You are on page 1of 5

Jocel A.

Palgan BEED 2 C

Colegio de Kidapawan City

Quezon Boulevard street


MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
(PARA SA IKA-APAT NA BAITANG)

I. Mga Layunin
 Natutukoy ang angkop na panghalip na pakuol o paari ayon sa kailanan at panauhan
nito
 Nasasabi ang kahalagahan ng pagtukoy ng kailanan ng panghalip panao at paari ayon
sa kalianan at panauhan nito sa paikipagtalastasan
 Nagagawa ng sanaysay gamit ng mga pangalip panao at paari ayon sa kailanan at
panauhan nito

Pagpapahalaga: Paggamit ng wastong panghalip tungo sa maayos na pakikipagtalastasan sa


kapwa.

II. Paksang - Aralin


Paksa: Kailanan at Panauhan ng Panghalip Panao at Paari
Sanggunian: Guryon : Pagsulong sa Komunikasyon 4 (pahina 184 - 185)
Mga Kagamitan: (Kailanan ng Panghalip Panao at Paari), Biswal Aids
Methodolohiyang Panturo: Methodolohiyang Deduktibo

III. Mga Pamamaraan


Gawaing Guro Gawain ng mga Mag-Aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin

- “Lahat ay tumayo para sa ating panalangin.” - Ama naming na nasa langit patnubayan nyo
po kami sa aming talakayan ngayun, bigyan
-Razel joy pangunahan mo ang panalangin nyo po kami ng dagdag na kaalaman at
gabayan nyo po kami sa aming aktibidadis sa
ngalan ng Ama, Anak Espiritu Santo AMEN…

2. Pagbati
- “Magandang hapon, mga mga bata? - “ Magandang hapon din po Ma’am”

3. Pagtukoy sa mga lumiban


- “Sino ang lumiban sa araw na ito?” - Wla po Maam

4. Balik-aral
-Bago natin simulan ang ating aralin ngayung
umaga ,natandaan nyo ba ang natutunan niyo
sa panghalip na Panao at Paari? -opo ma’am

-Mariel Anong Panghalip ang naghalili sa -Panghalip na Panao po Ma’am


ngalan ng tao?

-Tama! Bigyan natin ng galing na palakpak si


mariel
-Panghalip na Paari po Ma’am
-Aubrey Anong panghalip ang tumutukoy sa
anumang bagay na pag mamay ari ng tao?

Magaling! Palakpakan po natin si Aubrey


5. Pagganyak
Bago natin simulan ang ating talakayan
ngayun magsitayo ang lahat para sa ating
ehersisyo at bago yan pulutin nyo muna ang
mga basura. -Opo Ma’am

Ok alam nyo ba ang kantang KUMUSTA KA - KUMUSTA KA TAYO AY MASAYA


TAYO AY MASAYA PUMALAKPAK2X ITURO ANG PAA
-sabayan nyo ako KUMUSTA KA TAYO AY PADYAK SA KANAN, PADYAK SA KALIWA
MASAYA PUMALAKPAK2X ITURO ANG PAA UMIIKOT KA2X HUMANAP NG IBA.
PADYAK SA KANAN, PADYAK SA KALIWA
UMIIKOT KA2X HUMANAP NG IBA. -Salamat po Ma’am

-Maari na kayong umupo

B. Panlinang na Gawain
1. Palalahad

- “Mayroon akong isang dialog na inyong


babasahin. Pagkatapos mayroon akong
itatanong patungkol sa mga nasabing dialog.
Opo Ma’am
- Naintindihan niyo ba ang ating gagawin mga
bata?”

- “Ang mga babae ay gagampanan ang


pahayag ni May at ang mga lalake naman ay Opo Ma’am
gagampanan ang pahayag ni Sam
.
- Handa na ba kayo mga bata?” May: Sam, sa akin ba ang kwaderno na ito?

Sam: Oo, May. Nakita ko lang sa upuan mo.


May: Sam, sa akin ba ang kwaderno na ito? Magkakroon ba tayo ng maikling pagsusulit
sa Filipino ngayon?
Sam: Oo, May. Nakita ko lang sa upuan mo.
Magkakroon ba tayo ng maikling pagsusulit sa May: Oo naman kaya magreview ka para
Filipino ngayon? makakuha ka ng mataas na iskor sa Filipino.

May: Oo naman kaya magreview ka para Sam: Oo, sige. Sana makakuha tayo ng
makakuha ka ng mataas na iskor sa Filipino. mataas na iskor mamaya.

Sam: Oo, sige. Sana makakuha tayo ng


mataas na iskor mamaya. MGA KASAGUTAN:

- “Mula sa dialog na nasa pisara, bilugan ang May: Sam, sa akin ba ang kwaderno na ito?
mga panghalip na nabangit. Sinong Sam: Oo, May nakita ko lang sa upuan
makapagtukoy ng panghalip sa unang mo .Magkaroon ba tayo ng maikling
pangungusap (hanggang sa ika-apat na pagsusulit sa Filipino ngayun?
pangungusap)?” May: Oo naman kaya magrereview ka para
makakuha ka ng mataas na iskor sa Filipino
Sam: Oo, sige . sana makakuha tayo ng
mataas na iskor mamaya.

-Jerrah “Batay sa dialog, sino ang kausap ni


May? - “Si Sam po Maam.”
- “Tama!
-Flor Sino kaya ang tinutukoy ng panghalip na
tayo?” - “Sina May at Sam po Maam.”
- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng
isang malakas na palakpak”

2. Pagtalakay
- “Mga bata, naniniwala ba kayo na may mga
iba’t-ibang gamit ang mga panghalip batay sa -Opo Maam
kinakausap at sa dami ng iyong kinakausap?”

- “Tama!

- “Narito ang isang tsart ng mga panghalip


ayon sa panauhan at kailanan nito.”
PANGHALIP NA PANAO
PANAUHAN
KAILANAN
Una Ikalawa Ikatlo
Isahan ako, ko ikaw, siya
ka, mo
Dalawahan kami, kayo sila
tayo
Maramihan kami, kayo sila
tayo
- “Magbigay ng halimbawa ng isang
pangungusap sa unang panauhan kahit sa - “Kami ay pupunta sa simbahan’’
anong kalian ito kabilang.”
- “Tama!
-Ngayon, magbigay ng halimbawa ng isang
pangungusap sa ikalawang panauhan kahit sa - “Kayo ay maglilinis mamaya sa klase”
anong kalianan ito kabilang.”
- “Tama! Ngayon, magbigay ng halimbawa ng
isang pangungusap sa ikatlong panauhan kahit - “Siya ay kasali sa patimpalak sa paaralan.”
sa anong kalian ito kabilang.”
- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng -‘’Sila ay gumawa ng dekorasyun
isang Ang Galing! Gaing! na palakpak”
-Tayo ay magaling

PANGHALIP NA PAARI
PANAUHAN
KAILANAN
Una Ikalawa Ikatlo
Isahan akin iyo kanya
Dalawahan atin inyo kanila
Maramihan atin, amin inyo kanila

- “Magbigay ng halimbawa ng isang


pangungusap sa unang panauhan kahit sa - “Sa atin ang pagkaing binigay ni Bb. Daisy.”
anong kalianan ito kabilang.”
- “Tama!
-Ngayon, magbigay ng halimbawa ng isang - “Ang inyong mga aklat ay ibigay kina John
pangungusap sa ikalawang panauhan kahit sa at Peter pagkatapos ng klase.”
anong kalian ito kabilang.”
- “Tama! - “Sa kanya ang cell phone na hawak mo
-Ngayon, magbigay ng halimbawa ng isang kaninang umaga.”
pangungusap sa ikatlong panauhan kahit sa
anong kalian ito kabilang.”
- “Tama!
Bigyan natin ang mga sumagot ng isang Ang
Galing! Gaing! na palakpak”

C. Pangwakas na Gawain - “Ang mga Kailanan at Panauhan ng mga


1. Paglalahat Panghalip na Panao at Paari po.”
- “Ano ang natutunan niyo sa ating aralin
ngayong araw?”
- “Tama! - “Isahan, Dalawahan at Maramihan po.”
Anong mga kailanan ng panghalip?”
- “Tama! - “Una, Ikalawa at Ikatlong panauhan po.”
Anong naman ang mga panauhan ng
panghalip?” .
- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng
isang Ang Galing! Galing! na palakpak”

2. Paglalapat
- “Narito ang limang pangungusap sa pisara. MGA KASAGUTAN:
Ngayon, tukuyin ang kailanan at panauhan ng
panghalip na naasalungguhit sa mga
sumusunod na pangungusap.” 1. Unang panauhan,at Maramihan
1. “Sa amin ba ang mga prutas na nakasilid sa
basket?” sabi ni Rosa kasama ang kanyang
mga kaibigan. 2. Ikalawang panauhan, Isahan
2. “Sabihin mo kung sino ang nagtapon ng
kanilang mga kalat sa hindi tamang tapunan.”
sabi ng G. Fernandez kay Rudy. 3. Isahan, Dalawahan at Maramihan
3. “Tayo ang nagwagi sa patimpalak ng
sabayang pagbigkas.” sabi ni Bb. Amelia sa
kanyang mga mag-aaral. 4. Unang panauhan, Isahan
4. Ako ang nagsauli ng pitaka kay Alice.
5. Sumama sina George at Anna sa 5. Ikatlong panauhan,
pagsasanay ng kanilang coach sa volleyball. Dalawahan/Maramihan
- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng
isang Ang Galing! Gaing! na palakpak”
3. Pagpapahalaga - “Dahil po magiging tama at malinaw ang
-Eunice “Bakit kaya natin kinakailangang ating sinasabi kapag may kausap po tayo.”
alamin ang panauhan at kailanan ng
panghalip?”
- “Dahil po mas maganda kung alam natin
-Marites “Bakit kaya natin kinakailangan alamin gamitin ang mga angkop na panghalip
ang panauhan at kailanan na panghalip? depende sa panauhan at kailanan nito para
mas malinaw ang nais natin iparating na
mensahe o kapag may kausap po tayo.”

- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng


isang Ang Galing! Gaing! na palakpak”

IV. Pagtataya
Panuto: Ikahon ang panghalip sa mga sumusunod na pangungusap. Isulat sa unang patlang
ang kailanan ng panghalip at isulat sa ikalawang patlang ang panauhan ng panghalip na
nakakahon.

KAILANAN PANAUHAN
1. Siya ang pangulo sa klase.
2. “Sa inyo ba ang mga gamit pantahi?” sabi ni
Clarissa
3. “Ako lang ang nagaos ng mga upuan kanina. sabi ni
Jed.
4. “Sana ikaw ang Top 1 sa ating klase.” sabi ni Liza
kay Gina.
5. Tayong lahat ay nagtutulungan para sa ikakabuti ng
lahat
V. Takdang-Aralin

Sa isang buong papel, sumulat ng isang maikling sanaysay tungkol sa pagsasama ng inyong
pamilya. Sundin ang mga panuntunan na dapat sundin sa paggawa ng maikling sanaysay:

 Ang sanaysay ay may tatlong talata lamang at sundin ang mga panuntunan sa paggawa
ng maikling sanaysay.
 Hindi lalampas sa 100 na salita at hindi kukulang sa 50 na salita ang kabuuang
sanaysay.
 Ang kabuuang sulat kamay ng sanaysay ay cursive.
 Gamitin ang mga panghalip na panao at paari batay sa kailanan at panauhan nito.
 Ipasa ang nagawang sanaysay bukas, sa oras ng ating klase.

You might also like