You are on page 1of 5

J.H.

CERILLES STATE COLLEGE


TAMBULIG EXTENSION CLASS
A.Y. 2020-2021

LEARNING MODULE 3

FIL 404 KURIKULUM NG FILIPINO


SA BATAYANG ANTAS

Inihanda ni:
Bb. Gemma Joy S. Alforque, LPT
Aralin 3-A MAHAHALAGANG PUNDASYON NG EDUAKSYON

Mga Layunin:
1. Naisusulat ng matalino ang mga ideyang nagpapatotoo tungkol sa
batayang pilosopikal ng Edukasyon.

BATAYANG PILOSOPIKAL NG EDUKASYON


PILOSOPIYA

 Philos “nagmamahal o umiibig”


 sophos “marunong” (wikang griyego)
“taong mapagmahal sa karunungan.”
Ang pamimilosopiya at pilosopiya ay nagsisimula sa pagdududa

LAYUNIN NG PILOSPIYA
Pangunahing layunin ng pilosopiya ay malaman ang mga katotohanan at
pamamaraan na nagsisilbing pundasyon sa lahat ng kaalaman, sistema sa mga
aral o doktrina, suriin ang pangunahing kabuluhan na pinagmumulan ng
natatanging kaisipan at pag-uugali.
EDUKASYON (Wikang Latin)

 Educare – “Papag-aralin”
 Educere – “akayin palabas”
“Pamamaraan upang akayin ang sinuman palabas mula sa kamangmangan o
kawalan ng kaalaman sa pamamagitan ng pag-aaral upang unti-unting
mahubog at mapalago ang likas na mga kakanyahan tungo sa isang ganap na
pagkatao”
“Proseso panghabang-buhay sa pinagsamang pormal na pagtuturo at malawak
na mga karanasan”
EDUKASYON AT PILOSOPIYA

 EDUKASYON BATAY SA MGA PILOSOPO


 Ang edukasyon ay isang produkto o resulta

 Ang edukasyon ay isang proseso o makabuluhang karanasan ng mag-


aaral ay kanyang ugnayan sa guro at kapwa mag-aaral
 Praktikal na pamamaraan ng mga pagtatanong o pamimilosopiya at ang
mga paksa na pinagtuunan pansin ay tungkol sa edukasyon

 Sa pamimilosopiya ginagamit ang wastong pag-iisip, pagsasalita at


pagsulat ng mga bagay na makabuluhan
 Sinisikap ng pilosopiya ng edukasyon na gisingin ang kamalayan ng tao sa
mahahalagang isyu o usapin sa edukasyon at tumulong sa mga pagsusuri
sa kasalukuyang kalagayan at kaganapan

PANGUNAHING SANGAY NG PILOSPIYA


 Metapisika – ano ang katotohanan?

 Epistemolohiya – ano ang kaalaman?


 Axiolohiya

 Etika (ethics) - pamantayan ng tama at mali


Astetika (aesthetics) kagandahan?

PANGUNAHING SANGAY NG PILOSOPIYA


PANGUNAHING SANGAY NG PILOSOPIYA

GAWAIN
Panuto: Sumulat ng isang sanaysay na hindi bababa sa 300 na salita patungkol
sa batayang pilosopikal ng Edukasyon.
Rubrik sa Pagsulat ng Sanaysay

Kategorya Higit na Inaasahan Nakamit ang Bahagyang Hindi Nakamit Walang Iskor
(5) Inaasahan Nakamit ang ang Inaasahan Napatunayan
(4) Inaasahan (2) (1)
(3)
Introduksyon Nakapanghihikayat Nakalahad sa Nakalahad sa Hindi malinaw *Hindi nakita
ang introduksyon. introduksyon introduksyon ang ang introduksyon sa ginawang
Malinaw na ang pangunahing at ang sanaysay.
nakalahad ang pangunahing paksa subalit pangunahing
pangunahing paksa paksa gayundin hindi sapat ang paksa. Hindi rin
gayundin ang ang panlahat na pagpapaliwanag nakalahad ang
panlahat na pagtanaw ukol ukol dito. panlahat na
pagtanaw ukol dito. dito. pagpapaliwanag
ukol dito.
Diskusyon Makabuluhan ang Bawat talata ay May kakulangan Hindi nadebelop *
bawat talata dahil may sapat na sa detalye ang mga
sa husay na detalye pangunahing
pagpapaliwanag at ideya
pagtalakay tungkol
sa paksa.
Organisasyon Lohikal at mahusay Naipakita ang Lohikal ang Walang patunay *
ng mga ang pagkakasunud- debelopment ng pagkakaayos ng na organisado
Ideya sunod ng mga mga talata mga talata ang
ideya; gumamit din subalit hindi subalit ang mga pagkakalahad
ng mga transisyunal makinis ang ideya ay hindi ng sanaysay.
na pantulong tungo pagkakalahad ganap na
sa kalinawan ng nadebelop.
mga ideya.
Konklusyon Nakapanghahamon Naipakikita ang Hindi ganap na May kakulangan *
ang konklusyon at pangkalahatang naipakita ang at walang pokus
naipapakita ang palagay o pangkalahatang ang konklusyon
pangkalahatang pasya tungkol sa palagay o pasya
palagay o paksa paksa batay sa tungkol sa paksa
batay sa katibayan mga katibayan batay sa mga
at mga katwirang at mga katibayan at
inisa-isa sa katwirang inisa- mga katwirang
bahaging gitna. isa sa bahaging inisa-isa sa
gitna. bahaging gitna.
Mekaniks Walang Halos walang Maraming Napakarami at *
pagkakamali sa pagkakamali sa pagkakamali sa nakagugulo ang
mga bantas, mga bantas, mga bantas, mga
kapitalisasyon at kapitalisasyon at kapitalisasyon at pagkakamali sa
pagbabaybay. pagbabaybay. pagbabaybay. mga bantas,
kapitalisasyon at
pagbabaybay.
Gamit Walang Halos walang Maraming Napakarami at *
pagkakamali sa pagkakamali sa pagkakamali sa nakagugulo ang
estruktura ng mga estruktura ng estruktura ng pagkakamali sa
pangungusap at mga mga estruktura ng
gamit ng mga salita. pangungusap at pangungusap at mga
gamit ng mga gamit ng mga pangungusap at
salita. salita. gamit ng mga
salita.
Kabuuan

You might also like