0% found this document useful (0 votes)
243 views5 pages

LC 4 and 5

Ang dokumento ay isang detalyadong planong aralin para sa Grade 10 Araling Panlipunan sa unang markahan. Ang aralin ay tungkol sa paghahanda sa harap ng mga kalamidad. Ang mga mag-aaral ay tutukoy sa mga sanhi ng kalamidad at paghahanda dito. Gagamitin ang iba't ibang aktibidad gaya ng pangkatang gawain at balitaan upang maabot ang mga layunin ng aralin.

Uploaded by

Michael Quiazon
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
243 views5 pages

LC 4 and 5

Ang dokumento ay isang detalyadong planong aralin para sa Grade 10 Araling Panlipunan sa unang markahan. Ang aralin ay tungkol sa paghahanda sa harap ng mga kalamidad. Ang mga mag-aaral ay tutukoy sa mga sanhi ng kalamidad at paghahanda dito. Gagamitin ang iba't ibang aktibidad gaya ng pangkatang gawain at balitaan upang maabot ang mga layunin ng aralin.

Uploaded by

Michael Quiazon
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 5

Grade 1 to 12 School Grade Level 10

DAILY/DETAILED LESSON PLAN Teacher Learning Area AralingPanlipunan


(DepEd Order No. 42, s. 2016) Teaching Dates Quarter Unang Markahan
June 17-21(Week 3)

Tiyakinangpagtatamo ng layuninsabawat lingo nanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundinangpamamaraanupangmatamoanglayunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sapaglinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamitangmgaistratehiya ng Formative Assessment. Ganapnamahuhubogangmga mag-aaral at mararamdamanangkahalagahan ng bawataralindahilangmgalayuninsabawat lingo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubuginangbawatkasanayan at
nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-ekonomiya tungo sa pagkamit ng pambansang
(Content Standards) kaunlaran.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng programang pangkabuhayan (livelihood project) batay sa mga pinagkukunang-yaman na matatagpuan sa pamayanan
(Performance Standards) upang makatulong sa paglutas sa mga suliraning pangkabuhayan na kinakaharap ng mga mamamayan.
(Obj. 7: Phases of DLP)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto •Naiuugnay ang gawain at desisyon ng tao sa pagkakaroon ng mga kalamidad (AP10IPE-Ib-4)
(Learning Competencies/Objectives •Natutukoy ang mga paghahanda na nararapat gawin sa harap ng mga kalamidad (AP10IPE-Ib-5)
Write the LC code for each)
1. Naiisa-isa ang gawain ng tao na nagdudulot o nagpalala sa kalamidad
D. Layunin 2. Nailalarawan ang mga epekto ng mga kalamidad sa ating bansa
(Objectives) 3. Nailalahad ang mga paraan sa paghahanda tuwing may kalamidad
4. Naisa-isa ang dapat gawin sa panahon ng bagyo, pagbaha, banta ng landslide, lindol at pagputok ng bulkan
5. Nabibigyang-halaga ang ginagawa ng pamahalaan
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawanglinggo.

I. NILALAMAN SA HARAP NG KALAMIDAD


(Content)
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
(Learning Resources)
A.Sanggunian(References)
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro (TGs)
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-
aaral (LMs)
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Other Ref)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Grade 10 AP Lecture, pp. 3-4, AP 10 Module, pp. 9-13, mga larawan ng iba’t ibang kalamidad, yeso at pisara
II. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiyang
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataong sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iuugnay sa kanilang pang-
(Procedures) araw-araw na karanasan.
1. BALITAAN. (5-minutong balitaan) Isang pangkat na magbabalita na naaayon sa kwarter na ito.
A. Reviewing previous lesson or 2. BALIK-ARAL. JUMBLED LETTERs
Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
presenting the new lesson Ayusin ang mga ginulong letra at bibigyan ito ng kahuluganng bawat kinatawan ng pangkat
(Balik-aral sa nakaraang aralin at 1. DMIKALAAD
pagsisimula ng bagong aralin) 2. ABGYO
3. ONINEL
4. HABA
5. KANBUL
( Obj. 4: Group Activities, Obj. 9: Learning Resource)
B. Establishing a purpose for the
lesson Mga Mungkahing Gawain: 4PICS 1 WORD/ Suri-Larawan
(Paghahabi sa layunin ng aralin)

(Obj. 1: Content, Obj. 2: Literacy , Obj. 3: HOTS)


C. Presenting examples/ instances of Pagbibigay ng interpretasyon mula sa ginawang gawain gamit ang mga pamprosesong tanong sa ibaba:
the new lesson 1. Paano nagtatapon ng basura ang mga tao?
(Pag-uugnay ng mga halimbawa 2. Ano ang gawain ng tao na nagdudulot ng landslide at baha?
sa bagong aralin) 3. Bakit nagdudulot ng kalamidad ang mga nabanggit?

(Obj. 5: Positive Discipline)


D. Discussing new concepts and Sa nasabing pangkatang gawain bago magsimula ay sinisiguro muna ng guro ang kaayusan ng silid-aralan. Magbibigay din ng mga direksyon
practicing new skills #1 o habilin para sa mga gagawin kung ilang minuto ang gawain at bibigyan ng mga pabuya ang mga pangkat na makakasagot sa mga
(Pagtalakay ng bagong konsepto katanungan. Para matiyak din na ang lahat ay buong husay na makikilahok ang guro ay iio sa loob ng silid-aralan.
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1) (Obj. 1: Content, Obj. 2: Literacy and Numeracy, Obj. 3: HOTS , Obj. 4: Group Activities, Obj. 6: Diversity of Learners)
PANGKATANG GAWAIN

PANGKAT 1 – Mga Gawain na Nagpalala sa Kalamidad at Datos mula sa UNISDR


2 – Mga Epekto ng Ilang Pangunahing Kalamidad
3 – BAGYO at BAHA (Bago, Habang at Pagkatapos ng Kalamidad)
4 – PAGPUTOK NG BULKAN at LANDSLIDE (Bago, Habang at Pagkatapos ng Kalamidad)

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
PAMANTAYAN O RUBRICS
PAMANTAYAN 5 3 1
Naibigay ng buong husay ang hinihingi ng itinakdang paksa May kaunting kakulangan ang Maraming kakulangan sa
Nilalaman
sa pangkatang gawain nilalaman sa ipinakita ng pangkat nilalaman
Buong husay at malikhaing naiulat at naipaliwanag ang Naiulat at naipaliwanag ang Di gaanong naipaliwanag ang
Presentasyon
pangkatang gawain pangkatang gawain sa klase pangkatang gawain sa klase
Naipamalas ng buong miyembro ang pagkakaisa sa paggawa Naipamalas ng halos lahat ng Naipamalas ng ilang miyembro
Kooperasyon
ng pangkatang gawain miyembro
Natapos ang pangkatang gawain ng buong husay sa loob ng Natapos ang pangkatang gawain Di Natapos ang pangkatang
Takdang Oras
itinakdang oras ngunit lumagpas sa takdang oras gawain

PANGKAT 1: Mga Gawain na Nagpalala sa Kalamidad at Datos mula sa UNISDR


Mga Mungkahing Estratehiya: TABplay, Mock Interview at Sisid Kaalaman

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang deforestation?
2. Bakit nasisira ang ozone layer?
3. Paano nakakaapekto ang quarrying at pagmimina sa kapaligiran?
4. Batay sa datos na ibinigay,
a. Ilan ang bilang ng namamatay?
b. Ilan ang kalamidad na nangyayari sa isang taon?

PANGKAT 2: Mga Epekto ng Ilang Pangunahing Kalamidad


Mga Mungkahing Estratehiya: Think-Pair-Share, Cause and Effect

Pamprosesong Tanong:
1. Anu-ano ang epekto ng mga nabanggit na kalamidad sa sariling pamayanan at sa bansa?
2. Ibigay ang mga iba’t ibang kalamidad na nabanggit.
3. Paano nakakaapekto sa ekonomiya ang mga uri ng kalamidad?

PANGKAT 3: Mga Gawain o Gagawin BAGO, HABANG, at PAGKATAPOS ng Kalamidad at HAKBANGIN ng Gobyerno
E. Discussing new concepts and a. Bagyo at Baha – Role Playing
practicing new skills #2 b. Lindol – Poster Making
(Pagtalakay ng bagong konsepto c. Pagputok ng Bulkan – Panel Discussion
at paglalahad ng bagong d. Landslide – Mock Interview
kasanayan #2)
PUNAN ang TALAHANAYAN:
F. Developing mastery (Leads to KALAMIDAD DAHILAN EPEKTO SOLUSYON
Formative Assessment) 1
(Pagtalakay ng bagong konsepto 2
at paglalahad ng bagong 3
Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
kasanayan) 4
5
GAWAING PAGSASALIKSIK sa ating KOMUNIDAD.
G. Finding practical applications of Magsasagawa ng isang pagsasaliksik sa inyong kinabibilangang barangay at alamin kung anu-anong hakbang ang ginagawa ng mga residente
concepts and skills in daily living dito upang mabigyan ng solusyon ang mga nararanasang uri ng kalamidad. Isulat ang inyong nakalap na impormasyon sa logbook at ibahagi sa
(Paglalapat ng aralin sa pang- inyong kamag-aral.
araw-araw na buhay)
Ang kalamidad ay nagdudulot ng masamang epekto kung kaya’t dapat ito ay pinaghahandaan at tayo ay mag-ingat.
H. Making generalization and
abstraction about the lesson
(Paglalahat ng Aralin)
(Obj. 10: SUMMATIVE ASSESSMENT)
I. Evaluating learning Suriin ang bawat pahayag. Isulat ang TAMA kung wasto ang pangungusap at MALI kung di-wasto ang ipinapahayag ng pangungusap.
(Pagtataya ng Aralin) _______ 1. Ang pagtapon ng basura sa daluyan ng tubig ay nagiging sanhi ng pagbabara nito
_______ 2. Reforestation ang tawag sa patuloy na pagputol ng puno sa kagubatan
_______ 3. Ang ozone layer ay patuloy na nasisira dahil sa paggamit ng kemikal tulad ng aerosol
_______ 4. Red Rainfall advisory ay nangangahulugang mapanganib na ang baha at dapat may agarang paglikas
_______ 5. Ang pananatili sa bubong o mataas na lugar ay pinakamabuting gawin sa panahon ng kalamidad
_______ 6. Ang pagpapatibay ng istruktura ay isang paraan sa paghahanda ng kalamidad
_______ 7. Dapat itago sa mataas na lalagyan ang mabibigat na bagay sa bahay
_______ 8. Ang pagkabalisa o pagpanic ay dapat iwasan sa gitna ng kalamidad
_______ 9. Ang mga nakatatanda ay dapat pinakahuling lilikas sa panahon ng kalamidad
_______ 10. Ang paunang lunas para sa mga nasaktan ay dapat ipaubaya lamang sa nars at doktor
Karagdagang Gawain:
J.Additional activities for Magbigay ng mga ahensya ng pamahalaan na nagtutulungan sa kaligtasan ng mamamayan
application or remediation
(Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation)
III. MGA TALA (Remarks)

Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayainangpaghubog ng iyongmga mag-aaralsabawatlinggo. Paanomoitonaisakatuparan? Ano pang


IV. PAGNINILAY (Reflection) - Weekly tulongangmaaarimonggawinupangsila’ymatulungan? Tukuyinangmaaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
(No. of learners who earned 80% in the evaluation)

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation.
(No. of learners who require additional activities for
remediation who scored below 80%)

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
C. Karagdagang gawain na makatutulong sa mga
batang nakakuha nang mababa sa 80%.
(Remedial instruction/s)

D. Natutunan/Mga naging suliranin/ inaasahang


tulong mula sa kasamang guro, punong-guro,
superbisor/ mga kagamitang ginawa o
ginamit na nakatulong sa pagkatuto ng mga
mag-aaral

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)

You might also like