Professional Documents
Culture Documents
D EP A R T M E N T OF E D U C AT I O N
R E G I O N III
S C H OO L S D I VI S I O N O F F I C E OF B A TA A N
BATAAN SCHOOL OF FISHERIES
LESSON PLAN
ARALING PANLIPUNAN 10 ISYU AT HAMONG PANLIPUNAN
Migrasyon
I. Mga Layunin
Sa loob ng 45-minuto ang mga mag-aaral ay:
1. nauunawaan mo ang kahulugan at konsepto ng migrasyon;
2. natatalakay ang iba’t ibang perspektibo ng migrasyon; at
3. napahahalagahan ang mga sakripisyo ng migrante dulot ng globalisasyon.
III. Pamamaraan
A. PANIMULANG GAWAIN
i. Pagbati
ii. Pagaayos ng Silid
iii. Panalangin
iv. Pagtala ng Liban
v. Pagbabalik Aral
Panuto: Suriin ang pahayag sa bawat bilang. Itaas ang finger heart plakard kung
ang pahayag ay nagpapakita ng positibong kalagayan o sitwasyo at angray face plakard
kung neagatibo naman ang inilalahad ng pahayag.
B. PAGGANYAK
Gawain: Larawang Suri
Panuto: Suriin ang larawan sa ibaba.
Mga gabay na tanong.
1. Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?
2. Batay sa iyong pagmamasid paano nakaaapekto ang migrasyon sa buhay ng isang
pamilya?
3. Paano makatutulong ang migrasyon sa ekonomiya ng bansa?
C. PAGLALAHAD/PAGTATALAKAY
D. PAGLALAHAT
Gawain: Suri- Realidad
Panuto: Ang guro ay magpapakita ng video presentation sa aktwal na pag-alis
ng isang magulang patungo sa ibang bansa at mga kalagayang ng pamilya na
naiwan.
Pamprosesong mga Tanong:
1. Magkakatutulad ba ang naging reaksiyon ng mga anak na ang mga
magulang ay naghahanapbuhay sa ibang bansa?
2. Pinatunayan ba nito na ang isyu ng Migrasyon ay nararanasan ng
maraming Pilipino?
3. Batay sa inyong nakalap na mga impormasyon, higit bang nakabubuti o
nakasasama sa pamilya ang pangingibangbansa ng mga magulang?
4. Nakikita mo ba ang iyong sarili sa hinaharap bilang isang manggagawa sa
ibang bansa? Ipaliwanag ang iyong sagot
a. Paglalapat
Gawain: Approved Ako!
Panuto: Ang mga magaaral ay papangkatin sa apat na grupo. Mula sa
inihandang katanungan ng guro ang bawat pangkat ay magbibigay ng
solusyon o komento sa mga surilanin inilahad.
Pamprosesong mga Tanong:
1. Ano ang nagiging masamang bunga ng pag-alis ng mga ‘skilled workers’
sa mga bansang pinagmumulan nito?
2. Bakit sa kabila ng mga nararanasang pang-aabuso ng mga manggagawa
ay ninanais pa rin ng mga ito na magtrabaho sa Kanlurang Asya?
Ipaliwanag ang iyong sagot.
3. Paano tinutugunan ng pamahalaan ang pang-aabusong nararanasan ng
mga manggagawa nito sa ibang bansa?
4. Sa konteksto ng Pilipinas, sapat ba ang ginagawa ng pamahalaan upang
mabigyang seguridad ang mga manggagawa nito sa ibang bansa?
Pangatuwiranan
IV. Pagtataya
Gawain:
Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap. Isulat sa sagutang papel ang
titik ng wastong sagot.
1. Ano ang migrasyon?
A. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat mula sa isang lugar
B. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat sa kaguluhan ng mga
mamamayan
C. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat mula sa isang lugar o teritoryong
politikal patungo sa isang lugar pansamantala man o permanente
D. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat dulot ng mga hindi inaasahang
pangyayari sa lugar na pinagmulan
A. Globalisasyon ng migrasyon
B. Mabilisang paglaki ng globalisasyon
C. Peminisasyon ng globalisasyon
D. Migration transition
4. Noong taong 2013, nagmula sa Asya ang pinakamalaking bilang ng mga imigrante
na lumabas ng kanilang bansa. Ano ang mahihinuha rito?
A. Kakaunti ang oportunidad na makakuha ng mga mamamayan sa Asya.
D. Mas kinakakitaan ng malaking oportunidad ng mga Asyano ang ibang lugar bunga
ng iba’t ibang hanapbuhay na mapapasukan na angkop sa kanilang natapos.
V. Takdang-Aralin
Gawain: Pagsulat ng Critical Analysis Paper
Upang lubos na makatulong sa pagharap sa hamon sa mga isyung pangekonomiya
ay sumulat ng isang Critical Paper Analysis tungkol sa isyu na may kinalaman sa
migrasyon.
Patnubay sa paggawa ng Critical Analysis Paper