You are on page 1of 6

St.

Paul College, San Rafael


Pantubig, San Rafael, Bulacan

LEARNING MODULE: FILIPINO


S.Y. 2018-2019

Baitang: Ika-9
Markahan: Una Bilang at PaksangAralin: 1: Tahanan ng Isang Sugarol
Pamantayan ng Kurso:
 Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
 Pamantayan sa Pagganap: Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-
Silangang Asya
 Kasanayang Pampagkatuto:
F9PS-Ia-b-41 - Nasusuri ang maikling kuwento batay sa: paksa, mga tauhan, pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari, estilo sa pagsulat ng awtor at iba pa
F9PU-Ia-b-41 - Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari
F9WG-Ia-b-41 - Nagagamit ang mga pang-ugnay na hudyat ng pagsusunod-sunod ng mga pangyayari

Layuning Pampagkatuto Batayang Pampagkatuto Karanasang Pampagkatuto Iba pang Gawain sa Pagkatuto Katibayan sa Pagkatuto
Sa araling ito, ang mga mag- A. Paksang Aralin: I. Panimulang Gawain:
aaral ay inaasahang: Tahanan ng Isang Sugarol A. Pagganyak Ikaapat na Araw:
Kwentong Makabanghay Anu-ano ang mga elemento ng Pangkatang Gawain
Ikatlong Linggo: maikling kwento?
B. Pamamaraan sa Pagkatuto: Isulat ang tamang
Una hanggang Ikaapat na Talakayan II. Paglalahad ng Aralin: pagkakasunod-sunod o
Araw: Pangkatang Gawain hakbang sa pagsasagawa
Indibidwal na Gawain UnangAraw ng mga sumusunod na
1. Natutukoy ang Pagpapagawa ng mga gawain:
kahulugan at elemento Aktibidad A. Isa sa mga elemento ng maikling 1- Pagsasaing
ng banghay kwento ang banghay.
C. Pagpapahalaga: 2- Paghuhugas
2. Napagsusunod- sunod Tamang Pagtrato sa mga B. Pagtalakay sa kahulugan, bahagi ng pinggan
ang mga pangyayari Kababaihan at elemento ng banghay
gamit ang mga pang- 3- Pagpasok
ugnay. sa paaralan
D. Pagpapalawig: Banghay 4- Direksiyon
3. Nakagagawa ng sariling Nakagagawa ng isang tekstong - tumutukoy sa maayos at patungo sa
wakas ng kwento. prosidyural gamit ang mga malinaw na pagkakasunod-sunod SM Baliuag
salita, kataga o pahayag na ng mga magkakaugnay na
nagpapakita ng wastong pangyayari sa paksa. Pamantayan:
pagkakasunod sunod. - May tatlong bahagi ang banghay: Kaangkupan----10
 Simula Presentasyon----10
E. E. MgaKagamitan:  Gitna Koordinasyon----5
Julian, A. B. et al. (2017)  Wakas Disiplina---------5
PinagyamangPluma 7 KABUUAN:30 puntos
Quezon City, Philippines: Elemento ng Banghay
Phoenix House, Inc.  Panimulang Pangyayari
 Papataas na Aksyon
https://
 Kasukdulan
reniemardos.wordpress.com/
 Pababang Aksyon
2015/11/26/ang-banghay-ang-mga-
bahagi-at-elemento-nito/  Wakas

https://www.slideshare.net/ III. Paglinang


girliesurabasquez/banghay-ng- A. Pagsusuri ng nabasang akda:
maikling-kuwento Sagutin ang mga sumusunod na
katanungan:
MgaTanong:
1. Ano ang banghay? Ano-ano
ang mga bahaging taglay ng
isang banghay?
2. Makikita bang lahat ang mga
bahaging ito sa akdang
“Tahanan ng Isang Sugarol”?
Patunayan.
3. Sa aling bahagi ng akdang ito
makikita ang kasukdulan?
Masasabi bang naging
kapana-panabik nga ito?
Patunyan.
4. Bakit mahalagang maging
maayos ang banghay ng isang
akda?
5. Paano makatutulong ang
maayos na banghay sa isang
akdang tuluyan?

Pangalawang Araw:
Karagdagang Gawain:
IV. Paglalapat Indibidwal na Gawain
Indibidwal na Gawain: Sagutan ang Palawakin Pa Natin sa
Gumawa ng isang plot analysis ng pahina 33-34.
kwentong Tahanan ng Isang
Sugarol.

V. Pagtataya
Maikling Pagsusulit
1. Ano ang ibig sabihin ng
banghay?
2. Paano matatawag na kwentong
makabanghay ang isang
kwento?
3. Bakit mahalagang
magkakaugnay at
magkakasunod ang banghay ng
isang maikling kwento?
4-6. Ibigay ang tatlong bahagi ng
banghay.
7-8. Ano ang dalawang elemento
ng maikling kwento na
ipinakikilala sa mga mambabasa sa
panimulang pangyayari?
9. Sa anong bahagi ng banghay
inilalahad ang suliraning lulunasan
o lulutasin ng tauhan?
10. Ano ang inilalahad sa wakas na
bahagi ng isang kwento?
11. Anong mataas na bahagi ang
ipinakikita sa kasukdulan?
12. Anong bahagi ng banghay
ipinapakita ang unti-unting
pagbibigay-linaw sa mga
pangyayari sa akda?
(13-17). Ibigay kung anong
elemento ng banghay ang isinasaad
ng bawat pangyayari mula sa
Tahanan ng Isang Sugarol.
13. Isang gabi, naramdaman ni
Lian Chiao na siya ay
manganganak na ngunit wala ang
kanyang asawa sa bahay. Anong
elemento ng banghay ang
tinutukoy nito?
14. Sa isang luma at hungkag na
bahay ay may naktirang isang
pamilya. Si Li Hua, ang sugarol at
walang silbing asawa, si Lian
Chiao na isang buntis at ang
kanilang dalawang anak na babae
na sina Ah Yue at Siao Lan.
Anong elemento ng banghay ang
tinutukoy nito?
15. Nagmamadaling bumaba si Li
Hua sa kotse at agad na pinagalitan
at pinauwi sina Ah Yue at Siao
Lan. Muli itong sumakay sa kotse,
isinarado ang pinto at saka
pinatakbo ng mabilis. Samantala,
ang dalawang bata ay naglalakad
na pauwi sa kanilang bahay.
Anong elemento ng banghay ang
tinutukoy nito?
16. Nagtungo si Lian Chiao sa
Hsiang Chi coffee shop upang
sunduin ang kanyang asawa.
Pinahiram sila ng may-ari ng
kapihan ng sasakyan upang dalhin
siya sa ospital. Anong elemento ng
banghay ang tinutukoy nito?
17. Sa tuwing hindi pa nakaluluto
ng hapunan si Lian Chiao ay
sinasaktan siya ng kanyang
asawang si Li Hua. Maging sina
Ah Yue at Siao Lan din ay
napagbubuhatan nito ng kamay.
Anong elemento ng banghay ang
tinutukoy nito?
1-20. Kung ikaw ay bibigyan ng
pagkakataong magbigay ng sarili
mong wakas sa akda
pagkapanganak ni Lian Chiao,
paano mo ito wawakasan?

Pangatlong Araw

I. Panimulang Gawain:
Basahin ang kasanayang
panggramatika/pangreto sa pahina
28-29.
Tanong:
Ano-anong salita o pahayag ang
napansin mong nagpapakita ng
pagkakasunod-sunod ng mga
paraan ng pagluluto?

II. Paglalahad ng Aralin


A. Talakayan:
Mga salita, kataga o pahayag na
nagpapakita ng wastong
pagkakasunod-sunod ng mga
pangngalan, proseso at
pangyayari sa kwento.

B. Gawain
Sagutan sa aklat ang Madali Lang
Yan sa pahina 31 at Subukin Pa
Natin sa pahina 31-32

Pang-apat na Araw

I. Pagtataya
Pangkatang Gawain
Isulat ang tamang pagkakasunod-
sunod o hakbang sa pagsasagawa ng
mga sumusunod na gawain:
1- Pagsasaing
2- Paghuhugas ng pinggan
3- Pagpasok sa paaralan
4- Direksiyon patungo sa
SM Baliuag
Inihanda ni: Iniwasto ni : Muling Iniwasto ni: Inaprubahan ni:

Bb. CARINA JANE SG. MADRIGAL Bb. MERCEDES B. BANZUELA G. RINEN T. PARACAD SR. MARISSA G. MENDEZ,SPC
Gurosa Filipino 9 Subject Team Leader-Filipino Academic Team Leader Principal/Directress

Date: Date: Date: Date:


Date of Implementation:
Remarks: Recommendation: Recommendation: Recommendation:

You might also like