You are on page 1of 5

I.

Layunin:
Ang layunin ng leksyon na ito ay maipagsusunod-sunod ang
mga pangyayari ng kuwentong  napakinggan batay sa story
grammar 
II. Paksang Aralin
Paksa: Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa kuwento
Sanggunian: Aklat sa Filipino 2
Kagamitan: papel, gunting, pentel pen, glue, cartolina, at tape
Pagpapahalaga: Kasipagan
III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Panimulang gawain
1. Panalangin
Lahat ay magsitayo at manalangin. (Ang lahat ay nanalangin)
2. Pagbati
Magandang araw sa lahat. Magandang araw din po, Ginoon Ronan,
magandang araw din aking mga kaklase,
ikinagagalak naming makita kayo.
Mabuhay!
3. Pagtala ng mga lumiban sa klase
Ngayon, ating suriin ang inyong pagdalo.
Itaas ang kamay ang sabihing, “present,
Ginoo” kapag toinawag ko ang inyong
pangalan.______,_______,_______. Present, Ginoo.
4. Paglalahad ng Pamantayan sa
klase
Bago tayo magsimula sa ating leksyon
ngayong araw, nais ko lamang ipaalam sa
lahat ang aking pamantayan sa ating
klase. Una, Walang magsasalita tuwing
ako ay nagsasalita. Pangalawa, itaas
lamang ang kamay tuwing may nais
sabihin o itanong. Pangatlo, kailangan
makinig ng Mabuti habang ako ay Naintindihan po, Ginoo.
nagtuturo. Naintindihan?
5. Asignatura (Ipinasa ng mga mag-aaral ang takdang-
Ipasa ang inyong takdang-aralin sa harap. aralin sa harap)

6. Pagbalik-Aral
Ang ating tinalakay kahapon ay tungkol sa
pang-abay.
B. Paglinang ng Gawain
1. Pangganyak
Bago tayo magsimula sa ating leksyon
ngayon, tumayo muna ang lahat at
sunding nag sayaw na ipapakita ko sa (Tumayo ang lahat)
inyo.
2. Paghahawan ng balakid
anunsiyo- sa pamamagitan ng
pangungusap 
Ang anunsiyo ay balita na nais ipabatid sa
lahat ng mambabasa ng dyaryo at
nakikinig sa radyo.
namangha- sa pamamagitan ng
pagsasakilos
dyaryo-  sa pamamagitan ng tunay na
bagay 
3. Paglalahat
May mga aklat ba kayo sa bahay? Story
Dyaryo!
book? O kahit anong libro? Binabasa mo
bsa ang mga aklat Ninyo sa bahay?
Wala po, pero ang lolo ko po.
Mahilig ba kayo magbasa ng mga kwento
o magkwento? Eh manuod ng mgsa
kwento sa telebisyon?

4. Paglalahad
Mayroon akong ipapakita sa inyo, hulaan Opo!
ninyo kung ano ito. (ipinakita ang dyaryo)
Magaling, sino sa inyo ang nagbabasa ng
dyaryo?
Okay, magaling. Ang kahalagahan ng
pagbabasa ng dyaryo ay dahil ito ay
pinagkukunan ng mga impormasyon noon
at nagging libangan na rin ng mga
matatanda. Makining kayo ay may kwento
ako tungkol sa dyaryo. Handa na ba kayo?

Dyaryo, Dyaryo!
Akda ni Nida C. Santos

“Dyaryo! Dyaryo!” ang sigaw ng batang si


Primo. Pagtitinda ng dyaryo ang
hanapbuhay ni Primo. Sa kanyang gulang
na walo ay marunong na siyang tumulong
sa kanyang nanay at tatay sa mga gawain.
Kumikita siya ng halagang isang daang
piso tuwing umaga sa pagtitinda ng
dyaryo. Dahil dito, hindi na siya humihingi
ng baon sa kanyang mga magulang.

Isang umaga, maagang nagtinda ng


dyaryo si Primo. Marami ang bumili sa
kanya ng dyaryo.Nagtataka si Primo kung
bakit lahat ng taong makita niya ay nais
bumili ng dyaryo. Pati ang mga kapitbahay
nila na sina Aling Gloria, Mang Placido, at
Aling Trinidad ay bumili rin ng dyaryo.
Dumaan si Primo sa bahay ng kanyang
mga kaibigan na sina Brix, Tricia, Troy, at
Brando. Nakita niya na ang tatlo ay
nagbabasa na rin ng dyaryo. Pati ang
dyanitor nila sa paaralan na si Mang
Bruno ay nagbabasa na rin ng dyaryo.
Nagtataka si Primo kung bakit ang lahat
ng tao ay abala sa pagbabasa ng dyaryo.
Bahagyang huminto si Primo sa
paglalakad at binasa niya ang nilalaman
nito. 
(Nakadepende ang sagot)
May anunsiyo sa dyaryo na masama ang
(Nakadepende ang sagot)
klimang mararanasan, may mga paalala
na maghanda lalo na sa malaking pagbaha
(Nakadepende ang sagot)
na may kasamang mga troso mula sa
bulubundukin. Namangha si Primo sa (Nakadepende ang sagot)
balita. Kaagad siyang umuwi ng bahay at
ibinalita sa magulang ang maaaring
mangyari sa maghapon at magdamag.
“Mabuti na lamang at naubos na ang (Nakadepende ang sagot)
tinda kong dyaryo,” ang sambit ni Primo.
(Nakadepende ang sagot)
Ngayon, may mga katanungan ako. (Nakadepende ang sagot)
1. Ano ang pamagat ng kuwento?
2. Sino-sino ang mga tauhan sa (Nakadepende ang sagot)
kuwento? 
3. Saan naganap ang kwento?
4. Ano ang ginagawa ni Primo tuwing (Nakadepende ang sagot)
umaga? 
5. Magkano ang kinikita ni Primo sa (Nakadepende ang sagot)
pagtitinda ng dyaryo tuwing
umaga?
6. Bakit abala ang mga tao sa
pagbabasa ng dyaryo? 
7. Ano ang anusiyo sa dyaryo? 
8. Sa inyong palagay, dapat ba na
maghanda ang tao kapag may
ganitong anunsiyo? 
9. Kung ikaw si Primo, tutularan mo
ba siya sa kanyang pagiging
masipag?
10. Ano ang mahahalagang pangyayari
ang naganap sa kwento?

5. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-


araw na buhay
Panuto: Ayusin ang sitwasyon ayon sa wastong
pagkakasunod-sunod ng pangyayari. Isulat
sa isang buong papel ang sagot and ilagay
ang pangalan ng miyembro sa likod.

_________ Gumising ng maaga


_________ Mag-ayos ng sarili
_________ Ihanda ang sarili para sa
ehersisyo
_________ Mag warm up
_________ Simulan ang ehersisyo
_________ Gawin ang ehersisyo ng
maayos
_________ mag cool down

IV. Paglinang sa Kabihasan


Panuto: Basahin ang paraan ng pagsasaing. Pagsusunod- sunurin ang mga ito gamit
ang bilang 1-5. 
_____a. Hinaan ang apoy para ma-in-in ang kanin. 
_____ b. Hugasan ang bigas nang mabuti. 
_____ c. Kumuha ng tatlong takal na bigas. 
_____ d. Hayaang  kumulo ang tubig hanggang sa makati ito. 
_____ e. Lagyan ang bigas ng tatlong takal na tubig.

V. Takdang Aralin
Panuto: Basahin ang kwentong “Dakilang Tagapag-ingat nina Inay at Itay” Filipino
pahina454-455 . Gumawa ng timeline upang ipakita ang sunod-sunod nito.

“Dakilang Tagapag-ingat nina Inay at Itay”

____________________________________________________________

____________________________________________________________

____________________________________________________________

____________________________________________________________

You might also like