You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VI – Western Visayas
Schools Division of Iloilo
GUIMBAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Guimbal, Iloilo

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 11


PAGBASA AT PAGSUSURI NG IBA’T IBANG TEKSTO TUNGO SA PANANALIKSIK

I. MGA LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman: Nasusuri ang iba’t ibang uri ng binasang teksto ayon sa
kaugnayan nito sa sarili, pamilya, komunidad, bansa at daigdig
B. Pamantayan sa Pagganap: Nasusuri ang kalikasan, katangian, at anyo ng iba’t ibang
teksto
C. Pinakamahalagang Kasanayang Pampagkatuto (MELCs):
 Natutukoy ang kahulugan at katangian ng mahahalagang salitang ginamit ng iba’t ibang uri ng
tekstong binasa (F11PT – IIIa – 88)
 Naiuugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa binasang teksto sa sarili, pamilya, komunidad,
bansa at daigdig (F11PB – IIId – 99)

Layuning Pampagkatuto: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Natatalakay ang kahulugan at katangian ng mahahalagang salitang ginamit ng iba’t ibang uri
ng teksto;
2. Naiuugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa binasang teksto sa sarili, pamilya, komunidad,
bansa at daigdig.
3. Nakasusulat ng reaksyong papel batay sa binasang teksto ayon sa katangian at kabuluhan
nito sa sarili, pamilya, komunidad, bansa at daigdig.

II. PAKSA:
TEKSTONG EKSPOSITORI
(KAHULUGAN AT KATANGIAN)

III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO:


1. laptop
2. Projector/Telebisyon
3. Mga pantulong na biswal.

1Daily Lesson Plan


IV. PAMAMARAAN:
Indicator
Gawain ngGuro Gawain ng Mag-aaral at mga
Istratehiya
A. Pagganyak 1. Panalangin KRA 3
/ Paunang OBJECTIVE
Gawain
“Ama namin …” 10
Magandang hapon sa lahat. Bago tayo
magsimula, maaring pangunahan ni Adapted and
Renz ang ating panalangin. used
culturally
appropriate
teaching
strategies to
address the
needs of
learners
from
indigenous
groups

*If the
learner is
Non Catholic
she/he will
be reminded
to pray with
their own
prayers.

2. Pagganyak at Tunguhin ng Aralin. Istratehiya:


PICTURE
May mga bagong salita na dapat mong PUZZLE
kilalanin para sa araling ito. Magagamit
mo ang mga ito upang ganap mong Indicator
maunawaan ang mga sumusunod na 3. Select,
talakay tungkol sa ating paksa. deliver,
organize
BASAHIN NATIN!
and use
appropriate
teaching
and
learning
resources,
including
ICT, to
address
learning

2Daily Lesson Plan


goals.

Alamin natin kung ano nga ba ang


inyong alam tungkol sa aralin natin.

GAWAIN
Panuto: Hanapin sa mga pagpipilian
ang denotasyon at konotasyon na
kahulugan ng mga salita o pahayag na
may salungguhit na nakatala sa ibaba. Strategy:
Ilagay ang sagot sa katapat na kahon. Active
Amo May likha
Isang uri ng reptilya
Learning/
traidor
na gumagapang BLENDED
Kubyertos na mayaman APPROACH
kulay ginto
Uri ng repltilya na USE IF ICT
sakim
kadalasang
makikita sa tubig
INTEGRATI
 isang masang buo na
naglalaman ng mineral o
Walang ON
nararamdaman
malamineral

B. PAGLAL Magaling! Oh, di ba kayang-kaya Strategy:


AHAD ninyong ibigay ang mga kahulugan ng Blended
NG mga salita/pahayag.
ARALIN
Instruction
“Opo mam!” And use of
Basahin mo.
ICT
Narito ang katangian ng tekstong Integration
Ekspositori.
Saklaw ng mga tekstong eskpositori
ang iba’t ibang nilalaman at kaalamang
kaugnay ng pang-araw-araw na buhay
ng tao. Ang mga tekstong ekspositoring
kaugnay ng mga gawi at kaalaman ng
tao ay may iba’t ibang hulwaran at
organisasyon.

“Ang dalawang uri ng


Sino sa inyo ang may alam kung ano depinisyon ay
ang dalawang uri ng depinisyon?
DENOTASYON at
KONOTASYON.

C. PAGTA *Ipanuod ang video presentation na Sasagutan ng mga mag-aaral Strategy:


LAKAY may kinalaman sa paksa. angkatanungan. Blended
SA Instruction
ARALIN Ang mga katanungan ay /
3Daily Lesson Plan
Francisco Balagtas ipapakita sa pamamagitan ng Use of ICT
slide presentation. Integration
Ang Prinsipe ng Makatang Tagalog ay
tubong Bulacan na isinilang noong Abril Bawat mag-aaral ay
2, 1788 sa Panginay, Bigaa, Bulacan Applied
magbibigay ng kanilang knowledge
kung saan binigyang ngalan siyang sagot. of content
Francisco. Anak siya nina Juan
within and
Balagtas at Juana dela Cruz na pawang
across
mula sa payak na pamilya. Kiko kung
curriculum
siya’y tawagin ng mga nakakikilala sa
teaching
kanya. Musmos pa lamang ay
areas
kinakitaan na siya ng talino at hilig sa
pag-aaral. Dahil sa kahirapan,

kinailangan niyang manilbihan bilang
Subj
katulong sa Tondo, Maynila kapalit ng ect
pagkakataong makapag-aral sa Colegio integ
de San Jose kung saan nakapagtapos ratio
siya ng Gramatica Castellana, n of
Gramatica Latina, Geografia at Fisica, Aral.
at Doctrina Christiana na kanyang Pan.
naging daan upang makapag-aral ng and
Canones, ang batas ng ESP
pananampalataya. .
.

(applying reading and critical


thinking)

1. Ano ang buong pangalan ni


Kiko?

2. Ano ang tanyag na tawag kay


Balagtas?

3. Bakit isinulat ni Francisco ang


Florante at Laura?

4. Ano-ano ang mga pinag-


daanan ni Balagtas upang
maging mahusay na
manunulat?

Sigurado akong nalulula ka na sa mga


impormasyong iyong natutunan sa ngayon.
Subalit tinitiyak kong mag-eenjoy ka sa
awtput ng modyul na ITO.

D. Panuto: Ilahad ang naging talambuhay ni Strategy:


Balagtas bilang isang makata. Blended
4Daily Lesson Plan
GAWAIN/ Ito ay gagawin sa pamamagitan ng Ang mga mag-aaral ay instruction
PAGLALA paggawa ng poster, slogan, pagsulat ng maglalahad ng talambuhay ni
PAT tula, pagguhit o pagkanta. Balagtas ayon sa kanilang Indicator 1.
napiling Gawain. Apply
(Integrasy Pumili lamang ng isa kung saan ka
knowledge
on: mahusay.
of content
Angkonse within and
ptopag- across
aayosnglar curriculum
awansaasi Rubriks sa Pagmamarka teaching
gnaturang areas
MAPEH.)
MGA Rubriks sa Pagbibigay ng
BATAY Puntos
AN
5 3 1
Mensahe Naglalah Hindi Malabo at
ad ng masyad magulo ang KRA 3
maayos ong pagpapaliwa OBJECTIVE 9
na malinaw nag.
mensah ang
e na mensah
may e na may
kaugnay kaugnay
an sa an sa
Designed,
paksa. paksa. adapted and
Kaugnayan Naiugna Hindi Hindi implemented
sa paksa y nang masyad naiugnay
maayos ong nang
teaching
ang Naiugna maayos ang strategies
sagot sa y nang sagot sa
paksa. maayos paksa that are
ang
sagot sa
responsive to
paksa learners with
Kalinawan, Napakali Medyo Hindi disabilities,
kaisahan, naw ng di malinaw ang
at paglalah malinaw paglalahad giftedness
ad ng ang ng ideya.
kaugnayan
ideya paglalah Walang
and talents
ng mga
ideya ad ng kaugnayan
ideya, ang
makikita paliwanag sa
an ng ibinigay na
mga katangian
salitang
di
angkop
sa
pahayag

E.PAGLALA Mga Tanong: . Strategy:


HAT
Blended
Instruction
1. Ano ang aral na iyong makuha Use of ICT
mula sa akda? Integration
2. Bilang isang kabataan paano mo
isasabuhay ang mga tagubilin ni
Balagtas sa kasalukuyang
panahon?
3.Paano nakatulong ang amabag
5Daily Lesson Plan
ni Francisco sa Pampanitikang Pilipino

F. Maglulunsad ng formative Sasagutan ng mga mag-aaral Strategy:


assessment (Pagpapaliwanag sa angmaikling pagsusulit na Blended
Pagsusuli saknong). ipapakita ng guro sa Instruction
t powerpoint presntation Use of
(Assessm Indibidwal na Gawain: Pag-unawa sa
ICT
ent): Binasa Integratio
n,
powerpoin
A. Panuto: Basahin ang t
sumusunod na saknong at
magbigay ng sariling
pagpapaliwanag dito.

14) “Sa loob at labas ng bayan kong


sawi,
Kaliluha’y siyang nangyayaring hari,
Kagalinga’t bait ay nalulugami
Ininis sa hukay ng dusa’t pighati.”

___________________________________
___________________________________
__________________________________

39) “Ay Laurang poo’y bakit isinuyo,


Sa iba ang sintang sa aki’y pangako;
At pinagliluhan ang tapat na puso,
Pinagugulan mo ng luhang tumulo?”

___________________________________
___________________________________
_________________________________

227) “Nanlisik ang mata’t ang


ipinagsaysay
Ay hindi ang ditsong nasa orihinal
Kundi ang winikang: Ikaw na umagaw
Ng kapurihan ko’y dapat kang mamatay.

___________________________________
___________________________________
_______________________________

6Daily Lesson Plan


GAWAIN II:

Punan ng mga impormasyon ang mga


talahanayan sa ibaba:

Kalagayan ng Layunin ng akda sa


lipunan na sinulat pagsulat nito
ang akda

_____
G. Kasund Ipaliwanag ang kahulugan ng saknong Strategy:
uan mula sa Florante at Laura, iugnay ito sa Blended
iyong buhay bilang anak. Instruction
202

“Ang laki sa layaw karaniwa’y


hubad
sa bait at muni’t sa hatol ay salat;

V. REFLE Note: According to D.O. 42, s. 2016, this part will be filled up after the delivery of the lesson. This includes the things
about the lesson that were successfully implemented, need improvement, or could be adjusted in the future.
CTION:

Inihanda ni :

ELNA TROGANI
Guro I, Filipino

Tiningnan ni :

CELEDONIA G. FRIGILLANO
Puno III ng Departamento ng Filipino

7Daily Lesson Plan

You might also like