You are on page 1of 4

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

Ikalimang Baitang
Date: April 3, 2022
I. LAYUNIN:
Sa pagtatapos ng aralin, magagawa ng mga mag-aaral na:
a. Natutukoy ang iba’t-ibang uri ng pangungusap,
b. Nagagamit ang iba’t-ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay ng
nabasang balita; at
c. Nakakasulat ng opinion tungkol sa nabasang balita.

II. PAKSANG-ARALIN:
a. PAKSA: IBA’T-IBANG URI NG PANGUNGUSAP
b. SANGGUNIAN: ALAB FILIPINO 5 pp. 178, MELC (F5WG-Iva-13.1)
c. KAGAMITAN: Manila paper, pentalpen, at art paper

III. PAMAMARAAN:

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. PANIMULANG GAWAIN
1. PANALANGIN
- Mga bata tayo muna ay tumayo, at manalangin.
- Maari bang tumayo si Ginoong Abdul, upang
pangunahan ang panalangin. - (tumayo ang mga mag-aaral at isang mag-
aaral ang nanguna sa panalangin.)
- (BISMILLAHHIRRAHMANIR RAHIM……
ALHAMDULLILAH)

- Maraming salamat mga bata. - (maramimg salamat din po)

2. PAGBATI
- Magandang hapon mga bata at assalamo alaykom. - (magandang umaga din po, at magandang
umaga sa lahat at waallaykomus salam.)
- Maraming salamat, - (Maraming salamat din po.)

3. PAMPASIGLA
- Mga bata alam niyo ba ang kantang ‘SAMPONG
PALAKA’’? - (Opo, ma’am.)
- Pangungunahan ko muna ang kanta bago kayo
sumabay? - (opo, ma’am)
SAMPONG PALAKA
Sampong palaka palangoy langoy, pataas pababa
paikot ikoy, ang sabi ng nanay matulog na kayo, - ( kinanta ng mga mag-aaral ang kanta.)
ang sabi ng palaka ayuko ayuko matigas ang ulo
mo pukpokin ng matiryo.

- Maraming salamat, at maari na kayong maupo. - (salamat po ma’am.)

4. PAGTATALA NG LUMIBAN SA KLASE


- Mga bata sino ang lumiban sa klase? - ( wala po, ,ma’am)

- Magaling at walang lumiban sa klase.

5. PAMANTAYAN SA KLASE
- Bago natin simulan ang klase natin ngayon, ano
ang gagawin niyo pag may nagsasalita sa harapan? - (ma’am, makinig ng mabuti,)

- Tama, ano pa? - (ma’am, huwag makipag-usap sa katabi)


- Tama, ano pa? - (ma’am, huwag gumawa ng ingay.)

- Tama, maasahan ko ba yun sa inyo mga bata? - (opo, ma’am)


B. NARARAPAT NA GAWAIN
1. PAGBABALIK –ARAL

- Mga bata naalala niyo pa ba ang pinag aralan natin


kahapon? - (tumayo ang mag-aaral at sinagot ang
- Ginoong Sevi, maari mo ka bang magbigay ng katanungan ng kanyang guro.)
Sanhi at Bunga ng pangyayari.. (Ang sanhi ay isang ideya o pangyayari na
maaaring humantong sa isang bung.)
- Tama, maari ka ng umupo. Ginoo.

2. PAGGANYAK

- Mga bata, mayroon akong babasahing balita para - (opo, ma’am!)


sa inyo. Handa na ba kayong making?
- (Nakinig ng mabuti ang mga mag-aaral)
(Binasa na ng guro ang balita)
- (Opo, ma’am)
- Naunawaan nyo ba ang binasang kwento?

3. PAGLALAHAD

- Mga bata satingin nyo ano ang pag-aaralan natin - (Walang sumagot)
ngayon?

- Ngayon, itatalakay natin kung ano ang iba’t ibang - (Nag handa na ang mga mag-aaral.)
uri ng pangungusap.

4. PAGTATALAKAY

Iba’t- ibang uri ng Pangungusap

Psalaysay- ito ay pangungusap na nagsasaad ng


katotohanan nagbibigay ng impormasyon.
Halimbawa: - (Ang mga mag-aaral ay nakinig ng mabuti.)
Ang mga bata ay nagbabasa sa silid-aklatan.

Pautos- ito ay tumutukoy sa pangungusap na


nagbibigay ng utos o direksyon. Nagtatapos sa
tuldok o tandang patanong ( . o ? ).
Halimbawa:
Maaari bang hinaan ninyo ang inyong boses?

Padamdam- ito ay nagsasaad ng matinding


damdamin. N agtatapos ito sa tandang padamdam
( ! ).
Halimbawa:
Hoy! Bumalik ka rito.

Patanong- ito ay pangungusap na naghahangad ng


kasagutan. Ito ay nagtatapos sa tandang pananong
(?).
Halimbawa:
Sino ang nangungunang kandidato sa
halalan?

5. PAGLALAPAT

- Ngayon malalaman natin kung may naintindihan ba - (Nakinig ang mga mag-aaral sa ulat ng
kayo sa tinalakay natin ngayon. Magkakaroon tayo kanilang guro at nahati sila sa dalawang
ng aktibidades, hahatiin ko kayo sa dalawang grupo. Sa bawat grupo nila ay may kaniya-
grupo. Bibigyan kokayo ng 20 minuto para matapos kaniyang pinuno upang pangunahan ang
nyo ang inyong gawain. kanilang aktibidades.)
- Bawat grupo magbigay ng balita patungkol sa
COVID-19 at ipresenta sa harapan. - ( nagsimula ng sumagot ng aktibidades ang
mga mag-aaral.)
6. PAGLALAHAT

- Bago tayo magpatuloy sa susunod nating gawain.

- Binibining Samantha, maari ka bang tumayo? - (tumayo ang mag-aaral at sinagot ang
- Ano ang Pautos? katanungan ng kaniyang guro.)
(ito ay tumutukoy sa pangungusap na
- Tama! Maaari ka ng maupo. nagbibigay ng utos o direksyon. Nagtatapos
sa tuldok o tandang patanong)

- Ginoong Jacob,maaari ka bang tumayo? - (tumayo ang mag-aaral at sinagot ang


- Ano ang Pasalaysay? katanungan ng kaniyang guro.)
(ito ay pangungusap na nagsasaad ng
- Tama! magaling maari ka ng umupo. katotohanan nagbibigay ng impormasyon.)

IV. PAGTATAYA

- Mga bata kumuha kayo ng kalahating papel at


sagutang ang mga sumusunod. Makalipas ang 15
minuto ipasa na ito.

Panuto: Isulat sa patlang ang uri ng pangungusap. - (ang mga mag-aaral ay kumuha ng kani-
Gamitin ang mga sumusunod na titik: PS (pasalaysay), PT kanilang papel at sinagutan ang kanilang
(patanong), PD (padamdam) at PU (pautos) pagsusulit.)

______1. Aray, ang sakit!


______2. May kumagat bas a inyo?
______3. Kinagat yata ako ng langgam.
______4. Huwag kang tumayo riyan.
______5. Pakikuha nga ang gamot sa loob ng bahay.

V. TAKDANG-ARALIN

Panuto: Ano ang inyong opiniyon sa balitang binabasa - (isinulat ng mga amag-aaral sa kanilang
ko. Isulat ang sagot sa papel. kwaderno ang kanilang takdang-aralin.)
AKTIBIDADES

PAHAYAGAN

PANGUNAHING PANUKALANG PROTEKSYON LABAN SA

CORONAVIRUS DISIEASE-2019

Manatili sa bahay kung masama ang pakiramdam.


Kung may lagnat, ubo at hirap sa paghinga,
magpakonsulta agad sa health facility. Kung maaari
ay tumawag muna bago pumunta sa health facility.
Sundin amg payo ng health worker.

Ang national at local health authorities ang may


pinakabagong impormasyon sa kasalukuyag
sitwasyon. Ang pagtawag sa health facility na iyong
pupuntahan ay makakatulongpara hindi magtagal at
maghintay sa ganitong paraan matutulongan moa ng
yong sarili at maiiwasan ang pagkalat ng virus.

You might also like