ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
III. MGA KASANAYAN SA Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong
PAGKATUTO/ pangkomunikasyon sa radyo, talumpati, at mga panayam(F11PN-Ia-86)
LAYUNIN
IV. PAKSANG ARALIN PAKSA : MGA BATAYANG KAALAMAN SA WIKA
Mga Konseptong Pangwika
Bilang ng araw: 2

SANGGUNIAN :
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Dolores R. Taylan et al.,
Rex Bookstore, 2016, pah. 2-14
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Magdalena Jocson, Vibal
Group, 2016, pah. 3-12
http://teknikalnafilipino.blogspot.com/2012/08/pointed.html

INSTRUKSYONAL NA KAGAMITAN: Laptop, power point presentation, projector, aklat

Dulog: Laptop, power point presentation, projector, aklat


Strategy: Activity Based
Gawain: 3A’s (Act, Analyzed, Apply)

V. PAMAMARAAN A. PANIMULANG GAWAIN


1. Panalangin
2. Pagpapanatili ng kaayusan at kalinisan ng silid-aralan
3. Pagbati ng guro at mag-aaral
4. Pagtatala ng mga liban sa klase

B. PAGHAHABI NG LAYUNIN NG ARALIN


Pangganyak:
Sino sa inyo ang mahilig manood ng balita sa TV o makinig ng balita sa radyo?

Ipapanood sa mga mag-aaral ang dalawang maikling balita.


1. Tungkol saan ang mga balita?
2. Sa anu-anong pamamaraan ginamit ang wika sa pagbabalita? Magbigay ng
mga halimbawang salita?
3. Sa inyong palagay, nauunawaan kaya ng mga tagapakinig o tagapanood ang
ibinabalita? Bakit?
C. PAG-UUGNAY NG HALIMBAWA SA BAGONG ARALIN
Pagtukoy ng mga mag-aaral sa Paksang tatalakayin sa tulong ng unang gawain
at paglalahad ng layunin ng aralin.
Tatalakayin ang Kahulugan ng Wika at ang mga Katangian nito
Wika- daluyan ng kaisipan at kamalayan ng isang lahi, lipi, at lipunan. Nangangahulugan
na nasa wika ang tanging paraan upang maisalin ang kaalaman, karanasan, at alaala ng
isang lahi o lipi at lipunan ng iba.
- Sistema ng mga tunog, arbitraryo na ginagamit sa komunikasyong pantao.
(Hutch, 1991)
- Masistemang balangkas ng sinasalitang tunog na pinili at isinaayos sa paraang
arbitraryo upang magamit ng mga taong kabilang sa iisang kultura. – Henry
Gleason
APAT NA PANGUNAHING KATANGIAN NG WIKA
1. Masistemang balangkas. Ang bawat wika ay may tuntunin o sistemang
sinusunod sa paggamit ng wika.
Halimbawa: pagbuo ng pangungusap
2. Sinasalitang tunog. Tunog na kumakatawan sa ipinahahayag na ideya, nililikha
ang tunog sa pamamagitan ng makanismos ng pagsasalita; mga tunog na
sumisimbolo sa mensahe upang magkaroon ng komunikasyon.
Halimbawa: pag-iyak ng sanggol
3. Ang Wika ay Arbitraryo. Sinasabing ang wika ay napagkasunduan at sinasang-
ayunan ng lahat. Ito ay isang katangian ng wika na masasabing napakahalaga,
sapagkat dito nakasalalay ang pagtatakda ng konteksto o pagpapakahulugan sa
bawat salita ng isang wika.
Halimbawa: Sa wikang Bisaya ay “arbitraryo” o napagkasunduan at sinang-ayunan ng
lahat ang salitang “libang” ay nangangahulugan ng “pagdumi”. Samantalang sa wikang
Tagalog naman, arbitraryo o napagkasunduan at sinang-ayunan ng lahat na ang salitang
“libang” ay nangangahuluhang “pampalipas oras o pagpapalipas oras”.
4. Ang wika ay pantao o para sa mga tao na nabibilang sa iisang kultura. Ito ay
kasangkapan ng tao para sa gampaning at pagkakamit ng mga pangangailangan.
Tao ang may malinaw na kakayahan sa paglikha ng wika at ang tao rin ang higit
na nakikinabang sa kapangyarihan ng wika.

D. PAGTALAKAY SA BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG BAGONG


KASANAYAN
Pangkatang Gawain
(ACT)
Kuwentuhan Tayo. Magkaroon tayo ng iba’t ibang karanasan sa paggamit ng wika,
Ingles man ito o Filipino. May mga gumagamit ng Filipino para masabing makabayan
sila. Ang iba naman, gumagamit ng Ingles para magpasikat sa kausap nila. Ano ang
karanasang hindi mo malilimutan sa paggamit ng wika? Ikuwento sa ka-grupo ang
naging karanasan mo. Pagkatapos, pakinggan naman ang kanilang kuwento.
Tiyaking hindi lalampas sa dalawang minuto ang iyong kuwento para
makapagkuwento rin ang iba mong kaklase.

Pamatayan:
Kaisahan/teamwork 5pts.
Malikhaing Paglalahad 5pts.
Naaayon sa tema ang ginawa 5pts.
E. PAGTALAKAY SA BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG BAGONG KASANAYAN
#2
(ANALYZED)
1. Bakit mahalaga ang wika? Ano-ano ang pakinabang sa pagkakaroon ng wika?
SAGOT:
Ang tao sa tulong ng wika ay nakabubuo ng mga paraan upang maiangkop ang
sarili sa kanyang kapaligiran. Mahalaga sa kanya ang wika bilang di
pangkaraniwang bahagi ng kultura. Sa pamamagitan ng wika, nakagagawa rin siya
ng mga pamantayang magiging gabay sa pakikitungo sa kapwa o sa isa’t isa sa
institusyon o lipunan. Dahil sa wika naipahayag ang kaugalian, kaisipan at
damdamin ng bawat pangkat ng tao. Bagaman may mga makabago nang
kasangkapang ginagamit sa pakikipaagtalastasan tulad ng social media, cellphone,
play station, at iba pa, wika parin ang ginagamit ng tao sa pagpapahayag ng
kanyang diwa.
2. Bakit sinasabi na ang wika ay kakambal ng tao?
SAGOT: Ibinibigay ng wika ang pangangailangan ng tao sa wika batay sa kultura,
pamumuhay o kaisipan ng mga taong gumagamit ng wika. Halimbawa, dahil nasa ating
kultura at pamumuhay ang bigas, na sa iba’t ibang pagkakataon at pangangailangan
ay mayroong iba’t ibang anyo ang bigas kung kaya’t ibinibigay ng wika ang iba’t ibang
pantawag sa bigas.
Halimbawa: butil, palay, kanin, sinaing, bahaw, tutung atbp.

F. PAGLINANG SA KABIHASAAN
(APPLY)
Magsagawa ng Think-Pair-Share sa klase.

Think: Bukod sa natalakay, sa iyong palagay, sa ano-ano pang gawain at sitwasyon dapat
gamitin ang wika? Itala ang inyong sagot sa kalahating bahagi ng papel.

Pair: Pumili ng kapareha mula sa mga kaklase. Ibahagi sa isa’t isa ang inyong mga sagot.
Huwag mahiyang magtanong at magbigay ng komento at puna sa isa’t isa.
Makatutulong ito upang mapaunlad ang inyong ginagawa. Gumawa ng buod ng inyong
napag-usapan at napagkasunduan.

Share: Humandang ibahagi sa klase ang inyong buod.

G. PAGTATAYA
Sa hindi lalampas sa sampung pangungusap, ipaliwanag ang mga nakatalang katangian
ng wika. Patibayin ang paliwanag sa pamamagitan ng pagbibigay ng halimbawa gamit
ang mga sitwasyong pangkomunikasyon sa mga napapanood na programa sa telebisyon
o napapakinggang programa sa radyo. Maaaring pumili mula sa mga nakatala sa loob ng
panaklong. Isulat ang sagot sa iyong kuwaderno.
1. Makapangyarihan ang wika(TV Patrol, 24 Oras, Imbestigador, Bawal ang
Pasaway)
2. Malikhain ang wika. (Wagas, Maalaala Mo Kaya, Magpakialanman, Pepito
Manaloto)
H. PAGLALAPAT NG ARALIN SA PANG-ARAW-ARAW NA BUHAY
Ano-ano ang naiisip mong kahalagahan ng wika sa iyo bilang mag-aaral?

Mga Kahalagahan ng wika sa sarili bilang mag-aaral


1.
2.
3.

VI. TAKDANG-ARALIN Magsaliksik tungkol sa kasaysayan ng wika, wikang Pambansa, wikang panturo, at
wikang opisyal. Humanda makabuluhang talakayan.
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloys a
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

Inihanda nina: Sinuri ni: Batid ni:

ROSALIA M. BACOS CHRISTINE C. BOBADILLA CELIA A. TOLENTINO


Guro II, Filipino DalubGuro I, Filipino Ulongguro III/ OIC

JESMINE P. MOJICA
Guro III, Filipino

You might also like