You are on page 1of 10

Detailed Lesson Plan (DLP)

Asignatura : Araling Panlipunan

Baitang at Seksiyon : Baitang 8 Sphene

Markahan : Ikaapat na Markahan


Oras : 9:00-10:00 A.M.

I. Layunin

A. KOMPETENSI

Mga Kasanayan: (Hango sa Gabay Pangkurikulum) Nasusuri ang pagsisikap ng mga


bansa na makamit ang kapayapaang pandaigdig at kaunlaran. (AP8AKD-IVd-4)

B. ESPESIPIKONG LAYUNIN

Kaalaman (Knowledge): Nailalarawan ang hangarin ng League of Nations na wakasan


ang pandaigdigang sigalot.

Kasanayan (Skills): Nakalalahok nang masigla sa mga pangkatang gawain.

Kaasalan (Attitude): Nailalahad ang kabutihang dulot ng pagmamahalan sa kapwa sa


pag-iwas sa anumang digmaan.

II. Nilalaman

A. Paksa: Ang mga Dahilan ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig

III. Mga Kagamitang Pampangtuturo: Internet, Batayang aklat: AP 8 - Kasaysayan ng


Daigdig, pahina 458-460.
Pamamaraan: Panalangin, Pagtala sa lumiban, Pagbabalik-aral, Pagtatanong, Pangkatang
Gawain
Edukasyong Pilosopiya: Constructivism

PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. Panimulang
Gawain

Panalangin
-Magsitayo ang lahat para sa panalangin (Tumayo ang mga mag-
(1 minuto)
na itatanghal sa pamamagitan ng isang aaral para sa panalangin. Sa
presentasyon gamit ang multi-media. (Sa ngalan ng Ama, ng Anak at
mga hindi Katoliko, pakisalaysay ng ng Espiritu Santo. Amen)
taimtim ang inyong sariling panalangin.)

Magandang umaga sa lahat!


Pagbati -Magandang umaga Bb.
(30 segundo) -Kamusta kayong lahat? Handa na ba Escabas. Magandang
kayo sa ibang panibagong araw na puno umaga mga kaklase.
ng saya, hamon, at nakakapanabik na -Opo Bb. Escabas! Handa
mga aktibidad at kaalaman? na po kami sa lahat ng
panahon.

-Nakakagalak! Nakikita ko sa inyong mga


Preperasyon sa
silid-aralan mata kung gaano kayo ka handa at ka (Masaya ang mga mag-
(30 segundo) sabik sa araw na ito. aaral.)

-Bago kayo umupo pakiayos ang inyong


mga upoan at pakipulot ang mga basura (Isinagawa ng mga mag-
sa sahig. Pakilagay ito sa basurahan o sa aaral ang pakiusap ng guro.)
tamang lalagyan. Salamat.

-Maaari na kayong umupo nang maayos


at maaliwalas. (Umupo nang maayos ang
mga mag-aaral.)
-Sa puntong ito, itatala ko muna kung sino
Pagtala ng ang lumiban sa klase. (Tatawagin ang -Maraming salamat po Bb.
Lumiban
pangalan ng mga mag-aaral). Kahanga- Escabas!
(1 minuto)
hanga at walang lumiban sa klase, dahil
diyan bibigyan ko kayo ng 20 puntos.

-Bago tayo dumako sa ating bagong


Pagbabalik aral paksa ngayong umaga, magbalik-aral -Ang tinalakay po natin sa
(3 minuto) muna tayo. Sino ang makapagbibigay nakaraang araw ay tungkol
kung ano ang ating tinalakay sa sa Mga Pangyayari at
nakaraang tagpo? Okay, Harry? Epekto ng Unang Digmaan.

-Tama. Salamat Harry. Mga mag-aaral


bigyan natin ng isang palakpak si Harry. (Binigyan ng mga mag-aaral
Ang tinalakay natin sa nakaraang araw ay ng isang palakpak si Harry.)
tungkol sa Mga Pangyayari at Epekto ng
Unang Digmaan.

-Bakit sumiklab ang Unang Digmaang


Pandaigdig? Okay, Jay. Jay: Sumiklab ito dahil sa
pagpaslang nina Archduke
Francis Ferdinand at ang
kanyang asawa na
tagapagmana sa trono ng
Austria ng isang rebeldeng
Serbian na si Gavrilo Princip
noong Hunyo 28, 1914.

-Magaling Jay! Dahil sa pagpaslang nina


Archduke Francis Ferdinand at ang
kanyang asawa na tagapagmana sa trono
ng Austria ng isang rebeldeng Serbian na
si Gavrilo Princip noong Hunyo 28, 1914
ang nagging hudyat ng pagsisimula ng
Unang Digmaang Pandaigdig.
Lahat bigyan natin ng isang palakpak si
Jay. (Binigyan ng mga mag-aaral
ng isang palakpak si Jay)
-Sa kaganapan noong unang digmaan,
ano ang inyong masasabi tungkol sa
nangyari doon? Okay, Lee.
Lee: Masalimuot po.
-Mahusay, Lee. Ano pa? Okay, Dee.

-Magaling Dee. Maraming salamat. Ang


mga sagot niyo ay tama. Ang digmaang Dee: Maraming naiwang
iyon ay masalimuot at maraming naiwang pinsala at namatay po.
pinsala at namatay. Napaslang at
nadamay kahit ang mga inosenteng tao.

-Okay mga mag-aaral, wala na bang mga


katanungan tungkol sa nakaraang paksa
na ating tinalakay?

(Sumagot ang mga


-Magaling! Sa puntong ito magpapakita estudyante na wala na.)
ako ng mga larawan at sasabihin niyo
kung ano ang iyong hinuha mula rito.
Pangganyak
(2 minuto) (Nakinig nang maayos ang
Unang Larawan:
mga mag-aaral sa kanilang
guro.)

-Anong senaryo ang nakikita niyo rito?


Michael?

-Sa tingin ko po sila ay mag-


asawa na nagsisigawan
Tama! Kung ikaw ang anak na nasa habang nasa gitna naman
sitwasyon na ito, ano ang iyong gagawin? ang kanilang anak.
Athena?
-Aawatin at pipigilan ko sila
-Magaling Athena! Lahat bigyan natin ng upang matapos na ang
palakpak si Michael at Athena. kanilang bangayan.

Ikalawang Larawan: (Binigyan ng mga mag-aaral


ng palakpak si Michael at
Athena.)

-Ano naman ang senaryo na nakikita niyo


rito sa ikalawang larawan? Michelle?
-Mga mag-aaral po siguro
-Tumpak! Ang nasa larawan ay mga mag- iyan cher na di
aaral na hindi nagkakasundo. Nakikita nagkakasundo; malapit ng
niyo ba itong batang ito? Ano ang magsuntukan.
ginagawa niya? Rose?

-Tama! Salamat Rose.


-Inaawat niya ang mga
kapwa niya mag-aaral nang
sag anon ay hindi na
magsuntukan.

-Kung ating titingnang mabuti ang


konsepto, ano naman ang pagkakatulad
ng una at ikalawang mga larawan,
Vincent?
-Nagbabangayan sila ngunit
mayroon silang
-Mahusay! Palakpakan natin ang lahat ng tagapamagitan o tagaawat
sumagot. Marunong talaga kayong nang sa ganoon ay mahinto
kumilatis ng larawan. ang kanilang awayan.
(Binigyan ng mga mag-aaral
Makikita sa mga larawan na ang ng palakpak ang lahat na
bangayan ay naganap sa bahay o sa sumagot.)
B. Analysis/ paaralan. Paano kaya kung ang awayan
Presentasyon na ito ay isang pandaigdigang digmaan
ng Aralin na, paano ito mapapatigil/mapapahinto?
(5 minuto) John Paul?

Tumpak! Dapat magkaroon sila ng -Kailangan mayroon din


tagapamagitan o hukbong tagapamayapa. silang tagapamagitan, cher.
Ano kaya ang ginawang tagapamagitan o
hukbong tagapamayapa ng mga bansa
noong Unang Digmaang Pandaigdig
upang maiwasang mangyari muli ang
digmaan?
-Palatandaan: Isa itong organisasyon na
ang layunin ay mapanatili ang
kapayapaan sa daigdig. Ano kaya ang
tawag sa organisasyong ito? (Tahimik lang ang mga mag-
aaral).
-Isa pang palatandaan: Kapag may larong
basketball tuwing pista, anong tawag dito?
Tama! Kung ang liga ay binubuo na ng -Liga ng Basketball
mga bansa, ano naman ang tawag dito?
-Liga ng mga Bansa o
League of Nations.
Magaling! Ano kaya ang magiging paksa
natin ngayong araw?
-Liga ng mga Bansa o
-Mahusay! Tatalakayin natin sa umagang League of Nations
ito ang mga ginawang pagsisikap o
hakbang ng mga bansang nanalo sa
Unang Digmaang Pandaigdig upang
maiwasan na muling mangyari ang
anumang digmaan at ito ang pagkakabuo
ng League of Nations o Liga ng mga
Bansa.

-Narito ang layunin na magbibigay gabay


sa ating talakayan.
Kaalaman (Knowledge): Nailalarawan ang (Nakinig nang mabuti ang
Pagbasa sa
hangarin ng League of Nations na mga mag-aaral.)
Layunin
(1 minuto) wakasan ang pandaigdigang sigalot.

Kasanayan (Skills): Nakalalahok nang


masigla sa mga pangkatang gawain.

Kaasalan (Attitude): Nailalahad ang


kabutihang dulot ng pagmamahalan sa
kapwa sa pag-iwas sa anumang digmaan.

LEAGUE OF NATION O LIGA NG MGA


BANSA
C. Pagtatalakay *KAHULUGAN
ng Aralin/ Buod Isa itong internasyual na organisasyon na
(18 minuto) nabuo noong January 10, 1920 sa Paris
Peace Convention sa pagtatapos ng
(Nakinig nang mabuti at
Unang Digmaang Pandaigdig na ang
nakilahok sa talakayan ang
pinakapangunahing mithiin ay ang
mga mag-aaral.)
itaguyod ang pakikipagtulungan at
kapayapaan ng mga bansa sa daigdig.

*ANG BUMUO
Nabuo ang Liga ng mga bansa sa
pangunguna ng dating Presidente ng
Amerika na si Woodrow Wilson.

*LAYUNIN NG LEAGUE OF NATIONS:


-maiwasan ang digmaan;
-ipagtanggol ang mga kasaping bansa sa
pananalakay ng iba;
-lumutas sa mga usapin at hindi
pagkakaunawaan ng mga kasapi;
-ipalaganap ang mga probisyon ng mga
kasunduang pangkapayapaan.

*MGA BANSANG KASAPI

 Pangunahing miyembro:
1. Argentina
2. Belgium
3. Bolivia
4. Brazil
5. British Empire
6. United Kingdom
7. Australia
8. Canada
9. India
10. New Zealand
11. South Africa
12. Chili
13. Republic of China
14. Colombia
15. Cuba
16. Czechoslovakia
17. Denmark
18. El Salvador
19. France
20. Greece
21. Guatemala
22. Haiti
23. Kingdom of Hejaz
24. Honduras
25. Kingdom of Italy
26. Empire of Japan
27. Liberia
28. Netherlands
29. Nicaragua
30. Norway
31. Panama
32. Paraguay
33. Persia
34. Peru
35. Poland
36. Portugal
37. Romania
38. Siam
39. Spain
40. Sweden
41. Switzerland
42. Uruguay
43. Venezuela
44. Kingdom of Yugoslavia
45. Austria
46. Bulgaria
47. Costa Rica
48. Finland

*ILAN SA MGA KABIGUAN NG LEAGUE


OF NATIONS:

1. nakapigil lamang sa maliliit na mga


digmaan;
 Finland at Sweden – 1920;
 Bulgaria at Greece – 1925;
 Colombia at Peru – 1934.
2. pinamahalaan lamang ng liga ang
rehabilitasyon ng mga sundalo
pagkatapos ang digmaan at ang
mga Mandated Territory;
3. pagbatikos ng liga sa Japan nang
lumusob ito sa Manchuria na
naging dahilan ng pagtiwalag ng
Japan sa liga;
4. ang hindi napigilang paglabag ng
Italy sa parusa na nagbabawal sa
pag-angkat ng langis sa Ethiopia.

Integrasyon:
Sa Pilipinas ay mayroon ding Kasunduang
Pangkapayapaan sa Pagitan ng
Pamahalaan at Moro Islamic Liberation
Front (MILF) nang lagdaan ang
Framework Agreement on the
Bangsamoro (FAB) noong Oktubre 15,
2012.

-Ano ang League of Nations?


Sige, Mark.

-Magaling Mark! Salamat.


Paglalahat Mark: Isa itong internasyual
(3 minuto) na organisasyon na nabuo
noong January 10, 1920 sa
Paris Peace Convention sa
pagtatapos ng Unang
Digmaang Pandaigdig na
ang pinakapangunahing
mithiin ay ang itaguyod ang
-Anu- ano ang mga layunin ng League of pakikipagtulungan at
Nations? Lahat. kapayapaan ng mga bansa
-Mahusay! Salamat. sa daigdig.

-Bakit dapat bigyan ng solusyon ang kahit (Sasagot ang mga mag-
anumang problema o suliranin? aaral.)
-Naging matagumpay ba ang liga sa
kanyang hangarin? Patunayan. -Upang hindi ito umabot sa
puntong lalaki ang gulo.

-Paano kung marunong tayong -Hindi. Dahil naging mahina


magmahalan sa ating kapwa, maiiwasan ang liga. Nagkaroon ulit ng
Digmaan – ang Ikalawang
kaya ang digmaan?
Digmaang Pandaigdig.

Tumpak! Walang sigalot kung may -Opo. Kung may


pagmamahalan na mamamayani sa ating pagmamahalan sa kapwa,
puso. Walang League of Nations ang may kapayapaan at
mabubuo kung payapa ang sanlibutan. pagkakaintindihan.
Pangkatang-gawain:
(Ipapangkat ng guro sa tatlong grupo ang
mga mag-aaral.)
D. Paglalapat
(17 minuto) Panuto: May ipapalabas na music video
ang guro. Gamit ang video clip bilang
batayan, gagawin ng mga mag-aaral ang
mga sumusunod:
 Unang Pangkat – gagawa ng
representasyon o model tungkol sa
mensahe na ipinabatid ng awitin
gamit ang clay. (Visual
Intelligence)
 Ikalawang pangkat – Aawitin ang
“Light a Candle for Peace”.
(Musical Intelligence)
 Ikatlong pangkat – Iprepresenta sa
klase ang “hand gesture” sa
awiting “Light a candle for Peace.”
(Bodily-Kinesthetic Intelligence)
Pamantayan sa pagmamarka ay nasa
ibaba ng papel.

Mga Pamantayan sa Pagmamarka:

Rubric sa Pagmamarka:
Pamantayan 10 9 8 7 6
Organisasyon at
kooperasyon- Lohikal o may
kaangkupan ang
presentasyon at nagpapakita
ng pagtutulungan ang bawat
kasapi ng pangkat.
Presentasyon-Malikhain at
kaaya-aya ang ginawang
presentasyon.
Kasiyahan sa gawain-Lubos
ang kasiyahan ng mga
tagapakinig
Kabuuang Iskor: 30

10 – Superyor
9 – Napakagaling
8 – Magaling
7 – Medyo Magaling
6 – Mahina

IV. Pagtataya (5 minuto.)


Panuto: Sa ½ pahalang na papel, sagutin ang sumusunod na graphic organizer.
LIGA NG MGA BANSA

Layunin Layunin

Layunin
Layunin
Mga Bansang
Nasakop

V. Takdang-Aralin (1.5 minuto.)


Panuto: Basahin ang konsepto/Gawain blg: 4.5 - Ang mga Dahilan ng Ikalawang
Digmaang Pandaigdig pahina 475-476 at sagutin ang mga sumusunod:

1. Ibigay ang mga bansang kasapi sa Allied at Axis Powers.


2. Anu-ano ang mga naging dahilan ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig?
Pagninilay sa Paksang Tinalakay (1.5 minuto.)
“Kapayapaan ang isinisigaw ng nakararami sa tuwing may digmaan. Ngunit, bago
paman makamit ang kapayapaan, ang pagmamahalan muna ang dapat mamayani sa
puso ng kahit sinuman nang sa ganoon anumang digmaan ay maiiwasan. Higit sa
lahat, kailangang umpisahan ang pagbabago at kapayapaan sa sarili.”
Mga mag-aaral: (Nakinig nang maayos sa guro.)

Guro: Mga mag-aaral, Sa puntong ito magtatapos ang ating gawain ngayong araw. Sa hindi pa
kayo aalis pakiayos ang inyong mga upuan at pakipulot ang mga basura sa sahig. Pakilagay ito
sa basurahan o sa tamang lalagyan.

Mga mag-aaral: (Isinagawa ang pakiusap ng guro.)

(Pangwakas na Panalangin.)

Guro: Mga mag-aaral paalam.


Mga mag-aaral Salamat at paalam po Bb. Escabas!

Paksa: Ang League of Nations

Performance Task:
Hahatiin ang klase sa tatlong pangkat. May ipapalabas na music video ang
guro. Gamit ang video clip bilang batayan, gagawin ng mga mag-aaral ang mga
sumusunod:

 Unang Pangkat – gagawa ng representasyon o model tungkol sa mensahe na


ipinabatid ng awitin gamit ang clay. (Visual Intelligence)
 Ikalawang Pangkat – Aawitin ang “Light a Candle for Peace”. (Musical
Intelligence)
 Ikatlong Pangkat – Iprepresenta sa klase ang “hand gesture” sa awiting “Light a
candle for Peace.” (Bodily-Kinesthetic Intelligence)
NOTE:
Ang bawat pangkat na makakapagpresenta sa mga sumusunod na mga gawain
ay bibigyan ng puntos batay sa mga sumusunod na pamantayan sa pagmamarka:
Rubric sa Pagmamarka:

Pamantayan 10 9 8 7 6
Organisasyon at kooperasyon-
Lohikal o may kaangkupan ang
presentasyon at nagpapakita ng
pagtutulungan ang bawat kasapi ng
pangkat.
Presentasyon-Malikhain at kaaya-
aya ang ginawang presentasyon.
Kasiyahan sa gawain-Lubos ang
kasiyahan ng mga tagapakinig
Kabuuang Iskor: 30

10 – Superyor
9 – Napakagaling
8 – Magaling
7 – Medyo Magaling
6 – Mahina

Inihanda ni:

JOAN A. ESCABAS
Student Teache

Iniwasto ni:

KEITH FLORENCE A. JOSOL


Cooperating Teacher

You might also like