You are on page 1of 6

Detalyadong Banghay-Aralin sa FILIPINO V

I. Mga Layunin
Sa loob ng 60 minutong aralin sa Filipino V, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. Nakikilala at natututkoy ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap;
b. Nagagamit ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap; at
c. Nakabubuo ng makabuluhang pangngusap gamit ang mga pangatnig.
II. Paksang Aralin
 Paksa: Gamit ng Pangatnig sa hugnayang pangungusap
 Sanggunian: Bagong Likha 5 Wika at Pagbasa pp. 430-431, Alab ng Wikang Filipino 5
pp. 312-313, at Ikalawang Edisyon Pluma Wika at Pagbasa para sa Batang Pilipino pp.
343-344
 Kagamitan: Larawan ni San Pedro Calungsod, cut-outs, biswal eyds, laptop, at projector.
III. Pamamaraan
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
, pangunahan mo ang ating  Opo Sir (sa ngalan ng ama, ng anak, at
panimulang panalangin sa araw na ito. espiritu santo……………Amen.)
2. Pagbati
Magandang Umaga mga Bata  Magandang umaga rin po Sir
3. Pagtala ng liban
(tatawagin ng Guro ang class monitor)
, may lumiban ba sa araw na ito?  Wala po Sir

B. Pagganyak
(Magpapakita ng larawan ni San Pedro
Calungsod)  Opo/Hindi po
Mga bata, kilala ba ninyo kung sino ang nasa
larawan?
Anu-ano ang mga impormasyon na nalalaman  Siya po ay hinirang na pangalawang
niyo tungkol sa kanya? Pilipinong Santo.
 Inalay po niya ang kanyang buhay
para maglingkod sa panginoon.
Magaling !  Isa po siyang mabuting tao.

Para higit nating makilala si San Pedro


Calungsod, may ipapanuod ako sa inyo na
video presentation. (10 minuto)
Habang nanunuod, ano-ano ang mga dapat  Manuod ng mabuti
gawin?  Hindi po makikipag-kwentuhan sa
katabi
 Hindi po mag-iingay
Tama yan.
Bago yan, basahin muna natin ang dapat
isaalang alang habang nanunuod.
1. Si Pedtro Calungsod ay isa sa mga
batang katekistong nagpunta sa
Kanlurang Pasipiko upang ipahayag
ang mabuting balita sa mga
katutubong Chamorro.
2. Ang masigasig na Heswitang superior
na si Padre Diego Luis de San Vibres
ay tumugon sa espesyal na tawag at
nagsimula ng baying migyon kasama
ng 17 na lalaki.
3. Ang mabuting pakikitungo ng mga
katutubo ay naging poot sapagkat ang
mga misyonero ay nagsimula ng
pagbabago sa nakaugalian ng mga
Chamorro na hindi angkop sa
kristiyanismo.
4. Kumaripas ng takbo si Pedro para
iligtas ang kanyang buhay ng
sumugod ang mga Chamorro.
5. Si Pedro Calungsod ay may matatag
na pananampalataya kaya dapat
tularan ng mga kabataan.  Manunuod ang mga bata

Ngayon, umpisahan na nating panuorin ang  Siya po ay isang mapalad na bata


talambuhay ni San Pedro Calungsod.
Mga bata, anu-ano ang inyong masasabi kay  Dapat pong tularan si Pedro dahil sa
San Pedro Calungsod? kanyang mga nagawa

 Si Pedro po ay handang ialay ang


kanyang buhay para sa panginoon
Magaling!
Tama!  Opo sir!

Naintindihan niyo ba ang talambuhay ni


Pedro Calungsod kung bakit hinirang siyang
Santo?

Balikan natin ang mga pangngusap tungkol sa


pinanuod niyo. Lagyan ng masayang mukha
() ang patlang kung nagsasaad ito ng tama at
malungkot na mukha () naman kung mali.  Opo Sir, naintindihan po naming.

Naintindihan ba mga bata?


1. Si San Pedro Calungsod ay isa sa mga
batang katekistong nagpunta sa
Kanlurang Pasipiko upang ipahayag
ang mabuting balita sa mga
katutubong Chamorro.
2. Ang masigasig ng Heswitang superior
na si Padre Diego Luis de San Vibres
ay tumugon sa espesyal na tawag at
nagsimula ng baying migyon kasama
ng 17 na lalaki.
3. Ang mabuting pakikitungo ng mga
katutubo ay naging poot sapagkat ang
mga miyonero ay nagsimula ng mga
pagbabago sa nakaugalian ng mga
Chamorro na hindi angkop sa
kristiyanismo.
4. Kumaripas ng takbo si Pedro para
iligtas ang kanyang buhay ng
sumugod ang mga Chamorro.
5. Si Pedro Calungsod ay may matatag
na pananampalataya kaya dapat
tularan ng mga kabataan.

2. Paglalahad ng Paksa

Balikan muli natin ang mga pangngusap.


Pansinin ninyo ang mga nakasalungguhit na
salita.
Basahin nga natin ang mga nakasalungguhit
 Upang
na salita.
 At
Upang  Sapagkat
At  Para
Sapagkat  Kaya
Para
Kaya  Piangdugtong po ang mga pangngusap

Ano ang inyong napapansin sa mga ito?  Ang mga nakasalungguhit po na mga
salita ay mga pangtanig.
Magaling!
 Pinag-uugnay po ang sugnay na
makapag-iisa at sunay na di makapag-
iisa.
3.Pagtatalakay
Ang inyong mga sagot ay tama, ang aralin  Pang-ugnay
natin ngayon ay?
Tumpak!

Ano ang inyong mga ideya sa pang-ugnay  Ang pang-ugnay ay ginagamit upang
gamit ang mga pangngusap sa pisara? mabuo ang isang pangungusap.
Magaling!  Ang pang-ugnay ay may pangtalig
upang ipadugtong ang pangungusap.
Tumpak!

Ang mga pang-ugnay ay tawag sa mga


salitang nagpapakita ng relasyon ng dalawang
salita, o ng dalawang parirala, o ng dalawang
sugnay.

Ang unang pang-ugnay ay mga Pangatlig.

1. Ang Pangatlig ay bahagi ng


pananalitag nag-uugnay ng mga salita,
parirala, sugnay at pangungusap.
 Hugnayan- pangungusap na binubuo
ng isang sugnay na makapag-iisa sa
(SM) at sugnay na di makapag-iisa
(SDM).
Halimbawa ng pangatlig:
ni, kaya, man, o, at, maging, datapwat,
bagaman, samntala, maliban, kahit, kung,
kapag, dahil, sapagkat, kasi, kaya, upang.
 (Pupil A)
Magbigay ng pangungusap gamit ang  (Pupil B)
pangatlig.  (Pupil C)

 (Pupil D)
Bilang isang mag-aaral paano mo tutularan  (Pupil E)
ang ginawa ni Pedro Calungsod gamit ang  (Pupil F)
pangatnig sa hugnayang pangungusap?
4.Paglalahat
Ano nga ba ang pag-ugnay?  Ang mga pang-ugnay ang tawag sa
Ang pangatlig ay? Ang Hugnayan ay? mga salitang nagpapakita ng relasyon
ng dalawang salita, o ng dalawang
Mahusay! parirala, o ng dalawang sugnay.
 Ang Pangatlig ay bahagi ng
pananalitang nag-uugnay ng mga
Magaling! salita, parirala, sugnay at
pangungusap.

5.Paglalapat

IV. Pagtataya
Pangkatang Gawain: (4 na pangkat). Ilagay
ang tamang pangatnig upang mabuo ang diwa
ng mga pangungusap.

1. Ang pagkakasundo pagkakaibigan


ng mga bansa ay kailangan.
2. May mga bagay na hindi
napagkakasunduan, dapat pag-usapan
ng mga ito nang maayos.
3. Ang United States U.N, ay
samahang kumakatawan sa mga
nagkakaisang bansa sa daigdig.
4. Itinatag ito lutasin ang mga
suliraning pandaigdig.
5. Maraming bansa na ang kasapi nito
Nakatutulong ito sa buong
samahan.
6. Ang malalaki maliliit na bansa ay
may pantay na mga karapatan.
7. Pinauunlad ang kalagayang
pangkabuhayan, pangkapayapaan,
Pangkultural ng mga kasaping bansa.
8. Ito’y naitatag, nagkaroon ito ng
maraming sangay.
9. Ang isang bansa ay nagiging matatag
Nagiging kasapi nito.
10. Nananatili ang kalayaan ng bansa
kasapi ito ng samahan.

V. Takdang Aralin
Bumuo ng limang pangungusap gamit ang
pangatlig sa hugnayang pangungusap.

1.
2.
3.
4.
5.

You might also like