You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 11

(FACE TO FACE LEARNING MODALITY)

Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t KRA/Objectives


Asignatura Baitang 11
K4-M3 Kwarter
Ibang Teksto sa Pananaliksik
4 Petsa June 8, 2022
Indicators

I. PAKSA Paraan at Proseso ng Pagsulat ng Isang Pananaliksik


Nasusuri ang ilang halimbawang pananaliksik sa Filipino
II. MOST ESSENTIAL LEARNING batay sa layunin, gamit, metodo, at etika sa pananaliksik
COMPETENCIES (MELCs) (F11PB-IVab-100)
1. Integrasyon ng Paksa- MAPEH, English, Araling KRA 1. Objectiv
Panlipunan 1. Applied
(Indicator #1) knowledge of
2. Integrasyon ng Halaga- Paglinang ng Kakayahan,
Pagtukoy sa mga Hilig, Pagpapahalaga sa
content within an
III. PAKSANG ARALIN across curriculum
Pananaliksik
3. Materyal na Gagamitin- Laptop, Powerpoint teaching areas
presentation, Modyul sa Filipino 11 (Pagbasa at
Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto Tungo sa
Pananaliksik),
1. Nasusuri ang mga paraan at tamang proseso ng
pagsulat ng isang pananaliksik
2. Nakapagbabahagi ng sariling opinyon ukol sa mga
paraan at tamang proses ng pagsulat ng isang
IV. LAYUNIN
pananaliksik
3. Nakapagtatanghal ng isang dula-dulaan o “talk
show” batay sa mga paraan at tamang proseso ng
pagsulat ng isang pananaliksik
V. PARAAN NG PAGKATUTO
A. Panimulang Gawain KRA 2. Objectiv
1. Panalangin 5.
2. Pagtala ng lumiban sa klase Established safe
3. Mga alituntunin na dapat sundin sa Modular Learning
and secure
learning
environments to
enhance learning
through the
consistent
implementation o
policies, guidelin
and procedures.

Tandaan: Sundin lamang ang mga pamantayan upang maging maayos at epektibo
ang pagkatuto ngayong panahon ng pandemya. (Indicator #4)

4. Balik-Aral/Motibasyon

Magkakaroon ng isang pangkatang gawain kung saan ay hahatiin ang klase sa lima.
Pipili ang mga pangkat ng kanilang lider at ang lider ang siyang magsasaayos ng KRA 2. Objectiv
kanyang mga kapangkat depende sa kanilang kakayahang makinig, magsalita, at 7.
magsulat. Kailangang lahat ay sasali at walang maiiwan sa upuan maliban nalang Maintained
kung tapos na ang kanilang parte. (Indicator #5) learning
environments tha
nurture and
Panuto: Bubunot ng papel sa kahon na may nakasulat na pahayag ang lider na siya
naming magsasaulo ng mensahe. Pagkatapos sauluhin ng lider ay ipapasa niya ito sa inspire learners t
kaniyang mga kapangkat hanggang sa huling myembro. Ang huling myembro ang participate,
magsusulat nito sa isang papel at ipapasa sa guro. Bibigyan ko lamang kayo ng isang cooperate and
minuto sa pagsasaulo, walong minuto sa pagpapasa ng mensahe at isang minuto para collaborate in
sa pagsusulat. continued
learning.
(Mensahe: Ayon kay Parel (1966), ang pananaliksik ay isang sistematikong pag-aaral
o imbestigasyon ng isang bagay sa layuning masagot ang mga katanungan ng isang
mananaliksik)
KRA 2. Objectiv
5.
Established safe
Tandaan: Huwag kalimutang suotin ang inyong mga face mask at magkaroon pa rin and secure
ng social distancing pagkatapos maipasa ang mensahe sa kapangkat. Iwasang
learning
bumalik sa kapangkat na natapos nang magbahagi at iwasan rin na mag-ingay
pagkatapos ng pagbabahagi nang maging matiwasay ang gawain at makaiwas sa environments to
covid-19. (Indicator #4) enhance learning
through the
consistent
implementation o
policies, guidelin
and procedures.

Magaling! Palakpakan ninyo ang inyong mga sarili sa mahusay na kooperasyon sa buong
klase! KRA 1. Objectiv
(Indicator #3) 4.
Used effective
verbal and non-
verbal classroom
communication
strategies to
support learner
understanding,
participation,
engagement and
achievement.

B. PAGLALAHAD

1. Ano sa tingin ninyo ang ating tatalakayin ngayong araw?


2. Ano naman ang kaugnayan ng ating ginawa sa ating tatalakayin?

C. PAGTATALAKAY KRA 1. Objectiv


Tatalakayin ng guro at ng buong klase ang aralin. Upang maging pantay-pantay ang 3.
pakikibahagi sa klase ay may tatawagin lang ang guro na pangalan para sa pagsagot ng Displayed
katanungan. Kapag hindi nasagutan ng mag-aaral ang tanong ay bubunot siya ng
pangalan sa kahon at siyang magsasagot ng tanong para sa kanya. Ang iskor sa
proficient use of
partisipasyon sa klase ay ibibigay sa makasasagot ng tanong, may puntos ding Mother Tongue,
matatanggap ang mga nagbigay ng halimbawa at opinyon, at ang mga sumagot kahit hindi Filipino and
wasto ang sagot. English to
facilitate teachin
Ang pagpapaliwanag ng guro ay naaayon sa salitang nauunawaan ng mga mag-aaral and learning
tulad ng Filipino o Mother tongue ganoon din ang pagsagot ng mga mag-aaral sa mga
tanong. (Indicator #2)

1. Basahin ang unang pahayag sa presentasyon?


2. Ano ang proseso? Ipaliwanag at magbigay ng simpleng halimbawa.
3. Bakit kailangan ng tamang proseso sa pananaliksik?
4. Basahin ang sunod na pahayag at ipaliwanag.
5. Maliban sa nabanggit sa ang pahayag, ano pa ang kahalagahan ng pagsunod sa
tamang proseso batay sa iyong nabasa?
6. Basahin ang pangatlong huling pahayagat ipaliwanag sa maikling salita.

Tatalakayin ng buong klase ang kabuang proseso ng pananaliksik.

7. Ano-ano ang dapat tandaan sa pagpili at pagpapaunlad ng Paksa ng Pananaliksik?


8. Bakit kailangan nating makabuo ng mga tanong at haypotesis? KRA 4. Objectiv
9. Bakit kailangan ng mga kaugnayang literatura?
10. Ano naman ang ginagawa kapag nagdidisenyo ng Pananaliksik?
16.
11. Kapag tayo bay nagdidisenyo, maaari bang kahit ano lang ang piliin natin? Applied a person
12. Ano naman ang paradigma at ano ang kahalagahan nito sa pananaliksik? philosophy of
13. Basahin ang nakasaad sa ating presentasyon. teaching that is
14. Sa anong bahagi ng ating buhay tayo nangangalap ng datos? Magbigay ng learner-centered
halimbawa.
15. Ano naman ang ibig sabihin kung nagsusuri tayo ng mga datos?
16. Ito ba’y pahapyaw lang o kailangan pang analisahin?
17. Ano ang huling proseso sa pananaliksik?

Tandaan: Ang pagtatalakay ay kinapapalooban ng mga katanungang humihingi ng


solusyon o sagot na may kaugnay sa buhay ng mag-aaral. Ito ay nagpapakita na angg
mga mag-aaral ay may Kalayaan sa paglalahad ng kanyang sariling karanasa at ito ay
nakaugnay sa pilosopiyang Progressivism.
D. PAGLALAHAT
Sa kabuoan, ang pagsunod sa tamang proseso ng pananaliksik ay makapagbibigay
ng katumpakan, magiging mabilis at maayos ang daloy ng pamamaraan na hindi
makasasayang ng oras at pera na siya ring makapagbibigay ng sapat na pundasyon
at kakayahan sa pagbuo ng makabuluhang pag-aaral.

E. PAGLALAPAT KRA 2. Objectiv


8.
Magkakaroon ng pangkatang gawain ang mga mag-aaral, papangkating sa lima ang klase. Applied a range
Ang rubriks na inihanda ng guro ay maaaring palitan, dagdagan o bawasan, depende sa
nakararami. Ang rubriks namang ito ay gagamitin ng mga mag-aaral para sa pagbibigay
successful
ng iskor sa sarili pangkat at ng guro para sa mga mag-aaral.(Indicator #7) strategies that
maintain learnin
Panuto: Magkakaroon ng isang munting dula-dulaan. Pipili ang bawat pangkat kung ano environments tha
ng nais nilang itatanghal (talk-show/dula-dulaan). Ang konsepto ay naaayon parin sa motivate learner
aralin. Bibigyan ko lamang kayo ng limang minuto sa paghahanda at sampung minuto to work
para sa pagtatanghal. productively by
assuming
Tandaan: Ang pagpepresenta ng Gawain sa harap ng kaklase ay gumagamit ng responsibility for
Constructivism Approach na nakapagbibigay ng pagkakataon sa mga mag-aaral na their own
ipakita ang kanilang nalalaman at ginawa. learning.

Rubriks KRA 4. Objectiv


16.
Kaangkupan sa Paksa- 10% Applied a person
Kaayusan ng Daloy- 5%
philosophy of
Kawastuan ng Nilalaman- 15%
Pagganap- 5% teaching that is
Kabuoang performans- 15% learner-centered

Kabuoan- 50%

F. PAGTATAYA

Upang masukat ang kakayahan ng mga mag-aaral ay magkakaroon ng maikling


pagsusulit.

Panuto: Batay pa rin sa halimbawang pananaliksik na iyong nasaliksik, punan ang


dayagram sa ibaba sa pamamagitan ng paglalahad ng iyong kaisipan kaugnay ng proseso
ng pananaliksik.
Pamagat ng Pananaliksik:
____________________________________________________

Layunin ng Pananaliksik:
_____________________________________________________

Metodo ng Pananaliksik:
_____________________________________________________
KRA 4. Objectiv
Tandaan: Ang layunin sa pagtataya ay matukoy lamang ang mga batayang impormasyon 16.
sa pamamagitan ng pagbasa. Sa bahaging ito kinakikitaan ito ng pilosopiyang Applied a person
Essentialism.
philosophy of
teaching that is
learner-centered
G. PAGPAPAYAMAN NG KAALAMAN (TAKDANG-ARALIN)
KRA 1. Objectiv
Magkakaroon ang klase ng isang pangkatang gawain, papangkatin ang klase sa lima. 2.
Magsasagawa ang mga mag-aaral ng isang sarbey o pakikipagpanayam patungkol sa Used research-
napapanahong suliranin sa lipunan. Pipili ang pangkat ng lider, tagarekord, tagasulat,
tagapagpanayam at ang ibang kapangkat ang tutulong sa pagbuo ng mga katanungan at
based knowledge
bubuo ng konklusyon. (Indicator #6) and principles of
teaching and
Panuto: Magsasagawa ang mga mag-aaral ng isang sarbey o pakikipagpanayam learning to
patungkol sa napapanahong suliranin sa lipunan. Sa pagsasagawa ng gawain, dapat enhance
tandaan ng mga mag-aaral ang pagsunod sa tamang proseso ng pag-aaral o pananaliksik professional
sa suliraning ito. Magtala lamang ng sampung tanong ukol sa napiling paksa (pagtaas ng practice.
bilihin, pandemya, dengue fever, atbp.) at gawan ng konklusyon ukol dito. Ipasa sa
susunod na pagkikita.

Ang Rubriks na inihanda ng guro ay gagamitin ng mga mag-aaral para sa pagbibigay ng


iskor sa sariling pangkat at ng guro para sa mga mag-aaral.

Rubriks

Kaangkupan sa Paksa- 15%


Pagsunod sa Proseso- 15%
Kawastuan ng Nilalaman- 10%
Kooperasyon- 10%

Kabuoan- 50% KRA 2. Objectiv


Tandaan: Huwag kalimutang magtulungan sa isa’t isa para mapadali at mapabisa ang
6.
pagkatuto. Patuloy parin na sundin ang mga tuntunin sa sa pag-iwas sa covid-19. Maintained
learning
environments tha
promote fairness
respect and care
encourage
learning
Prepared by: Checked and Approved:

FAITH HOPE J. MAGALLANES NOEL A. POLARON


Teacher II Principal IV

You might also like