Professional Documents
Culture Documents
Grade 5 DLP Q3 EPP
Grade 5 DLP Q3 EPP
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Matukoy ang mga masustansiyang pagkain.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagtatala ng mga kakanin na kilala na ng mga bata
2. Balik-aral
a. Anu-ano ang iba’t ibang paraan ng paghahanda ng pagkain?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagpapakita ng mga larawan ng mga kakanin na maganda ang pagkakaayos sa
mga handaan at ilang halimbawa ng kakanin: suman, puto, palitaw, at iba pa.
2. Talasalitaan
Kakanin espesipikasyon resipi
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 213 ng Batayang
Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Itala ang mga kakaning karaniwang kinakain sa meryenda at itala ang sustansiyang dulot
nito.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 212 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Lagyan ng tsek () kung ang isinasaad ng pangungusap ay mga salik sa pagpili ng kakanin at
ekis (x) kung hindi.
______ 1. Ang sangkap ay matatagpuan sa karatig baryo.
______ 2. Madaling lutuin.
______ 3. Wala na sa panahon ang mga sangkap na gagamitin.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang "GawinMo," dahon 214 ng Batayang Aklat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Masabi ang mga salik na dapat isaalang-alang sa pagpili ng lulutuing kakanin
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagtatala ng mga kakanin na kilala na ng mga bata
2. Balik-aral
a. Anu-ano ang iba’t ibang paraan ng pagluluto ng pagkain?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagpapakita ng mga larawan ng mga kakanin na maganda ang pagkakaayos sa
mga handaan at ilang halimbawa ng kakanin: suman, puto, palitaw, at iba pa.
2. Talasalitaan
Kakanin espesipikasyon resipi
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 213 ng Batayang
Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Pumili ng masustansiyang kakanin at itala ang dami at espesipikasyon ng mga sangkap sa
pagluluto nito.
4.2 Talakayin ang mga salik sa pagpili ng lulutuing kakanin. Pagbasa sa teksto dahon 209-
212 ng Batayang Aklat.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 212 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Lagyan ng tsek () kung ang isinasaad ng pangungusap ay mga salik sa pagpili ng kakanin at
ekis (x) kung hindi.
______ 1. Wala na sa panahon ang mga sangkap na gagamitin.
______ 2. Mahal ang halaga
______ 3. May mga kasangkapang gagamitin.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang "Gawin Mo," dahon 214 ng Batayang Aklat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Makapagbalak ng lulutuing kakanin at makapagluto ayon sa resipi.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagtatala ng mga kakanin na kilala na ng mga bata
2. Balik-aral
a. Anu-ano ang iba’t ibang paraan ng paghahanda ng pagkain?
b. Anu-ano ang iba’t ibang paraan ng pagluluto ng pagkain?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagpapakita ng mga larawan ng mga kakanin na maganda ang pagkakaayos sa
mga handaan at ilang halimbawa ng kakanin: suman, puto, palitaw, at iba pa.
2. Talasalitaan
Kakanin espesipikasyon resipi
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 213 ng Batayang
Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Talakayin ang mga salik sa pagpili ng lulutuing kakanin. Pagbasa sa teksto dahon 209-
212 ng Batayang Aklat.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 212 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Lagyan ng tsek () kung ang isinasaad ng pangungusap ay mga salik sa pagpili ng kakanin at
ekis (x) kung hindi.
______ 1. Ang sangkap ay matatagpuan sa karatig baryo.
______ 2. Madaling lutuin.
______ 3. Wala na sa panahon ang mga sangkap na gagamitin.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang "GawinMo," dahon 214 ng Batayang Aklat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maitala ang dami, espesipikasyon, at halaga ng mga sangkap na kakailanganin.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagtatala ng mga kakanin na kilala na ng mga bata
2. Balik-aral
a. Anu-ano ang iba’t ibang paraan ng pagluluto ng pagkain?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagpapakita ng mga larawan ng mga kakanin na maganda ang pagkakaayos sa
mga handaan at ilang halimbawa ng kakanin: suman, puto, palitaw, at iba pa.
2. Talasalitaan
Kakanin espesipikasyon resipi
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 213 ng Batayang
Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Pumili ng masustansiyang kakanin at itala ang dami at espesipikasyon ng mga sangkap sa
pagluluto nito.
4.2 Talakayin ang mga salik sa pagpili ng lulutuing kakanin. Pagbasa sa teksto dahon 209-
212 ng Batayang Aklat.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 212 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Ipaluto sa isang pangkat ang biko. Ipatala ang mga sangkap, dami ng kailangan at halaga.
Talakayin din ang mga sustansiyang dulot nito.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang "GawinMo," dahon 214 ng Batayang Aklat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Masabi at makilala ang mga katangian ng mga mataas na uring sangkap ng mga kakanin.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay
Gumawa ng strips ng mga hakbang sa pagluluto ng leche plan/biko. Ihanay ang wastong
hakbang sa pagluluto at pahulaan sa ibang pangkat kung anong kakanin ito.
2. Balik-aral
Anu-ano ang katangian ng masustansiyang kakanin?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Ilatag sa tray ang halimbawa ng mga sangkap ng karaniwang ginagamit sa
pagluluto ng kakanin.
2. Talasalitaan
expiration date bargain label advertisement
3. Pagbuo ng Suliranin – Alamin ang maaaring sagot sa “AlaminMo, dahon 217-218 ng
Batayang Aklat.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Talakayin – Anu-ano ang mga dapat tandaan sa pagbili ng mga sangkap ng kakanin?
Ipakita muli ang mga sangkap at suriin ang mga katangian nito.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 217 ng Batayang Aklat.
2. Paglalapat:
Ano ang dapat malaman at gawin upang makasiguro na mataas na uri ng sangkap na
binibili?
IV. PAGTATAYA:
Sagutin ang “SubukanMo,” dahon 218 ng Batayang Aklat.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipataksa ang "GawinMo," dahon 219 ng Batayang Aklat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maipakita ang wastong pagpili at pamimili ng may mataas na uring sangkap ng kakanin.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay
Gumawa ng strips ng mga hakbang sa pagluluto ng leche plan/biko. Ihanay ang wastong
hakbang sa pagluluto at pahulaan sa ibang pangkat kung anong kakanin ito.
2. Balik-aral
Anu-ano ang katangian ng masustansiyang kakanin?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Ilatag sa tray ang halimbawa ng mga sangkap ng karaniwang ginagamit sa
pagluluto ng kakanin.
2. Talasalitaan
expiration date bargain label advertisement
3. Pagbuo ng Suliranin – Alamin ang maaaring sagot sa “AlaminMo, dahon 217-218 ng
Batayang Aklat.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Ipatala ang mga mabuting katangian ng bawat sangkap. Ipatala rin ang mga di-mataas na
uri o katangian ng mga hindi dapat bilhin na sangkap.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat:
Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 217 ng Batayang Aklat.
2. Paglalapat:
Ano ang dapat malaman at gawin upang makasiguro na mataas na uri ng sangkap na
binibili?
IV. PAGTATAYA:
Sagutin ang “SubukanMo,” dahon 218 ng Batayang Aklat.
V. TAKDANG-ARALIN:
Magmasid sa mga pinupuntahang pamilihan. Suriin ang mga uri ng pangkat sa pagluluto ng
kakanin at kilalanin ang may mga mataas na uri ng sangkap ayon sa pinag-aralan. Itala ang tindahan
na maaaring bilihan ng mga sangkap.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Makilala ang mga kagamitan sa pagluluto ng kakanin.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay- Pagtukoy sa mga kagamitan sa pagluluto na kilala na ng mga bata.
2. Balik-aral - Pagsasabi sa gamit ng bawat kasangkapan; kalan, kaserola, kawali, sandok,
kaldero, talyase.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Ipakita sa mga bata ang isang makabagong kagamitan; osterizer at iba pa.
ipakita ang paggamit nito.
2. Talasalitaan
gilingang bato pasingawan aloy
microwave oven osterizer
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 222-223 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Magpakita ng mga kagamitan sa pagluluto ng mga kakanin. Kilalanin ang mga kagamitan
at wastong paraan ng paggamit.
4.2 Basahin ang teksto sa dahon 220-222 ng Batayang Aklat.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 222 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Ilarawan ang makalumang kagamitan sa pagluluto ng kakanin at mga makabagong kagamitan.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang "GawinMo," dahon 223 ng Batayang Aklat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Matukoy ang sangkap na kagamitan sa pagluluto ng kakanin.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay- Pagtukoy sa mga kagamitan sa pagluluto na kilala na ng mga bata.
2. Balik-aral - Pagsasabi sa gamit ng bawat kasangkapan; kalan, kaserola, kawali, sandok,
kaldero, talyase.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Ipakita sa mga bata ang isang makabagong kagamitan; osterizer at iba pa.
ipakita ang paggamit nito.
2. Talasalitaan
gilingang bato pasingawan aloy
microwave oven osterizer
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 222-223 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Basahin ang teksto sa dahon 220-222 ng Batayang Aklat.
4.2 Anu-ano ang payak na kagamitan sa pagluluto ng mga kakanin? Ilarawan.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 222 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Ilarawan ang makalumang kagamitan sa pagluluto ng kakanin at mga makabagong kagamitan.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang "GawinMo," dahon 223 ng Batayang Aklat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Masunod ang wastong hakbang ng plano ng proyekto.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay- Strips ng mga sangkap ibigay ang magandang katangian ng mga sangkap na
dapat piliin at bilihin sa pagluluto ng kakanin.
2. Balik-aral - Anu-ano ang mga makalumang lutuan na ginagamit pa rin hanggang ngayon.
Anu-ano ang mga makabagong kagamitan sa pagluluto? Paano ito nakatutulong sa mabilis na
pag-unlad?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Tsart ng plano ng proyekto ng Gawain sa pagluluto. Bakit kkayo nagsasagawa
ng plano ng proyekto sa pagbuburda? Ngayong tayo ay magluluto, kailangan pa rin ba ang
magplano? Bakit?
2. Talasalitaan
plano sangkap hakbang
3. Pagbuo ng Suliranin – Alamin ang dapat ipasagot sa “AlaminMo,” dahon 227-228 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Talakayan
a. Anu-ano ang bahagi ng plano ng proyekto?
b. Bakit mahalaga ang talaan ng gamit, sangkap, o kasangkapan sa paggawa ng plano?
c. Anong bahagi ang nagsasaad ng mga sunud-sunod na Gawain?
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 227 ng Batayang Aklat.
2. Paglalapat – Pag-usapan ang mga sangkap na kailangan ayon sa plano at bigyan ng takda ang
mga miyembro ng kanilang dadalahin at mga Gawain ayon sa lulutuin.
IV. PAGTATAYA:
Sagutin ang “SubukanMo,” bilang 3 matapos magluto.
V. TAKDANG-ARALIN:
Magbigay ng kopya ang mga lider ng scorecard na may marka ng miyembro ng bawat pangkat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Masunod ang wastong hakbang ng plano ng proyekto.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay- Strips ng mga sangkap ibigay ang magandang katangian ng mga sangkap na
dapat piliin at bilihin sa pagluluto ng kakanin.
2. Balik-aral - Anu-ano ang mga makalumang lutuan na ginagamit pa rin hanggang ngayon.
Anu-ano ang mga makabagong kagamitan sa pagluluto? Paano ito nakatutulong sa mabilis na
pag-unlad?
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Tsart ng plano ng proyekto ng Gawain sa pagluluto. Bakit kkayo nagsasagawa
ng plano ng proyekto sa pagbuburda? Ngayong tayo ay magluluto, kailangan pa rin ba ang
magplano? Bakit?
2. Talasalitaan
plano sangkap hakbang
3. Pagbuo ng Suliranin – Alamin ang dapat ipasagot sa “AlaminMo,” dahon 227-228 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Paggawa ng plano ng proyekto ng bawat pangkat tungkol sa lulutuin. Magpalabunutan sa
mga lulutuin ng bawat pangkat.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 227 ng Batayang Aklat.
2. Paglalapat – Pag-usapan ang mga sangkap na kailangan ayon sa plano at bigyan ng takda ang
mga miyembro ng kanilang dadalahin at mga Gawain ayon sa lulutuin.
IV. PAGTATAYA:
Sagutin ang “SubukanMo,” bilang 3 matapos magluto.
V. TAKDANG-ARALIN:
Magbigay ng kopya ang mga lider ng scorecard na may marka ng miyembro ng bawat pangkat.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maisaalang-alang ang mga salik sa pagpili at paghahanda ng pagkaing iimbakin.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay- Pag-isa-isa ng mga bahagi ng plano ng proyekto.
2. Balik-aral - Pagbalik-aralan ang iba’t ibang uri ng kakaning maaaring lutuin at
mapagkakitaan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagtatanghal ng mga inimbak na pagkain – atsara, mainatamis, pinatuyo
2. Talasalitaan
pag-iimbak tinggalan
3. Pagbuo ng Suliranin – Ipasagot ang mga katanungan sa “AlaminMo,” dahon 232 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Basahin ang teksto sa dahon 230-233 ng Batayang Aklat.
4.2 Magtala ng mga pagkain na maaaring imbakain.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 232 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Sagutin ng Tama kung ang diwa ng pangungusap ay wasto, at Mali kung di-wasto ang
pangungusap.
_______ 1. Imbakin ang mga pagkaing napapanahon.
_______ 2. Maaaring imbakin ang malapit ng masirang prutas.
_______ 3. Sukatin ng wasto ang mga sangkap sa pag-iimbak.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 233 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Matukoy ang mga pagkaing napapanahon at makapagbalak ng paraan ng pag-iimbak sa mga ito.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay- Pag-isa-isa ng mga bahagi ng plano ng proyekto.
2. Balik-aral - Pagbalik-aralan ang iba’t ibang uri ng kakaning maaaring lutuin at
mapagkakitaan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagtatanghal ng mga inimbak na pagkain – atsara, mainatamis, pinatuyo
2. Talasalitaan
pag-iimbak tinggalan
3. Pagbuo ng Suliranin – Ipasagot ang mga katanungan sa “AlaminMo,” dahon 232 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Magtala ng mga pagkain na maaaring imbakain.
4.2 Talakayin ang mga salik sa pagpili, paghahanda, at pag-iimbak ng mga pagkain.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 232 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Magtala tungkol sa mga salik sa pag-iimbak ng pagkain sa kartolina / album.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 233 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maipakita ng wastong pamamaraan ng pag-iimbak ng iba’t ibang pagkain.
II. PAKSANG ARALIN: Iba’t ibang Paraan ng Pag-iimbak ng Pagkain
a. Bilang ng araw - 2
b. Kagamitan - mga garapon, pressure cooker, at iba pa at mga sangkap na iimbakin
c. Sanggunian - Batayang Aklat dahon 234-243, ELC 7.1; 7.4
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Braintorming ng mga maaaring gawaing luto sa isda, karne, at prutas.
2. Balik-aral - Paglalahad ng ginawang talata tungkol sa pangkalusugan at pangkaligtasang
gawi sa pag-iimbak.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Magpakita ng nasa garapong atsarang papaya na naayos nang kaakit-akit.
Punahin.
2. Talasalitaan
pressure cooker jelly jam buro isterilisa
yeast mikrobyo hurno tasik
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 240 ng Batayang
Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Talakayin ang iba’t ibang paraan ng pag-iimbak ng pagkain. Suriin at magtala ng mga
pagkaing nasa panahon na maaaring imbakin.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 239 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Magtala ng mga pagkaing napaanahon sa bawat buwan at isulat ang paraan ng pag-iimbak na
maaaring isagawa sa pagkain.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 242 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Makasunod nang wasto sa napiling resipi.
II. PAKSANG ARALIN: Iba’t ibang Paraan ng Pag-iimbak ng Pagkain
a. Bilang ng araw - 2
b. Kagamitan - mga garapon, pressure cooker, at iba pa at mga sangkap na iimbakin
c. Sanggunian - Batayang Aklat dahon 234-243, ELC 7.1; 7.4
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Braintorming ng mga maaaring gawaing luto sa isda, karne, at prutas.
2. Balik-aral - Paglalahad ng ginawang talata tungkol sa pangkalusugan at pangkaligtasang
gawi sa pag-iimbak.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Magpakita ng nasa garapong atsarang papaya na naayos nang kaakit-akit.
Punahin.
2. Talasalitaan
pressure cooker jelly jam buro isterilisa
yeast mikrobyo hurno tasik
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 240 ng Batayang
Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Pag-aaralan ng bawat pangkat ang gagawing pag-iimbak. Pagawain ng talaaan ng
pamimilihan ang mga pangkat upang madala ang mga sangkap na kakailanganin sa araw
ng kanilang paggawa.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 239 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Magtala ng mga pagkaing napaanahon sa bawat buwan at isulat ang paraan ng pag-iimbak na
maaaring isagawa sa pagkain.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 242 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maipakita ang mga pangkalinisan at pangkaligtasang gawi sa pag-iimbak ng pagkain.
II. PAKSANG ARALIN: Iba’t ibang Paraan ng Pag-iimbak ng Pagkain
a. Bilang ng araw - 2
b. Kagamitan - mga garapon, pressure cooker, at iba pa at mga sangkap na iimbakin
c. Sanggunian - Batayang Aklat dahon 234-243, ELC 7.1; 7.4
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Braintorming ng mga maaaring gawaing luto sa isda, karne, at prutas.
2. Balik-aral - Paglalahad ng ginawang talata tungkol sa pangkalusugan at pangkaligtasang
gawi sa pag-iimbak.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Magpakita ng nasa garapong atsarang papaya na naayos nang kaakit-akit.
Punahin.
2. Talasalitaan
pressure cooker jelly jam buro isterilisa
yeast mikrobyo hurno tasik
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga tanong sa “AlaminMo,” dahon 240 ng Batayang
Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Magpakitang turo ng iba’t ibang pamamaraan ng pag-iimbak sa pagkain na maaaring
isagawa ng mga mag-aaral sa kanilang pangkat.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat - Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 239 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Magtala ng mga pagkaing napaanahon sa bawat buwan at isulat ang paraan ng pag-iimbak na
maaaring isagawa sa pagkain.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 242 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maipakita ng wastong pamamaraan ng paggawa ing iba’t ibang uri ng tahing burda.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagkilala sa mga kagamitan sa pagbuburda.
Ipapakita ng guro – kikilalanin ng mga mag-aaral
2. Balik-aral - Pagtukoy sa mga kasuotan o kagamitang pambahay na maaaring burdahan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Panonood sa paskilan ng mga kaakit-akit na Gawain sa pagbuburda.
2. Talasalitaan
balangkas performance buhol Pranses pagbabakat
3. Pagbuo ng Suliranin – Tingnan ang “AlaminMo,” dahon 254 ng Batayang Aklat.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Magpakita ng iba’t ibang kagamitan na may tahing burda.
4.2 Magpakitang turo ng iba’t ibang tahing burda na gagamitin.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Masabi ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 253 ng Batayang Aklat.
2. Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 254 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa ng iba’t ibang tahing burda, paglilipat ng disenyo, at
pagpili ng mga kulay na gagamitin.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 255 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Makapagburda ng kagamitang magpapaganda sa tahanan.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagkilala sa mga kagamitan sa pagbuburda.
Ipapakita ng guro – kikilalanin ng mga mag-aaral
2. Balik-aral - Pagtukoy sa mga kasuotan o kagamitang pambahay na maaaring burdahan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Panonood sa paskilan ng mga kaakit-akit na Gawain sa pagbuburda.
2. Talasalitaan
balangkas performance buhol Pranses pagbabakat
3. Pagbuo ng Suliranin – Tingnan ang “AlaminMo,” dahon 254 ng Batayang Aklat.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Magpakita ng iba’t ibang kagamitan na may tahing burda.
4.2 Magpakitang turo ng iba’t ibang tahing burda na gagamitin.
4.3 Magpakitang turo ng iba’t ibang paraan ng paglilipat ng disenyo.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Masabi ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 253 ng Batayang Aklat.
2. Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 254 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa ng iba’t ibang tahing burda, paglilipat ng disenyo, at
pagpili ng mga kulay na gagamitin.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 255 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Masunod ang mga panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan sa pananahi.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagpansin sa lugar na kinalalagyan ng makina at pagsasabi kung bakit ito ang
angkop na lugar.
2. Balik-aral - Pagkukuwento ng mga pangyayari na nagiging sanhi ng sakuna sa pananahi at
kung paano ito maiiwasan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagpapakita ng larawan ng batang masayang nananahi sa makina. Hayaang
magbigay ng puna ang mga bata.
2. Talasalitaan
pangkaligtasan maaliwalas
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga katanungan sa “AlaminMo,” dahon 257 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Magkuwento ng mga pangyayari na magiging sanhi ng sakuna sa pananahi at kung paano
ito maiiwasan.
4.2 Maglahad ng mga suliraning pangkalagayan at subaybayan ang mga bata sa pagbibigay
ng kalutasan.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang “TandaanMo,” dahon 257 ng Batayang Aklat.
2. Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 258 sa Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Sagutin ng W kung wasto ang binabanggit na gawi at DW kung hindi wasto.
________ 1. Paghuhugas ng kamay bago manahi.
________ 2. Paglalagay ng lahat ng gamit sa ibabaw ng makina.
________ 3. Pannahi sa maaliwalas na lugar.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “Gawin Mo,” dahon 258 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
1. Matukoy ang bawat bahagi ng mgakina at gamit ng bawat isa.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay – Pagsasabi ng mga bata kung saan sila nakakita ng makina at kung ano ang
gamit nito.
2. Balik-aral - survey – Alamin kung sino sa mga bata ang may makina sa bahay at
pagkukuwentuhin sila ng kanilang namasid tungkol sa paggamit ng kanilang makina.
B. Panlinang na Gawain:
1. Pagganyak – Pagpapakita ng isang makinang panahian
2. Talasalitaan
makipanayam mag-ulat langis retaso
3. Pagbuo ng Suliranin – Pasagutan ang mga katanungan sa “AlaminMo,” dahon 261 ng
Batayang Aklat pagkatapos ng talakayan.
4. Karanasan sa Pagkatuto
4.1 Buksan ang isang makina at sapamamagitan ng mga flashcards ay tutukuyin ng mga bata
ang iba’t ibang bahagi nito.
4.2 Talakayin ang gamit ng bawat bahagi habang tinutukoy ito.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 261 ng Batayang Aklat.
2. Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 262-263 sa Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Isulat ang titik ng tamang sagot.
________ 1. Kung malaki ang tahi ng makina at kailangan ang maliit na tahi, alin ang dapat
isaayos?
a. Presser foot c. Thread take-up lever
b. Bobbin winder d. Stitch regulator
________ 2. Lubhang mahigpit ang tabi ng makina. Kailangang paluwagan ng kaunti. Alin ang
dapat isaayos.
a. Stitch regulator c. Bobbin
b. Tension regulator d. Stop motion screw
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipatakda sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 263 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
1. Maipaliwanag at maipakita ang wasto at maayos na paggawa ng mga sumusunod:
- Paglalagay ng karayom sa makina
- Pag-iikid ng sinulid sa bobina
- Paglalagay ng bobina
- Paglalagay ng sinulid na pang-itaas
- Pagpapa-akyat ng pang-ilalim na sinulid
- Pag-aayos ng haba ng tahi
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 267 ng Batayang Aklat.
2. Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 268-269 sa Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pangkatin ang mga bata para sa ganting pakitang-gawa ng mga bata sa bawat gawaing ipinakita
ng guro.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 269 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maipakita ang wastong paraan ng pagpapatakbo ng makina.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 271 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 273 sa Batayang Aklat
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 274 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maipamalas ang kasiyahan sa pananahi sa makina.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 271 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pangkatin ang mga bata ayon sa bilang ng makina sa silid-aralan.
Ipasanay isa-isa sa mga bata ang wastong pagpapatakbo ng makina sa sanaang papel.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 274 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Makapamili ng angkop na tela para sa proyekto at maihanda ang tela ng wasto.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 277 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 279 sa Batayang Aklat
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 279 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Makilala ang iba’t ibang uri ng dugtungan
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 281 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Ipasuri sa mga bata ang mga dugtungan sa kanilang kasuotan. Ipaayos ito ayon sa natutuhang
pamamaraan sa paggawa ng dugtungan.
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 283 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Makagawa ng payak na kasuotang panluto sa wastong pamamaraan.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 290 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 292 sa Batayang Aklat
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 292 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Masunod ng wasto ang sunud-sunod na hakbang sa pananahi ng pamunas ng kamay,
headband, pot holder, at apron.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 290 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 292 sa Batayang Aklat
V. TAKDANG-ARALIN:
Ipagawa sa mga bata ang “GawinMo,” dahon 292 ng Batayang Aklat
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maisagawa ang mga natutuhang wastong gawi sa pananahi.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 290 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 292 sa Batayang Aklat
V. TAKDANG-ARALIN:
Magpahanap ng pinagtabasang mga tela na magkakasya para sa pamunas ng kamay. Patahiin ang
mga bata ng pamunas ng kamay na maaaring magamit sa bahay.
EPP V
Date: ____________
I. LAYUNIN:
Maipamalas ang kasiyahan sa pagbubuo ng proyekto sa pananahi.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat – Ipabasa ang nilalaman ng “TandaanMo,” dahon 290 ng Batayang Aklat.
IV. PAGTATAYA:
Pasagutan ang “SubukanMo,” dahon 292 sa Batayang Aklat
V. TAKDANG-ARALIN:
Magpahanap ng pinagtabasang mga tela na magkakasya para sa pamunas ng kamay. Patahiin ang
mga bata ng pamunas ng kamay na maaaring magamit sa bahay.