You are on page 1of 20

AN I

A L
AL
BI
PA
M
AH
BI
NG AG
AR
I IN
-A IP
PA
G
N DI
HI
DEPARTMENT OF EDUCATION REGION VII
Sudlon, Lahug, Cebu City, Cebu

Mga Sinaunang
Kabihasnan sa Asya
Ikalawang Markahan-Modyul 3
Para sa Araling Panlipunan 7

SELF-LEARNING KIT

1 | P a g e


PARA
SA MGA
MAG-AARAL


Ang Self Learning Kit (SLK) na ito ay idinisenyo

upang
mabigyan
ka
ng kaalaman
at aktwal
na mga

karanasan sa pagkatuto.
Nilalayon
nito na subaybayan

ang
iyong
sariling
pag-aaral
sa
iyong
sariling
iskedyul

kung
saan
maaari mong pag-aralan
at mapagpasyahan


ang
kahalagahan
ng
impormasyon
na matatagpuan
sa
modyul
na ito.
Mangyaring
sundin
nang mabuti ang

mga tagubilin. Huwag ka lang magmadali. Magsaya

habang sinasagot ang mga pagsasanay.

PARA SA MGA MAGULANG/GUMAGABAY


Mangyaring gumawa ng isang pag-follow up kung
ang iyong anak ay sumusunod sa mga tagubilin na
nakasulat sa modyul na ito at gabayan sila kung paano
sasagutin ang mga pagsasanay na ibinigay. Huwag
mag-atubiling makipag-ugnayan sa akin kung mayroon
kang ilang mga katanungan tungkol sa SLK na ito.

2 | P a g e


Ang sumusunod ay mahalagang paalala sa


paggamit ng SLK na ito:
1. Gamitin ang SLK nang may pag-iingat. Huwag lalagyan ng
anumang marka o sulat ang anumang bahagi ng SLK.
Gumamit ng hiwalay na papel sa pagsagot sa mga
pagsasanay.
2. Huwag kalimutang sagutin ang Subukin bago lumipat sa
iba pang gawaing napapaloob sa modyul.
3. Basahing mabuti ang mga panuto bago gawin ang bawat
pagsasanay.
4. Obserbahan ang katapatan at integridad sa pagsasagawa
ng mga gawain at sa pagwawasto ng mga kasagutan.
5. Tapusin ang kasalukuyang gawain bago pumunta sa iba
pang pagsasanay.
6. Pakibalik ang modyul na ito sa iyong guro o tagapagdaloy
kung tapos nang sagutin lahat ng pagsasanay.
Kung sakaling ikaw ay mahirapang sagutin ang mga
gawain sa SLK na ito, huwag mag-aalinlangang
konsultahin ang inyong guro o tagapagdaloy. Maaari ka
rin humingi ng tulong kay nanay o tatay, o sa nakatatanda
mong kapatid o sino man sa iyong mga kasama sa bahay
na mas nakatatanda sa iyo. Laging itanim sa iyong
isipang hindi ka nag-iisa.
Umaasa kami, sa pamamagitan ng modyul na ito,
makararanas ka ng makahulugang pagkatuto at
makakakuha ka ng malalim na pang-unawa sa kaugnay
na mga kompetensi. Kaya mo ito!

3 | P a g e

PAMANTAYAN SA PAGKATUTO AT CODE
Napaghahambing ang mga sinaunang kabihasnan sa Asya
(Sumer,Indus,Tsina) AP7KSA-IIc-1.4

Mga Layunin
1. Nakikilala ang pinagmulan ng kabihasnang Sumer,Indus at Tsina
2. Napaghahambing ang tatlong kabihasnan sa Asya
3. Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng bawat kabihasnan
4. Naipapahayag ang paghanga at pagmamalaki sa mga kontribusyon ng mga
sinaunang kabihasnang Asyano sa sangkatauhan.

I. ANO ANG NANGYARI? (Paunang Pagtataya)

Panuto: Basahin at unawain ang mga sumusunod na katanungan. Piliin at bilugan ang titik ng
tamang sagot.

1. Alin sa mga sumusunod na impormasyon ang nagpapatunay na ang Sumer ang


itinuturing na pinakamatanda at pinakaunang kabihasnan sa buong daigdig?

a. Matatagpuan ito sa Mesopotamia sa lambak Tigris at Euphrates noong 3500- 300 BC


na unang nahubog na pamayanan.
b. Sa Mesopotamia natatagpuan ang pinaka unang kabihasnan sa daigdig
c. Dahil dito natatag ang mga pamayanan at imperyo
d. Ito ang naging tagpuan ng ibat ibang pangkat ng tao

2. Paano naiiba ang sistemang panrelihiyon ng Kabihasnang Shang sa Kabihasnang Indus at


Sumer?

a Nagsasagawa ang hari ng Shang ng tungkuling panrelihiyon.


b.Tumutupad ang hari ng Shang ng lampas sa itinatadhana ng simbahan
c.Naniniwala ang Shang sa pang orakulo o panghuhula
d.Batay ang pananampalataya ng Shang sa maraming Diyos

4 | P a g e

3. Bakit naging mahalaga ang calligraphy o sistema ng pagsulat sa mga Tsino

a. Dahil ito ang mahalagang ambag ng kabihasnang Shang


b. Dahil ito ang pinagbatayan ng kanilang pamumuhay
c. Dahil ito ang nagsilbing tagapag-isa sa mga Tsino sa kabila ng ibat ibang wika
d.Dahil ito ang nagsilbing simbolo ng karakter ng mga Tsino

4. Ano ang tawag sa sistema ng pagsusulat ng mga Sumerians?

a. Arabic
b. Cuneiform
c. Hieroglyphics
d. Pictogram

5. Anong lupain ang binansagang “Lupain sa Gitna ng Dalawang Ilog”?

a. Ehipto
b. Indus
c. Mesopotamia
d. Tsina

6. Sa anong kabihasnan nabuo ang sinaunang pamayanan ng Harappa at Mohenjo-Daru?

a. Indus
b. Persia
c. Sumer
d. Tsina

7. Ano ang tawag sa templong dambana na itinatag ng mga Sumerian na kinilala nila
bilang dambana ng kanilang diyos o diyosa?

a. Great Wall of China


b. Taj Mahal
c. Ziggurat
d. Hanging Garden

8. Bakit kinilala ng mga arkeolohiya ang kabihasnang Indus na isang organisado at


planadong lipunan?

a. Dahil maayos at mabilis na natagpuan ang mga labi ng kabihasna


b. Dahil sa natuklasang dalawang lungsod na pare-pareho ang sukat na bloke ng
kabahayan na may sentralisadong sistema ng kanal sa ilalim ng lupa

5 | P a g e

c. Dahil hindi nagkaroon ng anumang bakas ng pag-aaway sa lugar na ito
d. Dahil naging maayos ang mga labi ng mga taong nahukay sa lugar na ito

9. Bakit naiiba ang tungkulin ng hari sa kabihasnang Shang sa tungkulin ng hari sa


kabihasnang Indus at Sumer?

a. Dahil ang hari ng Shang ang gumagawa ng sakripisyo para sa kasaganaan ng lahat ng
nasasakupan
b. Dahil ang gawain lamang ng hari ng kabihasnang Indus at Sumer ay nakasentro sa
tungkuling panrelihiyo
c. Dahil ang hari sa Sumer at Indus ay nakatira sa mga templo samantalang ang sa
kabihasnang Shang ay malayo sa mga tao
d. Dahil ang hari ng kabihasnang Shang ay may tungkuling politikal hindi lang
panrelihiyon.

10. Anong kabihasnan ang umusbong sa pagitan ng Tigris at Euphrates?

a. Indus
b. Korea
c. Mesopotamia
d. Tsina

11. Anong kaharian ng Mesopotamia ang nakaimbento ng cuneiform?

a. Akkadian
b. Assyrian
c. Chaldean
d. Sumerian

12. Alin sa mga sumusunod na gamit ang pinakalumang paraan sa paglikha ng apoy?

a. bato
b. kahoy
c. lighter
d. posporo

13. Anong kabihasnan ang umusbong sa lambak-ilog ng Huang Ho?


a. Indus
b. Korea
c. Mesopotamia
d. Tsina

6 | P a g e

14. Ang Ziggurat ay sentro ng pamumuhay sa bawat pamayanan sa Kabihasnanag
Sumer. Kapag sinabing ziggurat, ito ay tumutukoy sa isang likhang arkitektura noon
bilang:

a. Dakilang pader laban sa mga barbarong mananalakay


b. Kanal para sa irigasyon ng matabang lupain
c. Malaking piramide sa disyerto
d. Templo na maraming palapag

15. Alin sa mga sumusunod na pangungusap ang HINDI tumutukoy sa katangian ng


Harappa bilang punong-lungsod sa Kabihasnang Indus?

a. May maayos na arkitektura ng mga bahay na yari sa bato


b. May mga kalyeng mayroong paagusan ng tubig
c. May sariling kusina at karaniwang binubuo ng tatlong palapag
d. May sistema ng pagsulat na cuneiform na nababasa sa mga pampublikong lugar

II. ANO ANG DAPAT MALAMAN?

Pagganyak
Nais mo bang marating ang mga ilog at lambak na ito? Suriin mo ang mga
larawan at alamin ang pagkakaiba at pagkakatulad ng bawat isa. Saan kaya matatagpuan
ang mga ito?Ano kaya ang kinalaman ng mga ilog at lambak sa pag-unlad at pag-usbong
ng kabihasnan?

________________________________________________________________________

7 | P a g e

Mga Sinaunang Kabihasnan Sa Asya

Sa mga ilog, lambak nagsimula ang mga kaunaunahang kabihasnan ng Asya.



Mga lupaing naaangkop sa pagsasaka upang makapagtanim at maging permanenteng

panirahan. Sa Mesopotamia na nasa pagitan ng Tigris at Euprates, namuhay ang mga
Sumerians,Huang Ho na nasa China umunlad ang pamayanang Shang at sa mga
baybayin ng Ilog Indus nagsimulang bumuo ng perrmanenteng panirahan ang mga
Indus. Nalinang ang mga kasanayan sa ibat ibang larangan na nagpaunlad sa kanilang
pamumuhay. Sa mga ilog na ito hinarap ng mga sinaunang tao ang hamon ng kalikasan
upang mabuhay.

8 | P a g e


CUNEIFORM

CLAY TABLET

9 | P a g e

10 | P a g e

11 | P a g e

III. ANO ANG NATUTUNAN?
PANGKAWAS NA PAGSUSULIT:
Panuto: Basahin at unawain ang mga sumusunod na katanungan. Piliin at bilugan ang titik
ng tamang sagot.
1. Ang Sumer ay itinuturing na pinakamatanda at pinaka unang kabihasnan sa buong
daigdig dahil_________.

a. Matatagpuan ito sa Mesopotamia sa lambak Tigris at Euphrates noong 3500- 300 BC


na unang nahubog na pamayanan.
b. Ito ang nagging tagpuan ng ibat ibang pangakat ng tao
c. Dahil dito natatag ang mga pamayanan at imperyo
d. Sa Mesopotamia umusbong ang pinakaunang kabihasnan sa daigdig

2. Ang kaibahan sa sistemang panrelihiyon ng Kabihasnang Shang sa Kabihasnang


Indus at Sumer ay ang__________.

a Nagsasagawa ang hari ng Shang ng tungkuling panrelihiyon.


b.Tumutupad ang hari ng Shang ng lampas sa itinatadhana ng simbahan
c.Naniniwala ang Shang sa pang orakulo o panghuhula
d.Batay ang pananampalataya ng Shang sa maraming Diyos

3. Mahalaga ang calligraphy o sistema ng pagsulat sa mga Tsino dahil_______

a. ito ang mahalagang ambag ng kabihasnang Shang


b. ito ang pinagbatayan ng kanilang pamumuhay
c. ito ang nagsilbing tagapag-isa sa mga Tsino sa kabila ng ibat ibang wika
d. ito ang nagsilbing simbolo ng karakter ng mga Tsino

4. Tinatawag ang sistema ng pagsusulat ng mga Sumerians na _________.

a. Arabic
b. Cuneiform
c. Hieroglyphics
d. Pictogram

5. Ang lugar na binansagang “Lupain sa Gitna ng Dalawang Ilog” ay ang________.

a. Ehipto
b. Indus
c. Mesopotamia
d. Tsina

12 | P a g e

6. Ang sinaunang pamayanan ng Harappa at Mohenjo-Daru ay nabuo sa lambak
ng__________

a. Indus
b. Persia
c. Sumer
d. Tsina

7. Ang tawag sa templong dambana na itinatag ng mga Sumerian na kinilala nila


bilang dambana ng kanilang diyos o diyosa ay _________.

a. Great Wall of China


b. Taj Mahal
c. Ziggurat
d. Hanging Garden

8. Kinilala ng mga arkeologo ang kabihasnang Indus na isang organisado at


planadong lipunan dahil__________.

a. maayos at mabilis na natagpuan ang mga labi ng kabihasna


b. natuklasan ang dalawang lungsod na pare-pareho ang sukat na bloke ng
kabahayan na may sentralisadong sistema ng kanal sa ilalim ng lupa
c. hindi nagkaroon ng anumang bakas ng pag-aaway sa lugar na ito
d. naging maayos ang mga labi ng mga taong nahukay sa lugar na ito

9. Naiiba ang tungkulin ng hari sa kabihasnang Shang sa tungkulin ng hari sa


kabihasnang Indus at Sumer dahil_________.

a. ang hari ng Shang ang gumagawa ng sakripisyo para sa kasaganaan ng lahat ng


nasasakupan
b. ang gawain lamang ng hari ng kabihasnang Indus at Sumer ay nakasentro sa
tungkuling panrelihiyon
c. ang hari sa Sumer at Indus ay nakatira sa mga templo samantalang ang sa
kabihasnang Shang ay malayo sa mga tao
d. ang hari ng kabihasnang Shang ay may tungkuling politikal hindi lang
panrelihiyon.

10. Ang kabihasnan na umusbong sa pagitan ng Tigris at Euphrates ay ang_______

a. Mesopotamia
b. Korea
c. Indus
d. Tsina

13 | P a g e

11. Ang kaharian ng Mesopotamia na nakaimbento sa cuneiform ay ang ________

a. Akkadian
b. Assyrian
c. Chaldean
d. Sumerian

12. Sa mga sumusunod na gamit, ang pinakalumang paraan sa paglikha ng apoy ay


ang______.

a. bato
b. kahoy
c. lighter
d. posporo

13. Ang kabihasnan na umusbong sa lambak-ilog ng Huang Ho ay ang________.

a. Tsina
b. Korea
c. Mesopotamia
d. Indus

14. Ang Ziggurat ay sentro ng pamumuhay sa bawat pamayanan sa Kabihasnanag


Sumer. Ito ay tumutukoy sa isang likhang arkitektura noon bilang___________.

a. Dakilang pader laban sa mga barbarong mananalakay


b. Kanal para sa irigasyon ng matabang lupain
c. Malaking piramide sa disyerto
d. Templo na maraming palapag

15. Ang hindi tumutukoy sa katangian ng Harappa bilang punong-lungsod sa


Kabihasnang Indus ay___________.

a. May sistema ng pagsulat na cuneiform na nababasa sa mga pampublikong lugar


b. May mga kalyeng mayroong paagusan ng tubig
c. May sariling kusina at karaniwang binubuo ng tatlong palapag
d. May maayos na arkitektura ng mga bahay na yari sa bato

14 | P a g e

MGA KARAGDAGANG GAWAIN

GAWIN MO ITO…

A. PAMPROSESONG TANONG:
Panuto: Sagutan ang mga pamprosesong tanong sa pamamagitan ng buong pangungusap.

1. Ano ang katangian ng mga lugar kung saan unang umusbong ang mga kabihasnan sa
Asya?

2. Bakit umusbong ang mga sinaunang kabihasnan sa mga ilog at lambak sa Asya?

3. Anu-anong kabihasnan ang umusbong sa mga lugar ng Mesopotamia,Indus Valley at


China?

4. Paano nalutas ng bawat kabihasnan ang mga hamon ng kalikasan?

5. Bakit itinuturing na mahiwaga ang kabihasnang umusbong sa Indus? Paano ito


naglaho? Ipaliwanag ang iyong sagot.

________________________________________________________________________

6. Bakit napakahalaga ng ilog Huang Ho sa kabihasnang Shang? Paano nagwakas ang


kabihasnang ito?

15 | P a g e

B. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN
Panuto: Ngayon nalaman muna ang impormasyon ukol sa sinaunang kabihasnan na
umusbong sa Asya, punan ang talahanayan ng natutunan.
Kabihasnan Lugar na Unang Sinaunang Uri ng Sistema Mahahalagang
pinagmulan pamayanan na Kabihasnang pamumuhay ng ambag o
umusbong umunlad pagsulat kontribusyon

SUMER

INDUS

SHANG

16 | P a g e

n Pamprosesong Tanong:

1. Paano namuhay ang mga sinaunang Asyano?

_____________________________________________________________________
2. Bakit mahalaga ang sistema ng pagsulat?

_____________________________________________________________________
3. Ano ang mahahalagang ambag o kontribusyon ng bawat sinaunang kabihasnan sa
Asya?

ü
TANDAAN MO!

ü Ang kultura ay tumutukoy sa pamamaraan ng pamumuhay ng isang pangkat ng mga tao sa


isang tiyak na teritoryo na may pagkakakilanlan. Ito rin ang humuhubog sa pamumuhay


ang tao at nagbibigay ng kahulugan sa buhay.
ü Ang pamilyang Asyano ay isang matatag na institusyong panlipunan na ang bawat kasapi
ay pinagbigkis ng pagmamahal at pagkalinga.
ü Sa mga ilog – lambak nagsimula ang mga kauna-unahang kabihasnan ng Asya.
ü Nalinang ang mga kasanayan sa ibat-ibang larangan na nagpaunlad sa kanilang

pamumuhay. Sa mga ilog na ito hinarap ng mga sinaunang tao ang mga hamon ng
kalikasan upang mabuhay.
ü Ang Mesopotamia ang kinilala bilang “cradle of civilization”.

ü Nagkaroon ng sistema ng pagsulat ang mga Sumerians at ito ay tinawag na cuneiform
ü Ayon sa mga Dravidian, ang lungsod ng Mohenjo-Daro at Harrapa ang bumuo ng
kabihasnang Indus
ü Pictogram ang sistema ng pagsusulat ng mga Indus
ü Sa ilog Huang Ho umusbong ang kabihasnang Shang na kung saan pagtatanim ang
kanilang pangunahing gawain.
ü Calligraphy ang sistema ng kanilang pagsulat na nagsilbing taga pag-isa ng mga Tsino.
B. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN

17 | P a g e

C. PAGPAPAHALAGA:
Bakit mahalaga ang katangian ng mga unang kabihasnan sa katangian ngayon ng
mga estado at imperyo sa Asya? Anong pamamaraan ang iyong maimumungkahi upang
mapaunlad din ang pamayanang iyong kinabibilangan?

D. PAGLALAPAT: (Lokalisasyon)
Ano sa palagay mo ang mahalagang ambag ng iyong pamayanan o barangay na
kinabibilangan? Paano ito nakatutulong sa ating lipunan at sa ibang tao? (Maaring
magdikit ng mga larawan bilang katibayan.)

Mga Sanggunian:

• https://www.slideshare.net/tangtangneddie/araling-panlipunan-module-8-2nd-
quarter
• https://www.slideshare.net/jhingsworld/ap-grade-8-second-quarter
www.google.com
• https://sites.google.com/a/deped.gov.ph/mylrmds/resources/grade-eight


18 | P a g e

SCHOOLS DIVISION OF MANDAUE CITY

LUCYL P. BULAN
Writer/Illustrator

MARITERR P. JUMAO-AS
MENCY B. RABANES
NESTOR KUIZON
CRISBERT M. SUMAYANG
ANCIE U. DOMPOR
Editors

GIOVANNA P. RAFFIÑAN, EdD


Education Program Supervisor – Araling Panlipunan

JAIME P. RUELAN, EdD


Chief, Curriculum Implementation Division

ISMAELITA N. DESABILLE, EdD


Education Program Supervisor – (LRMDS)

ESTELA B. SUSVILLA, PhD CESE


Assistant Schools Division Superintendent

DR. NIMFA D. BONGO, EdD CESO V


Schools Division Superintendent

19

Ang Self-Learning Kit na ito ay tumatalakay sa mga
Sinaunang Kabihasnan sa Asya. Dito inilalahad ang mahahalagang
datos o impormasyon tungkol sa aralin. Dito din maipapamalas ng
mga mag-aaral ang kanilang pag-unawa sa mga pangunahing
kaisipan.
Sa pagsagot sa mga gawain, inaasahan na malilinang ng mga
mag-aaral ang mapanuri at malikhaing pag-iisip at makagawa ng
pagpapasya na angkop sa pagiging Maka-Diyos, Maka-tao,
Makakalikasan at Makabansa.

May Akda. LUCYL P. BULAN.

Nakapagtapos ng kursong Bachelor of Science in


Education major in Social Science sa Cebu Normal
University sa taong 2004. Kasalukuyang nagtuturo ng
Araling Panlipunan 7 sa Tipolo National High School,
Mandaue City, Cebu.

20

You might also like