Professional Documents
Culture Documents
Padlet-30 9
Padlet-30 9
com/nguyenthiquynhngacs2/Bookmarks
Phương án 3: Bán toàn bộ đồng thu lấy HKD, sau đó dùng HKD
Câu 1: Một công ty của Hồng Kông (HKD) trong cùng một ngày mua lại EUR
nhận được thông báo họ được thanh toán khoản tiền hàng xuất Bán 50.000 GBP lấy HKD theo tỷ giá:
khẩu trị giá 50.000GBP và 100.000CHF; đồng thời họ phải chi trả GBP/HKD=12,4665/12,4843
80.000 EUR tiền hàng nhập khẩu. Số tiền tối đa còn lại chuyển Bán 50.000 GBP sẽ được: 12,4665 x 50.000=623.325 HKD
sang HKD. Tính số HKD còn lại. Cho biết thông tin trên thị Bán 100.000 CHF lấy HKD theo tỷ giá:
trường: CHF/HKD=8,5270/8,5275
GBP/CHF = 1,4620/40 Bán 100.000 CHF sẽ được: 8,5270 x 100.000=852.700 HKD
GBP/EUR =1,1880/90 Dùng HKD để thu lại EUR theo tỷ giá:
CHF/HKD = 8,5270/75
EUR/HKD=10,4844/10,5083
➥Thanh toán tiền hàng nhập khẩu 80000 EUR = 80.000 x
Câu 2:
10,5083=840.664 HKD
Một doanh nghiệp xuất khẩu thu được 7.000.000HKD đồng thời ⇒ Vậy cuối cùng công ty thu lại được:
phải thanh toán tiền nhập khẩu 500.000JPY. Phần còn lại chuyển (623.325+852.700) - 840.664= 635.361 HKD
thành CAD để đầu tư vào Canada. Hãy tính số CAD tối đa mà DN
này có thể thu được, biết rằng có các tỷ giá được công bố như
sau: --> CHỌN PHƯƠNG ÁN 3
USD/JPY = 90,75/90,82
CAD/HKD= 6,3550/6,3670 Bài 2:
USD/HKD = 7,8260/7,8270 Phương án 1: Bán HKD để mua đủ JPY. Số còn lại chuyển sang
USD/CAD = 1,2213/1,2217 CAD
Bán HKD để thu lấy JPY theo tỷ giá
HKD/JPY= 11,5944/11,6049
Nhóm 1 (All) Để mua đủ 500.000 JPY, cần: 500.000 /11,5944 = 43.124,2669
HKD
Bài 1:
⇒ Còn lại 6.956.875,733 HKD
Phương án 1: Bán CHF để mua đủ EUR. Số còn lại chuyển sang Bán HKD để thu lấy CAD theo tỷ giá
HKD HKD/CAD=0,1571/0,1573
TỶ GIÁ CHF/EUR = 0.8115/0.8133 Thu được lượng CAD là: 6.956.875,733 x 0,1571 = 1.092.925,178
Mua 80.000 EUR cần: 80.000/0,8115=98583 CHF => còn dư CAD
100000- 98583 = 1417 CHF
=> Đổi 1417 CHF và 50000 GBP sang HKD: Phương án 2: Bán toàn bộ HKD thu lấy JPY. Số JPY còn lại
Tỷ giá chéo GBP/HKD = 10.13/10.139 chuyển sang CAD.
1417 CHF = 1417x8.5270= 12082.8 HKD TỶ GIÁ HKD/JPY=11,5944/11,6049
50000 GBP = 50000x10.13 = 506500 EUR Bán 7.000.000 HKD thu lại JPY theo tỷ giá 11,5944
=> TỔNG CỘNG THU ĐƯỢC: 518.582 HKD Thu được: 7.000.000x11,5944 = 81.160.800 JPY
Thừa 81.160.800-500.000=80.660.800 JPY
Phương án 2: Bán toàn bộ GBP và CHF để lấy EUR. Số còn lại TỶ GIÁ CAD/JPY= 74,2817/74,3633
chuyển sang HKD Bán JPY thu lại CAD theo tỷ giá 74,3633
* TỶ GIÁ CHF/EUR = 0.8115/0.8133 Thu được 80.660.800 : 74,3633= 1.084.685,591 CAD
Bán 50.000 GBP thu lại EUR theo tỷ giá 1,1880
Thu được: 50.000 x 1,1880 = 59400 EUR Phương án 3: Bán toàn bộ HKD thu lấy CAD. Đổi JPY xem cần
Còn thiếu 80.000 EUR - 59.400 EUR = 20.600 EUR bao nhiêu CAD. Tính số CAD còn lại
Bán 100.000 CHF thu lại EUR theo tỷ giá 0.8115 Bán 7.000.000 HKD thu CAD theo tỷ giá
Thu được 100.000 x 0.8115 = 81.150 EUR HKD/CAD=0,1571/0,1573
Dư: 81.150 - 20.600 = 60.550 EUR Thu được: 7.000.000 x 0,1571 = 1.099.700 CAD
* TỶ GIÁ EUR/HKD= 10,4844/10,5083 TỶ GIÁ CAD/JPY= 74,2817/74,3633
Bán 60.550 EUR thu lại HKD theo tỷ giá 10,4844 Thanh toán 500000 JPY cần 500000:74,2817=6731,13 CAD
Vậy ta thu được 60.500x10,4844= 634.830 HKD
Số CAD còn lại 1.032.363 CAD
Vậy số HKD còn lại là 7.000.000-43.100 =6.956.900
Nhóm 9 (All) TH2: Với tỷ giá quy đổi thông qua USD, ta có CAD/HKD =
6,4058/87
Mua bán sao cho việc chuyển đổi tỷ giá là ít nhất, giảm chi Số CAD mua được 6.956.900/6.4087 = 1.085.540
EUR/CHF=1,2296/1,2323
100000-25385,38=74614,62 CHF
TH1: Trả EUR bằng GBP, xong trả bằng CHF, còn lại chuyển sang
Số HKD tối đa
HKD:
Câu 2
Số EUR còn lại = 80000-59400=20600 EUR
EUR/CHF = 1,2296/1,2323
TH1
Mua 20600 EUR bằng CHF:
HKD/JPY=11,5945/11,6049
Số CHF còn lại: 100000-25385,38=74614,62 CHF
TH2
Trả EUR bằng CHF cần 98582, 87 CHF → còn lại 1417,13 CHF
JPY/CAD = 0.0135/0.0134
50000 GBP= 50000x12.4665 = 623325 HKD
TH1:
Câu 1
500 000 JPY = 43123,89495 HKD
Nhóm 4 (All) Bán 7.611.239,861 JPY mua CAD, số CAD mua đc:
80.612.398,61 x 0,01347 = 1.085.849,009
Câu 1:
Quy trình: dùng GBP và CHF một phần(đổi qua EUR thông qua ==> Phương án 2 là tối ưu nhất
GBP) để thank toán EUR, sau đó còn 1 phần CHF còn lại đổi sang
HKD.
Câu 2:
HKD/JPY = 11.5945/11.6049
Nhóm 12 (All)
=> HKD còn lại 7000000-43123,895 =6956876,105 HKD
Câu 1) Ta có: EUR/CHF = 1,2296/1,2323
Nhóm 6 (all)
-> Số HKD mua được = 74.614,62x8.5270= 636.238,8647 HKD
Câu 1:
50.000x1,1880 = 59400
Số EUR cần mua tiếp là: TH1: Quy đổi về USD trước khi chuyển thành CAD để đầu tư
80.000 – 59.400 = 20.600 500000JPY = 5505,395USD = 43085,224 HKD
20600x1,2323 = 25.385,38
Số CHF còn lại là: Số CAD doanh nghiệp thu được: 6956914,776/6,367 = 1092651,92
100000-25.385.38 =74.614,62
Số HKD mua được = 74.614,62x8,5270 = 636.238,8647
TH2: Phần thu quy đổi về USD
Câu 2:
7.000.000 x 1/7,8270 - 500.000 x 1/90,82 =888.834,7095 USD
TH1:
Bán 7.000.000 HFK để mua 50.000 JPY, số HKD cần bán là: 888.834,70895 x 1,2213 = 1.085.533,831 CAD
Bán 500.000 JPY để mua CAD, cố CAD có là TH1: Nhận thanh toán bằng 50000 GBP, sau đó đổi ra EUR trả
500.000 x 0.0134=6700 tiền nhập khẩu. Sau đó nhận thanh toán 100000 CHF, sau đó
số CAD còn lại: đổi ra EUR trả hết tiền nhập khẩu còn lại. Số dư còn lại của
1.101494 - 6700 = 1.094.794,886 CHF, đổi thành HKD.
TH3: 50.000 GBP = 1,1880 * 50.000 = 59400 EUR
Bán 7tr HKD để mua JPY, số JPY có được là; => Thanh toán còn lại 80.000 - 59.400 = 20.600 EUR
7.000.000/0.0863 = 81 112 398.61 Tính tỷ giá chéo CHF/ EUR = 0,8115/0,8133
Trả nợ JPY, số JPY còn lại là: Thanh toán 20.600 EUR cần (1/0,8133)*20.600=25.329 CHF
81 112 398.61 - 500000 = 7611239.861
Số CHF còn lại trong số dư sau khi nhận thanh toán xuất khẩu: = Sau khi thanh toán tiền nhập khẩu, số CAD còn lại là: =1.092.970
100.000-25.329=74.671 CAD
Đổi CHF thành HKD: 74.671*8,527= 636.719.6 HKD
TH2: Nhận thanh toán 100000 CHF, sau đó đổi ra EUR trả tiền
nhập khẩu. Sau đó nhận thanh toán 50000 GBP và đổi ra EUR
để trả hết tiền nhập khẩu còn lại. Số dư còn lại của GBP, đổi
thành HKD
CHF/EUR=0,8115/0,8133
-> 100.000 CHF = 0,8115*100.000=81150 EUR
-> 80.000 EUR cần 98582 CHF
-> Còn lại 1418 CHF, 50.000 GBP NHÓM 8 (ALL)
- GBP/HKD = 12,4665/12,4843
- CHF/HKD = 8,5270/8,5275 Câu 1:
-> Số HKD còn lại = 50.000*12,4665 + 1418*8,5270 = 635.416,286 Một công ty của Hồng Kông (HKD) trong cùng một ngày nhận
HKD được thông báo họ được thanh toán khoản tiền hàng xuất khẩu
trị giá 50.000GBP và 100.000CHF; đồng thời họ phải chi trả
TH3: Đổi GBP về CHF sau đó quy đổi CHF về EUR để chi trả 80.000 EUR tiền hàng nhập khẩu. Số tiền tối đa còn lại chuyển
tiền hàng, sau đó đổi về HKD cho số tiền còn lại sang HKD. Tính số HKD còn lại. Cho biết thông tin trên thị
50.000 GBP = 1,4620 * 50.000 = 73.100 CHF trường:
Tổng CHF = 173.100, tỷ giá chéo CHF/ EUR = 0,8115/0,8133 lGBP/CHF = 1,4620/40
80000 EUR = 1/0,8115 * 80.000 = 98.582,871 CHF lGBP/EUR =1,1880/90
=> Còn lại 173.100 - 98.582,871 = 74.517.13 CHF lCHF/HKD = 8,5270/75
CHF/HKD = 8,5270/75
74.517.13 CHF = 8.5270 * 74.517.13 =635.407.559
Để thu lợi được nhiều nhất thì nên chọn phương án có ít bước
TH4: Đổi GBP, CHF về HKD, dùng HKD đổi sang EUR đổi tỷ giá chéo nhất vì lúc đổi sẽ có mất phí do có spread.
GBP/HKD: 12.4664-12.4842
-> 50.000GPB = 623.320HKD Bán GBP để trả EUR:
CÂU 2:
TH1: Bán 7.000.000 HKD lấy JPY. Dùng số tiền này thanh toán Câu 2:
tiền nhập khẩu. Sau đó còn dư thì chuyển sang CAD để đầu tư. Một doanh nghiệp xuất khẩu thu được 7.000.000HKD đồng thời
Bán 7.000.000 HKD thu được phải thanh toán tiền nhập khẩu 500.000JPY. Phần còn lại chuyển
7.000.000*11,5945=81.161.500 JPY thành CAD để đầu tư vào Canada. Hãy tính số CAD tối đa mà DN
với tỷ giá HKD/JPY = 11,5945/11,6049 này có thể thu được, biết rằng có các tỷ giá được công bố như
Thanh toán thì còn dư 81.161.500 - 500.000=80.661.500 sau:
JPY USD/JPY = 90,75/90,82
Bán 80.661.500 JPY lấy CAD CAD/HKD= 6,3550/6,3670
Tỷ giá JPY/CAD=0.01345/0.01346 USD/HKD = 7,8260/7,8270
-> Vậy có 80.661.500* 0.01345 = 1.084.897,175 CAD USD/CAD = 1,2213/1,2217
Câu 2:
Nhóm 7 (All)
7 000 000 HKD : 7.827 = 894340.1048 USD
Tiền còn lại: 1 - 2 = 888834.71 USD ==> 1085533.831 CAD Bán GBP thu EUR để trả tiền hàng nhập khẩu:
50000*1,1880 = 59400 EURO
=> Còn cần thêm 20600 EURO nữa
Nhóm 3 (All) 20600*(1/1,1890) = Số tiền đổi sang GBP
Số tiền đổi sang GBP trên * 1,4620 = 25329,85 CHF
Câu 1
=> Còn lại 74670,15 CHF
1. Chuyển GBP, CHF, EUR về HKD để thanh toán.
Đổi sang HKD = 74670,15*8,5270 = 636712,3691 HKD
2. Lấy GBP thanh toán EUR, còn thiếu lấy CHF thanh toán EUR.
Còn dư thì chuyển sang HKD.
Câu 2:
3. Lấy CHF thanh toán EUR, còn thiếu lấy GBP thanh toán EUR. Có 2 trường hợp để thu về số CAD và trả nợ bằng JPY cho DN là
Còn dư thì chuyển sang HKD.
1. Từ HKD -> CAD -> một phần sang USD -> JPY
-Mua CAD bằng HKD:
TH1: Chuyển hết về HKD 7.000.000 / 6,3670 = 1099418,88 CAD
GBP/HKD= 12,4665/843, EUR/HKD=10,4849/5088 -bid (CAD/JPY) = bid(USD/JPY) : ask(USD/CAD) = 90,75 : 1,2217 =
Số tiền nhận được từ hàng xuất khẩu: 74,282
50.000*12,4665+100.000*8,5270=1.476.025 HKD -ask (CAD/JPY) = ask (USD/JPY) : bid (USD/CAD) = 90,82 : 1,2213
Số tiền thanh toán hàng nhập khẩu: = 74,363
80.000*10,4849=838.792 HKD -Số CAD cần đổi sang JPY để trả nợ là:
Số tiền còn lại: 500.000 / bid (CAD/JPY) = 500.000 / 74,282 = 6731,11
1.476.025-838.792=637.233 HKD
=> Số CAD dư : 1.099.418,88 - 6731,11 = 1.092.687,77 CAD
TH2: Lấy GBP thanh toán EUR, còn thiếu lấy CHF thanh toán 2.Từ HKD -> USD -> một phần sang JPY + phần còn lại sang
EUR CAD
Bán 50000 GBP lấy EUR: 50000 GBP= 59400 EUR Mua USD bằng HKD :
Số EUR còn lại = 80000-59400=20600 EUR 7.000.000/7,8270= 894.340,1 USD
Mua 20600 EUR bằng CHF: 20600 EUR = 25388,22 CHF USD/JPY=90,75/90,82
Số CHF còn lại: 100000-25388,22=74611,78 CHF Bán USD lấy JPY
Đổi số CHF còn lại sang HKD: 74611,78 CHF = 636.215 HKD 500.000*1/90,82 =5.505,39
Số tiền còn lại đổi sang CAD = (894.340,1 - 500.000/90,82)*1,2213
= 1.085.533,825 CAD
Nhóm 3 (All)
Câu 2
TH1: Bán HKD để mua đủ 500.000 JPY cho thanh toán, còn lại
※※※※※※