Professional Documents
Culture Documents
Detailed Lesson Plan - Salosagcol, Leobert Yancy G - BSE - SST - 2-II
Detailed Lesson Plan - Salosagcol, Leobert Yancy G - BSE - SST - 2-II
Inihanda ni:
Gurong-Nagsasanay
Iniwasto ni:
Gurong-Tagapagsanay
Pangasinan State University
Bayambang Campus
College of Teacher Education
Bayambang, Pangasinan
I. Layunin
A. Maituro ang mga suliranin sa Kapaligiran
B. Maitaya ang mga epekto at sanhi ng mga isyu sa kapaligiran.
C. Nasusuri ang mga dahilan at epekto ng mga suliraning pangkapaligiran ng
Pilipinas;
II. Nilalaman
A. Paksa: Suliranin sa Solid Waste
B. Sanggunian: Mga Isying Pangkapaligiran, Department of Education.
Araling Panlipunan 10 Learners Module. 2017.
C. Kagamitan: PowerPoint Presentation, Pisara, at mga larawan.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Guro Mag-aaral
Saan nanggagaling ang malaking Letrang B o D po Madam. Kase parehas
bahagdan ng itinatapong basura sa pong pinapabayaan ang mga kanilang
Pilipinas? basura na nakakalat kung saan saan.
1. Balik-aral
2. Pagganyak
JIGSAW PUZZLE
Buoin ang PUZZLE sa ibaba sa pamamagilan ng pagsagot sa mga tanong
1-5. Pagkatapos ay sagutin ang mga pamprosesong tanong.
Mga tanong:
Pahalang.
1. Ang mga pagputol ng puno pagtatabas ng mga damo at pag-aalis ng anomang
sagabal sa gubat upang magaing pool akrikutural o komersiyal.
2. Ang proseso ng pagkuha ng mga bato buhangin at iba pa sa pamamagitan ng
pagpapasabog, paghuhukay o pagbabarena.
3. Mga basurang nagmumula sa tahanan sa mga bahay kalakal at sa sektor ng
agrikultura.
Pahalang
1. Suriin ang mga sagot sa bawat tanong. Paano kaya nagkakaugnay ang mga
ito?
2. Nangyayari ba ang mga ito sa iyong pamayanan?
3. Sa tingin mo, nakabubuti bai to o nakasasama sa iyong pamayanan?
Pangatwiranan ang sagot.
B. Paglinang Ng Aralin
A. Paglalahad ng Paksa
Inquiry-Based Learning (Chalk Talk)
1. Hatiin ang mga mag-aaral sa apat na grupo.
2. Ang bawat miyembro ng grupo ang mag lalahad ng kanilang opinion sa kani-
kanilang grupo upang makabuo ng isang sagod para sakanilang grupo
3. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng cardboard kung saan nila isusulat ang
sagot sa inihandang tanong.
4. Bibigyan ng tatlong (3) minuto ang bawat grupo upang tapusin ang pagsagot
sa katanungan.
6. Magtalaga ng isang taga angat ng sagot
Pamantayan
Tamang mga Kasagutan 50%
Kooperasyon 30%
Katahimikan 10%
Maliwanag na sagot 10%
Kabuuan 100%
PAMBUNGAD
Guro Mag-aaral
Suriin ang mga larawan sa ibaba at .
tukuyin kung anong suliraning
pangkapaligiran ang ipinapakita nito.
Tukuyin at isulat ang maaaring dahilan at
epekto ng mga ito.
Ang dahilan ng pagkalat ng mga basura
sa kapaligiran na maaaring mag dulot ng
pollution ay ang hindi pag tapon ng sa
wastong tapunan at ito ay pinapabayaan
lamang
Dahilan ng pag putol ng kahoy ay upang
mapalawak ang mga kabahayan o di
kaya’y mag patayo ng mga malalaking
etablisimyento. Ang epekto nito saating
kapaligiran ay napaka laki sapagkat ang
pag putol ng puno ay isa sa mga dahilan
kung bakit binabaha ang mga lugar na
pinuputulan.
Pagmimina. Isa sa mga dahilan ng pag-
mimina ay ang pagkuha ng mga
mamahaling bato na mayaman sa
mineral mula sa ilalim ng lupa, ito dahilan
kung bakit nasisira ang kalikasan.
A. Paglalapat
SWOT Analysis (Strength, Weaknesses, Opportunities and Threats)
Guro Mag-aaral
Bilang isang mag-aaral. Ano ang Bilang mag-aaral, ang maaari kong
maaaring mong gawin sa upang magawa sa kasalukuyang ito ay
masolusyonan ang mga suliranin magtanim ng mga puno at ihiwalay
ng ating kapaligiran? Sa paanong ang mga basura na maaari paring
paraan mo ito ma-isasagawa? magamit at sabihan ang mga
ibang tao kung paano itapon sa
tamang tapunan ang mga basura.
Pagtataya
Panuto: Basahin at suriing mabuti ang mga tanong sa ibaba. Piliin ang titik ng
tamang sagot at isulat sa iyong sagutang papel.
A. tahanan C. paaralan
B. palengke D. pabrika
5. Alin sa sumusunod ang maaaring mangyari kung hindi malulutas ang mga
suliraning pangkapaligiran na kinakaharap sa kasalukuyan?
10. Nananatili ang suliranin sa solid waste sa kabila ng mga programa sa pagtatapon
ng basura. Isang napakalaking hamon sa pagpapatupad ng batas ay ang
12. Anong batas ang nagtatag sa National Framework Strategy and Program on
Climate Change upang tugunan ang mga banta ng climate change sa
Pilipinas?
14. Ang layunin ng batas na ito ay protektahan at pamahalaan ang mga kweba
at mga yaman nito.
IV. Kasunduan
Mag sulat sa isang papel ng mga isyu patungkol sa ating mga kapaligiran at
ipaliwanag ang mga ito.
Inihanda ni: