You are on page 1of 14

I.

LAYUNIN:
Sa pagtatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
TARLAC STATE UNIVERSITY
a.) Nakikilala ang iba’t ibang kagamitan at kasangkapan sa pagluluto o paghahanda ng pagkain.
COLLEGE OF EDUCATION
b.) Natutukoy ang iba’t ibang paraan ng paghahanda ngIN
CENTER OF DEVELOPMENT TEACHER EDUCATION
masustansiyang pagkain.
Lucinda Campus
Tel. No. (045) 493-0182; Fax No. (045) 982-0110
c.) Naipaliliwanag ang kahalagahan
Re-accredited Level IV by ng
the pagkatuto sa iba’tof ibang
Accrediting Agency paraan
Chartered ng and
Colleges pagluluto.
Universities of the
Philippines (AACUP), Inc.
d.) Naisasagawa ang mga takdang pamamaraan ng paghahanda ng pagkain.
II. PAKSANG ARALIN:
a. Paksa: Pamilya-Sama-sama sa Pagluluto ng Pagkaing Masustansiya
b. Sanggunian: Tagumpay Bunga ng Edukasyon Pantahanan at Pangkabuhayan

Masusing Banghay Aralin sa


Pahina: 167-175
Author: Josephina Mallari-Munsayac
c. Kagamitan: PowerPoint presentation, Laptop, Video presentation

HELE IV
III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Paunang Gawain:

a. Panalangin
Paksa: Pamilya-Sama-sama sa Pagluluto ng
_____, maaari mo bang pangunahan ang
ating panalangin?Pagkaing Masustansiya
Panginoon, maraming salamat po sa araw na ito
na ipinagkaloob niyo saamin. Nawa’y gabayan mo
po kami sa mga Gawain aming gagawin sa araw
na ito. Lamnan mo po ang aming mga isipan
upang kami’y matuto ng bagong kaalaman. Amen.
Maraming salamat, _____.

b. Pagbati
Hannah Jane Salvador Dingal
Magandang hapon mga bata!
Student Teacher
Magandang hapon, titser.
Kamusta ang mga mababait at
matatalinong grade 4?
Mabuti naman po titser.
c. Pagtala ng Liban Israelito M. Rodriguez Jr.
_________, maaari mo bang Cooperating
tingnan kung Teacher
sino ang mga lumiban sa klase?
Titser wala pong lumiban sa klase. Ang lahat po ay
nandito na.
Rose ako
Magaling, grade 4! Masaya AnndahilSumaong Tubay, LPT
kumpleto kayo sa araw na ito. Supervisor
B. Pagbabalik aral

Bago ang lahat tayo muna ay magbalik


tanaw.

Panuto: Pagtambalin ang mga pagkain sa Panuto: Pagtambalin ang mga pagkain sa Hanay
Hanay A sa mga sustansiyang makukuha A sa mga sustansiyang makukuha rito sa hanay B.
rito sa hanay B.

Hanay A Hanay B Hanay A Hanay B


1. Kanin, Tinapay, A. Bitamina A 1. Kanin, Tinapay, A. Bitamina A
at Suman at Suman
2. Dalandan, Suha B. Karbohydrates 2. Dalandan, Suha B. Karbohydrates
at Bayabas at Bayabas
3. Isda, Itlog, at C. Bitamina C 3. Isda, Itlog, at C. Bitamina C
Karne Karne
4. Kalabasa, D. Calcium 4. Kalabasa, D. Calcium
Kamatis, at Karots Kamatis, at Karots
5. Gatas at Keso E. Protina 5. Gatas at Keso E. Protina

Para sa unang numero ______, ano kaya


ang sustansiyang taglay ng Kanin,
Tinapay, at Suman?
Titser, titik B ito po ay mayaman sa Karbohydrates.
Ang iyong sagot ay, tama! Magaling,
_______!

Sa pangalawang numero ______ ano


kaya ang sustansiyang taglay ng
Dalandan, Suha at Bayabas? Titik C Ito po ay mayaman sa Bitamina C, titser.
Ang iyong sagot ay, tama! Mahusay, ____!

Sa pangatlong numero _____ ano kaya


ang sustansiyang taglay ng Isda, Itlog, at
Karne? Titser, titik E ang makukuha po nating sustansiya
ay Protina.
Ang iyong sagot ay, tama! Magaling,
______!

______ ano kaya ang sustansiyang taglay


ng Kalabasa, Kamatis, at Karots? Titik A po ang makukuha po nating sustansiya ay
Bitamina A, titser.

Ang iyong sagot ay, tama! Mahusay,


______!

______ ano kaya ang sustansiyang taglay


ng Gatas at Keso? Titser ang gatas at keso po ay mayaman sa
Calcium titik D po ang sagot.

Ang iyong sagot ay, tama! Mahusay,


_____!

Mahusay mga bata! Ako ay pinabibilib


ninyo. Narito ang tatlong star para sainyo.

Bago tayo magsimula narito ang mga


alituntunin na dapat sundin sa ating klase.

1. Buksan ang kamera at panatilihing


naka-mute ang iyong microphone.
2. Gamiitin ang chatbox para sa
makabuluhang tanong at usapin.
3. Makinig ng mabuti sa guro at huwag
makisabay sa pagsasalita.
4. Maging magalang sa pakikipag-usap
sa iyong guro at kamag-aral.
5. Sa pagtatapos ng ating talakayan,
doon kayo maaaring magtanong
patungkol sa ating aralin. Malinaw po titser.
Malinaw ba mga bata?

C. Pagganyak

Fiesta po titser.
Ano ang napansin ninyo sa larawan?
Opo naghahanda at dumadalo din po kami titser.
Tama, fiesta! Naghahanda ba kayo tuwing
fiesta o nakikidalo din ba kayo? (Sagot ng mga mag-aaral)
- Menudo
Ano-anong mga pagkain ang hinahanda - Letson
ninyo tuwing fiesta? - Kare-Kare

Ang sasarap naman ng mga pagkaing Hindi pa po gaano titser.


inyong mga nabanggit. Alam niyo ba kung
paano iluto o ihanda ang mga ito?
Handa na po titser.
Tungkol dito ang pag-aaralan natin sa
araw na ito. Handa naba kayo?

D. Paglalahad

Sa inyong gulang, kayang kaya niyo ng


tumulong sa paghahanda at pagluluto ng
inyong pagkain. Sino sainyo ang
marunong ng magluto itaas ang kamay.

Mga Kagamitan sa
Paghahanda at Pagluluto ng
Pagkain
(Sagot ng mga mag-aaral)
- Kawali
Maaari ba kayong magbigay ng mga - Sandok
kagamitan sa inyong mga kusina? - Kaldero
- Chopping Board
- Kutsilyo

Mahusay! Tama lahat ng inyong


nabanggit. Narito ang ilan pa sa mga
kagamitan na makikita natin sa kusina.

Ngayon naman dumako tayo sa mga


gawaing kamay sa paghahanda ng
pagkain.

Mga Gawaing Kamay sa


Paghahanda ng Pagkain

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng pagbabalat.)

-Pagbabalat (Peeling)- Ito ang pag-aalis


Pagbabalat (Peeling)- Ito ang pag-aalis ng balat ng
ng balat ng pagkain tulad ng saging, pagkain tulad ng saging, nilagang kamote, at
nilagang kamote, at dalanghita gamit ang
dalanghita gamit ang mga dalliri.
mga dalliri.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng pagtatalop.)

-Pagtatalop (Pairing)- Ito ang pag-aalis ng


balat ng pagkain gamit ang kutsilyo. Pagtatalop (Pairing)- Ito ang pag-aalis ng balat ng
Tinalupan ang mga hilaw na pagkain tulad pagkain gamit ang kutsilyo. Tinalupan ang mga
ng upo, pataas, sayote, patola, carrot, hilaw na pagkain tulad ng upo, pataas, sayote,
manggang hilaw, at kalabasa. patola, carrot, manggang hilaw, at kalabasa.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng
Paghihilatsa/Paghihimay.)
-Paghihilatsa/Paghihimay (Stringing)- ito
ang pag-aalis ng matigas na gilid na tila Paghihilatsa/Paghihimay (Stringing)- ito ang pag-
sinulid ng sitaw, sitsaro, bataw, at aalis ng matigas na gilid na tila sinulid ng sitaw,
bitsuwelas sa pamamagitan ng mga daliri sitsaro, bataw, at bitsuwelas sa pamamagitan ng
ng kamay. mga daliri ng kamay.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng paghihiwa.)
Paghihiwa (Slicing)- ito ang pagputol-putol ng
-Paghihiwa (Slicing)- ito ang pagputol- isang malaking piraso ng pagkain gamit ang
putol ng isang malaking piraso ng pagkain kutsilyo.
gamit ang kutsilyo.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng paghiwa nang
pakudwadrado.)

-Paghiwa nang Pakudwadrado (Dicing)- Paghiwa nang Pakudwadrado (Dicing)- ito ang
ito ang paghiwa ng pakudwadrado. Hiwain paghiwa ng pakudwadrado. Hiwain muna nang
muna nang pahaba ang gulay o prutas; pahaba ang gulay o prutas; pagkatapos, hiwain
pagkatapos, hiwain nang kuwadrado nang kuwadrado (cubes).
(cubes).

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng pagsasala.)
Pagsasala (Straining)- ito ang paghihiwalay ng
-Pagsasala (Straining)- ito ang solido o buong laman ng sangkap na pagkain sa
paghihiwalay ng solido o buong laman ng likidong taglay nito.
sangkap na pagkain sa likidong taglay
nito.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng pagdidikdik.)

-Pagdidikdik (Pounding)- ito ang pagdurog Pagdidikdik (Pounding)- ito ang pagdurog ng mga
ng mga sangkap tulad ng mani, bawang, sangkap tulad ng mani, bawang, biscocho, o ulo
biscocho, o ulo ng hipon upang maging ng hipon upang maging pino, maliit na piraso, o
pino, maliit na piraso, o makuha ang makuha ang katas, gaya ng hipon.
katas, gaya ng hipon.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng paghihimay.) Paghihimay (Flaking)- ito ang paghihiwa-hiwalay
ng mga hibla ng pagkain upang maging maliit o
-Paghihimay (Flaking)- ito ang paghihiwa- pino kagaya ng nilagang manok, isda, o
hiwalay ng mga hibla ng pagkain upang alimangao/alimasag.
maging maliit o pino kagaya ng nilagang
manok, isda, o alimangao/alimasag.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang


basahin ang kahulugan ng pagbababad.)
Pagbababad (Marinating)- inilulubog ang isda,
-Pagbababad (Marinating)- inilulubog ang karne ng manok, baka, o ng hipon sa panimplang
isda, karne ng manok, baka, o ng hipon sa asin, suka, kalamansi, toyo, paminta, bawang, at
panimplang asin, suka, kalamansi, toyo, iba pa. Inilalagay ang tinitimpla sa malukong
paminta, bawang, at iba pa. Inilalagay ang lalagyan.
tinitimpla sa malukong lalagyan.

Halimbawa

(Magtatawag ng isang mag-aaral upang Pagkakaliskis- ito ang pag-aalis ng kaliskis ng


basahin ang kahulugan ng pagsasala.) isda, gaya ng bangus, gamit ang kutsilyo.

-Pagkakaliskis- ito ang pag-aalis ng


kaliskis ng isda, gaya ng bangus, gamit
ang kutsilyo.

Halimbawa

Bago tayo dumako sa susunod nating


paksa magbalik tanaw muna tayo.

Mga tanong: Titser, ito po ay ang pagbabalat.


Maaari mo bang sagutin ang unang
tanong, ______?

1. Ito ang pag-aalis ng balat ng pagkain


tulad ng saging.

Magaling, _______! Titser, tinatawag po itong pagsasala.


Maaari mo bang sagutin ang pangalawang
tanong, Mayenne?

2. Ito ang paghihiwalay ng solido o


buong laman ng sangkap na pagkain
sa likidong taglay nito.
Titser, paghihimay po ang tawag po dito.
Mahusay, ________!
Maaari mo bang sagutin ang pangatlong
tanong, ________?

3. Ito ang paghihiwa-hiwalay ng mga


hibla ng pagkain upang maging maliit
o pino kagaya ng nilagang manok

Magaling, ________!
Muli ako ay inyong pinabilib at dahil diyan
narito ang tatlong star para sainyo.
Dumako naman tayo sa mga paraan ng
pagluluto.

Mga Paraan ng Pagluluto (Ang mga mag-aaral ay panunuorin ang bidyo.)

Narito ang ilang simpleng pamamaraan sa


pagluluto.

Paglalaga/Pagpapakulo (Boiling)- Inilalaga


o pinapakuluan ang ilang matitigas na
karne upang lumambot.
(Magtataas ang mga mag-aaral ng kamay.)
Panuorin natin ang isang halimbawa.

(Ang mga mag-aaral ay panunuorin ang bidyo.)

Sino sainyo ang mahilig sa pagkaing may


sabaw?

Paggigisa (Sauteing)- iginigisa ang


pagkain sa kaunting mantika, bawang,
sibuyas, at minsan may kasamang
kamatis.

Panuorin natin ang isang halimbawa.


(Magtataas ang mga mag-aaral ng kamay.)

Sino dito ang mahilig sa mga ginisang


ulam katulad ng ginisang ampalaya? (Ang mga mag-aaral ay panunuorin ang bidyo.)
Pagpiprito (Frying)- ito ay ang pagluluto
gamit ang mainit na mantika sa kawali.

Dalawang paraan ng pagpiprito:

a. Pagpiprito nang nakalubog sa


pinakulong mantika o Deep Frying

Panuorin natin ang isang halimbawa.


(Ang mga mag-aaral ay panunuorin ang bidyo.)

b. Pagpiprito sa katamtamang mantika o


Pan Frying
(Magtataas ang mga mag-aaral ng kamay.)
Panuorin natin ang isang halimbawa.

(Ang mga mag-aaral ay panunuorin ang bidyo.)

Sino ang mahilig sa mga piniritong


pagkain?

Pag-iihaw (Grilling)- ito ay ang pagluluto


ng pagkain na nasa parilyang nakapatong
sa nagbabagang uling. (Magtataas ang mga mag-aaral ng kamay.)

Panuorin natin ang isang halimbawa.

(Sagot ng mga mag-aarl)


-Pagpapakulo po titser.
Sino sainyo ang mahilig sa inihaw? -Pagpiprito po titser.
-Pag-iihaw po titser.
Bago tayo dumako sa ating mga gawain -Paggigisa po titser.
magbalik tanaw muna tayo.

Mga tanong:
(Palakpakan ang mga mag-aaral)
Ibigay ang apat na paraan ng pagluluto.

Magaling! Napakahusay naman ng mga


batang ito. Palakpakan natin ang inyong
mga sarili.

E. Paglalapat
Heart na reaksyon
A. Tama o Mali
Panuto: Pindutin ang heart na reaksyon
kung ang pangungusap ay tama at sad na
reaksyon kung ito naman ay mali. Heart na reaksyon
1. Sa paghahanda ng pagkain kailangan
piliin at ihain ang mga masustansiyang
pagkain para sa pamilya. Heart na reaksyon

2. Sa murang edad pa lamang ay


kailangan ng unti unting matutong magluto
upang magamit ito sa hinaharap.
Sad na reaksyon
3. Magsuot ng hairnet, maglinis ng kamay,
maging ng mga kagamitan bago
umpisahan ang pagluluto.

4. Sa paghahanda ng pagkain hindi Sad na reaksyon


kailangan ng pag-iingat sa paggamit ng
mga matutulis na bagay katulad ng
kutsilyo. Panuto: Piliin ang tamang sagot.

5. Ang mga kagamitang de-koryente


katulad ng rice cooker ay kailangan ng
agad linisin kahit hindi pa ito nakatanggal
sa saksakan. 1.
Almires

B. Guess the Name

Panuto: Piliin ang tamang sagot.


2.
Gadgaran

1.
________________

3.
Salaan

2.

________________
4.
Siyansi

3.
________________
5.
Chopping
Board

4.

________________

(Sagot ng mga mag-aaral)


5.
- Mahalaga po dahil kapag sama-sama ang
pamilya sa pagluluto nagiging lalong malapit po
________________
sila sa isa’t-isa.
- Para po pag wala sila mama at papa kaya ko na
F. Paglalahat po magluto.
- Upang mapabilis po ang paghahanda ng
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na pagkain.
mga tanong.
(Sagot ng mga mag-aaral)
1. Bakit mahalagang makilahok tayo sa -Para magamit po ito sa susunod.
paghahanda at pagluluto ng pagkain ng -Para hindi po ito mangalawang.
pamilya? -Para po hindi ito agad masira.
Wala na po titser.

Handa na po titser.
2. Bakit mahalagang alagaan at linisin ang
mga kagamitan sa pagluluto?

Magaling! Napakahusay naman ng mga


batang ito. May mga katanungan pa ba?

Kung gayon batid kong handa na rin kayo


para sa susunod nating gawain. Handa
naba kayo?

IV. PAGTATAYA
Guess the Word
A. Tukuyin kung ang pagkain ay ginamitan ng Paglalaga/Pagpapakulo, Paggigisa,
Pagpiprito, o Pag-iihaw.

1. 2. 3.

______________________ _____________________ _______________________

4. 5.

________________________ ______________________

B. Piliin sa Hanay B ang gawaing kamay sa paghahanda ng pagkain na pinapakita sa bawat patlang. Isulat
ang letra ng tamang sagot sa patlang bago ang numero.

_______ 1 A. Pagsasala
_______ 2 B. Paghihiwa

_______ 3 C. Pagbababad

_______ 4 D. Pagbababad

_______ 5 E. Pagsasala

V. TAKDANG ARALIN:
A. Performance Task
Panuto: Pumili ka ng isa sa iyong paboritong pagkain. Gawin sa pamamagitan ng isang vlog ang mga
sumusunod sa gabay ng iyong magulang o miyembro ng pamilya.

Paboritong pagkain:

B-1 Ipakita ang mga sangkap na gagamitin.

B-2 Ipakita ang mga gawaing kamay na gagamitin sa paghahanda ng Pagkain.

B-3 Ipakita ang mga kagamitang gagamitin sa Pagluluto.

B-4 Paraan ng Pagluluto

Pamantayan:
PAMANTAYAN INDIKADOR PUNTOS NATAMONG PUNTOS
NILALAMAN  Naipakita at
naipaliwanag
nang maayos ang
5
lahat ng
kagamitan at
pamamaraan.
PAGHAHANDA  Kompleto at 5
nakahanda ang
lahat ng mga
sangkap at
kagamitan sa
pagluluto.
SAFETY AND SANITATION  Naipapakita ang
panuntunang
pangkalusugan at 5
pangkaligtasan sa
pagluluto.
PRESENTASYON  Malinis at Maayos
ang kabuuang 5
presentasyon.
Kabuuang Puntos: 20

B. Basahin ang Aralin 11: Pagdudulot ng Pagkain, Pagsasalo-salo, at Pagliligpit ng Pinagkainan pahina
179-184.

You might also like